ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
27 เมษายน 2024, 16:03:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ถ้าต้องการติดไฟ LED ส่องลงพื้นตอนประตูเปิดนี่ต้องพ่วงสายจากจุดไหนเหรอครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าต้องการติดไฟ LED ส่องลงพื้นตอนประตูเปิดนี่ต้องพ่วงสายจากจุดไหนเหรอครับ  (อ่าน 15152 ครั้ง)
กฤษณ์
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 18 กันยายน 2006, 21:34:14 »

พอดีอยากให้ติดเฉพาะตอนประตูเปิดนี่จะหาสายไฟจากจุดไหนอ่ะคับ  ถ้ามีรูปให้ดูด้วยจะดีมากๆเลยคับ
chai_dst
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กันยายน 2006, 09:40:39 »

ลองทำตามลิงค์นี้ดูครับ
http://www.welovecivic.com/civic/forum_posts.asp?TID=2506&PN=1

ต่อตรงนี้ง่ายสุดแล้ว

สาย ขาว/ฟ้า เป็นไฟบวก
สาย เขียว/แดง เป็นไฟลบ
กฤษณ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กันยายน 2006, 22:00:10 »

ผมได้ลองปอกสายไฟสองเส้นที่กระทู้อ้างอิงได้บอกมาแล้ว  ปรากฎว่าไฟไม่ติดเลยอ่ะคับรวมถึงไฟกระโปรงท้ายด้วย  สงสัยว่าฟิวส์จะขาดต้องเข้าศูนย์มั้ยคับลองดูตรงกล่องฟิวส์แล้วไม่รู้ว่ามันช่องไหนน่ะคับ
chai_dst
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 กันยายน 2006, 14:33:17 »

ฟิวส์ตัวที่ขาดอยู่ในห้องเครื่องครับ
ฟิวส์เบอร์ 3 เปิดฝาแล้วหงายดูรูปหลังฝาก็ได้ครับตัวนี้ 7.5 แอมป์

มันมีฟิวส์สำลอง 7.5 แอมป์เหมือนกันอยู่ 1 ตัว เอาตัวนั้นไปใส่ได้เลย
แล้วค่อยไปหาซื้อมาสำลองไว้ที่หลังก็ได้

ยังไงระวังช๊อตนิดนึงก็ดีครับ  จะได้ไม่เสียเวลาอีก
กฤษณ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 21 กันยายน 2006, 18:46:46 »

พอดีเมื่อวานซืนเอารถไปเข้าศูนย์กะว่าให้เค้าเปลี่ยนฟิวส์ให้หน่อย  แต่ช่างเช็คไปเช็คมาบอกว่าฟิวส์ไม่ขาดแต่กล่องไฟใต้พวงมาลัยเสียต้องเปลี่ยนกล่องเลยหมื่นกว่าบาท(อาการคือไฟส่องแผนที่,ไฟหลังคา,ไฟกระโปรงท้ายไม่ติดนอกนั้นปรกติทุกอย่างครับ)  ผมก็ถามช่างว่าฟิวส์นี่ไม่ได้ช่วยกันช๊อตหรืออะไรบ้างเลยหรือ  ช่างดันบอกว่าไม่เกี่ยวกัน  ผมเลยงง??  ผมก็ถามอีกว่าถ้ากล่องมันเสียทำไมมันถึงมีแค่ไฟส่องสว่างไม่กี่จุดที่เสียทั้งๆที่ช่างบอกว่ากล่องนี้ควบคุมไฟทั้งคัน  ช่างตอบว่าสงสัยมันเสียแค่จุดเดียวแต่ยังไงๆก็ต้องเปลี่ยนกล่องเลย...  แต่ถ้ากล่องเสียจริงๆผมก็คงไม่เปลี่ยนเพราะไม่มีไฟในเก๋งเราก็ขับได้เสียดายตังค์หมื่นกว่าบาทน่ะคับ   ถึงตอนนี้ผมก็ยังไม่ค่อยเชื่อช่างซักเท่าไหร่เพราะผมว่าอาการซ๊อตแค่นี้ตัวฟิวส์น่าจะเป็นตัวกั้นกระแสก่อนที่จะไปถึงกล่อง  เดี๋ยวยังไงผมลองดูฟิวส์ที่พี่ๆบอกก่อนดีกว่าเผื่อว่าโชคดีฟิวส์ขาดจริงๆ  
cool
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 กันยายน 2006, 22:18:27 »

ลองดูในกระทู้ของผมก็ได้ครับผมอธิบายให้ละเลียดมีวิธิการต่อ  และอุปกรณ์ซื้ออันละ 50 บาท 2 ตัว 100 บาท บวกสวิชเปิดปิดอันละ 15 บาทสามารถเลือกได้ว่าจะให้ไฟเปิดตามประตู  ปิดตลอด และเปิดตลอดก็ได้ครับ วันที่ผมตั้งกระทู้ผมตั้งใน เล่าสู่กับฟัง แต่ผมย้ายมาที่ คุณทำเองได้ไม่เป็นครับ http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=1270.0 ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2007, 21:38:38 โดย Ernestino » บันทึกการเข้า
cool
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 กันยายน 2006, 22:37:05 »

