ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
17 พฤษภาคม 2024, 05:40:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: D.I.Y. ไฟส่องเท้า LED, ไฟกุญแจ LED 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. ไฟส่องเท้า LED, ไฟกุญแจ LED  (อ่าน 28268 ครั้ง)
cyu
อาจารย์ปู่

« เมื่อ: 21 ธันวาคม 2009, 10:26:52 »

กล่อง IC พอดีไปเห็น ที่ร้าน กำลังเก็บ รวบรวมกำลังจะไปทิ้ง เลยขอเขามาครับ

ตัดแผ่นอเนกประส่งค์ ให้พอดี แล้วก็ลองใส่ดูได้พอดีครับ

ตัดสติกเกอร์มารอไว้เลยครับ

ติดสตืกเกอร์ กับแผ่นอเนกประสงค์

ติดตั้ง LED เสร็จแล้วครับ

ด้านหลัง

ดูตัวต้านทานกับ LED กันใกล้ๆ

ใส่ LED ที่เราติดตั้งเรียบร้อยแล้ว ใส่ในราง จะเห็น ว่า ใส่กันได้พอดีครับ

ติดตั้ง ด้านคนขับ สายไฟรุงรัง

ติดตั้ง ใต้เพาะหลัง

ติดตั้ง ด้านข้างคนขับ

อันนี้ไฟกุญแจ

เดินสายไฟครับ

ทุกจุด สายไฟ มารวมกันที่เดียวครับ เดินไฟบวกมาใหม่ สีแดง ผ่านฟิวส์ จะได้แยกการดูแล แล้วไฟลบก็ลากสายไปฟากไว้กับสวิชท์เพดานเลยครับ

ไฟลบ ไปเอากับสวิชท์เพดาน เวลาเปิดทีเดียวติดทั้งหมดเลยครับ

เพิ่มเติมรูปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ธันวาคม 2009, 09:06:32 โดย cyu » บันทึกการเข้า

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
Drager
เจ้ายุทธภพ

WAZA Cover of skills

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2009, 10:49:32 »

สวยงามคับ จัดรูปเต็มๆ ยามกลางคืน ให้ชมหน่อย คับ อยากเห็น  ยิ้มกว้างๆ
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2009, 10:52:57 »

สวยงามคับ จัดรูปเต็มๆ ยามกลางคืน ให้ชมหน่อย คับ อยากเห็น  ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณครับ พอดีของมันรกไปหน่อยเลยไม่ได้ถ่ายครับ แล้วจะถ่ายมาเพิ่มให้ชมกันครับ

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2009, 05:02:34 »

กล่อง IC พอดีไปเห็น ที่ร้าน กำลังเก็บ รวบรวมกำลังจะไปทิ้ง เลยขอเขามาครับ

ตัดแผ่นอเนกประส่งค์ ให้พอดี แล้วก็ลองใส่ดูได้พอดีครับ

ตัดสติกเกอร์มารอไว้เลยครับ

ติดสตืกเกอร์ กับแผ่นอเนกประสงค์

ติดตั้ง LED เสร็จแล้วครับ

ด้านหลัง

ดูตัวต้านทานกับ LED กันใกล้ๆ

ใส่ LED ที่เราติดตั้งเรียบร้อยแล้ว ใส่ในราง จะเห็น ว่า ใส่กันได้พอดีครับ

ติดตั้ง ด้านคนขับ สายไฟรุงรัง

ติดตั้ง ใต้เพาะหลัง

ติดตั้ง ด้านข้างคนขับ

อันนี้ไฟกุญแจ

เดินสายไฟครับ

ทุกจุด สายไฟ มารวมกันที่เดียวครับ เดินไฟบวกมาใหม่ สีแดง ผ่านฟิวส์ จะได้แยกการดูแล แล้วไฟลบก็ลากสายไปฟากไว้กับสวิชท์เพดานเลยครับ

