ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
15 พฤษภาคม 2024, 12:57:26
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: EK96 ไฟรูปเครื่องโชว์ที่หน้าปัดเป็นอะไรมีใครรู้บากทีครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: EK96 ไฟรูปเครื่องโชว์ที่หน้าปัดเป็นอะไรมีใครรู้บากทีครับ  (อ่าน 9463 ครั้ง)
penhathai
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009, 09:53:59 »

คือว่าผมซื้อek96มาครับพอขับไปสักพักไฟรูปเครื่องที่หน้าปัดมันก็โชว์ บางทีก็นานกว่าจะโชว์ผมกลัวว่าเครื่องมันจะมีปัญหาช่วยทีครับ ขยิบตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2009, 09:59:07 โดย penhathai » บันทึกการเข้า
golfcivic
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009, 21:31:11 »

อลงเช็คน้ำมันเบรคก่อนคับ ถ้าระดับน้ำมันต่ำไฟก็โชว์คับ
oh..1
ศิษย์น้อง
**

คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2009, 18:07:54 »

หัดขับรถครับออกตัวไม่ดีรถดับ แล้วไฟรูปเครื่องยนต์โชว์แสดงว่ารถมีอาการผิดปกติหรือปล่าวครับ..   แล้วปกติไฟรูปเครื่องยนต์จะโชว์ตอนใหนครบ...รบกวนหน่อยนะครับ.......
ulma69
Tracking !!
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2009, 22:23:40 »

// ถ้าไฟ engine โชว์แสดงว่ามีความผิดปกติของเครื่องยนต์นะคับ  ต้องมีเซ็นเซอร์บางตัวเสีย ลองเข้าร้านเช็คโคดดูคับ //
Golfz99
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2009, 12:52:56 »

::)ปกติไฟรูปเครื่องของ civic EK จะโชว์เฉพาะช่วงที่เราบิดสวิตเตรียมสตาร์ทครับ แล้วจะดับก็ต่อเมื่อเครื่องยนต์พอจะติด แล้วเราก็สตาร์ทเครื่องได้
แต่ถ้าขับๆ ไปแล้วโชว์ ต้องไปจ้ำขั่วดูโคดน่ะครับ ส่วนมาถ้าไฟเครื่องโชว์ จ้าวตัว IAC มักจะเสีย มันทำหน้าที่ประมวณผมว่าเครื่องเราต้องการอากาศเข้าไปเผาไหม้มากน้อยขนาดไหน
    ถ้ามันเสียก็รีบเปลี่ยนเพราะมันจะลามไปทำให้กล่อง ECU เราพังครับ แล้วมันจะป็นหนังชีวิต เพราะกล่อง ECU มันแพง 55
จ้าว IAC มันหน้าตาประมาณ กล่อง 4 เหลี่ยมสีเทา ใช่ M6 สองตัวยึดครับ ตรงลิ้นปีกผีเสื้อครับ

* t2.JPG (69.69 KB, 689x517 - ดู 4177 ครั้ง.)

@^_^@ 55
penhathai
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2009, 20:07:24 »

พี่ครับ !    ไอ้เจ้ากล่องIACหน้าตามันเป็นไงอะครับถ้าเปลี่ยนราคาเท่าไหร  มีรูปก็ช่วยบอกทีครับ  แล้วถ้าเข้าอู่จะบอกช่างให้ทำตรงไหนก่อน ช่วยทีพี่มือใหม่ครับ เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤศจิกายน 2009, 07:20:01 โดย penhathai » บันทึกการเข้า
penhathai
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2009, 14:04:31 »

ขอบคุณพี่ๆมากๆครับ อายจัง
srithanon
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2009, 21:05:19 »

ลองไปตรวจสอบระดับน้ำมันเบรค ที่กระปุ๊กน้ำมันเบรคดูว่ามันอยู่ต่ำเกือบหมดกระปุกหรือเปล่า  หากต่ำมาก ตัวสวิชเซ็นเซอร์มันจะต่อระบบกราวด์ให้ที่ตัวเซ็นเซอร์  ไฟรูปเครื่องยนต์ก็ติดครับ  โดยมากจะพบว่าน้ำมันเบรคต่ำมากๆที่กระปุ๊กน้ำมันเบรค  ลองตรวจดูก่อนครับ  ก่อนที่จะวิเคราะห์จุดอื่นต่อไป...srithanon
penhathai
เข้าวงการ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009, 14:06:24 »

พอดีเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมเอารถไปที่อู่มาครับ ให้ช่างจ้ำโค้ดดูว่ามันเป็นอะไร ช่างก็บอกว่าไอ เจ้าตัวเน๊คเซ็นเซอร์มันหักกับไอ้เจ้าตัวอ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์มันเสีย เค้าบอกว่ามันเป็นตัวควบคุมการจ่ายน้ำมันตัวนึง ตอนนี้อาการของมันก็มีกินน้ำมันและก็อัตราการเร่งไม่ดีนัก  ที่ช่างเค้าพูดมามีใครเคยเป็นมั้งครับ แลบลิ้น
aoyaoy
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2009, 14:51:44 »

พอดีเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมเอารถไปที่อู่มาครับ ให้ช่างจ้ำโค้ดดูว่ามันเป็นอะไร ช่างก็บอกว่าไอ เจ้าตัวน๊อกเซ็นเซอร์มันหักกับไอ้เจ้าตัวอ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์มันเสีย เค้าบอกว่ามันเป็นตัวควบคุมการจ่ายน้ำมันตัวนึง ตอนนี้อาการของมันก็มีกินน้ำมันและก็อัตราการเร่งไม่ดีนัก  ที่ช่างเค้าพูดมามีใครเคยเป็นมั้งครับ แลบลิ้น

เคยเป็นค่ะ ที่อู่เค้าใช้เครื่องจับ เป็นตัวน๊อคเซ็นเซอร์ที่เสียค่ะ แต่ที่เซ็งมากๆ
ดันไปเสียต่างจังหวัดช่วงสงกรานต์ เข้าอู่2-3 ที่ แต่ละที่ก้อสันนิษฐานไปเรื่อย ก้อเปลี่ยน
ไปเรื่อยๆ เพราะอู่ใหญ่ๆ เค้าปิดกันหมด สุดท้ายกลับมาเชียงใหม่ เข้าอู่ให้ช่างใช้เครื่องจับ
สรุป น๊อกเซ็นเซอร์ค่ะ

ปล. สามพันกว่าค่ะ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธันวาคม 2009, 16:11:11 โดย penhathai » บันทึกการเข้า
beer4353
Gold Member
อาจารย์ปู่

เก้ง แว่น...โชคชัย4 ^~^

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2009, 15:07:07 »

พอดีเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมเอารถไปที่อู่มาครับ ให้ช่างจ้ำโค้ดดูว่ามันเป็นอะไร ช่างก็บอกว่าไอ เจ้าตัวเน๊คเซ็นเซอร์มันหักกับไอ้เจ้าตัวอ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์มันเสีย เค้าบอกว่ามันเป็นตัวควบคุมการจ่ายน้ำมันตัวนึง ตอนนี้อาการของมันก็มีกินน้ำมันและก็อัตราการเร่งไม่ดีนัก  ที่ช่างเค้าพูดมามีใครเคยเป็นมั้งครับ แลบลิ้น

O2 เซนเซอร์ มันทำหน้าที่ วัดค่าไอเสีย จากท่อไอเสียครับ แล้วส่งข้อมูลกลับไปที่กล่อง ECU ดูว่า ค่าไอเสีย อุณหภูมิ ฯลฯ เท่านี้ ควรจะสั่งจ่ายน้ำมันหนา หรือ บางแค่ไหนดี
ถ้ามันเสีย ก็มีผลทำให้ การจ่ายน้ำมัน ผิดเพี้ยนได้ครับ ผลเสียก็ทำให้กินน้ำมัน นอกเหนือจากนี้ก็ไม่มีอะไรครับ จะมีอีกทีก็ตอนเราเหยียบรอบสูง ถ้าน้ำมันจ่ายบางไป
ก็ฮีท จนถึงชาฟละลายได้ นั่นเอง  ค่าเสียหายมือสอง พันกว่าบาทครับ ถ้าเบิกใหม่ก็ 4 - 5 พัน + ได้

ส่วนเจ้าตัว IAC หรือ ที่เรียกกันเต็มๆว่า EACV นั้น เป็นตัวควบคุมรอบเดินเบาเครื่องยนต์ ด้วยการกำหนดปริมาณอากาศที่จะเข้าลิ้นปีกผีเสื้อ ว่าควรจะเข้ามากน้อยแค่ไหน ในจังหวะที่เรา หมุนพวงมาลัย คอมแอร์ทำงาน ฯลฯ  ถ้าตัวนี้เสีย รอบเดินเบาจะไม่นิ่งครับ  หรือ รอบเดินเบาจะไม่มีการชดเชยเวลาที่คอมแอร์ หรืออุปกรณ์อื่นๆ ในรถทำงาน
มีผลทำให้รอบเครื่องสูง หรือ ต่ำ  ไม่มีผลกับ กล่อง ECU แต่อย่างใดครับ ไม่ต้องกังวลไป  ราคามือสองก็อยู่ประมาณพันกว่าบาท ถ้าเบิกใหม่ก็ ห้าพัน +  ครับ

penhathai
เข้าวงการ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2009, 16:13:19 »

ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูล
peakang
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009, 20:09:01 »

น็อคเซ็นเซอร์ซื้อมือ2อ่ะคับ ถ้าเป็นของตรงรุ่นซีวิคตาโตมือ2ประมาณพันกว่าบาทแต่หายาก
ใส่ของ1 JZ ก็ได้นะคับ มือ2ราคาประมาณ500บาทขอปลั๊กมาด้วยนะคับ รับรองใช้ด้วยกันได้เพราะผมก็ใส่อยู่
น็อคเซ็นเซอร์มันเป็นตัววัดอุณหภูมิเฉยๆๆคับอย่าไปซีเรียส
penhathai
เข้าวงการ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2009, 21:13:08 »

แล้วตัวอ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์หละพี่ราคาเท่าไหร่
VET_69
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2009, 22:34:55 »

ถ้าจะเอาให้แน่ ต้องเช็คโค๊ดดูคับ ว่า โค๊ดฟ้องว่าเป็นอะไร
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: EK96 ไฟรูปเครื่องโชว์ที่หน้าปัดเป็นอะไรมีใครรู้บากทีครับ