ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 เมษายน 2024, 22:57:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: โซฮอล์91-95 เติมผสมกับเบนซิน ได้ไม๊คับ? 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โซฮอล์91-95 เติมผสมกับเบนซิน ได้ไม๊คับ?  (อ่าน 17805 ครั้ง)
jula_pol
ศิษย์น้อง
**

เพื่อประชาอุ่นใจ

« เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 15:36:30 »

ปกติเติมเบนซิน91แต่เหลือประมาณ1/4ของถัง
จะเปลี่ยนมาเติมแก๊สโซฮอล์95ซักอีก1/4ถัง
ถ้ามันผสมกันจะเป็นไรไม๊คับ  หรือต้องรอเบนซิน91
หมดถังก่อนแล้วท่าใช้มันแบบผสมเนี้ยเครื่องยนต์
จะเป็นไรไม๊คับ  รบกวนขอความรู้หน่อยคับผม  ขอบคุณคับ

* i91.gif (8.98 KB, 89x88 - ดู 11645 ครั้ง.)

Jula_pol
ArRey
นังตัวเขียว
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

มาวิ่งเล่นกันเหอะ . . . .

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 15:49:05 »

คิดว่าอย่าดีกว่าค่ะ เหอะๆ เคยเจอน้องที่เติมผสมกันแบบนี้แล้วเหมือนว่าจะมีปัญหานะคะ

โดยส่วนตัวถังน้ำมัน FD จะมีขีดอยู่ 20 ขีด ถ้าจะเปลี่ยนน้ำมันส่วนใหญ่จะให้เหลือประมาณ 2 ขีด = 4 ลิตรในถังค่ะ

แล้วค่อยเติมใหม่ แต่การเติมทุกครั้งเติมเต็มถังตลอดค่ะ

Notesamit
<< คริวรี่ >>
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

...รปภ.สมุทรปราการ...

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 15:57:04 »

จะว่าได้ ก็ได้
จะว่าไม่ควร ก็ไม่ควร

ผมคนนึงที่เมื่อก่อน เติมน้ำมันผสมไปผสมมา ระหว่าง 91 กะ แกสโซฮอลล์ 95 และไม่เคยรอจนหมดแล้วเติม  อายจัง อายจัง อายจัง
ผลคือน้ำมันมันเสื่อมคาถัง หรือคือ เน่าครับ ถ้าจะให้ดี รอจนใกล้ๆหมด แล้วค่อยเปลี่ยนน้ำมันใหม่ครับ อีกอย่าง กรองเบนซิน เปลี่ยนให้ไวขึ้นนิดนึงครับ ถ้าคิดจะเติมสลับไปมา
  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

...มิตรภาพเท่านั้น ที่จะช่วยบำบัดสังคม...
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 16:04:39 »

เติมได้แต่อย่าเลยครับ

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 16:52:20 »

ปกติเติมเบนซิน91แต่เหลือประมาณ1/4ของถัง
จะเปลี่ยนมาเติมแก๊สโซฮอล์95ซักอีก1/4ถัง
ถ้ามันผสมกันจะเป็นไรไม๊คับ  หรือต้องรอเบนซิน91
หมดถังก่อนแล้วท่าใช้มันแบบผสมเนี้ยเครื่องยนต์
จะเป็นไรไม๊คับ  รบกวนขอความรู้หน่อยคับผม  ขอบคุณคับ
    ถ้าจะเปลี่ยน เบนซิน 91 เป็น โซฮอลล์ ไม่ต้องรอหมด เติมได้เลย ตามสบาย
เพราะ โซฮอลล์ ก็คือ น้ำมัน เบนซินผสมนั่นเอง เติมไปเลย เด๋วมันก็ผสมกัน เหมือนกัน
    แต่ถ้าจะเปลี่ยน โซฮอลล์เป็น เบนซิน ควรใช้ให้ ใกล้หมดที่สุดค่อยเปลี่ยน เพราะโซฮอลล์ที่ค้าง
จะยังมีผลทำให้ น้ำมันเน่า และยังมีผลทำให้เกิดคราบไข ต่อหัวฉีด ปั๊มต่างๆด้วยเหมือนเดิม
    เคยอ่านจาก หนังสือ ยานยนต์มั้ง ฉบับไหนจำไม่ได้ละ อายจัง อายจัง

jula_pol
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 12:17:23 »

คิดว่าอย่าดีกว่าค่ะ เหอะๆ เคยเจอน้องที่เติมผสมกันแบบนี้แล้วเหมือนว่าจะมีปัญหานะคะ

