ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
16 มิถุนายน 2024, 03:59:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: รบกวนผู้รู้อยากทราบวิธีติดตั้งไฟส่องเลี้ยวโดยไม่ใช้กล่องคับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้อยากทราบวิธีติดตั้งไฟส่องเลี้ยวโดยไม่ใช้กล่องคับ  (อ่าน 10286 ครั้ง)
k_me25
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 18 มกราคม 2011, 10:58:17 »

ผมอยากติดไฟส่องเลี้ยว แต่ไม่มีกล่องควบคุม แต่เคยอ่านเจอในกระทู้เก่าว่าใช้รีเลย์ 2 ตัวแทนได้ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยคับ รถผม EK 96 อายจัง
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 มกราคม 2011, 15:24:05 »

กระทู้เค้าบอกไม๊ครับว่าต่อรีเลยืสองตัแล้วจะเหมือนกล่องเลย
ไฟส่องเลี้ยวจะทำงานถ้าเปิดไฟเลี้ยวไฟส่องเลี้ยวด้านนั้นก็จะติดค้างไฟเลี้ยวก็กระพริบปกติ ถ้าปิดไฟเลี้ยวไฟก็จะดับ ผมยังนึกไม่ออกว่ารีเลยืสองตัวจะทำแบบนี้ได้อย่างไร

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 มกราคม 2011, 15:41:45 »

ผมอยากติดไฟส่องเลี้ยว แต่ไม่มีกล่องควบคุม แต่เคยอ่านเจอในกระทู้เก่าว่าใช้รีเลย์ 2 ตัวแทนได้ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยคับ รถผม EK 96 อายจัง

ยิ้มเท่ห์
ใช้ชุดสายไฟเลี้ยวที่อยู่ใต้พวงมาลัยเป็นตัวสั่งรีเลย์ครับ ซ้าย-ขวา(เป็นไฟตรงเวลาเราเปิดไฟเลี้ยว)
อย่าใช้สายของหลอดไฟเลี้ยวเด็ดขาดเพราะมันผ่านวงจรกระพริบมาแล้ว...
 ยิ้มเท่ห์

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 มกราคม 2011, 16:26:01 »

ยิ้มเท่ห์
ใช้ชุดสายไฟเลี้ยวที่อยู่ใต้พวงมาลัยเป็นตัวสั่งรีเลย์ครับ ซ้าย-ขวา(เป็นไฟตรงเวลาเราเปิดไฟเลี้ยว)
อย่าใช้สายของหลอดไฟเลี้ยวเด็ดขาดเพราะมันผ่านวงจรกระพริบมาแล้ว...
 ยิ้มเท่ห์
ต่อจากจุดไหนล่ะครับ ผมเห็นมีคนบอกหลายคนล่ะ(คนบอกให้ต่อไม่รู้เคยต่อจริงๆรึเปล่า) ทั้งๆสวิตใต้พวงมาลัยมันผ่านวงจรไฟกระพริบมาแล้ว แล้วต่อไปหลอดไฟเลยต่อจากตรงนั้นโดยไม่มีวงจรเพิ่มก็กระพริบตามไฟเลี้ยวไปเลย

* circuit.jpg (58.16 KB, 776x479 - ดู 2006 ครั้ง.)

* circuit 2.jpg (82.86 KB, 969x493 - ดู 1899 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม 2011, 16:29:14 โดย Regis100 » บันทึกการเข้า

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 09:49:00 »

มีอีกวิธีครับ แต่ยังไม่มีของลอง มีแต่ไอเดียร์ครับ   อายจัง
เอาสัญญาณไฟเลี้ยวนี่หละครับ เป็นไฟทริก วงจรจะมีระบบหน่วงเวลา 10 วิ หลังจาก
ไฟเลี้ยวดับไปแล้ว
             วิธีนี้ถ้าจะให้ไฟส่องเลี้ยวติด ก็ตบเลี้ยวไปทีหนึ่ง ส่องเลี้ยวก็จะสว่าง 10 วิแล้วดับ
แต่ถ้าเปิดไฟเลี้ยวค้างไว้เลย ไฟส่องเลี้ยวมันก็จะติดค้างจนกว่าจะปิดไฟเลี้ยวแล้ว 10 วิ

