ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
11 พฤษภาคม 2024, 16:32:43
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ทำไห้Ekใช้ E85 ได้โดยไม่ต้องใช้ชุด Ekit 0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 21 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไห้Ekใช้ E85 ได้โดยไม่ต้องใช้ชุด Ekit  (อ่าน 531208 ครั้ง)
RTNET
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #160 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2012, 00:57:55 »

5 bars อาจจะไม่ต้องถึงขนาดนั้นมั๊งครับ แค่ start ติดง่ายเบิ้ลเครื่องได้ไม่วอดก็ ok แล้วครับ อย่างของผมตั้งไว้ 3.3 บาร์ สามารถติดเครื่องขับได้
แล้วครับ โดยยังไม่ต้อง remap ecu ใหม่ แต่ยังไงก็ต้องจูนใหม่น่ะครับ
keema_6
Gold Member
เจ้าสำนัก

อาร์มคับ มาช้ากลับก่อน

« ตอบ #161 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2012, 01:11:26 »

อยากใช้มั้ง ตอนนี้ดมแก๊สอยู่ กลัวไปไม่รอดครับ

รถเล็กๆเด็กๆทำ สไตล์ผม http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=149462.0
promsung
Tracking !!
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #162 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2012, 12:13:31 »

ว้าว เห็นรถดริฟเขาก็ใช้กัน  ว่ากันว่ามันบูสเทอโบขึ้นได้อีก  ยิ่งRb  รอบจัดมากเลยเมื่อได้ใช้
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #163 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2012, 19:39:35 »

ว้าว เห็นรถดริฟเขาก็ใช้กัน  ว่ากันว่ามันบูสเทอโบขึ้นได้อีก  ยิ่งRb  รอบจัดมากเลยเมื่อได้ใช้
อ๊อคเทนที่สูงในราคาที่ถูก  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
.ป๊ะป๋า ยากูซ่า
ศิษย์พี่

« ตอบ #164 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2012, 10:27:04 »

ที่ขอนแก่น ค่าทำอยู่ที่ 5000บยิ้มเท่ห์

[/url]
phechy
จอมยุทธ

« ตอบ #165 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2012, 22:35:34 »

8)เรามาเรียนรู้เรื่องน้ำมันรถยนต์กัน ฮืม
บ้านเรามีน้ำมันเบนซินอยู่สอง ชนิดคือ เบนซิน 91และเบนซิน 95 แต่ปัจจุบันได้มีพลังงานทดแทน ทางเลือกเพิ่มขึ้นมาอีกก็คือ 
เอทานอล หรือแอลกอฮอ น้ำมันประเภทแอลกอฮอ มีอยู่ 3 ชนิด คือ
E10
(แก๊สโซฮอล 91,95)
แอลกอฮอ10%ผสมกับน้ำมัน90%

E 20 (แก๊สโซฮอล อี 20)
แอลกอฮอล 20%ผสมกับ น้ำมัน80%

E 85(แอลกอฮอ85% ผสมน้ำมัน 15 %ค่าอ๊อกเทน 105-110)

ข้อดีของน้ำมันแก๊สโซฮอลคือ

1.ประหยัดแบบปลอดมลพิษโดยการเผาใหมจะไม่เกิดคาร์บอนมอนนอคไซน์ แต่จะเกิดเป็นไอน้ำแทนปลอดภัยต่อโลกโดยเฉพาะ E 85
2.ค่าอ๊อกเทนสูง ทำให้เครื่องยนต์ไม่น๊อคง่าย (เฉพาะเครื่องยนต์ที่รองรับ)
3.ความร้อนสะสมในเครื่องยนต์ ต่ำเพียง 240 c' ขณะที่เบนซินสูงถึง 350 c' แก๊ส LPG/NGV สูงถึง450 c' มันจะทำให้เครืองยนต์นิ่งขึ้น และแอร์เย็นขึ้น
4.แรงบิทเพิ่มขึ้นเนื่องจากการ เผาใหม้ของแอลกอฮอในห้อง จุดระเบิดการระเบิดจะต่อเนื่องจึงเกิดแรงผลักลูกสูบแบบต่อเนื่อง ในขณะทีเราเหยียบเท่าเดิมจึงทำให้ประหยัดขึ้นตามมาด้วย