อาการที่คุณเป็น  ตอนที่ผมต่อก็เป็นเหมือนกันครับอาการเดียวกันกันเลยให้ทำการเปลี่ยนฟิวส์สำลอง 7.5 แอมป์ที่กระโปงหน้ารถให้ดูที่คู่มือเบอร์ รู้สึกว่าเบอร์ 22 ครับ เมื่อเปลี่ยนเรียบร้อยให้ไปทำการซื้อฟิวส์ตัวใหม่ราคาตัวละ 5 บาทที่คลองถม
และถ้าเสียที่ฟิวส์จริงให้ทำการร้องเรียนเรียกค่าเสียหายกับ 0 เลยครับแต่อัดเสียงทาง 0 ก่อนนะครับว่ามีการเสียที่จะต้องเปลี่ยนกล่องฟิวส์ในรถเพราะ
1.เป็นการโกงลูกค้า
2.ไม่มีการศึกษาข้อมูลของรถที่ดีก่อนการซ่อมอาจมีผลกับความปลอดภัยของลูกค้า
3.ไม่ใส่ใจการซ่อม
(ตรวจสอบดูที่ฟิวส์ก่อนว่าขาดหรือไม่โดยถอดฟิวส์มาดูก่อนถ้าขาดจริงจะเป็นต่างคู้มือรถในหน้า286
chai_dst
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 กันยายน 2006, 09:20:12 »

ผมว่าลองเปลี่ยนฟิวส์ดูก่อนดีกว่าครับ
กล่องมันไม่น่าจะเสียง่ายขนาดนั้น

แล้วราคาเท่าที่ผมทราบ (จากเพื่อนในนี้ที่เคยต้องเปลี่ยน) มันประมาณ 6 พันกว่าบาทไม่ถึงหมื่นแน่ๆ

เข้าศูนย์ไหนครับเนี้ย  ช่วยบอกที
กฤษณ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 22 กันยายน 2006, 22:12:44 »

สรุปแล้วฟิวส์ขาดจริงๆครับ  ถอดออกมามันขาดแบบเห็นชัดๆเลยผมก็เลยลองเอาฟิวส์สำรองมาใส่แทนปรากฏว่าไฟติดปรกติครับ  ผมก็โทรไปต่อว่าที่ศูนย์แต่ก็ไม่ได้ว่าแรงครับ  แค่เหน็บๆกับพนักงานรับรถว่าฝากบอกช่างหน่อยว่าอาการนี้มันเป็นที่ฟิวส์ไม่ใช่ที่กล่องวันหลังช่างเค้าจะได้ซ่อมเป็น  แต่เจ็บใจตรงที่มาคิดเงินเราค่าเช็คกล่องตั้ง 71 บาทแถมให้คำตอบมาแบบมั่วๆอีกเสียความรู้สึกมากๆๆ  แล้วพี่ๆคิดว่าศูนย์(มหาชัย)นี้มันมีคุณภาพในระดับไหน
CharrottE
Tracking !!
ชาวยุทธ
*

let' party !

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2007, 20:39:19 »

โกรธ เปนผมนะด่ากระจายอ่ะ   ไม่จบแค่นั้นแน่นอน ถ้าสมมุติคุณไม่ได้ศึกษาจากในเวปไซท์เลยละ   คุณก็ต้องยอมจ่ายเปนหมื่นๆแน่

ถ้าคนไม่รุ้เรื่องรถเลยไปทํา ก็คงต้องยอมจ่าย เพราะโดนช่างมันโกง  เปนผม สุ้ยาวๆเรย เพื่อความยุติธรรม

es7800
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2007, 01:21:02 »

ของผมเป็น es อะครับเปิดประตูแล้วไฟเก๋งไม่ติดอะครับเช็คดูแล้วฟิวค์ไม่ขาดเลย เขาบอกว่าเป็นที่กล่องอะครับถ้าเป็นที่กล่องจริงมีวิธีไหนที่ทำให้ไฟติดเหมือนเดิมโดยที่ไม่ต้องเปลี่ยนกล่องไหมอะครับ
แต่ไฟเตือนประตูบนหน้าปัดยังติดอยู่เลยอะ แล้วเปิดแบบ on ก้อติดเพียงแต่ถ้าเปิดเป็น auto แล้วประตูไฟไม่ติดอะครับไฟในกระโปงหลังรถก็ติดปกติอะครับอย่างนีเป็นที่กล่องจริงหรือเปล่าอะ
chuchai_j@hotmail.com
es7800
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2007, 17:31:16 »

ไม่มีใครรู้วิธีพอที่จะแก้ได้เลยหรอครับ :'(
leknoyna
เข้าวงการ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2007, 08:47:23 »

สรุปแล้ว มีใครทำแล้วฟิวไม่ขาดมั่งอ่ะครับ แล้วมันขาดเพราะอะไร เผื่อจะลองทำมั่งอ่ะครับ ส่วนไฟในเก๋ง ผมเปลี่ยนเป็น lcd แล้วเหมือนกัน ฟิวขาดเหมือนกัน แถมสวิตช์ครงไฟอ่านแผนที่พังไป 1 ตัว โทรถาม 0 บอกว่า ต้องซื้อยกยวง อันละ เกือบ 800 ฮือ ๆ  เศร้า
Rush
ศิษย์พี่

ใช้ FD 2006 อยู่จ้า.......ชอบมากๆขับมันส์จัง

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2007, 10:05:33 »

ตอนผมทำก็ไม่ขาดครับ.ตอนปลอกสายไฟเกิดดารช๊อตบ้างไหม

Civic สวยทุกรุ่นเลย

fomote
Gold Member
อาจารย์ปู่

? HuMaN SoCiEtY.?