แต่ชั่วโมงนี้ขอหาของก่อนครับ  ได้เมื่อไหร่จัดเลย DIY แจ๋ม ๆ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

k_me25
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 09:57:08 »

ต่อจากจุดไหนล่ะครับ ผมเห็นมีคนบอกหลายคนล่ะ(คนบอกให้ต่อไม่รู้เคยต่อจริงๆรึเปล่า) ทั้งๆสวิตใต้พวงมาลัยมันผ่านวงจรไฟกระพริบมาแล้ว แล้วต่อไปหลอดไฟเลยต่อจากตรงนั้นโดยไม่มีวงจรเพิ่มก็กระพริบตามไฟเลี้ยวไปเลย
รองกับรถผมมั้ย ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 10:31:02 »

มีอีกวิธีครับ แต่ยังไม่มีของลอง มีแต่ไอเดียร์ครับ   อายจัง
เอาสัญญาณไฟเลี้ยวนี่หละครับ เป็นไฟทริก วงจรจะมีระบบหน่วงเวลา 10 วิ หลังจาก
ไฟเลี้ยวดับไปแล้ว
             วิธีนี้ถ้าจะให้ไฟส่องเลี้ยวติด ก็ตบเลี้ยวไปทีหนึ่ง ส่องเลี้ยวก็จะสว่าง 10 วิแล้วดับ
แต่ถ้าเปิดไฟเลี้ยวค้างไว้เลย ไฟส่องเลี้ยวมันก็จะติดค้างจนกว่าจะปิดไฟเลี้ยวแล้ว 10 วิ

แต่ชั่วโมงนี้ขอหาของก่อนครับ  ได้เมื่อไหร่จัดเลย DIY แจ๋ม ๆ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เมื่อวานลองหาวิธีแล้วครับ มีวงจรแล้ว หลายแบบเลย ที่ง่ายๆสุดเอา คาปาค่าเยอะๆคร่อมครับ อันนี้ยังไม่ได้ลอง เพราะลองถ้าเวิคร์แล้วไม่รู้จะไปต่อให้ใคร มีโอกาศค่อยลอง

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 10:31:56 »

รองกับรถผมมั้ย ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ผมอยู่เชียงใหม่อ่ะ

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 10:36:35 »

หน้าตากล่องแบบนี้ป่าว  อายจัง

* 26472491517_large.jpg (62.08 KB, 640x428 - ดู 1901 ครั้ง.)

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 10:38:57 »

หน้าตากล่องแบบนี้ป่าว  อายจัง
จากวงจรที่ผมมีถ้าทำก็น่าจะเล็กประมาณนี้ ยิ้มกว้างๆ รอได้จังหวะจะลองทำดู แต่คงเริ่มจากใช้ตัวเก็บประจุเอาง่ายดี

k_me25
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 11:16:23 »

ผมอยู่เชียงใหม่อ่ะ
อายจังถ้าเป็นสัก 5 ปีก่อนคงได้เพราะผมเคยเรียนที่เชียงใหม่
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 11:28:35 »

อายจังถ้าเป็นสัก 5 ปีก่อนคงได้เพราะผมเคยเรียนที่เชียงใหม่
ใครอยากทำบอก เดี๋ยวว่างๆจะลองให้ ไม่อยากลองแล้วไม่มีคนเอาไปใช้

k_me25
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 11:48:58 »

ใครอยากทำบอก เดี๋ยวว่างๆจะลองให้ ไม่อยากลองแล้วไม่มีคนเอาไปใช้
อยากทำอยู่คับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 11:59:16 »

อยากทำอยู่คับ
โอเคเดือนหน้าเดี๋ยวเอามาลงเดือนนี้ไม่มีเวลาลองเลย

k_me25
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 13:08:50 »

