ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
20 พฤษภาคม 2024, 21:17:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ทำเกจ์ เช็คการทำงานของVTEC (ต่อยอด จาก LED VTEC ด้วยเงิน 10 บาท) 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเกจ์ เช็คการทำงานของVTEC (ต่อยอด จาก LED VTEC ด้วยเงิน 10 บาท)  (อ่าน 16488 ครั้ง)
Jiab_JoJo
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 16 มกราคม 2010, 20:11:54 »

ตามนี้เลยคับสงสัยอย่างรัยสอบถามได้คับ อายจัง
เพื่อให้เพื่อนๆสมาชิกดูกันแบบง่ายๆๆ  เลยทำรูปนี้มาชัดๆให้ลองทำกันดูคับ   สนุกๆๆ ง่ายๆๆ ม๊ะยากหรอกคับ เพื่อนสมาชิกทุกๆท่าน

* 1.1.jpg (57.18 KB, 691x518 - ดู 3937 ครั้ง.)

* 2.2.jpg (59.79 KB, 689x518 - ดู 4273 ครั้ง.)

* 3.3.jpg (34.26 KB, 651x440 - ดู 3856 ครั้ง.)

* 4.4.jpg (32.79 KB, 673x444 - ดู 3880 ครั้ง.)

* 3333333333.jpg (183.3 KB, 650x492 - ดู 3489 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กุมภาพันธ์ 2010, 16:26:50 โดย Jiab_JoJo » บันทึกการเข้า

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 มกราคม 2010, 18:48:35 »

ek ทำได้ไหมครับ  สวยดี

Jiab_JoJo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 มกราคม 2010, 20:29:55 »

ek ทำได้ไหมครับ  สวยดี
ทำได้ทุกรุ่นที่มีVTEC คับ  อยู่ที่ว่าหาสายไฟเส้นที่จ่ายไฟให้VTEC ทำงานได้อ๊ะป่าวอ่ะคับ
    อายจัง

pop_2008
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 มกราคม 2010, 00:34:25 »

ตอนวีเทคเปิดมันทำหน้าที่อะไรเหรอ แล้วอุปกรณ์ทั้งหมดหาซื้อได้แถวไหนครับ

Jiab_JoJo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 มกราคม 2010, 00:13:51 »

ตอนวีเทคเปิดมันทำหน้าที่อะไรเหรอ แล้วอุปกรณ์ทั้งหมดหาซื้อได้แถวไหนครับ

มันมีหน้าที่แจ้งให้เราทราบว่า ด้วยรอบเครื่องยนต์และความเร็วณ.ขณะนี้นั้น วีเทคทำงานอยู่หรือไม่  เราก็จะได้ทราบถึงพฤติกรรมของวีเทค อ่ะคับ

เอาแบบคร่าวๆน๊ะคับ คือเมื่อเร่งความเร็วรอบได้ถึง2500 RPM เข็มที่เกจ์ก็จะกวาดขึ้น  และค้างอยู่อย่างนั้นไปเรื่อยๆ จนกว่าเราจะถอนคันเร่ง เข็มก็จะตกลง  และเมื่อกระแทกคันเร่งลงไปอีกเข็มก็จะกวาดขึ้นไปอีก ตามจังหวะการขับขี่ของท่าน   และเราจะได้ทราบความลับของวีเทคว่า ถึงแม้ว่าวีเทคจะเรื่มต้นทำงานที่2500RPM  ก็ตาม แต่ถ้าเราทำให้รอบเครื่องยนต์คงที่ไว้ซักพัก วีเทคก็จะปิดตัวลง มันจะบอกให้เรารู้ว่าวีเทคไม่ได้ทำงานตลอดการขับขี่  มันจะทำงานตอนเราเร่งรอบขึ้นเท่านั้น 

อุปกรณ์ทั้งหมดหาซื้ได้ที่ร้านขายอุปกรณ์อิเล็คโทรนิกส์ ส่วนตัวเกจ์นั้นเลือกหาแบบตามใจชอบได้ที่ร้านประดับยนต์ทั่วๆไปคับ

จุมพิต

csirinant
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 มกราคม 2010, 09:07:32 »

ชอบไมล์กับพวงมาลัยมากกว่าครับ ยิ้มกว้างๆ
pop_2008
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 มกราคม 2010, 22:52:10 »

เดี๋ยวจะไปลองหาดู ถ้าไม่มีรบกวนจขกท หาซื้อแล้วส่งมาให้ได้ไหมครับ

Zion
เข้าวงการ
*

" Wolrd RC " Distributor Heli Part.