ไฟลบ ไปเอากับสวิชท์เพดาน เวลาเปิดทีเดียวติดทั้งหมดเลยครับ

เพิ่มเติมรูปครับ

สายไฟต่อเข้ากับสายไฟของอะไรครับ เเล้วพอต่อไปเเล้วไฟส่องเท้าจะติดตอนไหนครับ

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2009, 08:47:47 »

สายไฟต่อเข้ากับสายไฟของอะไรครับ เเล้วพอต่อไปเเล้วไฟส่องเท้าจะติดตอนไหนครับ

สายไฟบวก เดินมาใหม่เลยครับ จากแบตเตอรี่ สายสีแดง ผ่านฟิวส์มารอไว้ที่่ต้องการ

อ้างถึง

สายลบสีดำไปฝากไว้กับสวิทบนเพดานด้วยการเดินสายไฟไปตามเสาขวาแล้วก็ซ่อนไว้บนเพดาน ไปโผล่ที่ ไฟเพดาน แล้วก็พ่วงขากลางของไฟเพดาน เพื่อใช้สวิทเดียวกันในการเปิดปิด

อ้างถึง

ผลลัพท์ที่ได้ก็เหมือนกับไฟเพดานครับ จะติดและดับพร้อมกับไฟเพดานครับ ติดตอนเราเปิดประตู และดับตอนเราปิดประตู หรือจะติดตอนที่เราเปิดสวิท ครับ

Rush
ศิษย์พี่

ใช้ FD 2006 อยู่จ้า.......ชอบมากๆขับมันส์จัง

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009, 16:22:30 »

สวยจังเลยครับ

Civic สวยทุกรุ่นเลย

Esvivicool
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 มกราคม 2010, 15:25:26 »

แล้วไฟกุญแจใช้อุปกรณ์อะไรบ้างคับ
smartonline
Gold Member
เจ้าสำนัก

WLC No.536

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 มกราคม 2010, 15:32:52 »

ช่างเป็นงานที่ทำได้สวยงามมาก โดยฝีมือตัวเอง สุดยอด เจ๋ง
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 มกราคม 2010, 08:22:07 »

แล้วไฟกุญแจใช้อุปกรณ์อะไรบ้างคับ

LED ขนาด 5 มม. แล้วก็ท่อออกซีเจนปลา ลองความยาวเอามาเที่ยบกับเบ้ากุญแจ รูกุญแจก็ขัดกระดาษทรายให้ใหญ่ขึ้นหน่อย

Jiab_JoJo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 มกราคม 2010, 23:08:15 »

จุมพิต   แหร๋มเลยคับ 

pop_2008
เข้าวงการ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2010, 21:13:58 »

พี่cyuครับ สวิชท์เพดานตามรูบอยู่ตรงไหนของรถครับ ES

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010, 08:33:08 »

พี่cyuครับ สวิชท์เพดานตามรูบอยู่ตรงไหนของรถครับ ES

ผมไม่แน่ใจว่า ไฟเพดาน EKกับ ES จะเหมือนกันรึปล่าว แต่ เคยทำให้ type Z แล้วเหมือนกัน ถ้าเหมือนกัน ก็ ถอดที่ครอบออก จะมองเห็น สกรู 1 ตัว ขันออก แล้วก็ดึงออกมาเลยครับ พลิกกลับด้านหลังจะเป็นเหมือนในรูป แต่ถ้าไม่เหมือน รบกวน ถ่ายรูป ทุกด้าน แล้วก็ส่งกลับมาให้ดูด้วยครับ จะได้ดูได้ว่า ควรเชื่มกันที่ขั้วไหน

pop_2008
เข้าวงการ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010, 13:48:05 »

ผมไม่แน่ใจว่า ไฟเพดาน EKกับ ES จะเหมือนกันรึปล่าว แต่ เคยทำให้ type Z แล้วเหมือนกัน ถ้าเหมือนกัน ก็ ถอดที่ครอบออก จะมองเห็น สกรู 1 ตัว ขันออก แล้วก็ดึงออกมาเลยครับ พลิกกลับด้านหลังจะเป็นเหมือนในรูป แต่ถ้าไม่เหมือน รบกวน ถ่ายรูป ทุกด้าน แล้วก็ส่งกลับมาให้ดูด้วยครับ จะได้ดูได้ว่า ควรเชื่มกันที่ขั้วไหน
  มันอยู่ตรงบันไดหรือเปล่าครับตรงที่เปิดถังน้ำมันกับท้ายรถอ่ะครับ ถ้าไม่ใช้เดี๋ยวเย็นนี้ผมจะถ่ายรูปรถมาให้ดูครับ