โอเคเดือนหน้าเดี๋ยวเอามาลงเดือนนี้ไม่มีเวลาลองเลย
ขอบคุณคับ จุมพิต
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #15 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 13:15:20 »

ขอบคุณคับ จุมพิต
อุปกรณ์ที่ซ้อรอได้เลย ก็ สายไฟ เส้นเล็กเส้นใหญ่ รีเลย์ บ๊อส สองตัว
ส่วนที่เหลือของเวลาทดลองก่อน

desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #16 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 14:01:48 »

ยิ้มกว้างๆ
โอเค...ครับ ไปคิดค้นวิธีที่ง่ายๆ(ภูธรฯ)เลย
คำสั่งให้รีเลย์ทำงานใช้จากสายไฟเลี้ยวแต่ละข้างเลย
ติดตั้งตัวรีเลย์ไว้ใกล้ๆกับไฟส่องเลี้ยวได้เลย....
ใช้สายไฟเส้นที่เป็น(+)จ่ายผ่าน ไดโอด 1 ตัวไปเข้าคอยล์รีเลย์(85)
อีกด้าน(86)ไปลงตัวถังรถได้เลย แต่ทำการหน่วงเวลาโดยการใช้
คาปาซิเตอร์(cap)แบบมีขั้วค่าที่เหมาะสมคือ 16 v/4700 uf
ต่อคร่อมที่คอยล์รีเลย์(ตรงขั้วด้วย) ขั้ว+ของ(cap)ต่อที่(85).....ขั้ว-ของ(cap)
ต่อที่(86) เพื่อเป็นการหน่วงเวลาไม่ให้รีเลย์ต่อ-ตัด ตามจังหวะไฟกระพริบ(คงเข้าใจนะครับ)
ส่วนไดโอดใส่เพื่อไม่ให้ไฟย้อนไปที่กล่องไฟเลี้ยวของตัวรถ เพราะจะมีผลกับค่าเวลาการกระพริบ
ส่วนไฟที่จ่ายให้ไฟส่องเลี้ยวก็เอาจากฟิวส์ที่ไหนก็ได้ แต่ถ้าจะให้เป็นมืออาชีพต้องเอาหลังจากเปิด IG Swith…จะดีกว่าเพราะจะได้ไม่ติดทุกเวลาที่เปิดประตู(ถ้ารถติดกันขโมยมา)ให้ติดเฉพาะตอนขับและจะเลี้ยวเท่านั้น...
เดินสายไฟที่จะใช้ส่องเลี้ยวเข้าที่ขั้ว(87)ของรีเลย์ ส่วนขั้ว(30)ของรีเลย์ก็ไปยังหลอดไฟสั่งเลี้ยวได้เลย.......อีกขั้วของหลอด ก็ลงตัวถังรถได้เลย......ครับผม...
****อุปกรณ์ก็มี รีเลย์ 1 ตัว  คาปาซิเตอร์ 1 ตัว ไดโอด 1 ตัว +(สายไฟตามความเหมาะสม)
วงจรว่าจะลงด้วยแต่กล้องจากมือถือ ไม่ชัดเจนครับ.......รอสักหน่อย
หมายเหตุ....
**ความจริงแล้วการต่อ ต้องทำให้เป็น อินเตอร์ล๊อครีเลย์ตามการเปิด-ปิดไฟเลี้ยว
แต่มันจะยุ่งยากมากถ้า เคยผ่านงานด้านระบบคอนโทรลไฟฟ้ามา จะเข้าใจ....**
 ยิ้มกว้างๆ

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #17 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 14:13:06 »