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010, 11:10:48 »

รบกวนนิสนึง อายจัง มันมี 4 สาย
 ขาว  เข้าสวิสกุญแจ
 ส้ม   เข้าไปหรี่
 ดำ    ลงกราวด์
 แดง  ไฟตรง
แล้วผมต่อเข้ารีเลย์ด้วยสายใหนครับ  (ถ้าเอาสายเเดงไฟ +    ไปต่อ เวลาไม่มีไฟเลี้ยงเกย์มันจะค้างครับ) รบกวนด้วยครับ ลุ้นๆๆ   พี่มีเบอร์โทรมั๊ย  ยิงหาผมก็ได้ 0878138366 ต้นครับ
Jiab_JoJo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010, 20:40:18 »

รบกวนนิสนึง อายจัง มันมี 4 สาย
 ขาว  เข้าสวิสกุญแจ
 ส้ม   เข้าไปหรี่
 ดำ    ลงกราวด์
 แดง  ไฟตรง
แล้วผมต่อเข้ารีเลย์ด้วยสายใหนครับ  (ถ้าเอาสายเเดงไฟ +    ไปต่อ เวลาไม่มีไฟเลี้ยงเกย์มันจะค้างครับ) รบกวนด้วยครับ ลุ้นๆๆ   พี่มีเบอร์โทรมั๊ย  ยิงหาผมก็ได้ 0878138366 ต้นครับ

แสดงว่าซื้อเกจ์ Race Tech  ใช่ป่าวคับ   งั้น ตามนี้เลยยคับ (ขอโทษทีที่ผมไม่ได้ลงรายละเอียดของการต่อเกจ์ Race Tech เนื่องจาก เพื่อว่าเพื่อนสมาชิกอยากใช้เกจ์ยี่ห้อ อื่นๆๆ ซึ่งมันก็จะต่างกันออกไปคับ

Race Tech  (Volts Gauge)
1. จับสายแดงพันรวมกับสายสีขาวก่อนเลยคับ    (จะได้เปงขั้ว บวก +)
2. สายสีดำคือขั้วลบ (ขั้วลบ - )
3. สายสีส้ม ไม่ใช้คับปล่อยมันไว้เฉยๆๆ

เบอร์ผม PM ไปให้แล้วน๊ะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กุมภาพันธ์ 2010, 20:52:18 โดย Jiab_JoJo » บันทึกการเข้า

Jiab_JoJo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010, 20:50:36 »

เดี๋ยวจะไปลองหาดู ถ้าไม่มีรบกวนจขกท หาซื้อแล้วส่งมาให้ได้ไหมครับ

ลองหาดูก่อนคับ  หนุกๆๆ

Zion
เข้าวงการ
*

" Wolrd RC " Distributor Heli Part.

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010, 16:34:38 »

ขยิบตา  แล้ว VR 500 โอม ใช้ขาใหนครับ มี 3 ขา
ส่วนสายสีส้ม ต่อได้ใช่มั๊ยครับ เวลาเปิดไฟ จะได้ ลดความสว่างลง
Jiab_JoJo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010, 18:32:47 »

ขยิบตา  แล้ว VR 500 โอม ใช้ขาใหนครับ มี 3 ขา
ส่วนสายสีส้ม ต่อได้ใช่มั๊ยครับ เวลาเปิดไฟ จะได้ ลดความสว่างลง

ตอบ  VR 500 โอห์ม ใช้ขากลางเป็นหลักคับ   อีกสองขาที่เหลือซ้ายสุด- ขวาสุด แล้วแต่จะใช้คับเลือกเอาขาใดขาหนึ่งตามใจชอบคับ

