ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
14 พฤษภาคม 2024, 11:31:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: น้องใหม่ครับ ตาโต เข้าเกียร์ยากครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่ครับ ตาโต เข้าเกียร์ยากครับ  (อ่าน 2406 ครั้ง)
bankcmru
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2011, 14:14:47 »

เพิ่งซื้อรถมือ2มาครับ เกียร์กระปุก อย่างอื่นก็ดีหมด แต่ตอนเข้าเกียร์โดยเฉพาะเกียร์ถอยบางครั้งเข้าไม่ได้เลย ร้องไห้
ต้องโย้กไปเข้าเกียร์ 1 ก่อน แล้วโย้กกลับมาเกียร์ถอย ไม่ทราบว่ามันเป็นอะไรครับ

บางครั้งเข้าเกียร์1 แล้วปล่อยครัชโดยไม่แตะคันเร่ง รถมันก็ไม่ยอมดับด้วยพุ่งไปลอยครับ
รบกวนผู้รู้ด้วยครับต้องแก้ยังไง ขอบคุณครับ เศร้า
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2011, 14:18:22 »

เพิ่งซื้อรถมือ2มาครับ เกียร์กระปุก อย่างอื่นก็ดีหมด แต่ตอนเข้าเกียร์โดยเฉพาะเกียร์ถอยบางครั้งเข้าไม่ได้เลย ร้องไห้
ต้องโย้กไปเข้าเกียร์ 1 ก่อน แล้วโย้กกลับมาเกียร์ถอย ไม่ทราบว่ามันเป็นอะไรครับ

บางครั้งเข้าเกียร์1 แล้วปล่อยครัชโดยไม่แตะคันเร่ง รถมันก็ไม่ยอมดับด้วยพุ่งไปลอยครับ
รบกวนผู้รู้ด้วยครับต้องแก้ยังไง ขอบคุณครับ เศร้า
    ลองไปตั้งคลัชดูก่อน ตอนตั้งจะรู้ว่า เป็นที่คลัชลึกไป หรือว่า ผ้าคลัชหมด ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

gigagame
Gold Member
เจ้าสำนัก

แต่งตามงบในกระเป๋า

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2011, 16:01:47 »

อ๊ะเป็นเหมือนกันเลย มีน้องที่รู้เรื่องรถหน่อยมาลองให้บอกว่าผ้าคลัชหมดถามอู่ที่รู้จักเฉพาะผ้า 800 บาทยังไม่รวมค่ายกค่าแรง  อายจัง

civic club ek97 no.730

MANUTS
= ท่านรอง รปภ. สป. =
Gold Member
อาจารย์ปู่

นัต.....สมุทรปราการ

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 14:39:02 »

ของผมก็อาการนี้ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่ก็ดีขึ้นจมเลยครับ

Forgive  AND  Forget
bankcmru
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 15:53:20 »

อ๊ะเป็นเหมือนกันเลย มีน้องที่รู้เรื่องรถหน่อยมาลองให้บอกว่าผ้าคลัชหมดถามอู่ที่รู้จักเฉพาะผ้า 800 บาทยังไม่รวมค่ายกค่าแรง  อายจัง
ของผมก็อาการนี้ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่ก็ดีขึ้นจมเลยครับ
    ลองไปตั้งคลัชดูก่อน ตอนตั้งจะรู้ว่า เป็นที่คลัชลึกไป หรือว่า ผ้าคลัชหมด ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณทุกท่่านมากๆครับ
se278
จอมยุทธ

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011, 10:52:09 »

ไม่เห็นรถขอเดาเอานะครับ
1.คลัทช์หมด
2.สากยัน
3.มีลมในระบบ
แต่ผมให้น้ำหนักที่คลัทช์หมด ว่าแต่เหยียบคลัทช์แล้วสูงต่ำปกติหรือเปล่า(เทียบกับรถทั่วๆไป) หรือว่าเหยีบแล้วหาย ถ้าหายก็เดาว่าปั้ม ถ้าสูงมากๆก็เดาว่าอาจจะคลัทช์หมด
ไหนๆถ้าจะเปลี่ยนคลัทช์ก็เปลี่ยนชุดซ่อมปั้มถ่ายน้ำมันปั้มคลัทช์ไปด้วย อายุมันคงพอๆกัน ราคาไม่กี่บาท ไม่รู้ว่าตาโตมีรุ่นคลัทช์สายหรือเปล่า  ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: น้องใหม่ครับ ตาโต เข้าเกียร์ยากครับ