ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
13 มิถุนายน 2024, 21:48:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: เวลารถออกตัวขณะคอมแอร์ทำงานมันมีอาการกระตุก 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เวลารถออกตัวขณะคอมแอร์ทำงานมันมีอาการกระตุก  (อ่าน 3953 ครั้ง)
Athiwatc
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 19 มิถุนายน 2011, 16:20:38 »

รถออกตัวในขณะคอมแอร์ทำงานมีอาการกระตุก ผมไปเปลี่ยนสายพานราวริ่งมาแล้วช่างตั้งจูนเครือ่งให้ใหม่ ผมจะต้องแก้ไขยังงัยดีครับ รบกวนช่วยหน่อยครับ
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2011, 23:34:58 »

ยังไงนะครับ เวลาออกตัวจากหยุดนิ่ง ถ้าเปิดเปิดแอร์ รอบจะตกหรือว่ายังไงครับ ขยิบตา ขยิบตา

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
su_wit
อาจารย์ปู่

วิทย์ ณ.โคราชา 084-5437854

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 11:00:37 »

ยังไงนะครับ เวลาออกตัวจากหยุดนิ่ง ถ้าเปิดเปิดแอร์ รอบจะตกหรือว่ายังไงครับ ขยิบตา ขยิบตา
นั่นซิ อายจัง ขยิบตา

แมงกะซอนบิน
undervolt
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2011, 09:45:03 »

คอมแอร์ทำงานแล้วรอบไม่นิ่งเดินเบา :'(หรือป่าวคับ

ไม่หล่อ จน แต่ขับ coupe
Athiwatc
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2011, 19:11:50 »

รถหยุดนิ่งเวลาออกตัวในขณะที่คอมแอร์ทำงาน เวลากดคันเร่งจะมีอาการวูบเหมือนกับเชื้อเพลิงไม่พอ ซัก2-3 วิ ก็สามารถเร่งได้ปกติ (ใช้น้ำมันอาการวูบแทบจะไม่มี จะมีปัญหามากก็ตอนใช้แก๊ส) สาเหตุเกิดจากอะไรครับ อาการนี้เกิดหลังจากที่ไปเปลี่ยนสายพานเครื่องมาครับ ร้องไห้ ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2011, 19:17:38 โดย Athiwatc » บันทึกการเข้า
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2011, 20:18:25 »

ถ้าช่างใส่มาร์คสายพานตรงหมด ก็ ไปหาร้านจูนแก๊สให้ใหม่เลยครับ ทั้งส่วนผสม และองศาไฟ
คือเวลาใช้แก๊ส เวลาออกตัวมันไม่ค่อยมีแรงแบบนั้นใช้ไม๊ครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2011, 21:50:37 »

รถหยุดนิ่งเวลาออกตัวในขณะที่คอมแอร์ทำงาน เวลากดคันเร่งจะมีอาการวูบเหมือนกับเชื้อเพลิงไม่พอ ซัก2-3 วิ ก็สามารถเร่งได้ปกติ (ใช้น้ำมันอาการวูบแทบจะไม่มี จะมีปัญหามากก็ตอนใช้แก๊ส) สาเหตุเกิดจากอะไรครับ อาการนี้เกิดหลังจากที่ไปเปลี่ยนสายพานเครื่องมาครับ ร้องไห้ ร้องไห้
    สาเหตุเกิดจากแก๊สบางไป ลองหมุนตัวน๊อตปรับตรงหม้อต้ม ทวนเข็มนาฬิกา ทีละครึ่งรอบ
จนกว่า ออกตัวจะไม่มีอาการวูบ ลองดู
    อาการจะคล้ายๆเหมือนคอมมันดึงแต่ความจริงเป็นแก๊สบางไปออกตัวเลยไม่มีแรงเวลาคอมทำงานมันยิ่งฉุด ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Athiwatc
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 15:04:38 »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ เดี๋ยวผมจะลองไปแก้ไขตามที่ทุกท่านบอกมา เป็นงัยแล้วจะกลับมาแจ้งอีกทีครับ  ขยิบตา ขยิบตา
Athiwatc
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 10:34:05 »

เมื่อวานผมไปพบช่างจูนแก๊สแล้ว อาการวูบก็ยังไม่หาย สงสัยน่าจะเป็นที่วาวล์คด ไม่ทราบว่าพี่ๆจะแนะนำอู่ซ่อมให้ผมหน่อยได้ไหมครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 11:01:11 »