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010, 14:26:31 »

มันอยู่ตรงบันไดหรือเปล่าครับตรงที่เปิดถังน้ำมันกับท้ายรถอ่ะครับ ถ้าไม่ใช้เดี๋ยวเย็นนี้ผมจะถ่ายรูปรถมาให้ดูครับ

ไฟเป็นแบบนี้ป่าวครับ ถ้าเป็น ก็ถอดฝาออกเลยครับ แล้วจะเจอสกรูครับ

ถอดออกมาได้แล้วพลิกดูด้านหลังจะเป็นแบบนี้ครับ

pop_2008
เข้าวงการ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010, 15:13:18 »

แบบนี้แสดงว่า ต้องเดินสายดินไปพ่วงบนเพดานน่ะสิครับ สายแถวใต้คอนโซนไม่มีหรือครับ หรือมีแล้วมันเส้นสีอะไรครับ

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #15 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010, 15:42:00 »

แบบนี้แสดงว่า ต้องเดินสายดินไปพ่วงบนเพดานน่ะสิครับ สายแถวใต้คอนโซนไม่มีหรือครับ หรือมีแล้วมันเส้นสีอะไรครับ
คือเอาไฟลบที่ออกจาก LED ไปฝากไว้กับสวิตเพดาน เพื่อจะได้ไม่ต้องติดตั้งสวัทเพิ่ม แต่ถ้าจะติดสวิทเพิ่มก็ไม่ต้องเดินสายลบมาที่เพดานครับ ก็เดิน ไฟลบไปที่สวิทเลย แล้ว ก็จากสวิท ไปลงที่ตัวถังได้เลยครับ ความจริง มีสสายลบจากสวิทประตู อยู่ที่เสา  แต่ถ้าเราเอาลบที่นั่น เราก็จะทำให้ไฟติดได้เฉพาะแค่ตอนเปิดประตู ถ้าเราไปพ่วงกับเพดาน คือเปิดไฟที่เดียว จะทำให้ ไฟทั้้งหมดที่เราพ่วงติดพร้อมกันกับไฟเพดานเลยครับ  ถ้าแยก สวิทต่างหาก เราก็ควบคุมเฉพาะไฟส่องเท้าอย่างเดียว แยกออกจาก เพดาน และประตูครับ

su_wit
อาจารย์ปู่

วิทย์ ณ.โคราชา 084-5437854

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010, 13:39:15 »

ขอบคุณพี่ CYU ด้วยนะครับของพี่ผม copy หมดแล้ว สวยและก็สว่างดีครับ ขอบคุณมากนะครับ

แมงกะซอนบิน
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #17 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010, 13:49:20 »

ขอบคุณพี่ CYU ด้วยนะครับของพี่ผม copy หมดแล้ว สวยและก็สว่างดีครับ ขอบคุณมากนะครับ

ยินดีคับ ทำเสร็จแล้วก้เอามาให้ชมบ้างนะครับ

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #18 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2010, 11:58:02 »

จัด D.I.Y. กันไปถึงไหนแล้วครับ   เอามาโชว์หน่อย

su_wit
อาจารย์ปู่

« ตอบ #19 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2010, 13:49:58 »

เดี๋ยวเอามาให้ชมครับตอนนี้ Com เสียอยู่

แมงกะซอนบิน
banpeenong
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

"จงเข้มแข็งให้ได้ด้วยตัวเอง แม้ไร้กำลังใจจากคนอื่น

« ตอบ #20 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 10:40:27 »

