ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
14 พฤษภาคม 2024, 15:08:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: อาการรถกินน้ำมันครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการรถกินน้ำมันครับ  (อ่าน 8825 ครั้ง)
jansanarak
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 16:23:34 »

คือตอนนี้ผมใช้รถcivic'92ใช้มาได้2ปีแล้วจากเจ้าของเดิมสิ่งที่ผิดปกติคือเมื่อก่อนเคยขับรถไปกลับ จ.อ่างทอง กับ จ.นครสวรรค์ ใช้เคยใช้น้ำมันแค่ครึ่งถังทั้งไปและกลับแต่ ณ วันนี้ใช้มาสองสามเดือนกินน้ำมันเพิ่มมากขึ้นจากที่เคยขับครึ่งถังไปกลับไปเป็น1ถัง(ขับไปกลับ)ซึ่งก่อนหน้านี้มีกลิ่นน้ำมันเบนซินออกมาจากส่วนใดส่วนหนึ่งในรถพยายามตามต้นเหตุของกลิ่นแล้วผมก็ไม่เจอซึ่งตัวผมเองเคยเจอแบบนี้มาครั้งหนึ่งแล้วครั้งนั้นปรากฏว่าท่อส่งน้ำมันจากปั๊มแตกแต่ครั้งนี้มันหาจุดไม่เจอแต่ผมสังเกตุว่าในจุดที่เป็นท่อส่งน้ำมันจากปั๊มมีลักษณะชื้นๆเหมือนมีน้ำมันเยิ้มออกมาผมเลยถ่ายรูปออกมาให้ช่วยกันดูหน่อยว่ามันแตกหรือไม่เพราะว่ารอบสายมีอาการแตกเป็นลายตลอดเลยอยากจะถามพี่ๆว่าถ้านอกจากจุดที่ท่อส่งน้ำมันแตกแล้วมีน้ำมันไหลซึมออกมาแล้วยังมีจุดไหนอีกที่ทำให้รถกินน้ำมันมากเกินเหตุอย่างที่เป็นอยู่ได้บ้างส่วนรูปท่อที่ผมบอกว่าแตกลายงาไม่แน่ใจว่ามันจะแตกไปด้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจเลยเอาให้ช่วยกันดูหน่อยน่ะครับ เศร้า

* 2011-10-03 15.02.19_edited-2.jpg (84.15 KB, 400x300 - ดู 701 ครั้ง.)

* 2011-10-03 14.59.12_resize.jpg (138.54 KB, 800x600 - ดู 690 ครั้ง.)
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 14:01:27 »

สภาพนี้ขาดไม่ขาดรั่วไม่รั่วด็เปลี่ยนไปเถอะครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
se278
จอมยุทธ

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 18:08:19 »

แหมเห็นรอยตีนกาแล้ว ต้องบอกคำเดียวครับคือเปลี่ยนให้หมด ซื้ออย่างดีๆหน่อยอย่าขี้เหนียว ผมเคยซื้อแถวบ้านนอกบ้านผมอาจจะแพงหน่อง เมตรละ 120 บาท ทนทานใช้ได้ ไอ้ประเภทเมตรละ 10 กว่าบาทอย่าเอามาใส่ ไม่นานก็เอาอีก เห็นสภาพแล้วน่ากลัวไฟไหม้รถจังเลย ครับ
jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 18:29:03 »

ตอนนี้ซื้อเปลี่ยนเรียบร้อยแล้วครับแต่กลัวว่าอาการที่มันกินน้ำมันมากผิดปกติจะยังมีอีกอ่ะครับไปหาซื้อมาใส่ใหม่ก็ยังเจอยี่ห้อเดิมอีกเมตรละ 70 บาท หายี่ห้ออื่นยังไม่ได้น่ะครับเด๋วจะลองเสาะหาใหม่อีกทีอยากได้แบบที่มันทนร้อนหน่อยอ่ะครับใครช่วยแนะนำหน่อยครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 18:44:35 »

ตอนนี้ซื้อเปลี่ยนเรียบร้อยแล้วครับแต่กลัวว่าอาการที่มันกินน้ำมันมากผิดปกติจะยังมีอีกอ่ะครับไปหาซื้อมาใส่ใหม่ก็ยังเจอยี่ห้อเดิมอีกเมตรละ 70 บาท หายี่ห้ออื่นยังไม่ได้น่ะครับเด๋วจะลองเสาะหาใหม่อีกทีอยากได้แบบที่มันทนร้อนหน่อยอ่ะครับใครช่วยแนะนำหน่อยครับ
ท่อยางน้ำมันเคยใช้แต่ของNCR ครับ เมตรร้อยกว่าๆ ทนได้ถึงE85
อาการตอนนี้หลังจากเปลี่ยนท่อยางไปแล้ว ถ้ายังกินเหมือนเดิมอีก ก็ เช็ค ลมยาง กรองอากาศ  ระยะเขี้ยวหัวเทียน  ระยะห่างวาว์ล  พวกนี้ดูก่อนครับ ลังเล ลังเล

