ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 14:14:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: รบกวนด้วยครับ ไฟD4 กระพริบ ครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยครับ ไฟD4 กระพริบ ครับ  (อ่าน 4671 ครั้ง)
damri_69
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 11 สิงหาคม 2012, 21:57:49 »

ขอเล่าอาการก่อนนะครับ รถผมตาโต ปี99 เครื่อง d16y8 auto นะครับ ผมได้เอารถไปใส่แคต(ของเดิมใส่ท่อพัก) พอเปลี่ยนเสร็จ ลองเร่งเครื่องไม่มีปัญหาอะไร พอใส่เกียร์ D ออกรถ มีอาการกระตุกพร้อมกับไฟ D4 กระพริบ แล้วรถก็ออกตัวแบบอืดๆ คล้ายๆว่าออกตัวด้วยเกียร์ 3-4 เลยลองเช็คโค้ด ขึ้น 41 65 70 ครับ ผมเลยมาลองเช็คดูฟิวภายในรถดูปรากฎว่าฟิวส์ 7.5 ของ SP Sensor ขาด เลยใส่ใหม่ไป 15amp วิ่ง 2 วันขาดอีก ก่อนตัวที่ 2 จะขาด ผมแค่สตาทร์วอร์มเครื่อง เดินหน้า ถอยหลังเข้าที่จอดรถเท่านั้นเองครับ พอเปลี่ยนฟิวส์ใหม่แล้วอาการทุกอย่าก็หายเป็นปกติครับ อาการนี้ผมควรเริ่มจากตรงไหนดีครับ งงมาก รบกวนผู้มีประสพการณ์ด้วยครับ อายจัง
damri_69
เข้าวงการ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 21:17:02 »

วันนี้ขาดอีกแล้วครับ เท่าที่สังเกตุดูจะขาดตอนใส่เกียร์ถอยหลังแล้วเร่งเครื่อง ฟิวส์ที่ว่าจะขาาดทันทีเลยครับ แล้วไฟเกียร์ก็จะกระพริบ พอเปลี่ยนฟิวส์ก็ใช้ต่อครับ ร้องไห้
chatchhc
เจ้าสำนัก

ทำงานเพึ่อลูกสองคนนี้

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2012, 14:00:46 »

ฟิวส์ 7.5 ของ SP Sensor     ฟิวล์ของอะไรครับ     speed    ใช่ไหมครับ      ถ้าใช่ลองถอดขั้ว   speed    ออกก่อนครับ
damri_69
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 19:16:05 »

ฟิวส์ 7.5 ของ SP Sensor     ฟิวล์ของอะไรครับ     speed    ใช่ไหมครับ      ถ้าใช่ลองถอดขั้ว   speed    ออกก่อนครับ
เช็คเรียบร้อยแล้วครับ o2 sensor ที่ตรงแคต มันช๊อตครับ เปลี่ยนเรียบร้อยโรงเรียนเชียงกง
su_wit
อาจารย์ปู่

วิทย์ ณ.โคราชา 084-5437854

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 19:53:11 »

มันช็อตยังไงคัรบ อยากรู้

แมงกะซอนบิน
damri_69
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2012, 23:30:21 »

มันช็อตยังไงคัรบ อยากรู้เห็นช่างบอกว่าสายไฟมีกรอบแล้วมันไปกราวด์ลงไปที่ตัวรถอ่ะครับ
เห็นช่างบอกว่าสายไฟมีกรอบแล้วมันไปกราวด์ลงไปที่ตัวรถอ่ะครับ
EK99
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2012, 17:29:51 »

เหมือนกันกับผมเลย อาการก็อย่างเจ้าของกระทู้ครับ D4 กระพริบ ไฟรูปแบตโชว์ เกียร์ไม่เปลี่ยน เหมือนขับเกียร์ 4 MT มีอาการเกียร์กระชากเวลาเปลี่ยนเกียร์ D N R  เข็มความเร็วไม่ขึ้น ไล่สายไฟอยู่ 2 วัน ก็ไปเจอ ต้นเหตุ o2 sensor ที่ตรงแคต ช็อต เปลี่ยนก็หาย ช่างบอกว่าอาจเกิดจากไปใส่ท่อพักกลาง เวลาเชื่อมต่อท่อมันมีความร้อนสูง ทำให้ o2 sensor ช็อต  เพราะพักกลางที่ผมใส่เพิ่มเข้าไปอีกใบนึงมันอยู่ระหว่างพักกลางเดิมกับแคต ช่วงเชื่อมต่อมันติดกับ o2 sensor เลย จริงเท็จประการใดไม่ทราบ  ร้องไห้
damri_69
เข้าวงการ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012, 19:00:34 »

เหมือนกันกับผมเลย อาการก็อย่างเจ้าของกระทู้ครับ D4 กระพริบ ไฟรูปแบตโชว์ เกียร์ไม่เปลี่ยน เหมือนขับเกียร์ 4 MT มีอาการเกียร์กระชากเวลาเปลี่ยนเกียร์ D N R  เข็มความเร็วไม่ขึ้น ไล่สายไฟอยู่ 2 วัน ก็ไปเจอ ต้นเหตุ o2 sensor ที่ตรงแคต ช็อต เปลี่ยนก็หาย ช่างบอกว่าอาจเกิดจากไปใส่ท่อพักกลาง เวลาเชื่อมต่อท่อมันมีความร้อนสูง ทำให้ o2 sensor ช็อต  เพราะพักกลางที่ผมใส่เพิ่มเข้าไปอีกใบนึงมันอยู่ระหว่างพักกลางเดิมกับแคต ช่วงเชื่อมต่อมันติดกับ o2 sensor เลย จริงเท็จประการใดไม่ทราบ  ร้องไห้
ผมว่าคงเป็นอย่างนั้นแหละครับ อู่แรกจ้องจะยกเกียร์อย่างเดียวเลยครับ(อู่ซ่อมทั่วไป) เลยต้องลาขาดจากอู่นั้นเลยครับ เพราะก็เล่าอาการให้ฟังแล้วว่าน่าจะเป็นที่ระบบไฟ อู่ก็ไม่ฟังสรุปขับออกจากอู่เลยครับ โกรธ โกรธ
pun1000
ศิษย์พี่

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 08:31:57 »

ผมว่าคงเป็นอย่างนั้นแหละครับ อู่แรกจ้องจะยกเกียร์อย่างเดียวเลยครับ(อู่ซ่อมทั่วไป) เลยต้องลาขาดจากอู่นั้นเลยครับ เพราะก็เล่าอาการให้ฟังแล้วว่าน่าจะเป็นที่ระบบไฟ อู่ก็ไม่ฟังสรุปขับออกจากอู่เลยครับ โกรธ โกรธ

ตอบใน PM แล้วนะครับ ตอนแรกของผมคิดว่าเป็นที่เกียร์เหมือนกัน ไปมาหลายอู่ จะยกเกียร์บ้างหละ เปลี่ยน ECU บ้างหละ หายไวๆนะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: รบกวนด้วยครับ ไฟD4 กระพริบ ครับ