ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 มีนาคม 2024, 12:22:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ES 01 ระวังเรื่องเกียร์ไว้ครับและศูนย์บริกาที่ไว้ใจไม่ได้ จะได้ไม่เป็นแบบนี้ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ES 01 ระวังเรื่องเกียร์ไว้ครับและศูนย์บริกาที่ไว้ใจไม่ได้ จะได้ไม่เป็นแบบนี้  (อ่าน 27637 ครั้ง)
hellball
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2008, 14:45:52 »

ES คือพอเข้าที่ดีแล้วรถมันไม่ไปครับ ต้องจอดแล้วดับเครืองเข้าดีใหม่แล้วสตาร์ด ถึงเข้า ดี ได้ พอวิ่งไป ช่วงช้าๆก็เป็นใหม่ครับ คือเร่งเครื่องแต่รถไม่ไป ช่วยหน่อยครับ อู่ไหนซ่อมได้บ้าง ช่วยบอกอู่ที่ราคาไม่แพงหน่อยครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

********** :'(
15/3/08  อาการมาอีกแล้วครับ คือตอนนี้รถผมใช้ทั้งน้ำมันใช้แก๊ส(ติดมาได้เกือบปีและ) ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ช่วงนี้มรสุมมาก ใครมีอาการอย่างนี้ช่วยแนะนำหน่อยครับคือ เวลารถมาใช้นำมันเครื่องเร่งไม่ขึ้นครับมันกระตุก แล้วพอเหยียบคันเร่งสุดๆ รอบขึ้น เครื่องกระตุกแต่รถไม่ไปตามรอบครับค่อยๆอื้ดไป จนผมต้องรอพอเครื่องร้อนก็มาใช้แก๊สก็วิ่งเป็นปกติครับ ไม่มีอาการเลย มีใครเป็นบ้างครับ ว่าจะโทรไปถามพี่ชูชาติ แต่ถ้าใครมีอาการแบบนี้ช่วยบอกหน่อยจะได้แก้ให้ตรงจุดครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เมษายน 2008, 14:17:49 โดย hellball » บันทึกการเข้า
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2008, 16:42:36 »

เคยลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ดูหรือยังครับ

hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2008, 17:25:42 »

เพิ่งเอาไปเข้าครับ มีคนแนะนำมา ต้องรอดูว่าจะเป็นอย่างไรครับภาวนาว่าอย่าเป็นที่ข้างในเลย  โทรไปถามอู่นอกก็ 2 หมื่นขึ้นทั้งนั้น
เลยครับ ลืมบอกผมลองเอาไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ศูนย์ฮอนด้า ลาดพร้าวครับ ตอนไปเปลี่ยนก็เหยียบไม่ไป ต้องสตาร์ดใหม่ ตลอดเวลา
กว่าจะถึง ชักจะท้ออยากขายทิ้งและครับ    ใครรู้ช่วยหน่อยครับถ้าเกิดเป็นหนักมีอู่ใหนซ่อมเกียร์ถูกๆบ้างครับ *************
***********สรุปแล้วครับ เกียร์พัง***************
ศูนย์ลาดพร้าวเรียก 40000 กว่า ไปฮอนด้าเฮ้า เรียก 28000 อีก แทบจะเป็นลมครับ เลยเอาออกมาก่อนทั้งที่วิ่งไม่ค่อยได้ กำลังคุยกะช่างที่ชื่อพี่ชูชาติ คุณBEER_CIVIC ES แนะนำมา ช่างเขาบอกว่าอาการอย่างนี้ซ่อมได้ราคาไม่ถึงหมื่น  กะลังเรียกรถยกมาครับแถวพุทธมณฑลสาย 4
เด๋วจะมาเล่าครับว่าทั้งหมดโดนไปกี่บาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กุมภาพันธ์ 2008, 18:07:15 โดย hellball » บันทึกการเข้า
BEER_CIVIC ES
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2008, 18:13:35 »

