ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
16 พฤษภาคม 2024, 05:45:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: วางงเครื่องใหม่ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วางงเครื่องใหม่  (อ่าน 4694 ครั้ง)
Modtanoy naka
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 10:27:56 »

ฮอนด้าซีวิคตาโต ปี96 จะวางเครื่องใหม่ ใช้เครื่องรุ่นไหนได้บ้าง โดยที่ไม่ต้องเซ็ทอะไรใหม่
แล้วเป็นเครื่องตรงรุ่น ราคาจะอยู่ที่เท่าไหร่
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 10:52:11 »

ฮอนด้าซีวิคตาโต ปี96 จะวางเครื่องใหม่ ใช้เครื่องรุ่นไหนได้บ้าง โดยที่ไม่ต้องเซ็ทอะไรใหม่
แล้วเป็นเครื่องตรงรุ่น ราคาจะอยู่ที่เท่าไหร่

อันนี้ได้เยอะมากครับ D15 D16  B16 B20  K20

อันนี้ยังไงก็ต้องเซ็ตครับ จะมากจะน้อย สายไฟเส้นสองเส้น  หรือเดินใหม่เปลี่ยนกล่อง เปลี่ยนแท่นเครื่อง โอยเยอะ ทำมากก็สมบูรณ์มาก อันนี้ต้องดูด้วยว่าเครื่องตัวไหน เครื่องรหัสเดียวกันคนล่ะปี ก็อาจจะวางไม่เหมือนกัน  ลังเล ลังเล

เครืองตรงรุ่น เด่ะๆไม่มีครับ(D16Y8)  ใกล้สุดๆ ก็D16A ราคาไม่แน่ใจน่าจะสามสี่หมื่น  ลังเล ลังเล ลังเล  

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 11:27:29 »

ถ้าจะวางเครืีองตาโตรุ่นสุดท้ายก่อนจะเป็น dienm sion หรือไม่ก็วางเครื่อง dimension ไปเลยจะได้มั้ยค่ะ
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 11:39:01 »

แล้วเครื่องรุ่นไหนที่น่าจะเหมาะหรือเข้ากันได้กับตาโตบ้างค่ะ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 11:51:31 »

ถ้าจะวางเครืีองตาโตรุ่นสุดท้ายก่อนจะเป็น dienm sion หรือไม่ก็วางเครื่อง dimension ไปเลยจะได้มั้ยค่ะ
คืองี้นะครับ เครื่องปกติเราก็ซื้อเครื่องมาจากเชียงกงใช่ไม๊ครับ แล้วเชียงกงก็ซื้อมาส่วนมากก็ญี่ปุ่น แต่เครื่องรุ่นเรา ตาโตบ้านเราเนี่ย มันไม่มีขายในญี่ปุ่น(D16Y8) เครื่องเชียงกงสภาพดีๆก็จะไม่ใช้เครื่องตรงรุ่นเราเด่ะๆ  ครับ การวางก็อาจจะต้องมีการแก้อะไรบ้างนิดหน่อย แต่ก็ไม่ยากมากมาย ถ้าทำเป็น

ส่วนเครื่องไดเมนชั่น ผมยังไม่เคยเห็นใครเอามาวางในEKเลยอ่ะ  อายจัง อายจัง

แล้วเครื่องรุ่นไหนที่น่าจะเหมาะหรือเข้ากันได้กับตาโตบ้างค่ะ
เหมาะสม ก็ D16A D15ก็ได้  B20 ก็ได้(แต่อันนี้เครื่องขนาดใหญ่ขึ้นครับ)   

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 11:54:59 »

อ้อ ตอนนี้เครื่องเดิมมันมีปัญหาอะไรถึงจะวางใหม่ครับ  อายจัง อายจัง

chatchhc
เจ้าสำนัก

ทำงานเพึ่อลูกสองคนนี้

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 14:45:55 »

กูรูผู้คร่ำวอดการเปลี่ยนเครื่องตัวจริง    และ จริงใจ  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
เข้าวงการ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 16:24:35 »

เครื่องเดิมมันก็ดีอยู๋หรอก ไม่มีปัญหาอะไร แต่ฝาสูบมันโก่ง ตอนเอาถอดเอาไปปาดก็เพิ่งรู้ว่ามันเคยปาดมาแล้ว
จากการศึกษา หรือพูดคุยกะช่างหลายคน ๆ เค้าว่ากันว่ามันไม่จบแน่ ๆ เพราะมันปาดฝาสูบมาแล้วถึง 2 ครั้ง
ซ่อมไปก็เท่านั้น ก็เลยคิดว่าถ้าว่างเครื่องใหม่มันจะจบ และสบายใจกว่าค่ะ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 16:31:14 »

