ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
15 พฤษภาคม 2024, 18:08:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: อยากถามพี่ๆน้องๆดูว่าเติมน้ำมันไรดีสุด และประหยัดสุดค่ะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามพี่ๆน้องๆดูว่าเติมน้ำมันไรดีสุด และประหยัดสุดค่ะ  (อ่าน 1680 ครั้ง)
modern100
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 24 เมษายน 2010, 12:47:34 »

อยากถามพี่ๆน้องๆดูว่าเติมน้ำมันไรดีสุด และประหยัดสุดค่ะ ซิวิค2010 นะคะ เอาทั้งการถนอมเครื่องยนต์ และการประหยัดเงิน ด้วย แนะนำหน่อยนะคะ วิ่งความเร็วเท่าไหร่ด้วยนะคะ
6162002
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 05:47:54 »

ถ้าเอาเฉพาะน้ำมัน ไม่พูดถึงแก๊ส ก็ E85 แหละครับ
ส่วนเรื่องดีนั้น ก็ต้องถามก่อนว่าดีในแง่ไหน ด้านอัตราเร่งอาจจะต่ำลงบ้างเนื่องจากกลไกทางเคมีของมัน ส่วนเรื่องถนอมเครื่องยนต์ เขาก็ออกแบบมาให้ใช้ได้เป็นมาตรฐานแล้วครับ มันจะพังเร็วหรือพังช้า ขึ้นอยู่กับคนใช้เป็นหลักแล้ว ความเร็ว ถ้าเอาประหยัดสุดๆก็คงต้องขับราวๆ60 แต่ก็คงไม่มีใครขับจริงไหมครับ เพราะงั้นก็เอาธรรมดาละกัน แบบว่าไม่ต้องกระทืบคันเร่ง หรือเบรกบ่อยๆก็พอ
who.why
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2010, 18:21:10 »

ไม่ได้กวนน่ะครับ
ถ้าถามว่าน้ำมันอะไรดีสุด เท่าที่พอหาซื้อได้ (เห็นเพื่อนมันไปซื้อมาใส่มอเตอร์ไซค์ รถแข่งมันเป็นประจำ) ออกเทน 130 รองลงมาคงเป็น ออกเทน 100 ครับ
แต่ถ้าถามว่าตามปั๊มทั่วไป และเป็นรถรุ่นใหม่ๆๆ แนะนำ เบนซิน 91 ครับ ส่วนโซฮอร์ ถ้าเลี่ยงได้ อย่าเติมเลยครับ ดีถูกมีในโลก แต่ไม่ค่อยมีในเมืองไทยไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2010, 18:24:27 โดย who.why » บันทึกการเข้า
ble
ศิษย์น้อง
**

เป้าหมายมีไว้พุ่งชนนน...

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2010, 18:51:53 »

อยากถามพี่ๆน้องๆดูว่าเติมน้ำมันไรดีสุด และประหยัดสุดค่ะ ซิวิค2010 นะคะ เอาทั้งการถนอมเครื่องยนต์ และการประหยัดเงิน ด้วย แนะนำหน่อยนะคะ วิ่งความเร็วเท่าไหร่ด้วยนะคะ
ตามคู่มือรุ่นนี้ใช้ E20 ได้ใช่มั้ยครับ ถ้าใช้ได้ก็ใช้ E20 ก็ได้ครับ แต่อัตราสิ้นเปลืองมันจะมากกว่า โซฮอร์ และเบนซิน นะครับ แต่เมื่อคิดเป็น บาท/กม. แล้ว E20 ก็ยังถูกว่าอยู่ดีครับ
เรื่องการเผาไหม้ พวกแอลกอฮอล์เผาไหม้ได้สะอาดกว่า เบนซินนะครับ แต่มันจะระเหยได้เร็วกว่าเบนซิน ไม่เหมาะกับรถที่ไม่ค่อยได้ใช้
การถนอมเครื่อง อันนี้ไม่รู้ครับ มันขึ้นอยู่กับสารเติมแต่งของแต่ละยี่ห้อด้วย

อยากถนอมเครื่องและประหยัด ปรับการขับของตัวเองเห็นผลเยอะสุดครับ
1. อย่าเหยียบคันเร่งแบบรวดเร็ว และอย่าเกิน 1 ใน 3 โดยไม่จำเป็น
2. ขับ 60 กม./ชม. ประหยัดสุด แต่ต้องดูความเหมาะสมด้วยครับ ยิ่งเร็วก็ยิ่งเปลือง และสึกหรอ
3. เบรคให้น้อยที่สุด คือเบรคเท่าที่จำเป็น เห็นไฟแดงก็ปล่อยไหลเลยครับ ไม่ต้องเร่งแล้วไปเบรคใกล้ๆ เห็นคนขับเกียร์ออโต้บางคน ชอบเร่งแล้วก็เบรคๆ ไปตลอดทาง อย่างนี้เปลืองแน่ๆ ครับ

4490
ศิษย์พี่

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010, 08:22:33 »

แก๊สโซฮอ95 ประหยัดสุดแล้ว วิ่งก็ลื่นดีหาเต็มง่าย แต่ในใจอยากใช้เบนซินธรรมดา แต่.... เศร้า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: อยากถามพี่ๆน้องๆดูว่าเติมน้ำมันไรดีสุด และประหยัดสุดค่ะ