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 19:17:35 »

ท่อยางน้ำมันเคยใช้แต่ของNCR ครับ เมตรร้อยกว่าๆ ทนได้ถึงE85
อาการตอนนี้หลังจากเปลี่ยนท่อยางไปแล้ว ถ้ายังกินเหมือนเดิมอีก ก็ เช็ค ลมยาง กรองอากาศ  ระยะเขี้ยวหัวเทียน  ระยะห่างวาว์ล  พวกนี้ดูก่อนครับ ลังเล ลังเล

ขอบคุณครับที่เห็นในรูปนี้ก็ยี่ห้อ NCRนี่แหละครับที่ซี้อใหม่ก็ยี่ห้อNCRอ่ะแต่ว่าจะลองดูไปก่อนอีกสักระยะตามที่แนะนำอ่ะครับเพียงแต่กลัวว่ามันจะทนเรื่องความร้อนภายนอกไม่ไหวแล้วกรอบแตกเหมือนเดิมอ่ะครับ
แล้วที่จะถามเพิ่มเติมคือว่าขนาดของท่อเนี่ยถ้าเอามาใส่แล้วปรากฏว่าซื้อมามีขนาดใหญ่กว่าของเดิมนิดหน่อยแต่ใส่แล้วแน่นดีเนี่ยจะมีปัญหาไหมครับกับเรื่องขนาดของท่อ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 21:12:18 »

ขอบคุณครับที่เห็นในรูปนี้ก็ยี่ห้อ NCRนี่แหละครับที่ซี้อใหม่ก็ยี่ห้อNCRอ่ะแต่ว่าจะลองดูไปก่อนอีกสักระยะตามที่แนะนำอ่ะครับเพียงแต่กลัวว่ามันจะทนเรื่องความร้อนภายนอกไม่ไหวแล้วกรอบแตกเหมือนเดิมอ่ะครับ
แล้วที่จะถามเพิ่มเติมคือว่าขนาดของท่อเนี่ยถ้าเอามาใส่แล้วปรากฏว่าซื้อมามีขนาดใหญ่กว่าของเดิมนิดหน่อยแต่ใส่แล้วแน่นดีเนี่ยจะมีปัญหาไหมครับกับเรื่องขนาดของท่อ
ในรูปนี้ใช้มากี่ปีแล้วครับ รถคันที่ผมทำไปก็ใช้มาน่าจะ5-6ปีล่ะ ก็ยังภาพเดิม บนสาย จะพิมพ์บอกเลยว่า เป็น สาย  Gasohol hose E10/E20/E85 อ่ะ
เรื่องหลวมหรือแน่นเนี่ย ใช้แค้ม ดีๆล๊อคก็ได้ครับ แต่สายในห้องเครื่อง บางท่านก็ใช้สายอัดเข้าหัวแบบสายไฮดอริคอ่ะ

desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 22:13:16 »

อีกจุดคือท่อยางที่อยู่ในห้องเครื่องก่อนจะเข้ากรองเบนซิน ตรงนั้นสังเกตุยากเพราะระเหยเร็วจากความร้อนในห้องเครื่อง...ลองเปิดออนฯกุญแจดูนานๆครับ.... ยิ้มกว้างๆ
ของผมแตกบ่อยมากตรงนั้น แต่ได้ท่อยางจากเครื่องนอกมาใส่ จนลืมเลยตอนนี้.... ยิ้มเท่ห์

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 22:23:12 »

อีกจุดคือท่อยางที่อยู่ในห้องเครื่องก่อนจะเข้ากรองเบนซิน ตรงนั้นสังเกตุยากเพราะระเหยเร็วจากความร้อนในห้องเครื่อง...ลองเปิดออนฯกุญแจดูนานๆครับ.... ยิ้มกว้างๆ
ของผมแตกบ่อยมากตรงนั้น แต่ได้ท่อยางจากเครื่องนอกมาใส่ จนลืมเลยตอนนี้.... ยิ้มเท่ห์

ไม่ทราบว่าพอจะมีรูปให้ดูไหมครับเด๋วพรุ่งนี้จะได้เดินลุยน้ำออกไปเปิดห้องเครื่องดูอ่ะว่าตรงจุดไหน
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 22:28:56 »

ไม่ทราบว่าพอจะมีรูปให้ดูไหมครับเด๋วพรุ่งนี้จะได้เดินลุยน้ำออกไปเปิดห้องเครื่องดูอ่ะว่าตรงจุดไหน
มันต่อจากแป๊บท่อส่งจากถังด้านท้ายก่อนจะเข้ากรองเบนซิน ครับ...จะมีท่อยางเส้นหนึ่งขนาดเท่าๆกับที่เอามาโชว์แหละครับ สังเกตุง่ายๆ
ไม่เคยถ่ายไว้สักที...

