ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
21 พฤษภาคม 2024, 05:17:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: REVIEW: UNICHIP Piggyback Foundation 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: REVIEW: UNICHIP Piggyback Foundation  (อ่าน 7235 ครั้ง)
Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2008, 12:10:58 »

สวัสดีครับ ก่อนอื่น ออกตัวก่อนเลยว่าผมไม่ใช่ผู้รู้ แต่เป็นเพียงคนใช้ที่พอจะได้รับข้อมูลและลองเล่นดูบ้างเท่านั้น แต่ก็อยากจะเอามา Share ให้ได้อ่านกันดูเพระาว่า คงหาดูหาอ่านยากเหมือนกันกับของแบบนี้

มาเริ่มกันก่อนเลย คือ Unichip เป็นกล่อง พ่วงจาก ECU เดิมที่มาจากโรงงานเพื่อที่จะ หลอกสัญญาณจาก Senser ที่อ่านค่าต่างๆ เพื่อที่จะทำให้เราสามารถปรับค่าส่วนผสม ของน้ำมัน และ Timing การจุดระเบิดได้ ซึ่งก็เรียกกัน ทั่วๆ ไปว่า Piggy Back

สำหรับ Unichip ก็เป็น Piggyback อีก ยี้ห้อหนึ่งที่สามารถใช้งานกับรถยนต์ได้หลายประเภทและยี้ห้อ เริ่มต้น จาก http://www.dastek.co.za/ เป็นต้นกำหนดของ Unichip ที่ใช้กันครับ ซึ่งกล่อง Unichip ก็เป็นกล่อง ทำงานคล้ายๆ กับทาง E-Manage ที่เรารู้จักๆ อยู่แต่หลักการในการ จับสัญญาณ จะแตกต่างกัน โดยที่ Unichip จะอาศัย สัญญาณจาก Crank Senser มาเป็นตัวควบคุมการปรับ Timing ของ การจุดระเบิด แต่ถ้าเป็น E-Manage จะเป็นการควบคุมอีกแบบหนึ่ง

สำหรับบ้านเราตัวแทนจำหน่าย ก็มีอยู่อย่างเป็นทางการ ก็คือ GT-One และ พี่หมู MageFire ที่เป็นตัวแทนในบ้านเรา

ข้อดีที่สุดที่ผมชอบและเห็นว่าแตกต่างจากกล่องญี่ห้ออื่นๆ คือ Unichip สามารถถอดออกแล้วทำเป็นรถเดิมได้เลย ซึ่งง่ายมากๆ เพียงแต่เสียบตัว Terminator เข้าไปหลังจากถอดก่อนออกก็ ทำงานได้แล้ว ซึ่งกล่องญี้ห้ออื่นก็จะไม่มี ตัวนี้แถมมาให้ด้วย (เดี่ยวจะได้เห็นรูปอีกที)

สำหรับกล่อง Unichip ที่เห็นในตลาดตอนนี้ก็จะมี เริ่มตั้งแต่ 16 bit, 32bit, Q32bit, Plug&Play 32bit ซึ่งรุ่นที่เคยมีขายในเมื่องไทยแล้วยังขายอยู่ก็จะมี ดังนี้

16 bit ตอนนี้ไม่มีขายแล้วสำหรับของใหม่ จะมีแต่ของมือสองนะ
32 bit ผมติดว่าก็ไม่น่าจะมีขายแล้วเช่นกันสำหรับของใหม่ แต่ของมือสองยังคงเห็นบ้างในเวปต่างๆ
Q32 bit ตัวนี้คือรุ่นที่เค้าทำตลาดกันอยู่ในปัจจุบัน
Plug&Play 32bit ไม่มีขายในเมืองไทยนะ

สำหรับความแตกต่างกันนั้น สำหรับรุ่น 16 bit และ 32 bit ในเรื่องของ ฟังก์ชั่นใช้งานหลักๆ ไม่มีความแตกต่างกันมาก เพียงแต่ว่าตัว CPU ของ กล่องความละเอียดต่างกันเท่านั้นครับ ซึ่งแตกต่างจาก Q มากสำหรับ 16 และ 32 เนื่องจาก Q นั้นสามารถ โหลด Map ลงไปได้ถึง 4 Map และสามารถสร้าง Switch เลือก Map ได้เลยและสำหรับ Q จะสามารถใช้กับรถได้ทุกรุ่นและสามารถ upload firmware ใหม่ๆ เพิ่มเข้าไปได้ด้วย พูดง่ายๆ ฟังค์ชั่นพอๆๆ กับ E-Manage Ultimate หรือ F-Con SZ หรือ IS เลยแต่ว่าก็คงมีลูกเล่นที่แตกกต่างกัน อยู่บ้างแหละ