ข้อเสียของแอลกอฮอ คือ
1.กัดกร่อนสูง (ปัจจุบันผู้ผลิตน้ำมันได้เติมสาร ป้องกันการกัดกร่อนแล้ว) เบนซินธรรมดาก็กัดกร่อนเหมือนกันแต่น้อยกว่า ปัจหาข้อนี้จึงหมดไปเมื่อเราเปลี่ยนระบบท่อนำส่งน้ำมันเป็นแบบ ทนแอลกอฮอได้เช่น R 7 ,R 9
2.แอลกอฮอสามารถดูดความชืเนได้ดี หากไม่ได้ใช้น้ำมันเป็นเวลานานๆ จะเกิดมีความชื้นสะสมปนเปื้อน แต ต้องอาศัยเวลาเป็นเดือนๆ ปัญหานี้ก็จะหมดไปเพราะระบบ นำส่งน้ำมันในรถยนต์เป็นระบบ ปิด ความชืนจึงไม่อาจเข้าไปได้
(พวกช่างติดระบบแก๊สมักจะ เรียกว่าน้ำมันเน่า) ที่จริงมันไม่ได้เน่ามันแค่มีความ ชื่น

ทั้งนี้การเลือกใช้น้ำมันจะต้องให้ ้เหมาะสมกับรถยนต์ของท่าน รถยนต์ที่ผลิตเป็นระบบหัวฉัด ตั้งแต่ปี 1995 เป็นต้นไปสามารถใช้
 E 10 ได้เลย ส่วน E 20 และ E 85 หากรถของท่านไม่ได้ระบุให้ใช ้ได ห้ามใช้เด็ดขาดหากไม่ได้ดัดแปลงอปกรณ์เพราะมันจะทำให้เครื่องยนต์พังเนื่องจากการจ่าย น้ำมันที่บางเกินไปทำให้ส่วนผสมผิดไปความร้อนเครื่องยนต์จะสูงเกิดความเสียหายต่ออุปกรณ์ได้
แต้หากเราต้องการจะใช้น้ำมันทั้งสองประเภทเราก็ทำได้โดยการปรับแต่งระบบ ECU หรือติดอุปกณ์เพิ่มการจ่ายน้ำมันให้หนาขึ้น ทั้งนี้การปรับแต่งจะต้องอยู่บน มาตรฐานเครื่องวัต A/F meter
เพื่อให้ได้ส่วนผสมที่ถูกต้อง เท่านี้ รถยนต์ของท่านก็สามารถใช ้พลังงานทางเลือกได้แล้ว ทั้งประหยัดและรักษาโลก

http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=62567.new;topicseen#new ลองดูแล้วจะชอบๆๆๆ
keema_6
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #166 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 03:15:32 »

ตกลงถ้าผมจะเติมe85เนี่ยต้องทำไงมั่งอ่ะครับ

รถเล็กๆเด็กๆทำ สไตล์ผม http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=149462.0
phechy
จอมยุทธ

« ตอบ #167 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 20:38:52 »

ตกลงถ้าผมจะเติมe85เนี่ยต้องทำไงมั่งอ่ะครับ

อันดับแรกต้องดู กล่องECUของรถคุณก่อนว่าสามารถทำ Romได้ หรือไม่  สองตรวจสายน้ำมันว่าอยู่ในสภาพดีหรือไม่ (สายนิ่ม) ไม่แข็ง หากเสื่อมสภาพให้เปลี่ยนเป็นทน แอลกอฮอ R 7 R9 สายในถัง R 10 ใช้ประมาณ 2 นิ้ว   ติดต่อ น้อง ปูน  poon_nt@hotmail.com หรือ 014562333 ซอยลาซาน  29  ครับ โทรคยรายละเอียด ได้  ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียครับ แค่ไปทำกับน้องเขามา แล้วรู้สึก OK แต่น้องเขาจะไม่ค่อยว่างต้องนัดกันก่อน

http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=62567.new;topicseen#new ลองดูแล้วจะชอบๆๆๆ
keema_6
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #168 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 20:45:46 »

อันดับแรกต้องดู กล่องECUของรถคุณก่อนว่าสามารถทำ Romได้ หรือไม่  สองตรวจสายน้ำมันว่าอยู่ในสภาพดีหรือไม่ (สายนิ่ม) ไม่แข็ง หากเสื่อมสภาพให้เปลี่ยนเป็นทน แอลกอฮอ R 7 R9 สายในถัง R 10 ใช้ประมาณ 2 นิ้ว   ติดต่อ น้อง ปูน  poon_nt@hotmail.com หรือ 014562333 ซอยลาซาน  29  ครับ โทรคยรายละเอียด ได้  ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียครับ แค่ไปทำกับน้องเขามา แล้วรู้สึก OK แต่น้องเขาจะไม่ค่อยว่างต้องนัดกันก่อน
กล่องผมโมรอมไม่ได้ครับ สายน้ำมันพอได้อยู่ อยู่ไกล้ๆลาซานคับ

phechy
จอมยุทธ

« ตอบ #169 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 20:46:20 »