ยิ้มกว้างๆ
โอเค...ครับ ไปคิดค้นวิธีที่ง่ายๆ(ภูธรฯ)เลย
คำสั่งให้รีเลย์ทำงานใช้จากสายไฟเลี้ยวแต่ละข้างเลย
ติดตั้งตัวรีเลย์ไว้ใกล้ๆกับไฟส่องเลี้ยวได้เลย....
ใช้สายไฟเส้นที่เป็น(+)จ่ายผ่าน ไดโอด 1 ตัวไปเข้าคอยล์รีเลย์(85)
อีกด้าน(86)ไปลงตัวถังรถได้เลย แต่ทำการหน่วงเวลาโดยการใช้
คาปาซิเตอร์(cap)แบบมีขั้วค่าที่เหมาะสมคือ 16 v/4700 uf
ต่อคร่อมที่คอยล์รีเลย์(ตรงขั้วด้วย) ขั้ว+ของ(cap)ต่อที่(85).....ขั้ว-ของ(cap)
ต่อที่(86) เพื่อเป็นการหน่วงเวลาไม่ให้รีเลย์ต่อ-ตัด ตามจังหวะไฟกระพริบ(คงเข้าใจนะครับ)
ส่วนไดโอดใส่เพื่อไม่ให้ไฟย้อนไปที่กล่องไฟเลี้ยวของตัวรถ เพราะจะมีผลกับค่าเวลาการกระพริบ
ส่วนไฟที่จ่ายให้ไฟส่องเลี้ยวก็เอาจากฟิวส์ที่ไหนก็ได้ แต่ถ้าจะให้เป็นมืออาชีพต้องเอาหลังจากเปิด IG Swith…จะดีกว่าเพราะจะได้ไม่ติดทุกเวลาที่เปิดประตู(ถ้ารถติดกันขโมยมา)ให้ติดเฉพาะตอนขับและจะเลี้ยวเท่านั้น...
เดินสายไฟที่จะใช้ส่องเลี้ยวเข้าที่ขั้ว(87)ของรีเลย์ ส่วนขั้ว(30)ของรีเลย์ก็ไปยังหลอดไฟสั่งเลี้ยวได้เลย.......อีกขั้วของหลอด ก็ลงตัวถังรถได้เลย......ครับผม...
****อุปกรณ์ก็มี รีเลย์ 1 ตัว  คาปาซิเตอร์ 1 ตัว ไดโอด 1 ตัว +(สายไฟตามความเหมาะสม)
วงจรว่าจะลงด้วยแต่กล้องจากมือถือ ไม่ชัดเจนครับ.......รอสักหน่อย
หมายเหตุ....
**ความจริงแล้วการต่อ ต้องทำให้เป็น อินเตอร์ล๊อครีเลย์ตามการเปิด-ปิดไฟเลี้ยว
แต่มันจะยุ่งยากมากถ้า เคยผ่านงานด้านระบบคอนโทรลไฟฟ้ามา จะเข้าใจ....**
 ยิ้มกว้างๆ

ออืมใช้4700 หรอ เดี๋ยวไปลองดู ว่าแต่ เดี๋ยวผมวาดวงจรให้ดูไปก่อนล่ะกัน

desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #18 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 14:15:53 »

ยิ้มเท่ห์
ครับ....ลองดู
เพราะผมทำแล้ว...เวิร์คด้วย...
 ยิ้มเท่ห์

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #19 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 14:29:03 »

ยิ้มเท่ห์
ครับ....ลองดู
เพราะผมทำแล้ว...เวิร์คด้วย...
 ยิ้มเท่ห์
4700 นะครับ เดี๋ยว ผมวาดวงจรลงให้ ไปกินข้าวก่อน ตอนนี้เขียนลง ใว้บอร์ดล่ะ เดี๋ยวค่อยเขียนในคอม

desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #20 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 14:35:28 »

ยิ้มเท่ห์
คร๊าบ...
แล้วจะพยายามถ่ายรูปให้ชัดๆมาลองเปรียบเทียบกันดู ครับ
 ยิ้มเท่ห์

desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #21 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 15:37:56 »

ยิ้มเท่ห์
เหมือนกันครับ (แต่ผมเขียนส่วนเดียว)
 ยิ้มเท่ห์

* ภาพ024.jpg (30.82 KB, 375x500 - ดู 1602 ครั้ง.)

