ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
22 พฤษภาคม 2024, 23:42:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ขอวิธีติดตั้งไฟส่องเลี้ยวกันชนหน้า 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีติดตั้งไฟส่องเลี้ยวกันชนหน้า  (อ่าน 6015 ครั้ง)
aukrit
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 19 ตุลาคม 2011, 16:05:12 »

ขอวิธีติดตั้งไฟส่องเลี้ยวกันชนหน้าพอดีได้มาแต่ไม่มีวิธีติดตั้งครับ ใครรู้ช่วยบอกที่
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2011, 16:49:18 »

ผมว่าคงต้องหาแบบทาบมาเจาะก่อนมั้งครับ แต่ถ้ามีแล้วเดินสายก็ตามนี้ครับ

http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=87365.0

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
aukrit
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 11:55:00 »

พอดีของผมมีชุดสายไฟมาด้วยแต่ไม่รู้ว่าปักทั้งหมดต่อกับปักไหนบ้าง
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 12:14:59 »

กล่อง เดิมๆของมันหรอ ผมไม่เคยเห็นอ่ะ หลักๆ น่าจะมีสามเส้น คือ กราว์ด   +12V  แล้วก็สายไฟเลี้ยวขั้ว+

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
aukrit
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 13:11:47 »

เป็นชุดเดิมๆเลยครับปลายสายมีปักหลายอันก็เลยไม่รู้ไปเสียบตรงไหน

* 26472491517_large.jpg (62.08 KB, 640x428 - ดู 2334 ครั้ง.)
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 14:06:26 »

เป็นชุดเดิมๆเลยครับปลายสายมีปักหลายอันก็เลยไม่รู้ไปเสียบตรงไหน
น่าจะต้องได้ตัดต่อใหม่อ่ะครับ  ผมบอกไม่ได้ว่ายังไงบ้าง รอผู้รู้ต่อไป ไม่ก็เอาไปร้านที่มีช่างไฟรถยนต์ช่วยทำให้ครับ  หาสาย ให้เจอก่อนว่าอะไรเป็นอะไร

aukrit
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2011, 14:55:13 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2011, 15:07:51 »

ทำเสร็จแล้วเอามาโชว์บ้างนะครับ อยากมีมั่งไปส่องเลี้ยว แต่ไม่มีปัญญา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

pomb cv.94
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 11:46:10 »

:   การต่อสายไฟรีเลย์ไฟส่องเลี้ยวของฮอนด้า (กล่องสีดำ)) จะติดอยู่ด้านในกันชนพร้อมชุดสายไฟ  หลักการทำงานจะใช้กระแสไฟจากไฟเลี้ยวทั้งสองข้างมาเป็นตัวสั่งงานให้ไฟติดเวลาเปิดไฟเลี้ยว  โดยมีตัวเก็บประจุอยู่ในกล่อง  ส่วนไฟ ac จะต่อวงจรเข้ากับไฟหรี่ของรถ (เวลากลางวันเปิดไฟเลี้ยวแล้วไฟส่องเลี้ยวจะไม่ติด) วิธีการต่อสายไฟที่สำคัญต้องได้ปลั๊กสีเทา 7 สาย มาด้วย แถวบน 4 สาย แยกเป็น -สายสีฟ้า/เส้นสีขาว ต่อขั้วบวกของไฟส่องเลี้ยวขวา -สายสีฟ้า/เส้นแดง จุดเทาต่อขั้วบวกของไฟส่องเลี้ยวซ้าย ทั้งนี้ต้องต่อสายขั้วลบของไฟส่องเลี้ยวทั้ง 2 ข้างด้วย -สายสีแดง/จุดเทาต่อไฟขั้วบวกจากไฟหรี่ด้านซ้ายหรือขวาก็ได้ -สายไฟสีดำ/จุดเทาที่อยู่ริมสุดต่อเข้ากับขั้วลบ(Ground)  ต่อมาแถวล่าง 3สาย -สายสีแดง/เส้นสีดำ/จุดเทา ต่อไฟ ac ขั้วบวก (อาจต่อกับสายขั้วบวกของแตรก็ได้) -สายสีเขียว/จุดเทาต่อเข้ากับสายไฟเลี้ยว(ต้องทดสอบให้เปิด-ปิดตรงกับไฟส่องเลี้ยวข้างเดียวกัน) -สายสีเขียว/เส้นสีเหลือง/จุดเทา ต่อเข้ากับสายไฟเลี้ยวอีกข้างหนึ่ง  แนะนำว่า ให้ต่อสายทดลองวงจรก่อนติดตั้ง และต้องถอดกันชนหน้าก่อนทำงานจะสะดวกมากขึ้น  ปัจจุบันกล่องรีเลย์มีทั้งยี่ห้อ stanley และ koito สำหรับปลั๊กมี 7 สายเหมือนกัน แต่สีอาจไม่ตรงกัน ยังไงให้ยึดแถวบน4 สาย/ล่าง3 สาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม 2011, 12:52:03 โดย pomb cv.94 » บันทึกการเข้า
aukrit
เข้าวงการ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 13:29:48 »

คำอธิบายชัดเจนมาก ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ขอวิธีติดตั้งไฟส่องเลี้ยวกันชนหน้า