ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
09 มิถุนายน 2024, 10:44:44
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: มีปัญหาD16Y8 ครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาD16Y8 ครับ  (อ่าน 2989 ครั้ง)
sarote
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 31 มกราคม 2011, 16:43:02 »

1.ไฟเช็คเอ็นจิ้นขึ้นเวลารอบ 2000 รอบขึ้นไป บางทีก็ไม่ขึ้น เวลาเครื่องร้อนจะขึ้นบางครั้งเกิดจากสาเหตุอะไรครับ เช็คโค้ดตามร้านบอกว่าเป็นที่เซ็นเซอร์ท่อแก๊สเสียหลวม  ( เครื่อง VTEC ) แต่ออกจากร้านไฟก็โชว์เหมือนเดิม 2.เครื่องมีเสียงวีดตามการเร่งของเครื่องจะชัดเจนเวลาเช้าคิดว่าเป็นที่สายพานลองใช้นำราดก็ไม่หายใครรู้ช่วยทีครับขอบคุณครับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 มกราคม 2011, 16:55:29 »

1.ไฟเช็คเอ็นจิ้นขึ้นเวลารอบ 2000 รอบขึ้นไป บางทีก็ไม่ขึ้น เวลาเครื่องร้อนจะขึ้นบางครั้งเกิดจากสาเหตุอะไรครับ เช็คโค้ดตามร้านบอกว่าเป็นที่เซ็นเซอร์ท่อแก๊สเสียหลวม  ( เครื่อง VTEC ) แต่ออกจากร้านไฟก็โชว์เหมือนเดิม 2.เครื่องมีเสียงวีดตามการเร่งของเครื่องจะชัดเจนเวลาเช้าคิดว่าเป็นที่สายพานลองใช้นำราดก็ไม่หายใครรู้ช่วยทีครับขอบคุณครับ
   1. งง นิดนิด เซ็นเซอร์ท่อแก๊สเสียหลวม  นี่ อันหยังหว่า... ขยิบตา ขยิบตา ท่อไอเสียป่าว
   2. ลองอยู่ในรถคนนึง นอกรถคนนึง จะได้รู้ ว่าดังจากไหน ว่าแต่ เอาน้ำราดนี่ ราดเส้นไหนล่ะ
อีกนิด ไฟโชว์ นี่ รถมีแก๊สป่าวคะ... อายจัง อายจัง

Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011, 15:24:40 »

ข้อ1 น่าจะอ๊อกซิเจน เซนเซอร์ครับ  ถ้าเช็คโค๊ต คือไฟจะติด 1วิ ดับ 3วิ ครับ น่าจะใช้   
ข้อ2 จากน้ำเอาจารบีลองทาบางๆที่สายพานด้านในครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
sarote
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011, 18:39:04 »

จะลองดูครับขอบคุณครับ
sarote
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 09:56:28 »

ก็ยังเหมือนเดิมครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 10:32:51 »

ยังเหมือนเดิมนี่ทำอะไรไปบ้างครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 17:15:17 »

น่านสิ ก็ยังเหมือนเดิม นี่ อะไร เครื่องเหมือนเดิม ดังเหมือนเดิม... ขยิบตา ขยิบตา

peakang
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2011, 15:22:46 »

รองดูครับอาจจะเป็นที่น็อคเซ็นเซอร์ก็ได้  เรื่องไฟเครื่องโชว์อ่ะครับ
sarote
เข้าวงการ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 มีนาคม 2011, 10:50:10 »

รองเปลี่ยนออกซิเจนเซนเซอร์ของเชียงกงแล้วไฟก็ยังโชว์เหมือนเดิมปัจจุบันเครื่องรอบตกเหลือไม่เปิดแอร์แค่ 300-500 รอบพอเปิดแอร์รอบเครื่องตกลงมาอีกจนเครื่องกระตุก ผมรองคลายน๊อตตั้งรอบตรงปีกผีเสื้อแล้ว(จนหัวน๊อตโผล่)รอบก็ยังต่ำเหมือนเดิมรถใครพอมีอาการแบบรถผมไหม แก้ไขยังไงครับ มันจะเป็นที่ปีกผีเสื้อหรือเปล่าครับผมเปลี่ยนอันที่สองแล้วอันเก่าเร่งไม่ยอมเบาหรือจะตัวชดเชยรอบเครื่องครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 มีนาคม 2011, 12:28:52 »

รองเปลี่ยนออกซิเจนเซนเซอร์ของเชียงกงแล้วไฟก็ยังโชว์เหมือนเดิมปัจจุบันเครื่องรอบตกเหลือไม่เปิดแอร์แค่ 300-500 รอบพอเปิดแอร์รอบเครื่องตกลงมาอีกจนเครื่องกระตุก ผมรองคลายน๊อตตั้งรอบตรงปีกผีเสื้อแล้ว(จนหัวน๊อตโผล่)รอบก็ยังต่ำเหมือนเดิมรถใครพอมีอาการแบบรถผมไหม แก้ไขยังไงครับ มันจะเป็นที่ปีกผีเสื้อหรือเปล่าครับผมเปลี่ยนอันที่สองแล้วอันเก่าเร่งไม่ยอมเบาหรือจะตัวชดเชยรอบเครื่องครับ

ไปอ่านกระทู้ ล้างลิ้นเร่งครับ  ในDIY  จะมีวิธีปรับรอบเดินเบาอยู่ครับ คลายน๊อตตั้งรอบตรงนั้นมันไม่ถูกซ่ะทีเดียวครับ

su_wit
อาจารย์ปู่

วิทย์ ณ.โคราชา 084-5437854

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 มีนาคม 2011, 18:48:49 »

ของผมเป็นอาการเปิดแอร์รอบตก ใช้น้ำมันแล้วเครื่องกระตุก เปลี่ยนลิ้นปีกผีเสื้อ 3 ชุดก็ไม่หาย สุดท้ายกล่อง ECU พัง ตอนนี้เป็นปกติแล้วครับ
กล่อง ECU Capa มันเสื่อมครับลองไล่เปลี่ยนทุกตัวดูครับ หรือหากล่องมาลอง Test ดูครับ

แมงกะซอนบิน
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: มีปัญหาD16Y8 ครับ