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #22 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 15:45:40 »

ยิ้มเท่ห์
เหมือนกันครับ (แต่ผมเขียนส่วนเดียว)
 ยิ้มเท่ห์
ทำไมผมเขียนดูย๊ากยากวะเนี่ย อายจัง อายจัง อายจัง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #23 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 15:48:59 »

ทำไมผมเขียนดูย๊ากยากวะเนี่ย อายจัง อายจัง อายจัง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์
นั่นสิครับ...
แต่ท่านเขียนทุกส่วนมันเลยดูเหมือนยาก
แต่ความจริง มันละเอียดมาก
 ยิ้มเท่ห์

ek_1168
Gold Member
อาจารย์ปู่

Standard Japan

« ตอบ #24 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 15:58:21 »

ไม่รู้เรื่องเลยครับ  ตกใจ

ek 98'  Special  Edition  Style  Honda  Access  Japan
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #25 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 16:00:29 »

ไม่รู้เรื่องเลยครับ  ตกใจ
แหม๋ๆ ตาคนนี้ไม่รู้ใครจะรู้เนี่ย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

PeeWAR
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #26 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 21:48:23 »

ของผมใช้มาตั้งแต่ปี 2008 ครับ...เล่นหักดิบเลยครับ...คือใช้ limit switch แปะไว้ด้านบนและล่างของสวิทซ์ยกเลี้ยวเลย...จากนั้นก็เอาไฟจากตรงนี้แหละครับไปเลี้ยงรเลย์อีกทีนึงให้มันส่งไปยัง ไฟส่องหมานี่แหละครับ...ตอนทำดันไม่ได้เขียนวงจนสะด้วย กรรมเลย...แต่คิดว่ากูรูท่านอื่นก็น่าจะพอเข้าใจต่อจากนี้แล้วล่ะครับ...
ตอนนั้นหากล่องอยู่เป็นเดือนก็ไร้ซึ่งวี่แวว...หักดิบเลย...ก็ใช้ได้จนทุกวันนี้ครับ...

หมายเหตุ...ไฟที่จะเอามาผ่าน limit switch ต้องหาไฟที่มาจากตอนที่เราเปิดไฟหรี่แล้วเท่านั้นนะครับ ไม่งั้นกลางวันเราเปิดไฟเลี้ยวมันก็จะติดด้วย..มันจะแหม่งๆเอา..
                  limit switch อันเล็กๆซื้อจากเซียร์รังสิต คู่นึงไม่น่าเกิน 50 บาทครับ...

คนอื่นช่วยเรา...เราจะจำไว้ชั่วชีวิต
เราช่วยคนอื่น...จงอย่าจำใส่ใจ...
desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #27 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 22:28:55 »

ยิ้มกว้างๆ
ครับ...แน่นอน อีก1 วิธี
เพราะคอพวงฯ จะแผ่นพลาสติกกลมๆ มีร่องติดตั้ง ลิมิตฯไว้ที่ใกล้ๆสวิทช์ ไฟเลี้ยว พอเลี้ยวรถมันก็จะเตะตัวลิมิตฯ เอง พอคืนพวงฯมาตรงๆมันก็จะไม่เตะตัวลิมิตฯ(ก็ง่ายดีครับ)
บางทีก็ ติดตั้งตรงใกล้ๆขาโยกสวิทช์ไฟเลี้ยวเลยก็ง่ายกว่า(เพราะใช้ขาโยกเป็นตัวเตะ ลิมิตฯ)...
เอาวิธีนี้ไปใช้ น่าจะง่ายกว่า และเข้าใจง่ายด้วยครับ...
 ยิ้มเท่ห์

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #28 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 23:06:13 »

ของผมใช้มาตั้งแต่ปี 2008 ครับ...เล่นหักดิบเลยครับ...คือใช้ limit switch แปะไว้ด้านบนและล่างของสวิทซ์ยกเลี้ยวเลย...จากนั้นก็เอาไฟจากตรงนี้แหละครับไปเลี้ยงรเลย์อีกทีนึงให้มันส่งไปยัง ไฟส่องหมานี่แหละครับ...ตอนทำดันไม่ได้เขียนวงจนสะด้วย กรรมเลย...แต่คิดว่ากูรูท่านอื่นก็น่าจะพอเข้าใจต่อจากนี้แล้วล่ะครับ...
ตอนนั้นหากล่องอยู่เป็นเดือนก็ไร้ซึ่งวี่แวว...หักดิบเลย...ก็ใช้ได้จนทุกวันนี้ครับ...