ลองโทร.หาคนนี้ดู ชูชาติ 086-889-1164 เราก็ไม่เคยคุยนะ แต่มีเพื่อนในนี้แหละ เคยโพสไว้ พุทธมนฑนสาย    4   อันนี้ซ่อมนะ
ว่าแต่ ES หรือเป่า ถ้าES มีเกียเลย ลองคุยกับพี่เค้าดู086-013-6221เรื่องประกัน เกียร์แต่เค้าเคยบอกเราว่าเนียนๆๆ  ลองคุยกันดู
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2008, 20:28:17 »

ถ้าเปลี่ยนน้ำมันเกียนร์แล้วไม่หาย

สิ่งที่ต้องทำคือ เตรียมเงินไว้ครับ
และ ไปหาข้อมูลว่า ระหว่าง โอเวอร์ฮอลล์เกียร์กับเปลี่ยนเกียร์ มือ2 อย่างไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ

bkk
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2008, 23:49:24 »

อาการนี้เกียร์คงไปแล้วครับ ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้ขับรถอะไรครับ ถ้าเป็น ES ราคาค่าโอเวอร์ฮอลเกียร์อู่ข้างนอก ราว ๆ 13000 - 15000 บาท

แล้วแต่อู่ครับ ยังไงลองเช็คราคาดูก่อนครับ
Genozited
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2008, 05:39:14 »

สู้ๆ ครับ  ลังเล ลังเล

hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2008, 18:15:02 »

ขอบคุณทุกความช่วยเหลือครับ
tank
Gold Member
ชาวยุทธ

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2008, 21:55:30 »

ขอบคุณครับ แล้วจะกลับมารายงาน ครับ
Bezy
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2008, 18:42:36 »

ตามข้างบนเลยครับ
i_korachankul
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2008, 23:03:22 »

หวัดดีครับ ผมรุ้จักอุ่รับเฉพาะงานของฮอนด้า และถนัดเรื่องเกียร์ด้วย เพราะเค้ารับงานโอเวอร์ฮอลเกียร์ ออโต้ บางส่วนของศูนร์ฮอนด้าดาวคนองด้วย  ยังไงก็ลองสอบถามดูนะครับ เผื่อจะได้คำตอบที่ต้องการ ชื่อ อู่ T.car service อยุ่ใกล้ศูนย์ดาวคะนอง 02-8723031-2 
hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2008, 16:00:05 »

ขอบคุณมากครับ
เจ้าสำนัก

« ตอบ #12 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2008, 20:01:28 »

เพิ่งเอาไปเข้าครับ มีคนแนะนำมา ต้องรอดูว่าจะเป็นอย่างไรครับภาวนาว่าอย่าเป็นที่ข้างในเลย  โทรไปถามอู่นอกก็ 2 หมื่นขึ้นทั้งนั้น
เลยครับ ลืมบอกผมลองเอาไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ศูนย์ฮอนด้า ลาดพร้าวครับ ตอนไปเปลี่ยนก็เหยียบไม่ไป ต้องสตาร์ดใหม่ ตลอดเวลา
กว่าจะถึง ชักจะท้ออยากขายทิ้งและครับ    ใครรู้ช่วยหน่อยครับถ้าเกิดเป็นหนักมีอู่ใหนซ่อมเกียร์ถูกๆบ้างครับ *************
***********สรุปแล้วครับ เกียร์พัง***************
ศูนย์ลาดพร้าวเรียก 40000 กว่า ไปฮอนด้าเฮ้า เรียก 28000 อีก แทบจะเป็นลมครับ เลยเอาออกมาก่อนทั้งที่วิ่งไม่ค่อยได้ กำลังคุยกะช่างที่ชื่อพี่ชูชาติ คุณBEER_CIVIC ES แนะนำมา ช่างเขาบอกว่าอาการอย่างนี้ซ่อมได้ราคาไม่ถึงหมื่น  กะลังเรียกรถยกมาครับแถวพุทธมณฑลสาย 4
เด๋วจะมาเล่าครับว่าทั้งหมดโดนไปกี่บาทครับ