« ตอบ #14 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2008, 21:33:45 »

พอดีเมื่อวานซืนเอารถไปเข้าศูนย์กะว่าให้เค้าเปลี่ยนฟิวส์ให้หน่อย  แต่ช่างเช็คไปเช็คมาบอกว่าฟิวส์ไม่ขาดแต่กล่องไฟใต้พวงมาลัยเสียต้องเปลี่ยนกล่องเลยหมื่นกว่าบาท(อาการคือไฟส่องแผนที่,ไฟหลังคา,ไฟกระโปรงท้ายไม่ติดนอกนั้นปรกติทุกอย่างครับ)  ผมก็ถามช่างว่าฟิวส์นี่ไม่ได้ช่วยกันช๊อตหรืออะไรบ้างเลยหรือ  ช่างดันบอกว่าไม่เกี่ยวกัน  ผมเลยงง??  ผมก็ถามอีกว่าถ้ากล่องมันเสียทำไมมันถึงมีแค่ไฟส่องสว่างไม่กี่จุดที่เสียทั้งๆที่ช่างบอกว่ากล่องนี้ควบคุมไฟทั้งคัน  ช่างตอบว่าสงสัยมันเสียแค่จุดเดียวแต่ยังไงๆก็ต้องเปลี่ยนกล่องเลย...  แต่ถ้ากล่องเสียจริงๆผมก็คงไม่เปลี่ยนเพราะไม่มีไฟในเก๋งเราก็ขับได้เสียดายตังค์หมื่นกว่าบาทน่ะคับ   ถึงตอนนี้ผมก็ยังไม่ค่อยเชื่อช่างซักเท่าไหร่เพราะผมว่าอาการซ๊อตแค่นี้ตัวฟิวส์น่าจะเป็นตัวกั้นกระแสก่อนที่จะไปถึงกล่อง  เดี๋ยวยังไงผมลองดูฟิวส์ที่พี่ๆบอกก่อนดีกว่าเผื่อว่าโชคดีฟิวส์ขาดจริงๆ  

อายจัง ที่ช่างเค้าบอกว่าไม่เกี่ยวอาจจะเพราะไฟมันไม่ได้วิ่งไปซ๊อตกันที่ไปหน่วงประตูก็ได้
 อายจัง มันอาจจะวิ่งจากไฟตัวอื่นที่กระแสแรงกว่า ทำให้ถึงกล่องก่อนที่จะถึงฟิว 7.5 หน้าห้องเครื่องก็ได้ครับ
 อายจัง สายไฟมันอาจจะละลายได้เพราะ ขนาดฟิวยังแค่ 7.5 ตัวอื่นเค้าตั้ง 15-20-30 แนะ
 อายจัง ลองดูครับ สู้ๆ

?? เพื่อนมีไว้คบไม่ได้มีไว้ฟัด Sาdd  ??
es7800
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2008, 22:21:09 »

อายจัง ที่ช่างเค้าบอกว่าไม่เกี่ยวอาจจะเพราะไฟมันไม่ได้วิ่งไปซ๊อตกันที่ไปหน่วงประตูก็ได้
 อายจัง มันอาจจะวิ่งจากไฟตัวอื่นที่กระแสแรงกว่า ทำให้ถึงกล่องก่อนที่จะถึงฟิว 7.5 หน้าห้องเครื่องก็ได้ครับ
 อายจัง สายไฟมันอาจจะละลายได้เพราะ ขนาดฟิวยังแค่ 7.5 ตัวอื่นเค้าตั้ง 15-20-30 แนะ
 อายจัง ลองดูครับ สู้ๆ

น้องกระทู้มันข้ามปีแล้ว
fomote
Gold Member
อาจารย์ปู่

? HuMaN SoCiEtY.?

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2008, 22:22:29 »

น้องกระทู้มันข้ามปีแล้ว

อายจัง อะไรพี่เป้
 อายจัง หายไปเลยนะครับ
 อายจัง เปลี่ยนเบอร์แล้วเหรอ

?? เพื่อนมีไว้คบไม่ได้มีไว้ฟัด Sาdd  ??
pt_kong
จอมยุทธ

แรงแต่เงียบ เป็นความเฉียบส่วนตัว

« ตอบ #17 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 23:06:07 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ถ้าต้องการติดไฟ LED ส่องลงพื้นตอนประตูเปิดนี่ต้องพ่วงสายจากจุดไหนเหรอครับ