ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
24 พฤษภาคม 2024, 04:40:23
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: วิธีการดูแลรักษาสีรถยนต์ ในช่วงหน้าฝน อย่างง่ายๆ ครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการดูแลรักษาสีรถยนต์ ในช่วงหน้าฝน อย่างง่ายๆ ครับ  (อ่าน 7555 ครั้ง)
Car-Lack 68
Sponsor
เจ้าสำนัก

« เมื่อ: 13 ตุลาคม 2006, 00:25:15 »

การที่เราไม่ค่อยล้างรถในช่วงหน้าฝน เพราะคิดว่า ล้างไป เดี๋ยวก็เลอะอีก
เป็นสิ่งที่ปฏิบัติกันมาแบบผิดๆ ครับ

ลองคิดง่ายๆ ครับ

เวลาที่เราออกกำลังกาย เหงื่อท่วมไปทั้งตัว
เราเองยังต้องรีบอาบน้ำ เพื่อทำความสะอาดร่างกายใช่มั๊ยครับ

รถสวยๆ ของเราก็เช่นเดียวกันครับ

เมื่อเราขับรถลุยฝน ลุยน้ำท่วม สกปรก เลอะเทอะ
เราก็ควรที่จะรีบทำความสะอาด ล้างรถ เช่นเดียวกันครับ

เพราะอะไรครับ....

เพราะว่า ปัจจุบันนั้น ฝนเมืองไทย โดยเฉพาะกรุงเทพ และเขตอุตสาหกรรมนั้น จะมีฤทธิ์เป็นกรดอ่อนๆ หรือที่เรียกกันว่า "ฝนกรด" นั้นแหล่ะครับ

ถ้าเราไม่รีบล้าง ทำความสะอาด ฝนกรดนี้ก็อาจจะกัดสีรถเราได้นะครับ

ดังนั้น เราควรเปลี่ยนความคิด หันมาล้างรถอย่างประจำจะดีกว่าครับ
หน้าฝน ควรที่จะต้องล้างรถ มากกว่าหน้าอื่นๆ ด้วยครับ เพราะถ้าเราไม่ล้างรถ คราบน้ำ คราบขี้ไคล ก็จะสะสมอยู่ที่ผิวสี และอาจจะฝั่งแน่นเป็นคราบขี้ไคล ทำให้รถเราหม่น เหลือง ล้างไม่ออกครับ

ช่องทางติดต่อเรา...

Tel: คุณณัฐพล 08-7474-7979
Line ID: KPautosalon
Instagram: KPautosalon
E-MAIL: KPautosalon@yahoo.com
WEBSITE : http://www.KPautosalon.com
FanPage : http://www.facebook.com/KPautosalon

Car-Lack 68
Sponsor
เจ้าสำนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2006, 00:25:57 »

วิธีการดูแลรักษาสีรถยนต์ ในช่วงหน้าฝน อย่างง่ายๆ นะครับ

1. หมั่นล้างรถอย่างสม่ำเสมอ  โดยเฉพาะอย่างยิ่ง หลังลุยฝนมาครับ

เพื่อจะช่วยไม่ให้เกิดคราบฝังแน่นครับ  แต่ถ้าเราไม่มีเวลามาก  แนะนำให้ใช้สายยางฉีดไล่ฝุ่น โคลน และคราบน้ำฝนครับ

2. เมื่อเราขับรถลุยฝนมาแล้ว  พยายามอย่าจอดรถตากแดดนะครับ 

เพราะจะทำให้คราบน้ำฝนแห้ง และเป็นคราบน้ำ ยิ่งถ้าเจอฝนกรดด้วยแล้ว คราบน้ำนั้นจะฝังตัวแน่น และอาจกัดลงถึงเนื้อสีได้ครับ
(เช่นเดียวกันคราบน้ำแป้งในช่วงเทศกาลสงกรานต์)

ซึ่งถ้าเป็นคราบน้ำแล้วเราล้างไม่ออก  แนะนำให้รีบนำรถเข้ามาขัดเคลือบสีโดยด่วนเลยนะครับ  อย่าทิ้งไว้นาน  เพราะมันอาจจะขัดไม่ออกครับ

3. ไม่ควรนำผ้าแห้งเช็ดรถหลังฝนตก  เพราะอาจเป็นสาเหตุให้เกิดรอยได้ครับ

เพราะขณะที่เราขับรถลุยฝนนั้น จะมีฝุ่น ทราย โคลน เกาะที่ผิวสี
เมื่อเช็ดรถด้วยผ้าแห้ง ก็อาจเกิดริ้วรอยได้ครับ 
ดังนั้น ควรฉีดน้ำล้างจะดีที่สุดครับ

4. ไม่ควรล้างรถเองในช่วงเย็นๆ ค่ำๆ

เพราะบางครั้ง น้ำที่ตกค้างอยู่ตามซอก ตะเข็บรถ อาจเป็นสาเหตุที่ทำให้รถเป็นสนิมได้ครับ

5. ในช่วงหน้าฝน ไม่ควรจอดรถใต้ร่มไม้ที่มียาง เกสร ดอก หรือผล

เพราะในฤดูฝน มักมีลมกรรโชกที่รุนแรง นอกจากต้นไม้จะหักหรือล้มมาโดนรถแล้ว  สิ่งดังกล่าวอาจจะปลิวมาติดรถ และทำให้ผิวสีด่างและเสียได้ หากเราไม่แก้ไขให้ทันท่วงที

6. หากมีเวลาว่าง  ก็แนะนำให้เคลือบสีด้วยครับ

การเคลือบสีนั้น  นอกจากจะทำให้รถเราสวยงามแล้ว  ยังช่วยป้องกันคราบน้ำจากฝนกรดด้วยนะครับ  ถ้าเราเคลือบสีบ่อยๆ น้ำจะไม่เกาะที่ตัวรถ จะทำให้ลดการเกิดคราบน้ำครับ  และยังจะช่วยให้เราล้างรถได้ง่ายขึ้นด้วยครับ

แต่ถ้าเราไม่เคลือบสีเลย  โอกาสเกิดคราบน้ำก็มีสูง คราบสกปรกก็จะฝังตัวได้ง่าย  ทำให้เราล้างรถลำบากครับ 

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ตุลาคม 2006, 00:28:17 โดย Car-Lack 68 » บันทึกการเข้า

ช่องทางติดต่อเรา...

Tel: คุณณัฐพล 08-7474-7979
Line ID: KPautosalon
Instagram: KPautosalon
E-MAIL: KPautosalon@yahoo.com
WEBSITE : http://www.KPautosalon.com
FanPage : http://www.facebook.com/KPautosalon

commentdear
เจ้าสำนัก

●Benz Metal●

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 22:01:53 »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2012, 20:12:32 »

ขอบคุณครับ
 จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: วิธีการดูแลรักษาสีรถยนต์ ในช่วงหน้าฝน อย่างง่ายๆ ครับ