อิอิ ได้หน้าอีกแล้วเรา    ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008, 16:00:35 »

เส็จแย้ว
ซ่อมเสร็จเรียบร้อยครับ หมดเงินไปทั้งหมด 6000 บาท   โห.......ถูกและดีใจพี่ชูชาติเจ้าของซ่อมเอง แถมอัธยาศัยดีมากครับ ช่วยเราเซฟตังได้มาก
ไม่ต้องไปเจอที่ศูนย์ฮอนด้าลาดพร้าวฟันเงิน(40000กว่า)  honda house (28000)ด้วยแถมไม่ค่อยสนใจลูกค้าเท่าไหร่  อู่อื่นของฮอนด้าก็ไม่ตตำกว่า25000ทั้งนั้นครับ
เชื่อแล้วครับว่าการเลือกอู่หรือช่างที่ดีเป็นอย่างไร บอกกับพี่ชูชาติไว้ว่าผมจะมาช่วยบอกต่อเพื่อนๆในคลับ จะได้มีอีกทางเลือกถึงจะไกลไปหน่อยแต่ทำมาแล้วก็รู้สึกสบายใจ
ว่าถ้าเราใจเย็นไม่รีบตัดสินใจไปซ่อมโดยไม่ถามหรือขอความช่วยเหลือก่อนก็คงเน่าครับ ขอบคุณทุกท่านครับที่ช่วยเหลือ โดยเฉพาะคุณBEER_CIVIC ES ที่แนะนำอู่
ป.ล อย่าลืมไปอุดหนุนพี่ชูชาตินะครับ บอกว่ามาจากที่เดียวกับ บอลที่มาซ่อมเกียร์ครับเผื่อได้ลดครับ อิ...อิ...................
hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 13:47:47 »

อันนี้ เบอร์พี่ชูชาติ 086-889-1164 เจ้าของซ่อมเอง อยู่ไกลหน่อยแต่ชัวครับ บอกว่ามาจากคลับเดียวกับบอลที่ซ่อมเกียร์
ES01 328
เจ้าสำนัก

รถคันใหม่ผมครับใครอยากลองนั่งบ้าง

« ตอบ #15 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 14:20:20 »

อันนี้ เบอร์พี่ชูชาติ 086-889-1164 เจ้าของซ่อมเอง อยู่ไกลหน่อยแต่ชัวครับ บอกว่ามาจากคลับเดียวกับบอลที่ซ่อมเกียร์

โทรไปคุยมาแล้ว จากบ้านผมไป 10 นาทีเองอะครับ พอดีหาที่ล้างปีกผีเสื้ออยู่ พี่เค้าคิด 400  (แพงป่าวหว่า ขยิบตา) เสานี้มีเวลา แล้วจะมาบอกว่าเป็นไง ถ้าฝีมือดี เป็นอู่ประจำผมแน่  ยิ้มกว้างๆ

ยังไม่ได้บอกเลยว่าบอลที่ซ่อมเกียร์แนะนำมา ลืม  อายจัง

hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2008, 14:35:29 »

ลองดูครับ สำหรับผมนะพี่เขาโอเคครับ คืออธิบายได้ละเอียดดีเวลาถามอะไรครับ ไม่มั่วครับ
hodo_ebola
dubCLUB
Gold Member
อาจารย์ปู่

PEA SUBSTATION MANAGEMENT

« ตอบ #17 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2008, 16:19:36 »

ขอบคุณคุณBEER_CIVIC ESกับคุณhellballด้วยนะครับที่มีข้อมูลดีๆร้านดีๆมาเป็นอีก1ทางเลือกให้เพื่อนๆนะครับ

:ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเธอ ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเรา ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเขา ความรักอยู่รอบกาย ความรักมันอยู่ในสันดาร:
Nuvo
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2008, 17:13:37 »

นี่แหละครับ การที่มีเพื่อนและ Internet สามารถช่วยเราได้
ดีใจด้วยครับ เพราะผมเองก็เริ่มไม่ชอบศูนย์แล้วเหมือนกัน(มั่ว)
Genozited
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #19 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2008, 19:58:17 »