โดยส่วนตัวถังน้ำมัน FD จะมีขีดอยู่ 20 ขีด ถ้าจะเปลี่ยนน้ำมันส่วนใหญ่จะให้เหลือประมาณ 2 ขีด = 4 ลิตรในถังค่ะ

แล้วค่อยเติมใหม่ แต่การเติมทุกครั้งเติมเต็มถังตลอดค่ะ

ขอบคุณคับจะใช้ให้ใกล้หมดเลยคับ

Jula_pol
Nong-EK
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 12:55:19 »

ถ้ามันผสมกันจะเป็นไรไม๊คับ  หรือต้องรอเบนซิน91
จะเป็นไรไม๊คับ  รบกวนขอความรู้หน่อยคับผม  ขอบคุณคับ
เฮ้อ อายจังน้าม มัน แพงงง
ผสมได้เลยครับ แต่ข้อเสียของแก๊สโซฮอล คือ น้ำมันระเหยเร็ว บางทีจอดไว้หลายๆวันมียุบ เหมือนใครเอารถไปใช้หรือป่าว น้ำมันหายไปไหนว่ะ อิอิ
ข้อดี ถูกกว่าไม่กี่บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิถุนายน 2011, 13:00:31 โดย Nong-EK » บันทึกการเข้า

Jad-Pai
jula_pol
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 13:04:54 »

ถ้าจะเปลี่ยน เบนซิน 91 เป็น โซฮอลล์ ไม่ต้องรอหมด เติมได้เลย ตามสบาย
เพราะ โซฮอลล์ ก็คือ น้ำมัน เบนซินผสมนั่นเอง เติมไปเลย เด๋วมันก็ผสมกัน เหมือนกัน
    แต่ถ้าจะเปลี่ยน โซฮอลล์เป็น เบนซิน ควรใช้ให้ ใกล้หมดที่สุดค่อยเปลี่ยน เพราะโซฮอลล์ที่ค้าง
จะยังมีผลทำให้ น้ำมันเน่า และยังมีผลทำให้เกิดคราบไข ต่อหัวฉีด ปั๊มต่างๆด้วยเหมือนเดิม
    เคยอ่านจาก หนังสือ ยานยนต์มั้ง ฉบับไหนจำไม่ได้ละ อายจัง อายจัง
    ขอบคุงคับ  นึกแล้วว่าไม่ควรเปลี่ยนตามใจสั่งมา
ถามผู้มีประสบการณ์ก่อนดีกว่า  เฮ่อแต่เบนซินมันแพงเหลือเกิน อายจัง

Jula_pol
jula_pol
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 13:06:42 »

เฮ้อ อายจังน้าม มัน แพงงง
ผสมได้เลยครับ แต่ข้อเสียของแก๊สโซฮอล คือ น้ำมันระเหยเร็ว บางทีจอดไว้หลายๆวันมียุบ เหมือนใครเอารถไปใช้หรือป่าว น้ำมันหายไปไหนว่ะ อิอิ
ข้อดี ถูกกว่าไม่กี่บาท
        โหอากาศมันลักน้ำมันเราใช้อย่างนี้
งั้นเติมแพงกว่านิดจะเป็นไรไปหละเนี้ย  Thank

Jula_pol
jula_pol
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 13:07:38 »

จะว่าได้ ก็ได้
จะว่าไม่ควร ก็ไม่ควร

ผมคนนึงที่เมื่อก่อน เติมน้ำมันผสมไปผสมมา ระหว่าง 91 กะ แกสโซฮอลล์ 95 และไม่เคยรอจนหมดแล้วเติม  อายจัง อายจัง อายจัง
ผลคือน้ำมันมันเสื่อมคาถัง หรือคือ เน่าครับ ถ้าจะให้ดี รอจนใกล้ๆหมด แล้วค่อยเปลี่ยนน้ำมันใหม่ครับ อีกอย่าง กรองเบนซิน เปลี่ยนให้ไวขึ้นนิดนึงครับ ถ้าคิดจะเติมสลับไปมา
  จุมพิต จุมพิต จุมพิต
            ขอบคุณคับ  ยอมเติมแพงอีกนิดดีกว่า....

Jula_pol
jula_pol
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 13:10:21 »

เติมได้แต่อย่าเลยครับ
            ท่าผมไม่ได้ถามก่อน กะว่าวันนี้จะผสมแล้วหละคับ
แบบว่าเติมเบนซิน 300  โซฮอล์ 200   Thank.............คับ
อยากลดต้นทุน  เจ๋ง

Jula_pol
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: โซฮอล์91-95 เติมผสมกับเบนซิน ได้ไม๊คับ?