ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
18 พฤษภาคม 2024, 09:33:44
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ประกันภัยบุคคลที่ 3 (พ.ร.บ.) จำเป็นหรือไม่ หากซื้อประกันชั้น 1 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ประกันภัยบุคคลที่ 3 (พ.ร.บ.) จำเป็นหรือไม่ หากซื้อประกันชั้น 1  (อ่าน 5850 ครั้ง)
bthongsai
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 20 มกราคม 2010, 14:56:44 »

เคยได้ยินเรื่องนี้มานานแล้ว ว่าหากรถเราซื้อประกันชั้น 1 ซึ่งครอบคลุมทุกอย่างอยู่แล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องซื้อ พรบ.อีก และพอดีไปได้เอกสารเกี่ยวกับกฏหมายฉบับนี้มา จึงนำมาให้แต่ละท่านดูว่าผมเข้าใจถูกหรือไม่

หรือว่าเป็นคนละเรื่องกันครับ

* CAR3rdINSUR.JPG (60.97 KB, 585x667 - ดู 1732 ครั้ง.)
smartonline
Gold Member
เจ้าสำนัก

WLC No.536

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 มกราคม 2010, 14:59:00 »

เพื่อนๆใครที่มีความรู้ ออกมาบอกรายละเอียดหน่อยคับ
เพื่อเป็นประโยชน์กับชาว Civic ทุกคน
 ฮืม ยิ้ม
arm_united
ไม่หล่อ แต่อร่อย
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

CiviC CluB No. 101

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 มกราคม 2010, 15:19:46 »

เคยได้ยินเรื่องนี้มานานแล้ว ว่าหากรถเราซื้อประกันชั้น 1 ซึ่งครอบคลุมทุกอย่างอยู่แล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องซื้อ พรบ.อีก และพอดีไปได้เอกสารเกี่ยวกับกฏหมายฉบับนี้มา จึงนำมาให้แต่ละท่านดูว่าผมเข้าใจถูกหรือไม่

หรือว่าเป็นคนละเรื่องกันครับ

เป็นกฎหมายกำหนดนี่นา ถ้ไม่มีต่อทะเบียนไม่ได้

แต่มันไม่มีให้ติดหน้ารถแล้วนะ บังคับทำอะ  :'(

<a href="http://www.swfcabin.com/swf-files/1326984218.swf" target="_blank">http://www.swfcabin.com/swf-files/1326984218.swf</a>

.....Always United.....
"Don't live with the one you can live with but live with the one you can't live without...."

98BonanZa89
Gold Member
เจ้าสำนัก

@.จะก้าวต่อไป หรือควรหยุดมันไว้แค่นี้.@

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 มกราคม 2010, 15:39:03 »

เป็นกฎหมายกำหนดนี่นา ถ้ไม่มีต่อทะเบียนไม่ได้

แต่มันไม่มีให้ติดหน้ารถแล้วนะ บังคับทำอะ  :'(

ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบ......

Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010, 22:31:11 »

แล้ว ประกัน ชั้น2กับ3 อ่ะ ของผมตอนนี้มีทั้ง พรบ กับประกัน ชั้น2 เลยอ่ะ  ตกใจ ตกใจ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
thetik
ศิษย์พี่

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2010, 11:22:33 »

ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
yoshiki14
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010, 00:49:55 »

มึนๆๆๆ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
lamduan
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010, 10:02:38 »

ถ้าทำประกันประเภท1 แล้ว ไม่จำเป็นต้องทำ พ.ร.บ.เพิ่มค่ะ  สามารถต่อภาษีที่ขนส่งได้เลย 
สำหรับสติ๊กเกอร์ พ.ร.บ. นั้น ถูกยกเลิกมาประมาณ 2 ปีแล้ว  เหตุผลเพราะว่ากรมการประกันภัย(สมัยนั้น) หรือ สนง.คณะกรรมการกำกับและส่งเสริมการประกอบธุรกิจประกันภัย (สมัยนี้)  ต้องการลดต้นทุนและลดการใช้ทรัพยากร (กระดาษ) โดยร่วมมือกับกรมการขนส่ง  ให้รถที่ต่อภาษีต้องแสดงหลักฐานการทำ พ.ร.บ. ก่อนจึงจะต่อภาษีรถให้  ดังนั้นรถที่มีการต่อภาษีมาแล้ว ย่อมหมายความว่ารถคันนี้ได้ทำ พ.ร.บ.คุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถเป็นที่เรียบร้อยแล้วนั่นเอง
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010, 20:43:09 »

ถ้าทำประกันประเภท1 แล้ว ไม่จำเป็นต้องทำ พ.ร.บ.เพิ่มค่ะ  สามารถต่อภาษีที่ขนส่งได้เลย 
สำหรับสติ๊กเกอร์ พ.ร.บ. นั้น ถูกยกเลิกมาประมาณ 2 ปีแล้ว  เหตุผลเพราะว่ากรมการประกันภัย(สมัยนั้น) หรือ สนง.คณะกรรมการกำกับและส่งเสริมการประกอบธุรกิจประกันภัย (สมัยนี้)  ต้องการลดต้นทุนและลดการใช้ทรัพยากร (กระดาษ) โดยร่วมมือกับกรมการขนส่ง  ให้รถที่ต่อภาษีต้องแสดงหลักฐานการทำ พ.ร.บ. ก่อนจึงจะต่อภาษีรถให้  ดังนั้นรถที่มีการต่อภาษีมาแล้ว ย่อมหมายความว่ารถคันนี้ได้ทำ พ.ร.บ.คุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถเป็นที่เรียบร้อยแล้วนั่นเอง
งั้นถ้าประกันประเภท2-3 ก็ต้องทำประกันเพิ่มใช่ไม๊ครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
lamduan
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2010, 15:43:31 »

รบกวนดูที่เงื่อนไขกรมธรรม์ประเภท 2,3 ว่าคุ้มครองความสูญเสียต่อชีวิต ร่างกายหรือไม่  (ตอนนี้ประกันภาคสมัครใจ ประเภทต่างๆ เยอะแยะมากมาย  มีทั้ง 2+ ,3+ เล่นเอางงไปเหมือนกัน)   เอาเป็นว่าถ้าในเงื่อนไขในกรมธรรม์สามารถเบิกค่ารักษาพยาบาล ,ค่าทุพลภาพถาวร,สูญเสียอวัยวะ  และค่าปลงศพกรณีสูญเสียชีวิต ก็ไม่ต้องซื้อ พ.ร.บ. เพิ่ม  เพียงแต่ว่าจะต้องนำหน้าตารางกรมธรรม์ไปแสดงให้ขนส่งดูตอยต่อภาษีป้ายค่ะ
สรุป  คุ้มครองรถอย่างเดียว ไม่คุ้มครองคน ต้องซื้อ พ.ร.บ. เพิ่ม  แต่ถ้าคุ้มครองทั้งรถทั้งคน ก็ไม่ต้องซื้อ พ.ร.บ. 
งง มั๊ย อ่ะ   อายจัง
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2010, 20:58:47 »

คุ้มครองรถอย่างเดียว ไม่คุ้มครองคน ต้องซื้อ พ.ร.บ. เพิ่ม  แต่ถ้าคุ้มครองทั้งรถทั้งคน ก็ไม่ต้องซื้อ พ.ร.บ
อ่านถึงตรงนี้เข้าใจแล้วครับเดี๋ยวกลับไปอ่านในคู่มือประกันอีกที อีตอนทำก็จำไม่ได้
ขอบคุณมากครับ จุมพิต จุมพิต

pu002
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 11:06:21 »

แต่เท่าที่สอบถามมานะคะ รถที่ทำประกันชั้น 1 ต้องดูค่ะว่าเป็นประกันชั้น 1 รวม พรบ แล้วหรือเปล่า
ในเอกสารใบประกันรถจะแจ้งไว้นะคะ ถ้ารวมก็ไม่ต้องซื้อ พรบ เพิ่ม แต่ถ้าไม่ก็ต้องซื้อเพิ่มเองค่ะ เพราะถ้าไม่มีก็เสียภาษีไม่ได้นะคะ
เหตุผลที่ทำชั้น 1 บางที่ ที่ในใบกรมธรรม์ระบุว่าไม่รวม พรบ เราก็ต้องซื้อ พรบ เพิ่ม เพราะถ้าเกิดความเสียหาย ประกันก็จะเรียกค่าเสียหายจาก พรบ ก่อนอ่ะคะ
กรณีใส่ส่วนที่ พรบ ต้องรับผิดชอบ

เราเคยสอบถามกับโบรเกอร์ที่ทำ + วิริยะ ตั่งแต่ปีที่แล้วแล้วนะคะ ปีนี้ก็ถามใหม่ก็ได้คำตอบเดิม
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 13:53:23 »

แต่เท่าที่สอบถามมานะคะ รถที่ทำประกันชั้น 1 ต้องดูค่ะว่าเป็นประกันชั้น 1 รวม พรบ แล้วหรือเปล่า
ในเอกสารใบประกันรถจะแจ้งไว้นะคะ ถ้ารวมก็ไม่ต้องซื้อ พรบ เพิ่ม แต่ถ้าไม่ก็ต้องซื้อเพิ่มเองค่ะ เพราะถ้าไม่มีก็เสียภาษีไม่ได้นะคะ
เหตุผลที่ทำชั้น 1 บางที่ ที่ในใบกรมธรรม์ระบุว่าไม่รวม พรบ เราก็ต้องซื้อ พรบ เพิ่ม เพราะถ้าเกิดความเสียหาย ประกันก็จะเรียกค่าเสียหายจาก พรบ ก่อนอ่ะคะ
กรณีใส่ส่วนที่ พรบ ต้องรับผิดชอบ

เราเคยสอบถามกับโบรเกอร์ที่ทำ + วิริยะ ตั่งแต่ปีที่แล้วแล้วนะคะ ปีนี้ก็ถามใหม่ก็ได้คำตอบเดิม

[/quote

ใช่ครับของผมมันบอกในใบเลยว่าไม่รวมพรบ ก็ต้องซื้อพรบเพิ่มไป แบบนี้ง่ายดี บอกมาเลยไม่ต้องตีความเอง

peter_696969
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 00:41:07 »

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

สุขใดจะเท่า ถ้าได้มีเพื่อนใหม่วันละคนทุกวัน
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ประกันภัยบุคคลที่ 3 (พ.ร.บ.) จำเป็นหรือไม่ หากซื้อประกันชั้น 1