ส่วนสายสีส้มต่อได้คับ แต่ผมยังม๊ะเคยต่อใช้อ่ะคับ   ลองดูได้เลยคับ   ลุยๆๆๆ  หนุกๆๆ ได้ผลอย่างรัยแจ้งให้ทราบด้วยคับ

Zion
เข้าวงการ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010, 17:08:54 »

ขอบคุณมากครับ แหล่มๆ  เศร้า  เด๋วถ่ายรูปให้ดู     แหล่มจริงๆ ผมต่อสายสีส้มเข้ากับไฟหรี่ เวลาเปิดไฟตอนกลางคืนตัวเกดจะดร๊อฟแสงลงครับ Vtec มันเป็นยังงี้เอง   " เนินประหยัด "
Jiab_JoJo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2010, 16:29:37 »

ขอบคุณมากครับ แหล่มๆ  เศร้า  เด๋วถ่ายรูปให้ดู     แหล่มจริงๆ ผมต่อสายสีส้มเข้ากับไฟหรี่ เวลาเปิดไฟตอนกลางคืนตัวเกดจะดร๊อฟแสงลงครับ Vtec มันเป็นยังงี้เอง   " เนินประหยัด "

จุมพิต  ยินดีจากใจจิงคับ  และรอชมรูปอยู่ด้วยอ่ะคับ ยิ้ม

Drager
เจ้ายุทธภพ

WAZA Cover of skills

« ตอบ #14 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2010, 20:11:08 »

สุดยอดคับ ยังกับ ติด Nos  ยิงฟันยิ้ม น่าจะมีแบบกดปุ่ม V-TEC ทำงานตอนไหนก้อได้นะคับ เอาไฟจ่ายให้ โซลินอยด์ ทำงานจะเป็นไปได้หรือเปล่าเนี่ย  อายจัง

อันนี้แบบปุ่มกดอยู่ที่คันเกียร์ ถ้าหาหัวเกียร์แบบมีสวิทช์สวยเลยนะเนี่ย 555+

<a href="http://www.youtube.com/v/WTR4-u0KCEU&amp;hl=en_US&amp;fs=1&amp;" target="_blank">http://www.youtube.com/v/WTR4-u0KCEU&amp;hl=en_US&amp;fs=1&amp;</a>

<a href="http://www.youtube.com/v/eBefX3E6VtY&amp;hl=en_US&amp;fs=1&amp;" target="_blank">http://www.youtube.com/v/eBefX3E6VtY&amp;hl=en_US&amp;fs=1&amp;</a>

อีกแนวคิดนะคับ ถ้ามีแผ่นไมล์เรื่องแสง ก็สามารถส่งไฟไปให้แผ่นไมล์สว่างจ้าตอน V-TECH ทำงานได้คับโดยดรอบกระแสเข้าแผ่นไมล์ไว้ ด้วย R หรือ VR ก็ได้แล้วต่อไฟจาก RELAY 12V. เข้าแผ่นไมล์เลย อย่าลืมใช้ไดโอด ดัก กระแสนะคับเห็นใน you tube เขาทำกันคับเท่ห์ดี เลยบอกต่อ

ปล. แต่ขับไม่เกิน 3,000 รอบต่อนาที สักที ว่าทำไมมันไม่ทำงาน  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กุมภาพันธ์ 2010, 20:35:09 โดย Drager » บันทึกการเข้า
Jiab_JoJo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010, 11:49:49 »

สุดยอดคับ ยังกับ ติด Nos  ยิงฟันยิ้ม น่าจะมีแบบกดปุ่ม V-TEC ทำงานตอนไหนก้อได้นะคับ เอาไฟจ่ายให้ โซลินอยด์ ทำงานจะเป็นไปได้หรือเปล่าเนี่ย  อายจัง