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 22:31:35 »

ใช่จุดที่มีสายส่งน้ำมันเข้าแล้วก็สายน้ำมันไหลย้อนกลับ และสายที่ส่งเข้าคาบูใช่ไหมครับ
desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 22:34:30 »

ใช่จุดที่มีสายส่งน้ำมันเข้าแล้วก็สายน้ำมันไหลย้อนกลับ และสายที่ส่งเข้าคาบูใช่ไหมครับ
ก่อนสายจะเข้าคาร์บูฯ มีกระป๋องๆนึง นั่นแหละกรองเบนซิน จะมีอีกสายนึง ครับ...ก่อนเข้ากรองฯมาจากท่อเหล็กดูดีๆ...ท่อกลับก็ดูด้วยยิ่งดี

jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 22:35:56 »

ครับขอบคุณมากครับเด๋วพรุ่งนี้ลุยน้ำออกไปดูเลยจะได้ซ่อมทันท่วงที
desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 22:37:35 »

ครับขอบคุณมากครับเด๋วพรุ่งนี้ลุยน้ำออกไปดูเลยจะได้ซ่อมทันท่วงที
น้ำท่วมแล้วเหรอ ครับ...แย่เลยลำบากมาก... ร้องไห้
***ท่อพวกนี้อยากได้ของดีๆ ไปที่ร้านขายเครื่อง(เซียงกง)มันจะมีมาพร้อมเลยครับ ระยะก็พอดีๆ ผมก็ได้จากอู่ฯ รุ่นน้อง...เนื้อยางต่างกันลิบลับ.. ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ตุลาคม 2011, 22:40:14 โดย desperado » บันทึกการเข้า

jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 22:39:37 »

ท่วมมาได้เกือบสองเดือนแล้วครับ :(น้ำไม่ลดเลยมีแต่ขึ้นลูกเดียวตอนนี้ก่ออิฐกั้นน้ำขึ้นมา 4ชั้นแล้วและมีโครงการจะก่อเพิ่มเป็น5ชั้นอ่ะ เศร้า
desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #15 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 22:42:42 »

ท่วมมาได้เกือบสองเดือนแล้วครับ :(น้ำไม่ลดเลยมีแต่ขึ้นลูกเดียวตอนนี้ก่ออิฐกั้นน้ำขึ้นมา 4ชั้นแล้วและมีโครงการจะก่อเพิ่มเป็น5ชั้นอ่ะ เศร้า
ตอนนี้ ขอนแก่น บ้านผมก็รอมร่อๆ  น้ำจะล้นเขื่อนอุบลรัตน์แล้ว ปล่อยเต็มพิกัด รอบนอกเมืองร่อแร่ แต่ในตัวเมืองยังดีที่มีทางเลี่ยงเมืองเป็นกำแพงกั้นอีกชั้น...

jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 22:44:16 »

เมื่อวานนี้ยังเลยหัวเข่านิดหน่อยเองวันนี้ได้ครึ่งต้นขาแล้วอ่ะท่าน
desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #17 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 22:46:03 »

เมื่อวานนี้ยังเลยหัวเข่านิดหน่อยเองวันนี้ได้ครึ่งต้นขาแล้วอ่ะท่าน
ผมว่าปีนี้ท่าจะนานหน่อยเพราะฝนตกมากมายเป็นประวัติการณ์ ดูข่าวพายุก็จ่ออีกลูก...อีสานตอนบนด้วย... ร้องไห้

jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 22:48:06 »

คงจะอย่างนั้นละครับที่โรงเรียนก็ยังเลื่อนปิดไม่มีกำหนดเพราะเด็กมาเรียนไม่ได้สอบปลายภาคก็ยังไม่ได้สอบ
jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 23:34:59 »

