ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
15 พฤษภาคม 2024, 05:34:16
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: คอมแอร์ระเบิด 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมแอร์ระเบิด  (อ่าน 9923 ครั้ง)
ollgengllo
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011, 21:15:00 »

เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

เมื่อกี้ขี่รถจากเชียงใหม่กลับมาลำปาง ระหว่างทาง คอมแอร์ ระเบิด ตกใจหมดเลย น้ำยาแอร์ฟุ้งออกมานึกว่าไฟใหม่เครื่องเป็นละออง นึกว่าควัน เลยอยากถามพี่ๆ ในคลับว่า คอมแอร์ มือ 1 มันเท่าไหร่ครับ แล้วมือ 2 ราคาเท่าไหร่แล้วอ่า? ผมมือใหม่พึ่งหัดเล่นรถได้ไม่นาน ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลย
system-dj
โฆษกประจำสำนัก
Gold Member
อาจารย์ปู่

Dj Ko System No.468

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011, 21:35:40 »

เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

เมื่อกี้ขี่รถจากเชียงใหม่กลับมาลำปาง ระหว่างทาง คอมแอร์ ระเบิด ตกใจหมดเลย น้ำยาแอร์ฟุ้งออกมานึกว่าไฟใหม่เครื่องเป็นละออง นึกว่าควัน เลยอยากถามพี่ๆ ในคลับว่า คอมแอร์ มือ 1 มันเท่าไหร่ครับ แล้วมือ 2 ราคาเท่าไหร่แล้วอ่า? ผมมือใหม่พึ่งหัดเล่นรถได้ไม่นาน ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลย

รถรุ่นไหนครับ  จุมพิต จุมพิต

Line User ID dj9317ko

http://www.facebook.com/phathompong.nagyam                                                          http://www.facebook.com/Dj.Ko.system.555

ollgengllo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011, 21:36:39 »

รถรุ่นไหนครับ  จุมพิต จุมพิต

Honda eg 3d. ปี 96 ครับ  เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
system-dj
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011, 21:38:40 »

Honda eg 3d. ปี 96 ครับ  เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

น่าจะอยู่ประมาณ 2.000 - 2.500 ครับ จุมพิต จุมพิต จุมพิต

http://www.facebook.com/phathompong.nagyam                                                          http://www.facebook.com/Dj.Ko.system.555

ollgengllo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011, 21:39:46 »

น่าจะอยู่ประมาณ 2.000 - 2.500 ครับ จุมพิต จุมพิต จุมพิต

มือ 1 หรือ มือ 2 อ่าครับ 2000-2.500 อ่าครับ!!~
system-dj
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011, 21:45:04 »

มือ 1 หรือ มือ 2 อ่าครับ 2000-2.500 อ่าครับ!!~

มือ 2 ครับ มือ 1 ประมาณ 8.500 ครับ  จุมพิต จุมพิต

ollgengllo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011, 21:49:23 »

มือ 2 ครับ มือ 1 ประมาณ 8.500 ครับ  จุมพิต จุมพิต

ขอบคุณพี่มากครับ ^^!  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
patiwedh
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

ทำไป ซ่อมไป กับ EK ค่อยๆเป็น ค่อยๆไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011, 22:01:53 »

แล้วมันระเบิดด้วยสาเหตุไรพอทราบไหมคับ ได้ระวังบ้าง เศร้า เศร้า

ชีวิตเปรียบดั่งสายน้ำที่ไม่มีวันไหลย้อนกลับ

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,90940.0.html
ollgengllo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011, 22:08:12 »

