ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
04 มิถุนายน 2024, 09:56:15
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: จะซื้อรถมือสอง แต่ไม่มีความรู้ค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถมือสอง แต่ไม่มีความรู้ค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ  (อ่าน 2070 ครั้ง)
dinnarok
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010, 14:49:55 »

พอดีว่าจะซื้อรถมือสอง  CIVIC  เตารีด 4Dr 1993 1500 ซีซี
ไม่ทราบว่าดีมั้ยค่ะ
แล้วเป็นเครื่องหัวฉีดมั้ย
ถ้าไม่เป็นเครื่องหัวฉีดจะมีผลเสียยังไง
แล้วรถรุ่นนี้ ราคามือสองอยู่ที่เท่าไรค่ะ

จะขอบพระคุณอย่างสูง

* THC_1276230592_3.jpg (68.88 KB, 389x292 - ดู 404 ครั้ง.)
Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

WLC 391 เสือดำ

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 20:58:43 »

จุมพิต ไม่แน่ใจซะแล้วอ่ะ รุ่นนี้ รู้แต่ว่า ถ้าเป็นหัวฉีด ก็ได้เปรียบเรื่องอัตราเร่ง และก็ประหยัดน้ำมันกว่านิดๆ ที่เหลือ รอผู้รู้ว่ามาตอบดีก่า :'(

พันธมิตร ที่ไม่ใช่ พันธมิตร
Aclub
Gold Member
จอมยุทธ

ประกันภัยชัน3 และ2

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2010, 19:49:33 »

ขออนุญาติแนะนำวิธีเลือกซื้อไว้ด้วยเลยนะครับ    ยิ้ม

อันดับแรกดูความต้องการของตัวเองครับ (อันนี้ยากที่สุด) ไม่สามารถวัดผลทางเทคนิดได้

ทั้งงบประมาณ การใช้งาน และรสนิยม (คนซื้อรู้ดีที่สุดครับ)เอาใจช่วย    จุมพิต

พอโพกัสไปที่รถแล้ว ความเห็นผมสิ่งที่สำคัญที่สุดสำหรับการเลือกซื้อรถมือสอง

1.ตัวถังครับ   2.เครื่องยนต์   3.ช่วงล่าง  ที่เหลือก็เป็นรายละเอียดต่างๆเกียวกับภายใน อุปกรณ์เสริม ระบบควบคุมต่างๆ ว่าใช้งานได้ดีอยู่หรือไม่  สุดท้ายก็เรื่องสีและยางรถยนต์ครับ ถ้าเรียบร้อยมาแล้วก็ถือว่าน่าสนใจครับ ส่วนของเหลวต่างๆ ไม่ต้องใส่ใจมากนัก ( ถ้าเปลี่ยนใหม่เองได้ก็ดีครับ )

วิธีการเลือกซื้อคุณคงทำได้แค่เบื้องต้นเพราะการจะหารถดีดีซักคันไม่อยากให้ตัดสินใจรอบเดียว รอบสองคุณต้องเอามืออาชีพไปเช็คซ้ำครับ หน้าที่เราทำได้แค่ตระเวนหาไปเรื่อยๆครับ จนเจอถูกใจแล้วให้ช่างเช็คซ้ำ
และช่างไม่มีมีหน้าที่ตัดสินใจแทนเรานะครับ เค้าเพียงแต่มีหน้าทีมาวิจารณ์รถคันที่เราชอบหรือสนใจเท่านั้น  คุณเท่านั้นที่จะเป็นผู้ตัดสินใจได้ดีที่สุดครับ

เดี๋ยวนี้ผู้รับจ้างดูรถมืออาชีพมีบางส่วนหากินสองทางครับ (ต้องเน้นว่าบางส่วนนะครับ ที่ดีดีมีจรรยาบรรณก็มีอีกเยอะ)
 มีหน้าที่ไปติรถที่คุณเลือกและแนะนำรถคันที่ตัวเองได้ค่าแนะนำ อันนี้ถ้าได้คนไว้ใจได้ก็ตัดไป

มาถึงวิธีการดูเบื้องต้นครับ เราต้องรู้เพราะเราเป็นคนออกไปดูคนเดียวก่อนที่จะเอามืออาชีพไปซ้ำ

เรื่องตัวถัง

ถ้าดูเบื้องต้นก็คงเน้นที่ ที่มีโอกาสเสี่ยงในการชนมากที่สุดครับ หน้า และหลัง

วิธีดู ดูที่ไฟหน้าครับทั้งสองข้างต้องมีความใหม่เก่าใกล้เคียงกัน รอยต่อและช่องวางของรอยต่อต้องดูเนียนและเท่ากัน ระหว่างไฟหน้ากับกันชน (โดยเทียบซ้ายขวา) รวมไปถึงแก้มด้านข้าง และฝากระโปรง ใช้หลักการเดียวกันทั้งหน้าและหลังครับ

เปิดฝากระโปรงดูครับ สีของฝากระโปรงด้านในต้องเป็นสีเดียวกับตัวรถรวมถึงในห้องเครื่องด้วยครับ
ลึกลงไปอีกหน่อย ดูที่คานหน้า เบ้าโช็ค และตระเข็บรอยต่อต่างๆ ต้องเป็นรอยเชื่อมที่เป็นมาตราฐานเดียวกันทั้งหมดครับ  ด้านหลังก็ใช้หลักการเดียวกันครับ 

