ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
11 มิถุนายน 2024, 15:39:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: เปลี่ยนยางช่วยแนะนำด้วยครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยางช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 1200 ครั้ง)
piyakiat
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 30 มกราคม 2007, 11:36:49 »

สวัสดีปีครับ
ผมมีเรื่องสอบถามเกี่ยวกับซีรีย์ของยางครับ  ตอนนี้ใช้ CIVIC 1.7 ยางขนาด 185/65R15 จะเปลี่ยนไปใช้195/65R15 จะมีผลเรื่องไมล์กับมาตรวัดระยะทาง มากน้อยอย่างไร การเกาะถนนจะดีขึ้นไหมเมื่อหน้ายางกว้างขึ้น (เพิ่มเติมร้านยางบอกว่าจะติดซุ้มล้อกับบังโคลนตอนที่รถยุบตัวเวลารถตกหลุมหรือขึ้นสะพาน) ช่วยตอบให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
Po-40
a = dv/dt = F/m
เข้าวงการ
*

R&D.I.Y.

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 มกราคม 2007, 12:44:01 »

195/60/15 จะใกล้เคียงกับของเดิมครับ
ไมล์อ่อนกว่าเดิมนิดไม่น่าจะมีผลอะไรมากนัก
ส่วนเรื่องขนาดมันกว้างขึ้นแต่หน้ายางสัมผัสพื้นอาจจะไม่กว้างขึ้นก็ได้ครับแล้วแต่รุ่นด้วย  ยิงฟันยิ้ม

Civic ES'03 + 4AT STD
banana_bode
เจ้าสำลัก เอ้ย
เจ้ายุทธภพ

ลูกค้าชั้นดี เจ้าของรถแอบแรง

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 มกราคม 2007, 13:50:13 »

ไมล์เพี้ยน  จะไม่เกิดผลต่าง  ถ้าหาก ล้อเดิม ขนาด 15"  แค่ขนาดยางไม่มีผลต่างทำให้ไมล์เพี้ยนครับ   

หน้าสัมผัสยางกว้างกว่าเดิม ,, จะได้ประสิทธิภาพ ด้วยถ้าหาก หน้าตัดความกว้างของ Mag 6.5"  ครับ จะใส่ 195/60/50 ได้แล้วออกมาเห็นประสิทธืภาพ (ถ้า Mag เดิมมากับรถไม่แนะนำให้เล่น 195 ครับ เดี๋ยวขับไปดีๆ จะกินยางเป็นที่ๆ)

เกาะขึ้นกว่าเดิมมั้ย ? เกาะกว่าเดิมครับ

ติดซุ้มมั้ยเวลาขึ้นเนิน หรือสะพาน ? โหลดมาก ก็ต้องติดเป็นเรื่องธรรมดา มักจะแก้กันด้วย ตั้งศูนย์ มุมแคมเบอร์หน้า ติดลบ ตั้งแต่ -1 ถึง -2.5 แล้วแต่ว่าโหลดโหดขนาดไหน   (โหลดในที่นี้ ก้อประมาณว่า เตี้ยมาก ถึงขั้น ล้อมุดซุ้ม ครับ)  ถ้าหากซุ้มสูงกว่าล้อ  แต่ก้อโหลดมาเหมือนกัน อันนี้วัดที่โช๊คอัพและสปริงเลยครับว่าหนืดแค่ไหน  ที่สำคัญหากโหลดเตี้ยมาก ในซุ้ม(ตัวบังโคลน)  เค้าจะนิยมถอดกันออกไปเลยครับ แล้วพ่นกันสนิมแทน จะทำให้โหลดได้มาก

ไมล์เพี้ยน  มั้ย  ไมล์เพี้ยนจะเห็น ก้อต่อเมื่อเปลี่ยน Size Mag ครับ ถ้าเปลี่ยนล้อ 16" ขึ้นไปน่ะ เพี้ยนแน่นอนครับ

ECU Shop : In Chaiyos We Trust ! ,,EK Club Northernzone : http://cm-club.com
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: เปลี่ยนยางช่วยแนะนำด้วยครับ