อยากทำมั่ง แต่ทำม่ะเป็น   อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

คำนึงถึงการมีชีวิตให้ "กว้างขวาง"  มากกว่าการมีชีวิตให้ " ยืนยาว "
 (We Love Civic No.561 )
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #21 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 13:22:42 »

อยากทำมั่ง แต่ทำม่ะเป็น   อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ลองซนดูหน่อยครับ ไม่ยากอย่างที่คิดครับ มีอะไรก็ปรึกษาได้ หรือซื้อแบบนี้มาติดก็ได้ครับ

แบบนี้ผมก็ทำแล้วครับ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปเอาไว้ เลยขอยีมเขามานะคับเผื่อใครจะสนใจแบบผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 16:23:20 โดย cyu » บันทึกการเข้า

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #22 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 14:57:39 »

สุดดดดดดดดดดยอดดดดดดดดด   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

su_wit
อาจารย์ปู่

« ตอบ #23 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 15:42:48 »

ทำยังไงครับ ใช้อะไรมั้งขอรายละเอียดด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แมงกะซอนบิน
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #24 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 16:20:18 »

ทำยังไงครับ ใช้อะไรมั้งขอรายละเอียดด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เท่าที่รู้ หาซื้อ LED แบบเส้นได้ที่ คลองถม บ้านหม้อ มีเพียบ ราคา ไม่น่าเกิน 60 มั้งครับ แล้วก็มาต่อพ่วงกับ โปรเจคไฟส่องเท้าเดิม ด้านหลัง จะเป็นกาวสองหน้า ลอกติดได้เลย หรือใครจะซื้อแบบนี้ไปติดไฟส่องเท้าเลยก็ได้ สะดวกดี ไม่ต้องทำเองหมด

ben_za
ศิษย์พี่

civic EK

« ตอบ #25 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2010, 11:56:08 »

สุดยอดมาก ยิ้ม
thezola
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #26 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2010, 17:55:28 »

งงตรงเดินไฟมากเรยคัฟ.... ไปต่อกับเส้นไหนบ้าง ยิ่งดูยิ่ง ง๊ง งง...  ตกใจ

You Got iT !!!

Chaboo123
Tracking !!
เข้าวงการ
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010, 15:47:33 »

งงตรงเดินไฟมากเรยคัฟ.... ไปต่อกับเส้นไหนบ้าง ยิ่งดูยิ่ง ง๊ง งง...  ตกใจ
รบกวนด้วยคนครับ ต่อสายไฟยังไงอ่ะ ของผม FD 2010
กะจะติดเองเพราะอยู่ศรีราชาหาร้านติดตั้งยังไม่เจอเลยครับ
หรือถ้าใครอยู่ศรีราชาแนะนำร้ายด้วยคับ
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #28 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010, 08:23:40 »

สายไฟบวก เดินมาใหม่เลยครับ จากแบตเตอรี่ สายสีแดง ผ่านฟิวส์มารอไว้ที่่ต้องการ

สายลบสีดำไปฝากไว้กับสวิทบนเพดานด้วยการเดินสายไฟไปตามเสาขวาแล้วก็ซ่อนไว้บนเพดาน ไปโผล่ที่ ไฟเพดาน แล้วก็พ่วงขากลางของไฟเพดาน เพื่อใช้สวิทเดียวกันในการเปิดปิด

ผลลัพท์ที่ได้ก็เหมือนกับไฟเพดานครับ จะติดและดับพร้อมกับไฟเพดานครับ ติดตอนเราเปิดประตู และดับตอนเราปิดประตู หรือจะติดตอนที่เราเปิดสวิท ครับ

ตามนี้เลยครับ

rockarythm
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010, 15:40:00 »

สุดยอดมาก ๆ
ek_1168
Gold Member
อาจารย์ปู่

Standard Japan

« ตอบ #30 เมื่อ: 12 มีนาคม 2010, 10:38:47 »

เยี่ยมยอดครับ.........
จุมพิต

ek 98'  Special  Edition  Style  Honda  Access  Japan
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: D.I.Y. ไฟส่องเท้า LED, ไฟกุญแจ LED