ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
22 พฤษภาคม 2024, 02:20:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: NGV กับ LPG อย่างไหนดีกว่ากัน เปรียบเทียบระหว่างราคา,กำลังรถ,ค่าดูแล,ความปลอดภัย 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: NGV กับ LPG อย่างไหนดีกว่ากัน เปรียบเทียบระหว่างราคา,กำลังรถ,ค่าดูแล,ความปลอดภัย  (อ่าน 3738 ครั้ง)
Prathan_p
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2009, 01:43:45 »

ตอนนี้สนใจติดแกส แต่มีข้อมูลให้เลือกหลายมาก ตกใจ เลยอยากได้ข้อมูลจากประสบการณ์จริงดู ว่าทั้ง 2 ระบบนี้มีข้อดีข้อเสียอย่างไงบ้าง
โดยเปรียบเทียบระหว่างราคา,กำลังรถ,ค่าดูแลรักษา,ความปลอดภัย ตอนนี้ผมใช้ Dimension ตาเหยี่ยว 2.0  ปี2005 รุ่น TOP ครับ 
taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2009, 12:34:05 »

ถ้าเน้นเดินทางบ่อย ต่างจังหวัดที่ปั๊ม stand by เหลือเฟือ แนะนำตำ LPG ครับ

ถ้าเน้นประหยัดเงินค่าแกส ใช้รถในกทม. หรือปริมณฑล บ่อยๆ  ไปตจว. ตามเส้นทางหลักเป็นครั้งคราว แต่เติมแก๊สบ่อยหน่อย ก็ NGV ครับ

ส่วนความปลอดภัย ผมว่าเดี๋ยวนี้มาตรฐานการติดตั้งและความปลอดภัย ไกล้เคียงกันครับ ขึ้นอยู่กับว่า ร้านซื้อสัตย์กับลูกค้าขนาดไหนเท่านั้นเอง

ส่วนผมเลือก NGV  เพราะบ้านอยู่ปริมณฑล ปั๊มมีค่อนข้างเยอะครับ ค่าติดตั้งสูงไปหน่อยเท่านั้นเอง ส่วนใหญ่ผมใช้รถขับในกทม. และปริมณฑล ไปตจว.บ้าง แต่ถ้า NGV ที่ตจว. มีมากขึ้นทุกหย่อมหญ้าเหมือน LPG ก็จะดีครับ

Prathan_p
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2009, 16:53:49 »

แล้วระยะเวลาในการเปลี่ยนอุปกรณ์บางตัวต่างกันมากไหมครับ อย่างไหนคุ้มกว่ากัน เพราะมีคนบอกว่า NGV ใช้แรงดันเลยทำให้อุปกรณ์บางตัว (เช่นหัวฉีดจะต้องเปลี่ยนทุกๆ 2 ปี หัวหนึ่งก็ตกหัวละ 5000) เสื่อมสภาพแรวกว่ารถที่ใช้ LPG จริงใหมครับ  ฮืม
Drager
เจ้ายุทธภพ

WAZA Cover of skills

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009, 12:32:39 »

อย่าลืมนะคับ บ้านเราเมืองร้อน ชื้น อุปกรณ์พวกนี้มันมาจากเมืองหนาว มาอยู่บ้านเราเสื่อมไวเป็นธรรมดา ยิ่งชิ้นส่วนเยอะอุปกรณ์ เยอะยิ่งปัญหาตามมาเยอะ เป็น ยุทธวิธี ทางการตลอดของผู้ขาย ด้วยคับ เอาเป็นว่าหาของที่เขานิยมกัน มี คลับคนใช้เยอะ แล้วไปศึกษาก่อนตัดสินใจ จะได้ไม่มีปัญหาภายหลัง  จุมพิต
Darr_EK
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009, 15:09:23 »

ถ้าเน้นเดินทางบ่อย ต่างจังหวัดที่ปั๊ม stand by เหลือเฟือ แนะนำตำ LPG ครับ

ถ้าเน้นประหยัดเงินค่าแกส ใช้รถในกทม. หรือปริมณฑล บ่อยๆ  ไปตจว. ตามเส้นทางหลักเป็นครั้งคราว แต่เติมแก๊สบ่อยหน่อย ก็ NGV ครับ

ส่วนความปลอดภัย ผมว่าเดี๋ยวนี้มาตรฐานการติดตั้งและความปลอดภัย ไกล้เคียงกันครับ ขึ้นอยู่กับว่า ร้านซื้อสัตย์กับลูกค้าขนาดไหนเท่านั้นเอง

ส่วนผมเลือก NGV  เพราะบ้านอยู่ปริมณฑล ปั๊มมีค่อนข้างเยอะครับ ค่าติดตั้งสูงไปหน่อยเท่านั้นเอง ส่วนใหญ่ผมใช้รถขับในกทม. และปริมณฑล ไปตจว.บ้าง แต่ถ้า NGV ที่ตจว. มีมากขึ้นทุกหย่อมหญ้าเหมือน LPG ก็จะดีครับ

พี่เขาช่วยชาติ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Prathan_p
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009, 17:35:08 »

ตอนนี้รถผมใช้มา 5 ปีแล้วรู้สึกว่าช่วงล่างแข็งขึ้น และยางขอบประตูจะเสื่อมเวลาปิดประตูเสียงจะดังแล้วเวลาขับจะมีเสียงลมเข้ามาในห้องโดยสาร ถ้าผมจะไปอัดน้ำมันโช๊คกับเปลี่ยนยางขอบประตูใหม่ จะเข้าศูนย์หรือซ่อมทั่วไปดีครับ แล้วราคาเท่าไร แตกต่างกันมากใหม ใครเคยมีประสบการณ์ ช่วยบอกหน่อยครับ ขยิบตา
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: NGV กับ LPG อย่างไหนดีกว่ากัน เปรียบเทียบระหว่างราคา,กำลังรถ,ค่าดูแล,ความปลอดภัย