แล้วมันระเบิดด้วยสาเหตุไรพอทราบไหมคับ ได้ระวังบ้าง เศร้า เศร้า

คือผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ ตอนแรกๆ มันก็ ปกติดี แล้ววันก่อนผมขี่ๆ ไปแล้วมันก็จากแอร์เย็นก็อุ่นเฉยเลย ตอนแรกก็นึกว่าน้ำยาแอร์หมด แต่พอไปเติมน้ำยา อู่เค้าบอกว่า น้ำยายังเต็มแต่ แอร์มันเหมือนจะตันเลยล้างท่อแอร์ แล้วมันก็กลับมาเย็นอีกครั้ง(เย้!!!!!) แล้วหลังจากนั้นก็เลยลองขี่ไปหาร้านทำประตูปีกนกแถวเชียงใหม่เมื่อวาน เครื่องมันดับตอนติดไฟแดง 2 ครั้ง ก็เลยคิดว่าเดี๊ยวกลับมาค่อยมาเช็คดู วันนี้ก็ไปส่องร้านทำประตูไปถามราคาตกลงราคากันมาล่ะ เลยกลับมาลำปาง ระหว่างทางมันก็ระเบิดเลย แต่ไม่ตู้ม น่ะครับ มันดังฟู้มมมมมม!! แล้วน้ำยาแอร์จะจายเป็นละอองเลย = =")! ผมคิดว่าน่าจะเกิดจากเค้าล้างท่อแอร์แล้วคงทำอะไรไม่ดีมั้งครับ เดี๊ยวพรุ้งนี้มะจะกลับไปหาร้านอีกที ไม่รู้เค้าจะรับผิดชอบอะไรได้บ้างรึป่าว ถ้าไม่ได้ผมก็จะซื้อคอมแอร์ใหม่เลย เลยมาถามราคาไว้ก่อน
 เศร้า เศร้า เศร้า
patiwedh
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

ทำไป ซ่อมไป กับ EK ค่อยๆเป็น ค่อยๆไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011, 22:15:19 »

ตันรึเปล่า เศร้า หรือไม่ก็ไล่อากาศไม่หมด น่ากลัวจัง กลับมาหล่อไวๆนะคับ

ชีวิตเปรียบดั่งสายน้ำที่ไม่มีวันไหลย้อนกลับ

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,90940.0.html
clickyu
เข้าวงการ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011, 22:31:49 »

มันระเบิดหรือว่ามันปล่อยน้ำยาทิ้งครับ รถผมเคยเป็นอยู่ 2 รอบ น้ำยาท่วมห้องเครื่อง เลย มันจะออกมาทางตูดคอมแอร์รึป่าว มันไม่ได้ระเบิด มันจะป่อยน้ำยาทิ้งเพราะว่ามันจะกันคอมน๊อก สาเหตุเกิดจากความร้อนในระบบมากเกินกว่าที่มันจะรับได้ แต่ของผมพัดลมมันหมุดช้า เปลี่ยนผัดลมไปไหม่เป็น 5 ใบผัด หาย ครับ
ollgengllo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011, 22:36:31 »

มันระเบิดหรือว่ามันปล่อยน้ำยาทิ้งครับ รถผมเคยเป็นอยู่ 2 รอบ น้ำยาท่วมห้องเครื่อง เลย มันจะออกมาทางตูดคอมแอร์รึป่าว มันไม่ได้ระเบิด มันจะป่อยน้ำยาทิ้งเพราะว่ามันจะกันคอมน๊อก สาเหตุเกิดจากความร้อนในระบบมากเกินกว่าที่มันจะรับได้ แต่ของผมพัดลมมันหมุดช้า เปลี่ยนผัดลมไปไหม่เป็น 5 ใบผัด หาย ครับ

ผมก็ไม่แน่ใจครับ เดี๊ยวพรุ้งนี้ผมให้ร้านดูอีกที ถ้าคอมแอร์ไม่พังก็ OK ^^! เปลี่ยนใบพัดตามคำแนะนำครับ ขอบคุณครับ ^^! อิอิ
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011, 22:53:31 »

วาล์วในตู้ ถ้าตันก็มีส่วน

แวกซ์ไม่ดีก็มีส่วน

ollgengllo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011, 22:55:05 »

วาล์วในตู้ ถ้าตันก็มีส่วน

แวกซ์ไม่ดีก็มีส่วน

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ อ๊ากกกก ,,,

มันน่าเปลี่ยนรถเลยงั้น ฮ่าๆ ๆๆ. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
nookirpc
เจ้าสำนัก

ไม่หล่อ แต่จริงใจ

« ตอบ #14 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2011, 13:30:14 »