พี่ชูชาติ เค้าเปนอู่ทำเกี่ยวกับอะไรบ้างอะคับ  ขยิบตา  ขยิบตา

Black_2002
เข้าวงการ
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008, 14:55:07 »

พี่เค้าทำอะไรมั่งครับ เช่นเปลี่ยนกรองเกียร์ใหม่? เปลี่ยนคลัชใหม่? รับประกันด้วยมั้ยครับ?
หมูอ้วนกทม
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #21 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2008, 00:51:00 »

พี่ชูชาติ เค้าเปนอู่ทำเกี่ยวกับอะไรบ้างอะคับ  ขยิบตา  ขยิบตา
เผื่อว่าจะได้เข้าไปใช้บริการ ถูกดีอิอิ.. ยิ้ม
Genozited
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #22 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2008, 02:35:05 »

เผื่อว่าจะได้เข้าไปใช้บริการ ถูกดีอิอิ.. ยิ้ม

ถูกต้องคร้าบบ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

เจ้าสำนัก

« ตอบ #23 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2008, 10:41:37 »

ขอบคุณคุณBEER_CIVIC ESกับคุณhellballด้วยนะครับที่มีข้อมูลดีๆร้านดีๆมาเป็นอีก1ทางเลือกให้เพื่อนๆนะครับ

เหมือนเป็น  HERO  เลยอะ  คับ รัก CIVIC  เหมือนกันคับ  มีอะไรดีก็ช่วยกันแนะนำคับ   ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
jeedure
ดีคับพี่น้อง
ศิษย์น้อง
**

ขอบคุณทุกท่าน

« ตอบ #24 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2008, 17:52:18 »

คุณhellball ซ่อมอะไรไปบ้างคับ เปลี่ยนเกียร์ใหม่หรือเปลี่ยนไส่กรองเกียร์คับ ที่อู่ชูชาติอ่ะ  ที่ราคาไม่แพงแต่ไกลมากอ่ะ แล้วตอนนี้วิ่งสบายเลยใช่ป่าวคับ รถผมก็มี อาการเหยียบแล้วรถไม่ค่อยวิ่ง

เยื่ยมมากคับท่าน
hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #25 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2008, 14:43:03 »

พี่เค้าทำอะไรมั่งครับ เช่นเปลี่ยนกรองเกียร์ใหม่? เปลี่ยนคลัชใหม่? รับประกันด้วยมั้ยครับ?

เท่าที่ผมทราบมา และคุยกับพี่เขา พี่เขาเก่งเรื่องเครื่องกะช่วงล่างครับ ลองดูครับอีกทางเลือกหนึ่งราคาไม่แพงแถมดีด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน 2008, 10:59:12 โดย hellball » บันทึกการเข้า
hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #26 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2008, 14:51:37 »

คุณhellball ซ่อมอะไรไปบ้างคับ เปลี่ยนเกียร์ใหม่หรือเปลี่ยนไส่กรองเกียร์คับ ที่อู่ชูชาติอ่ะ  ที่ราคาไม่แพงแต่ไกลมากอ่ะ แล้วตอนนี้วิ่งสบายเลยใช่ป่าวคับ รถผมก็มี อาการเหยียบแล้วรถไม่ค่อยวิ่ง
พี่ชูชาติ เขาซ่อมให้ครับ พี่เขาบอกว่ารถเนี่ยวิ่งยังไม่ถึง 100000 เลยภายในเกียร์ยังไงก็ไม่เป็นอะไรมากครับ แค่ถอดมาเปลี่ยนตัวที่จำเป็นก็พอ และก็ล้างพวกคราบน้ำมันเกียร์หรือสิ่งสกปรกอื่นๆออกจากเกียร์ ไม่จำเป็นด้วยที่ต้องโอเวอร์ฮอน แลวเท่าที่ผมใช้มาก็ยังวิ่งสบายนะครับ พี่เขาก็บอกว่ามีปัญหาอะไรก็เข้ามาได้เขารับผิดชอบงานครับ ลองดูครับเสนอราคาไม่แพงพี่เขาเป็นคนคุยง่ายด้วย อาจจะไกลไปหน่อย แต่ความรู้สึกผมว่าดีกว่าศูนย์บางศูนย์ครับ(ไม่ได้อคตินะครับแต่ลองแล้ว)
hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #27 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2008, 14:54:11 »