สำหรับข้อดีอีกอย่างของ Unichip ที่ผมเห็นและฟังค์ชั่ที่ ผมชอบเรียกว่าเหยียบมิดเลย กล่องจะจับการทำงานของ คันเร่งและ Switch Map ไปอีกอันให้ทันทีซึ่งก็เหมือนมี 2 Map ในหนึ่ง Profile เลยก็อาจจะเรียกแบบนั้นได้ครับ เนืองจากในการขับปกติ ของเลยก็อาจจะไม่ได้เหยียบกันมิดก็จะใช้ Map แบบหนึ่ง แต่พอเหยียมมิดเนี้ย มัน Switch ให้อีก Map หนึ่งเลย ก็ ดึงดี เหมือนกันแหละ ถ้าจูนดีนะ

สำหรับหรับความละเอียดในการจูนนั้นผมว่า ก็ไม่ได้แตกต่างกัน มากนักสำหรับกล่อง Piggy Back ในยี้ห้ออื่นๆ ซึ่งถ้าสนใจสอบถามเพิ่มเติม ก็บอกกันมาครับ ผมบอกเท่าที่ผมรู้ให้ได้เท่านั้นแหละ ครับ

มาดูรูปกันดีกว่าครับ

ตัวนี้ต้องขอ เครดิตให้พี่ศร นะครับเจ้าของกล่องใบนี้ ในรูปจะเป็นลักษณะของ กล่องรุ่น 16Bit นะครับและเป็น Type D สำหรับ Civic Dimension ครับ

ตรงนี้คือจุด interface ของกล่องกับตัวสายไฟที่ต้องไปเชื่อมกับ ECU เดิมของรถครับ

รุ่นต่อมาก็เป็นตัว 32 bit ครับ Type D เหมือนกันใส่ Civic Dimension ครับ

ตรงนี้คือจุด interface ของกล่องกับตัวสายไฟที่ต้องไปเชื่อมกับ ECU เดิมของรถครับ จะเห็นว่า interface port จะเหมือนกันสำหรับ 16 bit และ 32 bit

รุ่นต่อมาก็เป็นตัว Version Q 32bit ครับ

ตรงนี้คือจุด interface ของกล่องกับตัวสายไฟที่ต้องไปเชื่อมกับ ECU เดิมของรถครับ สำหรับ Q จะแตกต่างกับทั้ง 2 รุ่นที่ผ่านมาเลย ครับสังเกตุดู

เทียบให้เห็นๆ กับระหว่าง interface ของ 32bit กับ Q32bit ครับ

อันนี้เป็นชุดสายไฟ ของ Q ครับ เห็นน้อยเส้นแบบนี้แหละครับ คุมได้หมด

มาแล้วครับสำหรับพระเอกของเรา ถ้าหากว่า ไม่มีเจ้านี้ เอาก็ไม่สามารถ ถอดกล่องออกได้โดยที่ไม่ต้องรื้อสายไฟ ที่พ่วงกับ ECU ออกได้นะครับ มันคือ Terminator ครับ ตัวที่แสดงให้ดูเป็นของรุ่น 16bit และ 32bit ครับ

ลองอ่านกันดูเล่นๆ ถูกผิดไง ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย

Designed By P'Yuth
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2008, 12:40:35 »

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ   ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

jung_es
Tracking !!
ศิษย์พี่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2008, 13:14:38 »

ใส่แล้ววิ่งดีกว่าเดิมเยอะรึเปล่าครับ
Yuth
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2008, 14:35:32 »

แจ่มจริงๆ ท่านยมฑูต  ยิ้มเท่ห์
berserk55
เจ้ายุทธภพ

โห่ย

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2008, 15:12:41 »

ขอบคุนครับ

อายจัง

You will never walk again
zn701
ศิษย์น้อง
**

ลูกหล่อในสายตา พ่อ เสมอ..อิอิ

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2008, 17:05:50 »

เยี่ยม เหมือนเช่นเคย  ยิ้มเท่ห์       ยิ้มเท่ห์        ยิ้มเท่ห์

เคยได้ยินว่า มันมี สวิทซ์ ปรับ โหมดได้เลยอ่ะคับ ว่าจะเอาแบบไหน เอาแรง เอาธรรมดา เอาประหยัด
ถ้าเอาออกเค้าว่ามันอืด แบบเห็นๆ เลยอ่ะคับ
chang@es
'Civic Ferio XL'
Gold Member
เจ้าสำนัก

'Ferio XL & H.I.D'

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2008, 21:23:56 »

สุดยอด ยิ้ม

Civic Club No.012

Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2008, 00:00:52 »

เยี่ยม เหมือนเช่นเคย  ยิ้มเท่ห์       ยิ้มเท่ห์        ยิ้มเท่ห์

เคยได้ยินว่า มันมี สวิทซ์ ปรับ โหมดได้เลยอ่ะคับ ว่าจะเอาแบบไหน เอาแรง เอาธรรมดา เอาประหยัด
ถ้าเอาออกเค้าว่ามันอืด แบบเห็นๆ เลยอ่ะคับ