เมื่อวานผมไปพบช่างจูนแก๊สแล้ว อาการวูบก็ยังไม่หาย สงสัยน่าจะเป็นที่วาวล์คด ไม่ทราบว่าพี่ๆจะแนะนำอู่ซ่อมให้ผมหน่อยได้ไหมครับ
วาว์ลคต วิ่งน้ำมันก็ต้องมีปัญหาด้วยใช่ไม๊ครับ

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 11:56:59 »

ตามที่บอกมา มีปัญหาตอนใช้แก๊ส น้ำมันไม่เป็นไม่ใช่เหรอ
คงไม่ใช่วาวล์หรอก เพราะ ถ้าเป็น วาวล์ หรือ พวกเกี่ยวกับเครื่องหรือแอร์ ต้องเป็นทั้งแก๊สและน้ำมัน
    นี่ น้ำมันไม่ป็น เป็น ตอนวิ่งแก๊ส คงเป็นแก๊สนั่นแหละ อาการแบบนี้ เราก็เคยเป็น มันคือ แก๊สบาง
แต่กรณีนี้ ไม่แน่ใจเหมือนกัน ลองแก้ง่ายๆ คือ ลองจูนแก๊สให้หนาขึ้น หมุนสักทีละครึ่งรอบดู
    ถ้าจูนเองไม่เป็น หรือว่า เป็นแก๊สหัวฉีด แนะนำว่า เปลี่ยนร้านจูนแก๊สเหอะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Athiwatc
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011, 13:04:07 »

วันนี้ผมเอารถเข้าอู่สปีดเวย์ แถววาดลาดปลาเค้า ตรวจเช็คอาการออกตัวแล้ววูบ สาเหตุจริงๆเกิดจากช่างที่เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งมาร์คผิด ทำให้เกิดอาการวูบเร่งไม่ขึ้น โล่งอกนึก่าวาล์วคดซะแล้ว  ยิ้ม ยิ้ม ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำมาโดยตลอดครับ เอาไว้มีปัญหาอะไรจะมาปรึกษาใหม่นะครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011, 14:03:22 »

ถ้าช่างใส่มาร์คสายพานตรงหมด ก็ ไปหาร้านจูนแก๊สให้ใหม่เลยครับ ทั้งส่วนผสม และองศาไฟ
คือเวลาใช้แก๊ส เวลาออกตัวมันไม่ค่อยมีแรงแบบนั้นใช้ไม๊ครับ
สรุปสายพานไม่ตรง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ดีไม่ต้องเสียตังเยอะ

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011, 20:36:43 »

วันนี้ผมเอารถเข้าอู่สปีดเวย์ แถววาดลาดปลาเค้า ตรวจเช็คอาการออกตัวแล้ววูบ สาเหตุจริงๆเกิดจากช่างที่เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งมาร์คผิด ทำให้เกิดอาการวูบเร่งไม่ขึ้น โล่งอกนึก่าวาล์วคดซะแล้ว  ยิ้ม ยิ้ม ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำมาโดยตลอดครับ เอาไว้มีปัญหาอะไรจะมาปรึกษาใหม่นะครับ
   ดีใจด้วย นึกว่าได้วางเครื่องใหม่ซะแล้ว 5555+ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แต่มาร์คผิด ใช้น้ำมันไม่เป็นไรเหรอแปลกแฮะ ขยิบตา ขยิบตา

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011, 21:19:28 »

ดีใจด้วย นึกว่าได้วางเครื่องใหม่ซะแล้ว 5555+ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แต่มาร์คผิด ใช้น้ำมันไม่เป็นไรเหรอแปลกแฮะ ขยิบตา ขยิบตา
ไม่แปลกหรอก เชื้อเพลิงสองชนิดนี้( แก๊สกับน้ำมัน) ใช้องศาไฟจุดระเบิดไม่เหมือนกัน ตำแหน่งวาว์ล  การลามของไฟของเชื้อเพลิง กำลังอัด ต่างกันหมด สรุปรายละเอียดเยอะอ่ะ  อายจัง อายจัง อายจังไว้เจอกันก็ถามผมล่ะกันจะอธิบายให้ฟัง

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: เวลารถออกตัวขณะคอมแอร์ทำงานมันมีอาการกระตุก