เครื่องเดิมมันก็ดีอยู๋หรอก ไม่มีปัญหาอะไร แต่ฝาสูบมันโก่ง ตอนเอาถอดเอาไปปาดก็เพิ่งรู้ว่ามันเคยปาดมาแล้ว
จากการศึกษา หรือพูดคุยกะช่างหลายคน ๆ เค้าว่ากันว่ามันไม่จบแน่ ๆ เพราะมันปาดฝาสูบมาแล้วถึง 2 ครั้ง
ซ่อมไปก็เท่านั้น ก็เลยคิดว่าถ้าว่างเครื่องใหม่มันจะจบ และสบายใจกว่าค่ะ
อ้อครับก็มีอยู่สองทางเลือก คือเปลี่ยนแต่ฝา และเปลี่ยนทั้งเครื่อง
ตัวเครื่องก็บอกไปแล้วครับ ลองไปเดินดูเชียงกงดู  หรือไม่ก็ถามคนขายในห้องซื้อขายก็ได้ครับ เลือกเครื่องให้ได้ก่อน แล้วค่อยมาว่ากันว่าต้องเปลี่ยนอะไรบ้างแล้วหาคนวางดีๆ

งบซักเท่าไหร่ ครับ

เข้าวงการ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 16:48:05 »

คิดว่าน่าจะวางเครื่องใหม่ค่ะ จะได้จบ ๆ ไป งบก็ประมาณ 30000 เห่อ ๆๆ พอดีงบน้อยน่ะคะ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 16:55:38 »

คิดว่าน่าจะวางเครื่องใหม่ค่ะ จะได้จบ ๆ ไป งบก็ประมาณ 30000 เห่อ ๆๆ พอดีงบน้อยน่ะคะ
สามหมื่น ลองหา พวก D16A D15B น่าจะอยู่ในงบครับ อย่างอื่นใช้ของเดิมได้พวกหม้อน้ำท่อ อะไรพวกนี้    เครื่องกล่อง       เกียร์ใช้ของเดิมก็ได้    ลองคุยกับคนวางดูก่อนครับว่าค่าใช้จ่ายอะไรยังไง แต่ถ้าแนะนำนะครับ ถ้าจะวางเครื่อง เครื่องที่ได้มาควรเปลี่ยนที่เดียวไปเลยก็คือ สายพานต่างๆ วาว์ลน้ำ ปั็มน้ำ  น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ หม้อน้ำก็ดูว่าสถพโอเคไม๊ ตันไม๊  ผ่าล้างได้ถ้าเป็นหม้อเดิมๆ   แน่นอนว่าค่าใช้จ่ายจะสูงขึ้นแต่มันก็ทำมีเดียวให้จบไปเลยครับ  

ส่วนเครื่องเดิมอะไรที่ยังใช้ได้ก็เอามาลงขายไปครับ  ยิ้มเท่ห์

Posh auto
ศิษย์พี่

แค่ใหน!!!!!!! คิดดู.......

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 23:31:12 »

D16Y8  เอาพวก B16 มาลงแทนได้ใหมครับ เอาแบบว่าแปลงน้อยสุดๆ และตัวใหนเหมาะสมที่สุด B หรือ C (เกียร์ออโต้นะครับ) ขอบคุณครับ

083-4140761 หนึ่ง ชลบุรีครับผม
commentdear
เจ้าสำนัก

●Benz Metal●

« ตอบ #12 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 01:55:44 »

อยากทำเหมือนกัน แต่ยังไม่แน่ใจ กลัว งบมันบานปลาย แถมไร้ความรู้เรืองเครื่องอ่า
tg36294
เข้าวงการ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 08:36:18 »

ถ้าไม่อยากเสียงบมากมาย หาฝามาเปลี่ยนก็ได้ จบง่ายดี ไม่เสียเงินเยอะ

จุมพิต จุมพิต จุมพิต
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 09:42:40 »

D16Y8  เอาพวก B16 มาลงแทนได้ใหมครับ เอาแบบว่าแปลงน้อยสุดๆ และตัวใหนเหมาะสมที่สุด B หรือ C (เกียร์ออโต้นะครับ) ขอบคุณครับ
B16 ก็หลายหมื่นอยู่ครับ แปลงอะไรไม่มากอยู่แล้วครับ แต่อาจจะได้เปลี่ยน พวกปั้มติ๊ก หม้อน้ำ ท่อ อะไรพวกนี้ด้วย

อยากทำเหมือนกัน แต่ยังไม่แน่ใจ กลัว งบมันบานปลาย แถมไร้ความรู้เรืองเครื่องอ่า
ถ้าเราไม่รู้ก็ต้องไปหาคนที่รู้หาช่างเก่งๆดีๆ ก็จบครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

ถ้าไม่อยากเสียงบมากมาย หาฝามาเปลี่ยนก็ได้ จบง่ายดี ไม่เสียเงินเยอะ

จุมพิต จุมพิต จุมพิต
ผมก็ว่าแบบนี้นะ แต่ช่างที่ทำต้องอยากทำให้ เพราะต้องเลือกดีๆ ไม่วางยา  ยิ้มเท่ห์

เข้าวงการ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 11:47:31 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ เอาไว้ถ้ามีคำถามจะมาถามใหม่นะค่ะ
Bear
เจ้าสำนัก

« ตอบ #16 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 12:32:00 »