หลังจากนี้ก้ดูเบื้องต้นที่ตัวถังด้านตัวรถครับ ดูเสาต่างๆภายในตัวรถครับ ด้วยการดึงพลาสติกครอบเสาจะเห็นเหล็กเสาด้านใน ถ้ายังเป็นสีเดิมอยู่และไม่มีรอยต่อก็โอเคครับ

จากนี้ให้คุณดูที่ตัวถังภายนอกรอบคัน โดยใช้หลักการเคาะฟังเสียง เสียงโลหะต้องใสและเป็นเสียงเดียวกัน ในปริเวณเดียวกันครับ (ยกตัวอย่างประตูซ้าย กับประตูขวา) 

ทั้งหมดเป็นการดูตัวถังเบื้องต้นนะครับ แต่บางส่วนอาจจะเป็นหลักการโบราญซึ่งไม่สามารถเอาชนะช่างเก่งๆปจุบันได้ครับ อย่างการเคาะสีรถจะรู้ได้แค่พื้นที่ทีมีการโป๊ทำสีมา แต่ถ้าเป็นพื้นที่ที่เปลี่ยนใหม่เลยอันนี้จะไม่ทราบ(อย่างเช่นแก้มหรือประตูเดี๋ยวนี้เอาของเชียงกงมาตัดต่อได้เลย ราคาใกล้เคียงกัน) จึงไม่สามารถเคาะได้ อีกส่วนการดูตัวถังถ้าสามารถดูจากใต้ท้องรถได้จะชัดเจและมั่นใจขึ้นครับ (อันนี้อาจจะต้องขั้นตอนเช็คซ้ำ แต่บางส่วนก็ก้มดูได้เลย อย่างเช่นคานหลัง

มาถึงส่วนเครื่องยนต์ครับ ก็ดูทั่วไปครับ อัดตราเร่ง การเปลี่ยนเกียร์ การทำงานของแอร์   
สภาพเครื่องต้องไม่มีคราบน้ำมันครับ ทั้งส่วนเครื่อง เกียรื และอุปกรณ์ส่วนควบต่างๆ ถ้าเสียงเงียบๆด้วย อันนี้แจ๋ว (ถ้ามีโอการดูเลขเครื่องกับคู่มือด้วยนะครับ) ส่วนรถซีวิคปี93 ผมเห็นมีทั้งเครื่อง หัวฉีด และคาร์บู
อันนี้แนะนำที่เปลี่ยนเป็นหัวฉีด หรือหัวฉีดมาอยู่แล้วครับ แต่ส่วนต่างอย่าให้เกิน 2 หมืนครับ(ถ้าทุกอย่างเท่ากัน)

ช่วงล่างใช้การขับขี่ดูเป็นตัวตั้งครับ ต้องไม่มีเสียง หรือลองขย่มดูครับกับโช็คทั้งสี่ต้น ดูที่ยางครับถ้าเป็นยางที่ติดรถอยู่แล้วดูยางกินด้านนอกและในต้องไม่ต่างกันมากครับ (ดูไม่ออก) ถ้ากินต่างกันอันนี้ต้องระวังไว้ครับ
ถ้ารถไม่ได้โหลด  อาจจะเป็นตัวถังครับ (เคยเจอรถที่ตั้งศูนย์ไม่เข้าเพราะตัวถังบิด)   ฮืม

ถ้าสอบผ่านเบื้องต้นก็ดูรายละเอียดอย่างอื่นครับ เบาะขาดไหม รถมีกลิ่นหรือเปล่า สภาพหนังเป็นอย่างไรแตกกรอบไหม อุปกรณ์อำนวยความสะดวกยังใช้งานได้ดีอยู่ วิทยุ และระบบไฟฟ้าต่างๆ

ดูยางครับ ถ้าได้ปีใหม่ด้วยอันนี้ได้เปรียบ  สีรถถ้ามีตำหนิต้องเจรจาครับ ส่วนใหญ่เจ้าของเก่าต้องเก็บสีให้    ยิ้ม

ทั้งหมดเป็นการดูเบื้องต้นนะครับ  ถ้าสอบผ่านขั้นตอนแรกก็พามืออาชีพเขาไปดูอีกที

พึงระลึกไว้ในใจครับว่าทุกอย่างที่ดู มีผลกับราคาทั้งหมด (จะถูกจะแพงก็ตอนนี้แหละครับ)

มองโลกในแง่ร้ายไว้ก่อนครับ ไม่มีคนขายที่ไหนพูดความจริงครับ เท่าที่เคยได้ยินมา   ฮืม

.สุดท้ายขอให้โชคดีในการเลือกคู่ครองนะครับ   จุมพิต

ปล  ทั้งหมดเป็นแค่ความเห็นนะครับ ถ้ามีส่วนใดตกหล่นรบกวนท่านอื่นเพิ่มเติมด้วยนะครับ แต่เชื่อว่าน่าจะใช้ได้และเป็นประโยชน์กับทเจ้าของกระทู้หรือท่านอื่นไม่มากก็น้อยนะคร้าบบบบ

จุมพิต     จุมพิต      จุมพิต

thetik
ศิษย์พี่

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010, 18:40:14 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: จะซื้อรถมือสอง แต่ไม่มีความรู้ค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