ทำช่วงล่างกับเครื่องครับ รับประกันพอกับศูย์เลยครับ
NineKlao
ศิษย์น้อง
**

I' m First Milano Red Coupe in Thailand

« ตอบ #28 เมื่อ: 01 มีนาคม 2008, 07:50:37 »

ยิ้มเท่ห์
ผมก็ใช้ ES 02 (EXi) เริ่มเกิดอาการเกียร์ หลุดเหมือนกัน ขณะขับมาร้อยกว่าๆ แล้วมันหลุดเฉยเลย ต้องจอดและสตาร์ตใหม่
เป็นอยู่สองครั้ง เส้นปิ้นเกล้านครชัยศรี น่ะครับ
และลองเอาไปเช็คที่ธนบุรีฮอนด้า เขาว่าเช็คไม่เจออาการ :'(
ผมเลยให้เขาเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้ก่อน และเอาไปใช้วันนั้น ไปดับบนทางขึ้นเดอะมอลล์งามฯ ห้าครั้ง  ขยิบตา
จนต้องจอดทิ้งไว้ที่ลานซักชม. แล้วขับกลับบ้านแบบ รูดซิบปาก

เมื่อวานก็เป็นอีกตอนอยู่เกษตรนวมินท์ รถมันติดๆ น่ะ แล้วเครื่องก็ดับ ไฟเอนจิ้นขึ้น สองครั้ง ก็หาที่จอด และขับกลับบ้านแบบ :'(

ไม่รู้ว่า คุณชูชาติเขาจะช่วยได้เปล่า ผมใช้มาได้ จะแสนหนึ่ง โลแล้ว อ่ะ

First Drive in Thailand, Coupe Standard Edtion #1
NineKlao
ศิษย์น้อง
**

I' m First Milano Red Coupe in Thailand

« ตอบ #29 เมื่อ: 03 มีนาคม 2008, 10:29:53 »

เอาไปทิ้งไว้ที่อู่แล้วครับ
พี่ชูชาติ อยู่ทำคนเดียว (ลูกน้องกลับบ้านไปทำธุระ)
 ยิ้ม ยิ้ม วันอังคาร คงเสร็จน่ะ

First Drive in Thailand, Coupe Standard Edtion #1
tank
Gold Member
ชาวยุทธ

« ตอบ #30 เมื่อ: 03 มีนาคม 2008, 10:48:21 »

เสร็จแล้วมารายงานผลการซ่อมด้วยนะครับ กะว่าจะไปใช้บริการอยู่เหมือนกัน
suphot
เข้าวงการ
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 03 มีนาคม 2008, 22:03:33 »

ชูชาติดังใหญ่เเล้วผมเองเเหละที่ไปหาช่างชูชาติเเล้วเอามาเเจ้งในเวปนี้ช่างชูชาติตาม   ลิง้นี้ http://www.welovecivic.com/forum/index.phpaction=profile;u=3535;sa=showPosts   
ตอนนี้ขาย civic ไปเเล้วเมื่อต้นเดือนมีนา ออก altis ใหม่เเล้วตามที่เเจ้งในเวป
หลังจากซ่อมเกียรจากช่างชูชาติเเล้วเกียร์ก้อใช้ได้ปกติตอนขายไปวิ่งไปเเล้ว 160000 กิโล คราบ
suphot
เข้าวงการ
*

« ตอบ #32 เมื่อ: 03 มีนาคม 2008, 22:08:35 »

ตายละหว่าลิ้งผิดต้องอันนี้

http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=7268.0
hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #33 เมื่อ: 04 มีนาคม 2008, 13:24:22 »