อันนี้แบบปุ่มกดอยู่ที่คันเกียร์ ถ้าหาหัวเกียร์แบบมีสวิทช์สวยเลยนะเนี่ย 555+

อีกแนวคิดนะคับ ถ้ามีแผ่นไมล์เรื่องแสง ก็สามารถส่งไฟไปให้แผ่นไมล์สว่างจ้าตอน V-TECH ทำงานได้คับโดยดรอบกระแสเข้าแผ่นไมล์ไว้ ด้วย R หรือ VR ก็ได้แล้วต่อไฟจาก RELAY 12V. เข้าแผ่นไมล์เลย อย่าลืมใช้ไดโอด ดัก กระแสนะคับเห็นใน you tube เขาทำกันคับเท่ห์ดี เลยบอกต่อ

ปล. แต่ขับไม่เกิน 3,000 รอบต่อนาที สักที ว่าทำไมมันไม่ทำงาน  :'(

แหร๋มๆทั้งน๊านนเลยยคับ ท่านเจ้าสำนัก ช่วยๆกันต่อยอด หนุกๆๆ

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #16 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2010, 11:07:54 »

ขับรอบไม่ถึง มันเลยไม่เปิดซักที  แย่เลยครับ  ตาโตเปิด 5500 โน้นแน่

Zion
เข้าวงการ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2010, 10:37:10 »

ของผมเปิดช่วง 2500 ถึง 3000 นะ ประมาณนี้ ตาโตปี 96 AT ลากแช่สักพักมันจะตัดเอง
focussza
ศิษย์พี่

« ตอบ #18 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 09:17:43 »

ขอถามหน่อยครับ ผมมีเกจ์ Ext.temp ตัวนึงไมได้ใช้จะต่อแบบนี้ได้ไหมครับ ขอวงจรด้วยครับ

อนาคต คือ ผลลัพท์ ของการกระทำ ใน ปัจจุบัน
Zion
เข้าวงการ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 13:01:40 »

ถ้าเอาไฟจ่ายผ่านรีเลย์ เข้าโซลินอยด์ โดยตรงเพื่อเปิด v-tech ตามที่เราต้องการ จะมีผลเสียอะไรมั๊ยครับ
Jiab_JoJo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2010, 00:10:16 »

ขอถามหน่อยครับ ผมมีเกจ์ Ext.temp ตัวนึงไมได้ใช้จะต่อแบบนี้ได้ไหมครับ ขอวงจรด้วยครับ
ได้เลยยคับ วงจรก็ใช้แบบเดียวกันเลยคับ 

Jiab_JoJo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2010, 00:18:00 »

ถ้าเอาไฟจ่ายผ่านรีเลย์ เข้าโซลินอยด์ โดยตรงเพื่อเปิด v-tech ตามที่เราต้องการ จะมีผลเสียอะไรมั๊ยครับ
เอาไฟจ่ายเข้าโซลินอยด์VTECได้คับ    แต่ไม่แนะนำให้ทำอย่างยิ่งคับ เนื่องจากVTEC ได้ถูกออกแบบที่เหมาะสมกับรอบเครื่องอยู่แล้วคับ และถ้าปรับตั้งเองผมคิดว่ามีผลต่อกำลังและจังหวะของเครื่องยนต์แน่ๆคับ  ตกใจ

Zion
เข้าวงการ
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2010, 19:14:30 »

ออ... ขยิบตา   ตอนนี้ผมมีปัญหาที่รอบมาช้ามากครับ ( ล้อ 17 นิ้ว )  เลยไม่ปรี๊ดดดด... ถ้าทำให้tech เปิดเร็วขึ้นได้คงดี
focussza
ศิษย์พี่

« ตอบ #23 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 09:11:53 »

ถามอีก ถ้าเราไม่ต่อผ่านรีเลย์และ VR ต่อสายจาก vtec เข้าเกจ์เลยได้ไหม ของผมเป็น Ex.Temp มี 5 สาย ต่อไฟเกจ์เข้ากับไฟหรี่ สายลบต่อขั้วลบ ไม่ได้ต่อผ่านสวิทช์กุญแจ จะต่อสาย vtec เข้ากับสาย check Waning เพื่อให้เข็มกวาดพร้อมไฟ Warning  ขึ้น จะได้ไหม