รถผมเองก็เคยมีอาการแบบนี้เหมือนกัน แต่ไม่ถึงขั้นคอมแอร์ระเบิดก็เกือบๆเหมือนกัน  พอจอดติดไฟแดงจะรู้สึกว่าเครื่องสั่นรอบตก แอร์ไม่เย็น และมีกลิ่นเหม็นมากๆ พอจอดรถลงมาดูปรากฏว่าสาเหตุมาจากมอเตอร์พัดลมแอร์หมุนช้า บางครั้งก็ไม่หมุนต้องใช้มือช่วยผลัก ก็เลยเปลี่ยนมอเตอร์ใหม่ครับ อาการหายเป็นปกติ ลองเช็คละเอียดอีกทีครับสาเหตุอาจจะมาจากพัดลมก็ได้ เลยทำให้อาการลุกลามจนคอมแอร์ระเบิด  เศร้า
ollgengllo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2011, 15:46:44 »

รถผมเองก็เคยมีอาการแบบนี้เหมือนกัน แต่ไม่ถึงขั้นคอมแอร์ระเบิดก็เกือบๆเหมือนกัน  พอจอดติดไฟแดงจะรู้สึกว่าเครื่องสั่นรอบตก แอร์ไม่เย็น และมีกลิ่นเหม็นมากๆ พอจอดรถลงมาดูปรากฏว่าสาเหตุมาจากมอเตอร์พัดลมแอร์หมุนช้า บางครั้งก็ไม่หมุนต้องใช้มือช่วยผลัก ก็เลยเปลี่ยนมอเตอร์ใหม่ครับ อาการหายเป็นปกติ ลองเช็คละเอียดอีกทีครับสาเหตุอาจจะมาจากพัดลมก็ได้ เลยทำให้อาการลุกลามจนคอมแอร์ระเบิด  เศร้า

ใช่ครับๆๆๆ อาการแบบนี้เลย

ตอนนี้ได้ความมาแล้วครับ ,,, รอบพัดลมทำงานไม่สมดุลกับคอมแอร์ แล้วก็ความดันด้านในมันอะไรสักอย่างนี้แหละ + ความร้อนของเครื่องด้วย มันเลยปล่อยน้ำยาแอร์ทิ้งหมดเลย แต่ด้วยคอมแอร์เป็นคอมแอร์เก่า ออกมาจากโรงงานพร้อมรถเลย T^T)!~ ด้านในคอมแอร์ เละ!!! หมดเลย ผมเลยตัดสินใจเปลี่ยนคอมแอร์ใหม่เลย เปลี่ยนท่อเดินใหม่หมดเพื่อความชัวๆ ไปเลย (หาเรื่องเสียเ้งิน T^T)
tatarlover
Gold Member
เจ้าสำนัก

กูขับฮอนด้า

« ตอบ #16 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2011, 16:37:27 »

ใช่ครับๆๆๆ อาการแบบนี้เลย

ตอนนี้ได้ความมาแล้วครับ ,,, รอบพัดลมทำงานไม่สมดุลกับคอมแอร์ แล้วก็ความดันด้านในมันอะไรสักอย่างนี้แหละ + ความร้อนของเครื่องด้วย มันเลยปล่อยน้ำยาแอร์ทิ้งหมดเลย แต่ด้วยคอมแอร์เป็นคอมแอร์เก่า ออกมาจากโรงงานพร้อมรถเลย T^T)!~ ด้านในคอมแอร์ เละ!!! หมดเลย ผมเลยตัดสินใจเปลี่ยนคอมแอร์ใหม่เลย เปลี่ยนท่อเดินใหม่หมดเพื่อความชัวๆ ไปเลย (หาเรื่องเสียเ้งิน T^T)

เสียเงินแต่ก็สบายใจนะ จะได้ขับไม่กังวล  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Boy No.647 EK96 แต่ตอนนี้นู๋ขับ Jazz ^_^
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #17 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2011, 22:03:31 »

รู้สาเหตุแล้ว และก็วิธีแก้ไขก็มีแล้ว ผมแนะนำแหล่งหาซื้อคอมแอร์มือสองให้ก็แล้วกันครับ
    PM ไปให้ละกันครับเดี๋ยวผิดกฏ

จะพาช่างไปเลือกหรือถ้าเลือกเองเป็นก็ลองดูครับ ราคาตามดีเจโก้บอกเลยครับ
 จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มิถุนายน 2011, 22:05:11 โดย thanawat6 » บันทึกการเข้า

Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #18 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 17:38:40 »

