ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
21 พฤษภาคม 2024, 17:03:19
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง  (อ่าน 1981 ครั้ง)
kiat
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 05 กันยายน 2006, 09:01:50 »

ฮืม ???ผมใช้ civic 1.8s as เพิ่งได้ลองใช้ไฟหน้ารถ รู้สึกว่าความสว่างของไฟต่ำจะน้อยมาก มองออกเบลอๆ ไม่ดีเท่าไร แต่ไฟสูงจะสว่างกว่าไฟต่ำมาก แต่ใช้ตลอดไม่ได้ ต้องเปิด-ปิดเวลารถสวนทาง (คือแต่ก่อนผมใช้ dmax ไฟซีนอน จึงสังเกตเห็นความแตกต่างกันมากนะครับ) อยากทราบว่าผมควรจะแก้ไขยังไง ทุกท่านเป็นอย่างผมหรือเปล่าครับ ช่วยบอกวิธีแก้ไขของท่านด้วยจะรอ ขอบคุณครับ ฮืม ฮืม
Dorenon
|||::: DdOoRrEeNnOoNn :::|||
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 กันยายน 2006, 10:27:08 »

ไฟสูงสว่างกว่าไฟต่ำมาก <--- อันนี้แน่นอนอยู่แล้วครับ

ในความเห็นผมคิดว่า ถ้าไฟหน้าของ K.Kiat ไม่ได้มีปัญหา ก็น่าจะเกิดจากความไม่เคยชินมากกว่า เพราะสีของแสงไฟหน้า DMAX มันจะออกสีขาว เมื่อมันกระทบลงบนถนนมันจะต่างกับไฟแสงจันทร์ตามถนน ทำให้เห็นชัดว่าเราเปิดไฟหน้าอยู่ (DMAX ขั้นชื่อเรื่องไฟสว่างมากอยู่แล้วครับ)

ทีนี้สำหรับ CIVIC ไฟหน้าสีจะออกส้มๆ ครับ ทำให้มันกลืนไปกับถนน และแสงไฟตามท้องถนน จนอาจทำให้รู้สึกว่าไฟหน้าสว่างไม่พอครับ ลองไปต่างจังหวัด หรือถนนที่มืดๆ หน่อยจะเห็นได้ชัดครับว่าไฟหน้าสว่างเพียงพอหรือเปล่า สำหรับการขับในเมืองผมว่าตราบใดที่เรายังมองเห็นถนนก็ไม่ควรจะเปิดไฟสูงครับ มันเป็นการรบกวนคนอื่นๆ ครับ อีกอย่างขับรถตอนดีกๆ เปิดไฟสูงนี่มีโอกาสเกิดเรื่องได้ง่ายครับ ยิ้มกว้างๆ

ตรวจสอบดูให้แน่ใจว่ารถไม่ได้มีปัญหาจริงๆ แล้วค่อยๆ ปรับตัวไปครับอีกหน่อยก็คงจะชิน

G.OR
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 กันยายน 2006, 15:26:38 »

เพิ่มนิดนึงครับ อาจะเกิดจากฟิลม์ที่กระจกบานหน้าเต็ม ลดทอนแสงที่สะท้อนเข้าตา ก็เป็นได้
ทำให้ดูมืดๆ

Uncle_T
Gold Member
อาจารย์ปู่

Old Traveller

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 กันยายน 2006, 19:37:30 »

ฟิล์มกระจกหน้านี่แหละตัวดี ยิ่ง 60 % ด้วยละก็ต่อให้ติดซีน่อน 4 ดวงก็งั้น ๆ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง