ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
14 พฤษภาคม 2024, 19:43:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: Honda Ek เครื่อง D16y4 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Ek เครื่อง D16y4  (อ่าน 4724 ครั้ง)
ektana
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 17 มกราคม 2015, 19:27:34 »

ผมขับรถจาก ชุมแพ ไป ขอนเเก่น  เข็มความร้อนขึ้น ถึงตัว H ก็นึกว่าเข็มเสีย ผมเหยียบ 100นะครับ      จอดซื้อ ของที่ ตึกคอม    2 ชั่วโมง จากนั้น ก็ ออกไป ประตูน้ำขอนเเก่น  เข็ม ติดตัว H  เลยครับ  ของถึงประตูน้ำขอนเเก่นเเล้ว  ได้ ยิน เสียง วาว  โขก ครับ  จากนั้น เครื่องก็ดับ   ผมก็รีบ สตาด รถ ไดร์สตาด ไม่หมุน เลยครับ ได้เข็น รถ เข้าที่จอด  ผมเปิดแอร์ด้วย เเต่ เเอร์ เย็น ปกติ นะครับ  จอดเปิดฝากระโปง ทิ้งไว้ ครึ่ง ชั่วโมง   จากนั้น ก็ เปิด หม้อน้ำ  เเล้ว เติม น้ำ   จากนั้น ก็ กลับ ชุมแพ    ระหว่าง ทาง  ความร้อน  เริ่มขึ้น เลื้อยๆ ครับ เติม น้ำอีก   ขับ อีก ขึ้น อีก เติม อีก  จอด ราว 10  ครั้งได้ครับ   ขากลับผมเหยียเเค่ 80 ครับ      ก่อนไป ขอนเเก่น 1 วัน ผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง   วาโลริน  สีฟ้า  เเละ เติมสารอะไรนี้เเละครับ ที่เหนี่ยวๆ เติมปนกับน้ำมันเครื่อง         ตอนนี้ เข้า อู่  อู่ บอกว่า ปั้มน้ำ รั่ว เเรงมาก   หม้อน้ำ พัดลม ปกติ    ตอนนี้ก็ขับ ปกติอยู่ทุกวันครับ   ผมอยากถามพี่ๆ ว่า เครื่อง เสียหายไหมครับ คือร้อนจนดับไปเลยครับ     ขอคำแนะนำด้วยครับ  ผมพึ่งหัดเล่นรถ 2 ปี ครับ     รถอายุ 20 ปีเเล้ว ครับ    ฮืม ฮืม ฮืม
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 มกราคม 2015, 20:48:48 »

ถ้าถึงกับเครื่องน็อคเลย ฝาอาจจะโก่งได้ครับ ลองเช็คดูครับ

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
ektana
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 มกราคม 2015, 23:02:29 »

ถ้าถึงกับเครื่องน็อคเลย ฝาอาจจะโก่งได้ครับ ลองเช็คดูครับ

พอมีวิธีเช็คไหมครับ ผมขับได้ มา 1 อาทิต เเล้ว ครับ 
fisherman
อาจารย์ปู่

ek 96 d 16 y 8 auto vtec phuket

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 มกราคม 2015, 08:05:41 »

เบื้องต้นลองดูน้ำมันเครื่องก่อนคับว่าเป็นสีขุ่นๆแบบมีน้ำปนรึป่าว ถ้าไม่มีก้อเบาหน่อย แต่ถ้าเป็นสีขุ่นๆก้อทำใจได้เลยคับว่าฝาโก่งแน่นอน ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

การจะมีรถซักคันไม่ใช่เรื่องยาก  แต่การจะรักษารถไว้ไม่ใช่เรื่องง่าย
ektana
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 มกราคม 2015, 08:42:46 »

เบื้องต้นลองดูน้ำมันเครื่องก่อนคับว่าเป็นสีขุ่นๆแบบมีน้ำปนรึป่าว ถ้าไม่มีก้อเบาหน่อย แต่ถ้าเป็นสีขุ่นๆก้อทำใจได้เลยคับว่าฝาโก่งแน่นอน ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

น้ำมันเครื่องสีปกติครับ    ลองเปิดฝาหม้อน้ำ เเล้ว สตาด เครื่อง ไม่มีฟองครับ   รอ 5 นาที  มีฟอง เเต่ไม่มาก ทิ่งห่าง1นาที ต่อครั้งครับ   เปิดฝาหม้อพัก  เอาสายยางไปจุ่มน้ำ  ไม่มีฟองครับ งง เลยครับ   ตกใจ ตกใจ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: Honda Ek เครื่อง D16y4