ถ้าเป็นรถที่ไม่สามารถโมรอมได้ก็แนะนำให้ใช้เป็น Pigiback ราคาพอกับพวกที่ติด Ekit   แต่จะดีกว่ากล่อง E kit    มันจะหรอก ECU
กลอ่ง  Pigiback  จะละเอียดกว่า ครับ รายละเอียด สอบถามน้อง ปูน เอาครับ   โกรธ โกรธ โกรธ ฮืม

phechy
จอมยุทธ

« ตอบ #170 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 20:51:05 »

กล่องผมโมรอมไม่ได้ครับ สายน้ำมันพอได้อยู่ อยู่ไกล้ๆลาซานคับ

หรือไม่หากต้องการเซฟค่าใช้จ่ายอีก ก็ต้องหากล่องรุ่นเก่ามาใส่ครับ ส่วนรุ่นใหนจะใส่กันได้หรือไม่ต้องลองค้นหาดูครับ  ค่ากล่อง ประมาณ 3500 + ค่าทำรอม สองแมบ เรียวไทม์ 4500 ครับ  จุมพิต

keema_6
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #171 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 20:57:52 »

หรือไม่หากต้องการเซฟค่าใช้จ่ายอีก ก็ต้องหากล่องรุ่นเก่ามาใส่ครับ ส่วนรุ่นใหนจะใส่กันได้หรือไม่ต้องลองค้นหาดูครับ  ค่ากล่อง ประมาณ 3500 + ค่าทำรอม สองแมบ เรียวไทม์ 4500 ครับ  จุมพิต
ขอบคุนคับ

Ae 98
เจ้าสำนัก

« ตอบ #172 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 21:14:12 »

เจ๋งไปเลยพี่
victory-ar
ศิษย์น้อง
**

-

« ตอบ #173 เมื่อ: 05 เมษายน 2013, 20:59:07 »

ข่าวคราวการใช้งานช่วงนี้เป็นไงกันบ้างอยากรู้จริง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

-
tomjung
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #174 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 20:12:16 »

ขยิบตา ขยิบตา
tanakhon
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #175 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 10:18:10 »

ผ่านไป 1ปีแล้ว เจ้าของผลงานยังใช้อยู่ไหมครับ คงหมดไปหลายถังแล้ว อยากทราบผลการใช้งานหน่อยครับบบ

ยิ้ม ยิ้ม
MANX
จอมยุทธ

« ตอบ #176 เมื่อ: 23 เมษายน 2013, 14:14:17 »

ผ่านไป 1ปีแล้ว เจ้าของผลงานยังใช้อยู่ไหมครับ คงหมดไปหลายถังแล้ว อยากทราบผลการใช้งานหน่อยครับบบ

ยิ้ม ยิ้ม

ยังอยู่ครับ เดี๋ยวนี้เติมบ้างไม่เติมบ้างเพราะปั๊มอยู่ไกล ผ่านถึงค่อยเติมหมดไปหลายถังแล้ว  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
มีคนเสนอไอเดียใหม่ๆในกระทู้ ดีใจมากครับขอบคุณทุกๆคอมเม้นทุกๆไอเดียครับ จุมพิต จุมพิต จุมพิต
pon jedsada
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #177 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 19:46:08 »