เมื่อวานก็เพิ่งไป อู่พี่ชูชาติมาครับ ไปซ่อมอีกแล้วครับ ไม่รู้เป็นอะไร ตั้งแต่เกีรยร์และครับ มาครางนี้ ยางแท่นเครื่องขาดอีก ตอนแรกผมก็นึกว่าลิ้นปีกผีเสื้อ หรือส่วนอื่นมีปัญหาอีก อาการคือเครื่องมันสั่นครับ รอบมันรวนๆ ก็เลยขับจากลาดพร้าวไปให้พี่ชูชาติดู พี่เขาเช็กก็คือยางแท่นเครืองขาดครับ  แต่รอบเบาๆหรือไม่นิ่งอาจเป็นเพราะลิ้นปีกผีเสื้อสกปรกต้องถอกดมาล้าง แต่เผอิญรถผมมันติดแก็สมาเลยถอดมาดูยุ่งยากเสียหน่อย ประจวบกับว่ามีรถของคุณ NineKlao มาซ่อมเกียร์อยู่ครับ เลยต้องวันอื่นก่อน นั่งคุยกับพี่ชูชาติไปเรื่อยๆ ตอนนี้พี่เขาทำคนเดียวครับ มือตัวเองรู้ดีที่สุด ต้องใช้เวลา ถ้าเร่งแล้วมันจะไม่ดี ทำได้ไม่เต็มที่ (แต่ผมก็ว่าพี่เขามทำไม่ช้านะซ่อมเกียร์แค่ 3-4 วัน ราคาก็ไม่แพง เข้าศูนย์เสีย 30000-40000 ตั้ง 15 วัน) พี่เขาบอกครับว่าเร่งแล้วถ้างานไม่เรียบร้อยแล้ว เขาก็ไม่สบายใจ ใครต้องการซ่อมดีๆราคาไม่แพง ลองดูนะครับ ผมว่าพี่เขาคงช่วยได้
NineKlao
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #34 เมื่อ: 10 มีนาคม 2008, 15:59:38 »

ซ่อมเสร็จ ซักพักแล้ว แต่ลืมมาโพส ครับ ยิงฟันยิ้ม
ก่อนนั้นเอาเข้า บางบอน ช่างเข็คไม่เจอเลยขอเปลียนน้ำมันเกียร์
ขับไปตายบนทางขึ้นเดอะมอล์งามฯ
ดีที่จอดไว้ซักพักแล้วขับกลับ คิดว่าเป็นที่แบ็ตเลยไปเปลี่ยนแบต
และหัวเทียนด้วย เพราะช่างศุนย์ V ไม่ได้เปลียนให้

ออกมาจากอู่ ไฟ D กระพิบ พี่ชูชาติว่า เอาเข้าสายสี่ดิ งานดี
เลยเอาเข้าไปเช็ค เจอว่า Solinoi เสียตัวนึง เปลียนพันกว่าบาท
ไฟดี ไม่ขี้นกระพิบแล้ว ยิ้ม
อีกสองวัน ขับไปติดแถวเกษตร นวมินท์ ไฟเครื่องขึ้น เครื่องดับ

ยังไม่เท่าไหร่ ขับมาเส้นเพชรเกษม รถติดเครื่องดับ เหมือนเดิมอีก
คราวนี้ ถามพี่ชูชาต พี่เขาให้เอาเข้าศูนย์ฯ เช็คอีกที่
คราวนี้ เขาสายสี่อีก ให้ช่างเช็ค ช่างลงมาถามเราเองเลย  จุมพิต
ก็ทิ้งรถไว้ และช่างโทรมาบอกว่า IDT Sencer เสีย เปลี่ยนกว่า (เปลี่ยนเลย)

อีกวันไปรับ เอามาใช้ ถึงตอนนี้ ไม่มีอาการอีกเลยครับ ส่วนพี่ชูชาติว่า คงใช้ได้อีก เกือบแสนน่ะ
แล้วค่อยมายกเกียร์กันอีกที่  ลังเล