ถ้าอาการหนักมาก..ลองหาเครื่องตรงรุ่นที่ยกลงอ่ะครับ  D16Y4,  D16Y8  ราคาน่าจะไม่เกินสองหมื่น
บวกค่าวางอีก 3-4 พันอ่ะครับ  ลองเอาไปเป็นแนวทางนะครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #17 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 12:45:04 »

ถ้าอาการหนักมาก..ลองหาเครื่องตรงรุ่นที่ยกลงอ่ะครับ  D16Y4,  D16Y8  ราคาน่าจะไม่เกินสองหมื่น
บวกค่าวางอีก 3-4 พันอ่ะครับ  ลองเอาไปเป็นแนวทางนะครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ถ้าเจอสภาพดีๆก็ดีไป ถ้าเจอตรงกันข้าม...... อายจัง อายจัง อายจัง

junkhung
เจ้าสำนัก

« ตอบ #18 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2012, 08:30:18 »

ขอแสดงความเห็นครับ การวางเครื่องใหม่มันขึ้นอยู่กับ
                  1.ค่าเครื่องค่าวางของผู้ที่จะวางเครื่องใหม่ครับ จากของผมที่ได้ทำไว้เมื่อ ประมาณสี่ปีมาแล้ว นะครับ เครื่องเดิม16y8 at เดิมๆไม่มีปัญหาอันใดเข้าศูนย์ตลอด เปลี่ยนมาเป็น b18c at ช่างไปหาให้จากเชียงใหม่ ค่าเครื่อง 40,000 ค่าวาง 5,000 จอดอยู่อู่ เดือนครึ่ง(ค่าเครื๋อง+ค่าวางฯ)
                  2.ความต้องการของเจ้าของรถ ซึ่งของผมอยากเปลี่ยน เพราะ ชอบเครื่องตระกูลนี้ครับแต่ต้องขับในเมืองเป็นส่วนใหญ่ จึงเลือกเอารุ่นนี้ครับ
                  3. อู่ที่รับวาง แต่ละอู่จะมีความถนัดในการทำรถแต่ละรุ่นไม่เหมือนกัน ซึ่งอาจจะมีแต่ที่ผมเจอมามันไม่ใช่ครับ บางอู่ซ่อมเครื่องยนต์เก่ง งานจบ แต่วางเครื่องไม่ดี บางอู่ถนัดวางเครื่อง ทำบาลานซ์เครื่องดี รถวิ่งไม่สั่น แต่ไม่ถนัดในเรื่องระบบไฟ บางอู่อาจแค่ดูแลเปลี่ยนถ่ายฯ อย่างเดียว แต่รับงานได้(แล้วส่งต่อ ใช้ช่างที่อื่นมาทำล่วงเวลา)
                 4. งบประมาณ หลังการวางเครื่อง ผู้ที่จะเปลี่ยนเครื่องใหม่ควรเตรียมในส่วนนี้ไว้ด้วยครับ ของผมยกเครื่องเก่าลงขายให้น้องได้มา10,000 บาท (ช่างบอกร้านที่ไปซื้อเครื่องให้ราคา 4,000) ซึ่ง10,000บาท สำหรับกรณีผม มันไม่พอครับ (รวมๆกว่าจะทำให้วิ่งยาวๆต้องไปทำระบบไฟใหม่อีี 5,000 เปลี่ยน สปีดเซนเซอร์ 1,000ไม่แน่ใจ เปลี่ยน คอล์ยจานจ่าย 1,500 ค่าลากรถ เปลี่ยนยิบย่อยอีกเยอะครับ ยังไม่รวมค่าน้ำมันเครื่อง เกียร์ น้ำมันพาวเวอร์ น้ำยาแอร์ หล่อเย็น อีกหลายอย่าง ช่วงที่วางเสร็จมาใหม่ๆ ต้องจ่ายกับรายละเอียดเล็กน้อยเยอะครับ ใครไม่เจอก็ดีไป เงินสำรองตรงนี้จะได้ต่อยอดเป็นอย่างอื่นครับ
                 เขียนมาซะยาวเลยครับ รถเราเองเราใช้เอง ถึงจะไม่มีควารู้เกี่ยวกับรถเลย แต่ความรู้สึกที่ได้ขับรถก่อนวางเครื่องกับหลังวางเครื่อง เราเองย่อมรู้ดีอยู่แล้วครับ ก่อนวาง สอบถามที่อู่ ผู้รู้ให้มากครับ ทำเสร็จต้องเอาแบบใช้งานได้จริง ไม่ใช่ใช้ไปซ่อมไป เราไม่ใช่ช่างครับ เสียตรงไหน ซ่อมตรงนั้น  ตอนนี้ผมยังคิดอยู่เลยว่าเมื่อก่อนเปลี่ยนเครื่องทำไม ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา  แต่ละคนอาจเจอมาไม่เหมือนกัน ผมอ่านเจอในคลับ ที่บอก วางมาไม่จบ อาจถึงขั้นขายรถทิ้งเลยก็มี คิดให้รอบคอบก่อนที่จะวางเครื่องครับ โชค(อู่,เครื่อง)ดีครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

VTA
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: วางงเครื่องใหม่