ผมขอบอกไว้ก่อนว่าไม่ได้เก่งอะไร แค่ลองผิดลองถูกแล้วเห็นว่าใช้ได้จึงอยากให้ลองใช้กันดู
    เนื่องจากน้ำมันที่ราคาสูงขึ้นทุกวัน จำเป็นที่จะต้องหาเชื้อเพลิงชนิดใหม่ที่ราคาถูกลง E85 จึงเป็นทางเลือกหนึ่งที่ไม่ควรมองข้าม ผมจึงได้ทดลองใช้น้ำมัน E85 ดู โดยไม่ได้ติดตั่งปุกรณใดๆเข้าไป ปรากฏว่า รถสามารถวิ่งได้แต่เครื่องยนต์ ทำงานไม่ดีนัก คือเร่งไม่ขึ้นต้องรอประมาณ 5 วินาที ถึงจะมา ขับแล้วรู้สึก ผมจึงได้ศึกษาหาสาเหตุ ผลก็คือ เป็นเพราะน้ำมัน E85 ให้ความร้อนน้อยกว่า เบนซิล ดังนั้นถ้าน้ำมันฉีดเท่าเดิม เครื่องจะให้พลังงานลดลง ทำให้เร่งไม่ขึ้น แต่ในระบบจ่ายน้ำมันของ Ek นั้น จะมี sensor ตรวจ การเผาไหม้ ว่าสมบูรณ์หรือไม่ ถ้าเครื่องยนต์เผาไหม้ไม่สมบูรณ์ กล่อง ECM จะสั่งจ่ายน้ำมันให้เผาไหม้สมบูรณ์ ในระหว่างกล่องคำนวณจึงต้องรอ 5 วิ จึงจะเร่งขึ้น ผมลองนั่งคิดนอนคิดดูว่าถ้าสามารถทำให้จ่ายน้ำมันได้มากขึ้น คงจะสามารถ ใช้งานได้
     วิธีง่ายที่สุดคือ หาซื้อกล่อง Convertor E kit มาใส่ แต่นั่นราคารวมติดตั่ง ก็เกือบ 8000 แล้ว ผมจึงได้ศึกษาการทำงานชุด kit แล้วสรุปได้ว่า ชุด kit จะไปหน่วงเวลาการเปิดของหัวฉีด ทำให้ฉีดน้ำมันนานขึ้น ปริมาณน้ำมันจึงหนาขึ้น เครื่องยนต์จึงสามารถทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ
     ผมเลยศึกษา เกี่ยวกับระบบจ่ายน้ำมัน Ek จาก manual ปรากฏว่า กล่อง ECM ของเรานั้นก็สามารถสั่งจ่ายน้ำมันให้หนาได้ โดยมไต้องใช้กล่องชุด kit หลักการก็คือ กล่องECM จะสั่งการให้จ่ายน้ำมันหนาหรือบางก็ขึ้นอยู่กับความดันของอากาศในท่อไอดีรวม คือ ถ้าความดันมากนั่นหมายถึงอากาศมาก ECM จะสั่งจ่ายน้ำมันให้หนาขึ้นเพื่อส่วนผสม air/fuel ratio นั้นดีที่สุดในการเผาไหม้ และ sensor ที่วัดค่าความดันในท่อไอดีรวมก็คือ Manifold absolute pressure sensor หรือ MAP sensor นั่นเอง
     ผมเลยได้ศึกษาการทำงานของ MAP sensor ผลที่ได้ก็คือ MAP จะรับกระแสไฟประมาณ 5V จากกล่อง ECM แล้วทำการวัดค่าความดัน ในท่อไอดีรวม แล้วส่งเป็นกระแสไฟกลับไปที่กล่อง ECM ถ้าความดันมาก กระแสไฟฟ้าจะน้อย และจะจ่ายน้ำมันมากด้วย เพราะกล่อง ECM จะสั่งให้หัวฉีดเปิดนานขึ้นและไปเร่งไฟที่จุดระเบิดแรงขึ้น เพื่ออัตราส่วน air/fuel ratio ที่เผาไหม้สมบูรณ์
     ดังนั้นถ้าผมสามารถปรับค่ากระแสไฟที่ส่งกลับไปที่กล่อง ECM ได้ ผมก็สามารถปรับ ปริมาณการฉีดน้ำมันได้
ผมจึงได้นำ Resistant ที่ปรับค่าได้ หรือ Volume มาต่อที่ไฟเข้ากล่องเพื่อใช้ปรับกระแสไฟผลที่ได้ถือว่าดีมาก สามารถปรับจูนน้ำมันได้ด้วยตัวเองสามารถเลือกได้ว่าจะหนาหรือบาง พูดง่ายๆ คือ อยู่ที่มือ

มิราจทำได้ไหมครับ แล้วใช้อุปกรณ์ตัวเดียวกันได้ไหมครับขอคำแนะนำหน่อยครับสนใจมากเลยครับ
fisherman
อาจารย์ปู่

ek 96 d 16 y 8 auto vtec phuket

« ตอบ #178 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2013, 14:33:48 »