ตอนนี้ก็ ชมน้อง สาม ที่พึ่งไปออกมาแทน FD (ที่ปัญหาเยอะสุดๆ) แทน ที่มาสด้าเพชรเกษม แทน
ตอนนี้จอดเชยชมไปก่อน พรุ่งนี้ ก็ต้องไปรับน้อง Coupe แดง ทีออกจากอู่สีซ่ะที่ เอามาใช้ก่อน

จุมพิต จุมพิต

hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #35 เมื่อ: 11 มีนาคม 2008, 11:38:25 »

เพิ่งไปทำมาอีกแล้วครับ เครื่องเร่งไม่ไปเลย ครับ ตอนที่ใช้น้ำมัน ขับไปให้พี่ชูชาติดู เขาก็ล้างลิ้นปีกผีเสื้อให้ครับ ก็กลับมาวิ่งปกติครับ แต่ซวยครับ วันรุ่งขึ้นจอดรถอยู่ที่บ้าน อยู่ดีๆกะบะก็ถอยมาชนครับ ไฟหน้า กันชน กระจังหน้าครูดครับ ไม่รู้จะต้องซวยอะไรนักหนา เซ็ง
เจ้าสำนัก

« ตอบ #36 เมื่อ: 11 มีนาคม 2008, 17:52:05 »

คุณ Hellball  ถ้าแก๊ส  เรื่องแก๊สโทร.มา คุยกับเราก็ได้ พอรู้เรื่อง บ้าง

02 Vtec หัวฉีด autronic jet 15 วิ่งเนียนๆๆ เลย โทร มา เบียร์ 086-319-7085
hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #37 เมื่อ: 14 มีนาคม 2008, 09:53:55 »

ของผมฟิกมิกซ์ครับ ไม่ทราบว่าคุณเบียร์พอรู้เรื่องหรือเปล่า
Jom_CIVIC
เข้าวงการ
*

อดีต->EK / ปัจจุบัน->ES/ อนาคต ....

« ตอบ #38 เมื่อ: 14 มีนาคม 2008, 13:30:44 »

********** :'(
15/3/08  อาการมาอีกแล้วครับ คือตอนนี้รถผมใช้ทั้งน้ำมันใช้แก๊ส(ติดมาได้เกือบปีและ) ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ช่วงนี้มรสุมมาก ใครมีอาการอย่างนี้ช่วยแนะนำหน่อยครับคือ เวลารถมาใช้นำมันเครื่องเร่งไม่ขึ้นครับมันกระตุก แล้วพอเหยียบคันเร่งสุดๆ รอบขึ้น เครื่องกระตุกแต่รถไม่ไปตามรอบครับค่อยๆอื้ดไป จนผมต้องรอพอเครื่องร้อนก็มาใช้แก๊สก็วิ่งเป็นปกติครับ ไม่มีอาการเลย มีใครเป็นบ้างครับ ว่าจะโทรไปถามพี่ชูชาติ แต่ถ้าใครมีอาการแบบนี้ช่วยบอกหน่อยจะได้แก้ให้ตรงจุดครับ ขอบคุณครับ
พอดีเคยมีเพื่อเล่าอาการแบบนี้ให้ฟัง  รถเขาใช้แก๊ส ไม่ค่อยได้ใช้น้ำมันวิ่ง มีอาการคือ
ใช้แก๊สปกติ ใช้น้ำมันเครื่องกระตุก และดับบ่อย  สุดท้ายเข้าศูนย์เช็ค
พบว่าปั๊มติ๊กเสีย ไม่มีแรงดูดน้ำมัน ลูกยางเสื่อม พอเปลี่ยนแล้วใช้น้ำมันได้ตามปกติ

asdf
ศิษย์พี่

« ตอบ #39 เมื่อ: 14 มีนาคม 2008, 14:09:52 »

กรองเบนซินตันป่าวครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ES 01 ระวังเรื่องเกียร์ไว้ครับและศูนย์บริกาที่ไว้ใจไม่ได้ จะได้ไม่เป็นแบบนี้