สรุปมันเป็นอะไรครับ ไม่ใช่สายท่อแอร์มันแตกหรอครับ คอมแอร์มันจะระเบิดได้หรอ โลหะทั้งดุ้นเนี่ยนะ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #19 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 20:47:53 »

สรุปมันเป็นอะไรครับ ไม่ใช่สายท่อแอร์มันแตกหรอครับ คอมแอร์มันจะระเบิดได้หรอ โลหะทั้งดุ้นเนี่ยนะ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ที่เค้าเรียกคอมแอร์ระเบิด คือท่อน้ำยาแตกนั่นหละตาเงาะ  แต่เจ้าของกระทู้ตัดสินใจยกคอมแอร์ลูกใหม่ก็เหตุผลเพราะว่า
คอมแอร์ตัวเดิมอายุการใช้งานมันค่อนข้างหลายปีมาแล้ว ไหน ๆ ก็ต้องทำระบบแอร์ใหม่ก็เลยทำทีเดียวไปเลย ยกคอมแอร์
ตัวใหม่แว๊กน้ำยาใหม่ ทีนี้หละ หนาวแน่ ๆ
  ยิงฟันยิ้ม

ollgengllo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 20:50:21 »

รู้สาเหตุแล้ว และก็วิธีแก้ไขก็มีแล้ว ผมแนะนำแหล่งหาซื้อคอมแอร์มือสองให้ก็แล้วกันครับ
    PM ไปให้ละกันครับเดี๋ยวผิดกฏ

จะพาช่างไปเลือกหรือถ้าเลือกเองเป็นก็ลองดูครับ ราคาตามดีเจโก้บอกเลยครับ
 จุมพิต

ขอบคุณพี่มากครับ

สรุป พอง่ายๆ น่ะครับ
คอมแอร์มันเก่า + พัดลมทำงานไม่สมดุลกับคอมแอร์ + เครื่องร้อน +เค้าแว็กไม่ดี มันเลยกลายเป็นเศษเหล็กไปแล้ว ฮ่าๆ ๆๆ.
ollgengllo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 20:52:33 »

ที่เค้าเรียกคอมแอร์ระเบิด คือท่อน้ำยาแตกนั่นหละตาเงาะ  แต่เจ้าของกระทู้ตัดสินใจยกคอมแอร์ลูกใหม่ก็เหตุผลเพราะว่า
คอมแอร์ตัวเดิมอายุการใช้งานมันค่อนข้างหลายปีมาแล้ว ไหน ๆ ก็ต้องทำระบบแอร์ใหม่ก็เลยทำทีเดียวไปเลย ยกคอมแอร์
ตัวใหม่แว๊กน้ำยาใหม่ ทีนี้หละ หนาวแน่ ๆ
  ยิงฟันยิ้ม

ใช่ครับ หนาวเลย คอมแอร์ใหม่แกะกล่อง + ค่าน้ำยาแอร์ + ค่าเดินใหม่ เค้าขอผม 1.2 หมื่น ผมขอเค้าลดมา ฮ่าๆ ๆๆ.

กระเป๋าแบน แฟนทิ้ง ^^! กินแกลบตกเดือน ฮ่าๆ ๆๆ
nonglays
01/12/2017-30/11/2018'
Sponsor
อาจารย์ปู่

No.694

« ตอบ #22 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 21:43:33 »

เห็นราคาเบิกใหม่แล้วเบิกไม่ลง

ร้องไห้ ร้องไห้

รับเบิกอะไหล่&ของแต่งทุกชนิดจากญี่ปุ่น
ลิงค์ร้านของแต่ง EK,etcใน WLC = http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,117779.msg1171806.html#msg1171806
ลิงค์เพจร้านของแต่ง Civic ใน facebook = http://www.facebook.com/CIVICJDMshop
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #23 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011, 23:12:04 »

อ้อ งั้นรถกระบะเพื่อนผมก็เคยล่ะ ผมขับเอง ข้าม ห้าแยกประตูชัย แล้วควันออกมาจากกระโปรงเต็มเลย รถหักหลบหมดรีบเอาเข้าข้างทาง เปิดดูสายท่อแอร์รั่วเพราะที่ยึดท่อแอร์หลุดทำให้ท่อไปสีกับหัวเครื่องจนรั่ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: คอมแอร์ระเบิด