ผ่านมาปีกว่าๆ กับผลงาน e 85 ที่ทุกคนถามถึง ขอบอกว่ายังอยู่ดีครับ ไฟเครื่องโชว์ไม่เคยดับเพราะรอเปลี่ยนไทม์มิ่งที่เดียวเลย อัตตราการสิ้นเปลืองรับได้โดยเฉลี่ย10กิโล/ลิตร/22บาทกว่าๆ อัตตราการเร่งทำใจได้เน้นประหยัดไม่เน้นแรง รอบยังคงสวิงบ้างแต่ไม่ดับเพราะปรับจูนด้วยมือซึ่งตอนนี้คิดว่าโอเคแล้ว สายน้ำมันยังไม่ได้เปลี่ยน กรองก้อยังเดิมๆ ตั้งองศาไฟครั้งเดียวแก่ๆหน่อยทุกวันสตาร์ทติดแต่แช่นานนิดนึง โดยสรุปส่วนตัวไม่ซีเรียสน้ำมันถูกก้อโอเคแล้ว พลังงานทางเลือกซึ่งชื่อก้อบอกอยู่แล้ว อยู่ที่เราจะเลือกรึป่าว ขอขอบคุณพี่ manx ที่ทำให้ผมตัดสินใจเลือกผลงานชิ้นนี้ สำหรับผมรู้สึกแบบนี้จิงๆ สำหรับท่านอื่นก้อพิจารณาด้วยตัวท่านเองนะครับ ผมอาจจะคิดผิดก้อได้ ลองสอบถามหลายๆท่านก่อนดีกว่านะครับ  ขอบคุณครับ อายจัง อายจัง อายจัง

การจะมีรถซักคันไม่ใช่เรื่องยาก  แต่การจะรักษารถไว้ไม่ใช่เรื่องง่าย
fisherman
อาจารย์ปู่

ek 96 d 16 y 8 auto vtec phuket

« ตอบ #179 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2013, 23:41:40 »

มาอัปให้พี่ manx ครับ  กระทู้ดีๆดันปายยยยย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เผื่อใครสนใจ จัดไปครับเห็นถามถึงกันจัง

ขอให้สนุกกับการ d.i.y. ครับ

รักบ้านหลังนี้และรักทุกคนเลย ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ใครแวะเวียนมาภูเก็ตโทรมานะคร๊าบบบ 081-2714173 ต่อคร๊าบ  ( ช่วงนี้ฝนตกทู๊กวัน )  อายจัง อายจัง อายจัง

การจะมีรถซักคันไม่ใช่เรื่องยาก  แต่การจะรักษารถไว้ไม่ใช่เรื่องง่าย
fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #180 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2013, 09:22:04 »

มาอัปกระทู้ให้ครับพี่ manx ขอบคุณสำหรับน้ำใจครับพี่เอาไว้ของที่สั่งมาใช้ไม่ได้จะโทรไปรบกวนครับ ตอนนี้ของที่สั่งไปมาถึงภูเก็ต

แล้วครับรอนำจ่ายอยู่ ปกติผมเติมแต่ e85 อย่างเดียวมาเป็นปีแล้วก้อไม่มีปัญหาอะไร ดันไปเติมแก๊ส 91 ทีเดียวงานเข้าเลย555

ขอขอบคุณสำหรับน้ำใจพี่อีกครั้งครับ มาภูเก็ตโทรมาได้เลยครับยินดีบริการครับ

รักทุกคนเลย ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

081-2714173 ต่อครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

MANX
จอมยุทธ

« ตอบ #181 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2013, 22:29:34 »

มาอัปกระทู้ให้ครับพี่ manx ขอบคุณสำหรับน้ำใจครับพี่เอาไว้ของที่สั่งมาใช้ไม่ได้จะโทรไปรบกวนครับ ตอนนี้ของที่สั่งไปมาถึงภูเก็ต

แล้วครับรอนำจ่ายอยู่ ปกติผมเติมแต่ e85 อย่างเดียวมาเป็นปีแล้วก้อไม่มีปัญหาอะไร ดันไปเติมแก๊ส 91 ทีเดียวงานเข้าเลย555

ขอขอบคุณสำหรับน้ำใจพี่อีกครั้งครับ มาภูเก็ตโทรมาได้เลยครับยินดีบริการครับ

รักทุกคนเลย ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

081-2714173 ต่อครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ครับผม จุมพิต จุมพิต จุมพิต
Mr.Taweesak
เจ้าสำนัก

