ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
09 มิถุนายน 2024, 07:10:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: แนวเครื่องผิดปกติหรือเปล่า ครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนวเครื่องผิดปกติหรือเปล่า ครับ  (อ่าน 2879 ครั้ง)
se278
จอมยุทธ

« เมื่อ: 02 มิถุนายน 2011, 17:40:36 »

ไปได้รถตาโตมารถประวัติดีเพราะรู้จักกันดี ไม่เคยได้ยินว่าคว่ำหรือชนหนัก แต่พวกแก้มยุบไฟหน้าแตกเคยมี ผมสังเกตุว่าแนวเครื่องยนต์ เมื่อหันหน้าเข้าหารถมันจะเอียงไปทางซ้าย เมื่อเทียบกับคานหน้าหม้อน้ำ แต่ถ้าเอาแนวโช๊คเป็นหลัก วัดออกมาไม่เอียง เป็นไปได้หรือไม่ว่ารถคันนี้มีการตัดต่อตัวถังด้านหน้า เอาตลับเมตรวัดระยะล้อหน้าล้อหลัง 2 ข้างเท่ากัน ครับ

รบกวนหน่อย ถ้าไม่ได้เรื่องจะเอาไปคืนเจ้าของเดิม ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 สิงหาคม 2011, 08:02:05 โดย se278 » บันทึกการเข้า
b16avtec
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2011, 18:06:45 »

บล็อกDผมไม่ทราบครับ  แต่คาดว่าน่าจะต้องตรงสิ  ฮืม ฮืม

แต่ผมวางบล็อก B มา ก็ตรงแป้ะนะครับ  ยิ้ม ยิ้ม

ลองดูยางแท่นเครื่องครับว่าขาดหรือเปล่า  อาจทำให้เครื่องไม่ตรงได้ครับ  ตกใจ

หน้าตาดี  มีรถขับ  โทรศัพท์มือถือถ่ายรูปได้
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2011, 18:18:34 »

ไปได้รถตาโตมารถประวัติดีเพราะรู้จักกันดี ไม่เคยได้ยินว่าคว่ำหรือชนหนัก แต่พวกแก้มยุบไฟหน้าแตกเคยมี ผมสังเกตุว่าแนวเครื่องยนต์ เมื่อหันหน้าเข้าหารถมันจะเอียงไปทางซ้าย เมื่อเทียบกับคานหน้าหม้อน้ำ แต่ถ้าเอาแนวโช๊คเป็นหลัก วัดออกมาไม่เอียง เป็นไปได้หรือไม่ว่ารถคันนี้มีการตัดต่อตัวถังด้านหน้า เอาตลับเมตรวัดระยะล้อหน้าล้อหลัง 2 ข้างเท่ากัน ครับ

รบกวนหน่อย ถ้าไม่ได้เรื่องจะเอาไปคืนเจ้าของเดิม ครับ
    ของเราก็ตรงเป๊ะนา ผิดปกติป่าว ขยิบตา ขยิบตา

b16avtec
จอมยุทธ

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2011, 19:31:15 »

ถ้าเอียงขนาดนี้  แล้วเกิดจากยางแท่นเครื่อง/เกียร์  ขาด  อาการตอนออกตัวต้องโยนอย่างรุนแรง  (เหมือนมีคนเอาสัก 10 คนมาเขย่ารถนะครับ)  ฮืม ฮืม

หน้าตาดี  มีรถขับ  โทรศัพท์มือถือถ่ายรูปได้
b16avtec
จอมยุทธ

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2011, 19:39:05 »

มีแอบอยู่ข้างใต้กรองอากาศอีกนะครับ  เอากรองอากาศออกจะเห็นอีก  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2011, 21:25:38 »

เรื่องเอียงไม่รู้
แต่เรื่องยางแท่นเครื่องนี่
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?;topic=93945.0
อ้อถ้ามันเอียงแบบไม่ขนานกับหม้อน้ำนี่ เพลาก็ต้อเอียงตามแน่ๆ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
แต่ผมดูในรูปไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิถุนายน 2011, 21:27:29 โดย Regis100 » บันทึกการเข้า

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011, 13:45:48 »

ด้านการขับไม่มีอะไรผิดปกติ วิ่งที่ 140-150 ยังนิ่งดีอยู่ แต่มันคาใจว่ามันเอียง อาจเป็นเพราะงานของผมมันต้องเล็งต้องวัด เข้าใจว่าตัวล่างด้านซ้าย(ถ้ามองจากหน้ารถเข้าไป) มันทรุด แต่ก็คาดเดาเอา มันก็คงจะดึงตัวยางแท่นเกียร์ตัวอื่นทรุดตามไปด้วย อย่างว่าของอย่างนี้ไม่ค่อยมีใครเปลี่ยน ติดรถมาสิบกว่าปี ก็เลยว่าจะลองเปลี่ยนด้านเกียร์ทุกตัวดูก่อน เผื่ออาการเอียงจะหาย ภาวนาขออย่างเดียวว่าขอให้เป็นที่ยางแท่นเกียร์ อย่าให้เป็นที่อื่นเลย ครับ  อายจัง

วันนี้ว่าจะทำ ฝนเจ้ากรรมลงมาแต่เช้า คงต้องยกยอดไปอาทิตย์หน้า ครับ  ลังเล

ขอให้มันๆไม่มีไรพิสดารครับ น่าจะยางแท่นเครื่องตัวไหนซักตัวแหละครับ ถ้าเปลี่ยนหรือเช็คหมดแล้วยังเอียงอยู่ คงต้องหาเทียบดูกับรถรุ่นเดียวกันหลายๆคันแหละครับ

อ้อ ฝนตกก็กางร่ม เป็นหวัดใช้ไทลินอล  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
MANUTS
= ท่านรอง รปภ. สป. =
Gold Member
อาจารย์ปู่

นัต.....สมุทรปราการ

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011, 10:58:07 »

ดูตรงหูยึดฝากระโปรงหน้าเลยครับถ้ารถเคยชนมามันจะเป็นรอยเชื่อมเปะเห็นชัดเจนรถเดิมๆต้องเนียนเรียบสวยงามครับ

Forgive  AND  Forget
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011, 14:14:28 »

ขอบพระคุณมากครับ

เห็นเขาบอกว่ายางแท่นเครื่องทั้งหมดมันมี 5 ตัว ผมมุดนับได้แค่ 4
     1.ตัวหน้าเครื่องตรงปั้มเพวาเวอร์
     2.ตัวที่เป็นแกนเสียบตรงท้ายเกียร์ด้านล่างซ้าย
     3.หิ้วเกียร์ อยู่ใต้กรองอากาศ
     4.หิ้วเครื่องอยู่ด้านห้องโดยสาร

ตัวที่ 5 อยู่ตรงไหน ครับ

รู้สึกว่าเกียร์ ออโต้กับ ธรรมดา มันจะมีไม่เท่ากันอ่ะครับ แต่ผมจำไม่ได้ว่าตัวไหนมันมากกว่ากัน คงต้องไปดูใน service manual ดูครับ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011, 17:08:03 »

อยู่ว่างๆ เลยไปโหลดมา ครับ

http://www.4shared.com/document/JUA-0UUL/Honda_Civic_1996_-_2000_Servic.htm
ตัวนี้ก็ใช้ได้ครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: แนวเครื่องผิดปกติหรือเปล่า ครับ