หมายเหตุ...ไฟที่จะเอามาผ่าน limit switch ต้องหาไฟที่มาจากตอนที่เราเปิดไฟหรี่แล้วเท่านั้นนะครับ ไม่งั้นกลางวันเราเปิดไฟเลี้ยวมันก็จะติดด้วย..มันจะแหม่งๆเอา..
                  limit switch อันเล็กๆซื้อจากเซียร์รังสิต คู่นึงไม่น่าเกิน 50 บาทครับ...
ผมว่ามันยากอ่ะวิธีนี้ แกะคอแล้วยังต้องติดสวิทอีก กลัวทำไม่เนียน ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

PeeWAR
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #29 เมื่อ: 26 มกราคม 2011, 06:23:17 »

ยิ้มกว้างๆ
ครับ...แน่นอน อีก1 วิธี
เพราะคอพวงฯ จะแผ่นพลาสติกกลมๆ มีร่องติดตั้ง ลิมิตฯไว้ที่ใกล้ๆสวิทช์ ไฟเลี้ยว พอเลี้ยวรถมันก็จะเตะตัวลิมิตฯ เอง พอคืนพวงฯมาตรงๆมันก็จะไม่เตะตัวลิมิตฯ(ก็ง่ายดีครับ)
บางทีก็ ติดตั้งตรงใกล้ๆขาโยกสวิทช์ไฟเลี้ยวเลยก็ง่ายกว่า(เพราะใช้ขาโยกเป็นตัวเตะ ลิมิตฯ)...
เอาวิธีนี้ไปใช้ น่าจะง่ายกว่า และเข้าใจง่ายด้วยครับ...
 ยิ้มเท่ห์

ถูกต้องแล้วครับ...limit switch ผมแกะกาวไว้ที่คอพวงครับ คือเมื่อไหร่ก็ตามที่เรายกเลี้ยวไม่ว่าจะซ้ายหรือขวา มันก็จะไปแตะ L/S ตัวนี้ทันทีครับ...เท่าที่ดูแล้วผมว่ามันง่ายๆมากๆครับ ช่างที่อู่ไฟก็น่าจะเข้าใจครับ เดี๋ยวถ้าผมเจอรูปเก่าๆที่เก็บไว้จะแนบให้ดูครับ... จุมพิต

คนอื่นช่วยเรา...เราจะจำไว้ชั่วชีวิต
เราช่วยคนอื่น...จงอย่าจำใส่ใจ...
PeeWAR
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #30 เมื่อ: 29 มกราคม 2011, 06:58:51 »

ผมว่ามันยากอ่ะวิธีนี้ แกะคอแล้วยังต้องติดสวิทอีก กลัวทำไม่เนียน ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ถ้าจะโมฯดวยการใช้วงจร...วงจรพวกนี้ก็ต้องซุกไว้ในเก๊ะเหมือนกันครับ...เอาไปไว้ในห้องเครื่องร้อนมากไป อุปกรณ์อเลคฯเสียเร็วอีก...
ของผมขนาดรีเลย์สปอร์ตไลท์หน้ากับรีเลย์ไฟส่องหมา ผมยังเอามาไว้ใต้เก๊ะใต้พวงมาลัยเลย....
ปล. ถอดประกับคอพวงมาลัยไม่ยากเลยครับ...มีน๊อตยึดใต้ประกบคอล่างอย่างเดียว ส่วนด้านบนมันล๊อคไว้ด้วยกิฟ..แต่ตอนแงะตอ้งระวังกิฟหักนิดนึง ไม่งั้นตอนประกอบแล้วมันจะไม่แนบเหมือนเดิมน่ะครับ...

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: รบกวนผู้รู้อยากทราบวิธีติดตั้งไฟส่องเลี้ยวโดยไม่ใช้กล่องคับ