Switch ปรับ คงจะมีเฉพาะ Q ครับเพราะว่าใน รุ่น Q มัน Load ได้ตั้ง 4 Profile นะครับ จะมีการต่อเชื่อม Switch ออกมาให้ปรับเลือก Profile ได้ครับ ถามว่าจะอื่ดไหม อันนี้ขึ้นอยู่กับการจูนเลยครับ ไม่ต้องเลือกแต่ทำไว้ Profile เดี่ยวก็ทำให้วิ่งดีขึ้นได้ล่ะครับ มันขึ้นอยู่อับวัตถุประสงค์แล้วคามต้องการ + กับความสามารถของจูนเนอร์ นะครับ

j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2008, 12:22:35 »

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
MagicTurbo
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2008, 20:54:44 »

มีข้อมูลของตัว Q series บ้างมั๊ยครับพี่ ขอหน่อยครับ  จุมพิต

CivicFD 2.0EL K20Z2@BUDDY CLUB RACING SPEC MUFFLER SPEC III Pro - SUPER LIGHT WEIGHT&Unichip Q series
MagicTurbo
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2008, 21:01:00 »

ตัวนี้อะครับ ใช้อยู่แต่ไม่ค่อยรู้ข้อมูล เพราะรุ่นพี่เค้าแนะนำมาเลยติด รุ่นพี่เค้าก็รู้ไม่เยอะ เหอะๆ อายจัง

* 0003.jpg (151.71 KB, 1024x768 - ดู 1135 ครั้ง.)

CivicFD 2.0EL K20Z2@BUDDY CLUB RACING SPEC MUFFLER SPEC III Pro - SUPER LIGHT WEIGHT&Unichip Q series
MagicTurbo
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2008, 21:01:56 »

ขอโทษค๊าบ ลืมย่อรูป  รูดซิบปาก

Akerat
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2008, 21:33:34 »

ผมมี Unichip 32 bit อยู่ครับ ไม่ได้ใช้แระ สภาพปิ๊งเรยครับ  ถ้าเพื่อนๆท่านใดสนใจ คุยกันได้ครับ

ต้องกล่าวขอโทษ Web Master ไว้ก่อนด้วยครับ หากผมทำผิดระเบียบอ่ะครับ ประมาณว่า ไม่แน่ใจอ่ะครับ  ยิ้ม จุมพิต ยิ้มกว้างๆ

E-mail akeratsu@ais.co.th  &  akerat2008@hotmail.com  Tel.Mobile 081-9157722
zn701
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2008, 05:32:48 »

มีกล่องพร้อมสาย harness ด้วยป่ะคับ  รบกวนตอบทาง PM หน่อยคับพี่       ยิ้มเท่ห์
Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #14 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2008, 11:56:38 »

ตัวนี้อะครับ ใช้อยู่แต่ไม่ค่อยรู้ข้อมูล เพราะรุ่นพี่เค้าแนะนำมาเลยติด รุ่นพี่เค้าก็รู้ไม่เยอะ เหอะๆ อายจัง

Wow !!! ใส่อยู่ใน FD เหรอรับ ผม ยังไม่เคยเห็นตัวเป็นๆ เหมือนกันอ่ะ บน FD แต่ว่าผมไปสำรวจมาและเคยนำมาลงไว้แล้วเป็น ผลของ Unichip ที่ใส่ใน FD เหมือนกันแต่บนเครื่อง 1.8 นะครับ เป็นผลการจูนของมือจูนที่ บราซิล ครับ

อันนี้เป็น กราฟ แรงม้า

ส่วนอันนี้ กราฟ แรงบิด

เก็บไว้เป็นข้อมูลครับ

Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #15 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2008, 11:59:29 »

ผมมี Unichip 32 bit อยู่ครับ ไม่ได้ใช้แระ สภาพปิ๊งเรยครับ  ถ้าเพื่อนๆท่านใดสนใจ คุยกันได้ครับ

ต้องกล่าวขอโทษ Web Master ไว้ก่อนด้วยครับ หากผมทำผิดระเบียบอ่ะครับ ประมาณว่า ไม่แน่ใจอ่ะครับ  ยิ้ม จุมพิต ยิ้มกว้างๆ

ต้องจะใช้สำหรับ เครื่อง D17A ไม่ว่าเกียร์ ออโต หรือ ธรรมดา ต้องเป้น รหัส D นะครับ

Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #16 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2008, 11:59:57 »

มีกล่องพร้อมสาย harness ด้วยป่ะคับ  รบกวนตอบทาง PM หน่อยคับพี่       ยิ้มเท่ห์

สงสัยมีได้เสียตังค์อีกล่ะครับ

Akerat
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2008, 10:06:12 »

แบบว่า PM ไปแย๊วน๊าคั๊บ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ อายจัง จุมพิต :'( ยิงฟันยิ้ม

* Unichip.JPG (51.61 KB, 448x336 - ดู 1217 ครั้ง.)

E-mail akeratsu@ais.co.th  &  akerat2008@hotmail.com  Tel.Mobile 081-9157722
zn701
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2008, 10:32:09 »

โห ใจตรงกันเลยอ่ะคับ ตามที่คุยคับพี่ เด๋วหาคนจูนก่อนคับ เด๋วจะไปสอยคับพี่ รอโบนัสก่อน ใกล้แระๆ   ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: REVIEW: UNICHIP Piggyback Foundation