« ตอบ #182 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2013, 17:32:00 »

ขอสมัครเป็น สมาชิก ด้วยคน ติดตั้งเสร็จแล้วรอขับรถไปเติมครับ วอลลุ่ม 20 บาท ครับผม

DIM : DO IT MY SELF
EK 97 : D16Y8 MT
Mr.Taweesak
เจ้าสำนัก

« ตอบ #183 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2013, 08:35:01 »

ลองเติมแล้วครับ E-85
อุปกรณ์ที่ใช้
วอลลุ่ม 1 ตัว   สวิตช์ 1 ตัว เอาต่อคร่อมขา 1-2 ของวอลลุ่ม เวลาเติม E20   นอกนั้นเดิมๆ
ผลการใช้
เดินเบาสั่นนิดหน่อย แต่ขับต่อเนื่องนิ่ง สั่นอีกทีตอนเข้าเกียร์ว่าง สั่นครั้งเดียวหลังจากนั้นปกติ
อัตราเร่ง ขับช้าอยู่แล้วต่างกันไม่มาก

Mr.Taweesak
เจ้าสำนัก

« ตอบ #184 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2013, 08:35:59 »

พี่ครับ 1 ถังขับได้กี่โลคับ

Mr.Taweesak
เจ้าสำนัก

« ตอบ #185 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2013, 10:24:08 »

นี่ไงหน้าตา
สวิตช์ เอาไว้ปิดวอลลุ่มเวลาเติม E20 จะได้ไม่ต้องปรับบ่อยๆ

* ภาพถ่าย0184.jpg (25.42 KB, 448x336 - ดู 1911 ครั้ง.)

MANX
จอมยุทธ

« ตอบ #186 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2013, 16:46:09 »

นี่ไงหน้าตา
สวิตช์ เอาไว้ปิดวอลลุ่มเวลาเติม E20 จะได้ไม่ต้องปรับบ่อยๆ

โห มีไฟด้วยเท่อ่ะ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต
Mr.Taweesak
เจ้าสำนัก

« ตอบ #187 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2013, 17:01:35 »

ผมก็ทำอย่างที่พี่บอกครับ
ใส่ไฟไว้เวลากลางคืนจะได้มองเห็น

เห็นพี่ fisherman มาดันกระทู้นี้บ่อยๆ มีประโยชน์จริง ขอบคุณครับ ที่แบ่งปันความรู้

fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #188 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2013, 08:45:15 »

กระทู้ดีๆมีประโยชน์ ยุคน้ำมันแพงค่าแรงถูก โกรธ โกรธ โกรธ ในรูปปุ่มสีขาวๆใกล้ๆปุ่มกดสปอร์ตไลท์คือปุ่มปรับ e85 คร๊าบบบบ

* รื้อทั้งคัน06.jpg (80.74 KB, 800x600 - ดู 2016 ครั้ง.)

MANX
จอมยุทธ

« ตอบ #189 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2013, 21:39:58 »

กระทู้ดีๆมีประโยชน์ ยุคน้ำมันแพงค่าแรงถูก โกรธ โกรธ โกรธ ในรูปปุ่มสีขาวๆใกล้ๆปุ่มกดสปอร์ตไลท์คือปุ่มปรับ e85 คร๊าบบบบ

รื้อไมอ่ะครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #190 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2013, 22:14:46 »

หวัดดีครับพี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ว่างมากเกินครับเลยรื้อซะเกือบหมดคันเลยพี่ โกรธ โกรธ โกรธ ตั้งแต่ซ่อมเครื่องเสร็จ ตามมาด้วยเครื่องเสียง
ไฟเตือนน้ำมันไม่ติด กระจกหน้าหลังด้านซ้ายไม่ขึ้นไม่ลง กระจกมองข้างไม่พับ เซ็นทรัลล๊อคไม่ยอมล๊อค ล้างแผงคอยล์ร้อน
สาระพัดจะเสีย ทำกลับมาใช้ e 85 งานเข้าสายไฟขาดตรงหัวปลั๊กเสียบอีกต้องแกะออกมาบัดกรีใหม่ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ งานช้างสุดๆก้อ
กระจกหน้าหลังด้านซ้ายนี่แหละพี่สายไฟขาดต้องถอดประตูด้านซ้ายออกเลย ไม่งั้นบัดกรีไม่ได้ เหนื่อยแต่หนุกดีครับ อายจัง อายจัง อายจัง

* ปลั๊กสายไฟmapขาด.jpg (36.99 KB, 800x600 - ดู 1826 ครั้ง.)

* บัดกรีสายไฟปลั๊กmapเสร็จแล้ว2.jpg (55.63 KB, 800x600 - ดู 1945 ครั้ง.)

* เตรียมบัดกรีสายไฟmap1.jpg (53.13 KB, 800x600 - ดู 1827 ครั้ง.)

* ต่อสายไฟปลั๊กmap3.jpg (79.75 KB, 800x600 - ดู 2518 ครั้ง.)

* ประกอบปลั๊กmapกลับเข้าที่4.jpg (69.41 KB, 800x600 - ดู 3114 ครั้ง.)

* ปุ่มปรับอี85.jpg (75.99 KB, 800x600 - ดู 1853 ครั้ง.)

MANX
จอมยุทธ

« ตอบ #191 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2013, 22:32:57 »

อย่างนี้แหละครับยิ่งรื้อยิ่งเห็นจุดเสีย เพราะรถเราอายุก็เยอะแล้ว ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #192 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2013, 08:21:46 »

ใช่ครับพี่แตะตรงไหนเป็นหลุด แตะตรงไหนเป็นขาด สายไฟมันกรอบหมดแล้ว เวลาทำต้องระวังมาก แต่ทำแล้วก้อใช้ได้ครับ

ที่ผมกล่าวมาทั้งหมดถ้าเข้าร้านซ่อมไม่อยากจะคิดเลยครับพี่ โกรธ โกรธ โกรธ ขอบคุณครับ จุมพิต จุมพิต จุมพิต

fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #193 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 10:03:23 »

ถามกันมาเรื่อยๆ ขออนุญาตพี่ manx อัพกระทู้หน่อยครับ พลังงานทางเลือก อายจัง ขยิบตา ตกใจ ยิงฟันยิ้ม แลบลิ้น โกรธ

chay-ตาโต
ศิษย์พี่

« ตอบ #194 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 10:40:58 »

ถามกันมาเรื่อยๆ ขออนุญาตพี่ manx อัพกระทู้หน่อยครับ พลังงานทางเลือก อายจัง ขยิบตา ตกใจ ยิงฟันยิ้ม แลบลิ้น โกรธ
บายดีนะพี่ ว่างๆเข้าภูเก็ตจะเข้าไปหาคับ
fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #195 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 11:06:04 »

มาเลยครับพี่ โทรมาก่อนนะครับช่วงนี้โลว์ซีซั่นผมอยู่บ้านจนถึง31ครับ มาภูเก็ตบ่อยม๊ยครับ ถ้ามาบ่อยคงรู้จักวงเวียนหอนากา

นะครับ บ้านผมอยู่ใกล้ๆครับ      081-2714173    ต่อครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ว่าแต่พี่ทำอี85รึยังครับ ถ้ายังแวะมาเลยครับเดี๋ยวจัดให้ยังเหลืออีกชุดนึง ไม่เกินครึ่งชั่วโมงเสร็จครับพี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ถ้าทำแล้วก้อมา

แลกเปลี่ยนความรู้กันว่าข้อดีข้อเสียมันเป็นยังไง เข้ามาภูเก็ตโทรมานะคร๊าบบบบบ โกรธ โกรธ โกรธ

fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #196 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2013, 22:28:45 »

รับสายบ่อยๆ จัดไปตามคำขอครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อ่านหน้าแรกเยอะๆทำได้แน่นอน จุมพิต จุมพิต :-*เครดิตพี่ manx ครับ

bbsc
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #197 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2013, 21:06:18 »

ผมก็กำลังจะทำอยู่เหมือนกันคับเสร็จแล้วจะมารายงานผลน้ะคับ จุมพิต
fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #198 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2013, 21:10:46 »

จัดไปเลยครับ ยุคนี้น้ำมันแพงแต่ค่าแรงถูก แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น โกรธ โกรธ โกรธ แล้วจะภูมิใจในฝีมือตัวเองครับ งบไม่ถึงร้อย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

k2vle
ศิษย์พี่

« ตอบ #199 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 10:42:45 »

ยิ้ม ยิ้ม เครื่อง บี 16 ทำใด้ป่าวครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 21 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ทำไห้Ekใช้ E85 ได้โดยไม่ต้องใช้ชุด Ekit