ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
21 พฤษภาคม 2024, 09:52:36
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: pioneer 4050UB clarion DXZ286 ตัวไหนดีกว่ากันครับ และลำโพง morel tempo ดีไหมครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: pioneer 4050UB clarion DXZ286 ตัวไหนดีกว่ากันครับ และลำโพง morel tempo ดีไหมครับ  (อ่าน 4071 ครั้ง)
Vitty
เจ้าสำนัก

« เมื่อ: 27 สิงหาคม 2008, 10:19:31 »

นึ่งหาอ่านใน net ไรมากมาย..
สรุปมีน่าสนใจอยู่

pioneer 4050UB น่าจะรุ่นกลางๆ ของ pioneer
clarion DXZ286 ส่วนอันนี้น่าจะล่างๆ ของ clarion ไม่น่าแพง

ลำโพงที่น่าสนใจ เป็น DSL r6a มั้ง แต่แพง เลยลดเหลือ b6a แต่หาคู่หลังไม่ได้ อยากได้ 6x9 มีอะไรแนะนำไหมครับ
แต่ระยะแรก อาจจะใส่ ฟรอนท์ + คู๋หน้า แล้วหลัง ลำโพงเดิมของ civic 96 ไปก่อน

แต่มีอีกตัว คือ morel tempo หน้าหลังเลย

จะจับแบบไหนดีครับ ฟังเพลง แบบ ได้ทั่วๆ ไปน่ะครับ ประมาณวงพวก friday บี้ เจ๊คิ้ม ไรประมาณนี้ มี พวก ร๊อค มาบ้าง

งบไม่เกิน 15000 ครับ

~ รั บ ซ่ อ ม ใ จ ~

http://lonelysecret.hi5.com
Bootkaew
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2008, 01:24:17 »

ผมเคยใช้ clarion มาแล้ว ต่อมาเปลี่ยนเป็น Pioneer ผมสรุปให้เลยนะครับ เลือกตัวแรก Clarion ให้เสียงดีกว่าทุกด้าน เทียบกับไรงั้นหรือ ผมเทียบกับลำโพงเฮ่ยๆ ที่ห้องเก็บของไงครับ แล้วถามว่าทำใมถึงเปลี่ยน ก็ผมอยากลองนี่ครับ พอดีทำพังกินแฟในรถเบรกอย่างแรงกาแฟก็คว่ำใส่เครื่องเล่นซีครับ กะว่าจะแกล้งทำกาแฟหกอีกทีจะได้หาเรื่องกลับไปใช้ Clarion ดังเดิม อ่อ อันนี้ผมสรุปตามแนวเพลงที่คุณบอกมา  ส่วนแนวเสียงของไพโอเนีย นี่เบสกับแหลมมาก่อนเลย กลางต้องปรับมากหน่อยถึงจะออก แต่ Clarion เสียงออกครบๆ แต่เบสไม่ถึงกับหนักมาก แต่ถ้าลำโพงมีความไวดีๆ หน่อยก็ได้ความบาลานท์เสียงดีครับ  ปล. ตอนนี้ผมใช้ลำโพง Prism SQ5 Base box  8'' ถ้าผมใช้ลำโพงชุดก่าตอนเป็น Clarion คงไม่ต่างจากลำโพงคนตาบอดเดินร้องเพลงแน่ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: pioneer 4050UB clarion DXZ286 ตัวไหนดีกว่ากันครับ และลำโพง morel tempo ดีไหมครับ