ในรูปนี้ใช้มากี่ปีแล้วครับ รถคันที่ผมทำไปก็ใช้มาน่าจะ5-6ปีล่ะ ก็ยังภาพเดิม บนสาย จะพิมพ์บอกเลยว่า เป็น สาย  Gasohol hose E10/E20/E85 อ่ะ
เรื่องหลวมหรือแน่นเนี่ย ใช้แค้ม ดีๆล๊อคก็ได้ครับ แต่สายในห้องเครื่อง บางท่านก็ใช้สายอัดเข้าหัวแบบสายไฮดอริคอ่ะ
ในรูปที่เห็นผมใช้มาแค่ปีเดียวเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ตุลาคม 2011, 23:37:17 โดย jansanarak » บันทึกการเข้า
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #20 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2011, 09:34:41 »

ในรูปที่เห็นผมใช้มาแค่ปีเดียวเองครับ
ฮือ ปีเดียวเองหรอ ตกใจ ตกใจ  รถใช้ท่อร่วมไอเสียเดิมๆมีฝาเหล็กครอบไม๊  ลังเล ลังเล

jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 14:33:42 »

ฮือ ปีเดียวเองหรอ ตกใจ ตกใจ  รถใช้ท่อร่วมไอเสียเดิมๆมีฝาเหล็กครอบไม๊  ลังเล ลังเล

ท่อตัวที่เอามาลงให้ดูมันอยู่ใกล้กับเครื่องน่ะครับมันโดนไอความร้อนจากเครื่องน่ะครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #22 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 14:45:01 »

ท่อตัวที่เอามาลงให้ดูมันอยู่ใกล้กับเครื่องน่ะครับมันโดนไอความร้อนจากเครื่องน่ะครับ
มันยาวเกินไปรึเปล่าครับ หรือว่าวิ่งรถติดนานๆทุกๆวัน ของแถวๆใกล้ๆผมเค้าใช้กันนานมากอ่ะกว่ามันจะเริ่มมีลายงา ขยิบตา ขยิบตา

jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 22:22:09 »

มันยาวเกินไปรึเปล่าครับ หรือว่าวิ่งรถติดนานๆทุกๆวัน ของแถวๆใกล้ๆผมเค้าใช้กันนานมากอ่ะกว่ามันจะเริ่มมีลายงา ขยิบตา ขยิบตา
ก่อนเปลี่ยนก็วัดตามความยาวเดิมครับสั้นกว่าเดิมด้วยครับแต่ก็ไม่เคยวิ่งรถติดนานๆด้วยอ่ะเด๋วว่างๆจะถ่ายรูปที่ต่อสายแล้วมาให้ดูครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #24 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 23:35:20 »

ก่อนเปลี่ยนก็วัดตามความยาวเดิมครับสั้นกว่าเดิมด้วยครับแต่ก็ไม่เคยวิ่งรถติดนานๆด้วยอ่ะเด๋วว่างๆจะถ่ายรูปที่ต่อสายแล้วมาให้ดูครับ
เป็นไปได้ไม๊ว่าไปได้สายที่เราไปซื้อ  ที่ร้านมันเอาเป็นม้วนๆตากแดดไว้นานๆกว่าเราจะไปซื้อก็โดนแดดโดนฝนเป็นปีๆ 
ผมยังยืนยันว่าของNCR เนี่ยมันทนจริงๆนะใช้มาหลายๆคันล่ะ  ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล

jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 23:56:56 »

เป็นไปได้ไม๊ว่าไปได้สายที่เราไปซื้อ  ที่ร้านมันเอาเป็นม้วนๆตากแดดไว้นานๆกว่าเราจะไปซื้อก็โดนแดดโดนฝนเป็นปีๆ 
ผมยังยืนยันว่าของNCR เนี่ยมันทนจริงๆนะใช้มาหลายๆคันล่ะ  ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล
ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นไปได้ครับเพราะดูจากการเก็บของในร้านแล้วน่ะครับอิอิ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #26 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2011, 09:39:49 »

ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นไปได้ครับเพราะดูจากการเก็บของในร้านแล้วน่ะครับอิอิ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
หาที่ซื้อใหม่ อายจัง อายจัง

phopwan
ศิษย์พี่

« ตอบ #27 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 21:59:55 »

แวะมาหาความรู้ครับ เจ๋ง
se278
จอมยุทธ

« ตอบ #28 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 09:57:19 »

บ้านผมมีให้เลือกไม่มาก แต่ใช้แบบนี้มากับรถหลายคันแล้ว คุณภาพก็พอรับได้ ครับ

* DSCF8459.JPG (84.38 KB, 667x200 - ดู 429 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม 2011, 11:03:45 โดย se278 » บันทึกการเข้า
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #29 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 10:26:43 »

บ้านผมมีให้เลือกไม่มาก แต่ใช้แบบนี้มากับรถหลายครันแล้ว คุณภาพก็พอรับได้ ครับ
สีสวยจัง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: อาการรถกินน้ำมันครับ