ขอคำแะนำหน่อยครับ

ของผม ex.temp ของ Omoni

อนาคต คือ ผลลัพท์ ของการกระทำ ใน ปัจจุบัน
Drager
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #24 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 13:03:16 »

เอาไฟจ่ายเข้าโซลินอยด์VTECได้คับ    แต่ไม่แนะนำให้ทำอย่างยิ่งคับ เนื่องจากVTEC ได้ถูกออกแบบที่เหมาะสมกับรอบเครื่องอยู่แล้วคับ และถ้าปรับตั้งเองผมคิดว่ามีผลต่อกำลังและจังหวะของเครื่องยนต์แน่ๆคับ  ตกใจ

แน่นอน อยู่แล้ว คับ แต่ถ้าเครื่องไปแต่ง ไปจูนมา รอบการเปิดอาจต้องเร็วขึ้น เรื่องพวกนี้กล่องปลดล็อค วีเทค ตอบโจทย์ นี้ได้คับ  ยิ้มกว้างๆ
Drager
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #25 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 13:05:30 »

ถามอีก ถ้าเราไม่ต่อผ่านรีเลย์และ VR ต่อสายจาก vtec เข้าเกจ์เลยได้ไหม ของผมเป็น Ex.Temp มี 5 สาย ต่อไฟเกจ์เข้ากับไฟหรี่ สายลบต่อขั้วลบ ไม่ได้ต่อผ่านสวิทช์กุญแจ จะต่อสาย vtec เข้ากับสาย check Waning เพื่อให้เข็มกวาดพร้อมไฟ Warning  ขึ้น จะได้ไหม

รอเจ้าของกระทู้มาเคลียร์คับ แต่ผมว่ามันจะดึง กระแสมา ทำให้อุปกรณ์ ที่มันพ่วงไปไม่ทำงาน ไปด้วย คับ
Jiab_JoJo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 22:00:20 »

เนื่องจากของคุณใช้เกจ์วัดTemp หน้าขาวมาทำ  ตามหลักการก็น่าจะได้เหมือนกันอ่ะคับ ถ้าเกจ์ของคุณมันแยกการทำงานระหว่าง ไฟหรี่ที่เลี้ยงเกจ์ กับ สายcheck  Waning จิงๆ   การกินกระแสของเกจ์โดยทั่วไปคงไม่เยอะมากอ่ะคับ แต่ให้ระวังตรงสาย check  Waning เนี่ยะแหระคับ ว่ามันรับแรงดัน 12 Volts จาก ECU Vtec ได้รึป่าว เพราะโดยปรกติเส้นนี้ใช้ต่อที่จุดกำเนิดความร้อนแล้วแปลงจากความร้อนเปงแรงดันไฟฟ้าเพื่อผลักดันให้เข็มความรอนกวาดขึ้นไป 

ลองดูก่อนคับ   น่านุกน๊ะเนี๊ยะ

รายงานผลด้วยน๊ะคับ

Zion
เข้าวงการ
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2010, 12:15:22 »

ทำไมรถผมเปิดที่ ช่วง 3000 rpm อ่ะครับ  ตามสเป็คน่าจะ 5000 rpm  ใครเป็นบ้าง     ตอนนี้ผมเลยต่อสาย +ของ โซลินอย หน้าเครื่อง สายสีเขียว ขาว มาเข้าที่หลอด ไฟชิฟไลท์ ของ redtech และสาย - ลงกราวด์  แล้วตั้งเปิดที่ 4500 rpm จะมีผลเสียอะไรมั๊ยครับ เครื่อง D15
Rush
ศิษย์พี่

ใช้ FD 2006 อยู่จ้า.......ชอบมากๆขับมันส์จัง

« ตอบ #28 เมื่อ: 13 เมษายน 2010, 04:59:42 »

แล้ว FD ทำได้ไหมครับ

Civic สวยทุกรุ่นเลย

nutto184
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2021, 10:24:23 »

สอบถามหน่อยครับพี่ ไฟหรี่ที่อยู่ตรงพวงมาลัย เส้นใหนครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ทำเกจ์ เช็คการทำงานของVTEC (ต่อยอด จาก LED VTEC ด้วยเงิน 10 บาท)