ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 06:19:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ถามเพื่อนเรื่องป้ายทะเบียน 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเพื่อนเรื่องป้ายทะเบียน  (อ่าน 2975 ครั้ง)
TYPE
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2006, 10:01:28 »

คือนานมาแล้ว    ผมเอาป้ายทะเบียนไปตัดทำป้ายยาวมา    ตอนนี้รู้สึกเบื่อแล้ว   อยากมีป้ายแบบเดิมๆ   แต่ก็อยากเก็บป้ายเดิมที่ผมไปทำมาไว้   เลยมีเรื่องอยากจะถามครับ
1.  ถ้าผมไม่แจ้งความป้ายหายที่สน.  ผมจะไปทำป้ายใหม่ที่ขนส่งได้เลยไหม   
2.  ค่าใช้จ่าย   ต่างกันไหม  ระหว่างข้อ.1  กับการที่เราไปแจ้งป้ายหายที่สน.เอง
3.  แล้ว ป้ายใหม่ที่ได้   จะเป็นป้ายขาว หรือป้ายกราฟิคครับ   ( อยากได้ป้ายขาวมากกว่า )
4.  เอกสารที่ต้องเตรียมไปมีอะไรบ้างครับ
5.  หลังป้ายมีติดซิลิโคนสีดำติดอยู่  มีวิธีเอาออกยังไงบ้างครับ
      รบกวนหน่อยน่ะครับ   ขอบคุณมากครับ
Dorenon
|||::: DdOoRrEeNnOoNn :::|||
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2006, 11:57:23 »

คือนานมาแล้ว    ผมเอาป้ายทะเบียนไปตัดทำป้ายยาวมา    ตอนนี้รู้สึกเบื่อแล้ว   อยากมีป้ายแบบเดิมๆ   แต่ก็อยากเก็บป้ายเดิมที่ผมไปทำมาไว้   เลยมีเรื่องอยากจะถามครับ
1.  ถ้าผมไม่แจ้งความป้ายหายที่สน.  ผมจะไปทำป้ายใหม่ที่ขนส่งได้เลยไหม   
2.  ค่าใช้จ่าย   ต่างกันไหม  ระหว่างข้อ.1  กับการที่เราไปแจ้งป้ายหายที่สน.เอง
3.  แล้ว ป้ายใหม่ที่ได้   จะเป็นป้ายขาว หรือป้ายกราฟิคครับ   ( อยากได้ป้ายขาวมากกว่า )
4.  เอกสารที่ต้องเตรียมไปมีอะไรบ้างครับ
5.  หลังป้ายมีติดซิลิโคนสีดำติดอยู่  มีวิธีเอาออกยังไงบ้างครับ
      รบกวนหน่อยน่ะครับ   ขอบคุณมากครับ

ผมมีข้อมูลเป็นบ้างข้อนะครับ
1.  ต้องแจ้งความหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ แต่ตอนทำใบขับขี่หายก็ไม่ต้องใช้ใบแจ้งความ แต่ไปแจ้งเตรียมไว้เพื่อความชัวร์ก็ดีครับ
2.  ตำรวจไม่คิดค่าแจ้งความหนิ  ยิ้มเท่ห์ ค่าใช้จ่ายเท่ากันครับแผ่นละ 100 บาท เมื่อปีที่แล้ว (คิดว่าตอนนี้ก็ยังไม่เปลี่ยนราคานะ)
3.  ป้ายที่ได้เป็นป้ายขาวครับ ป้ายกราฟฟิกจะมีเฉพาะเลขประมูลครับ
4.  เอกสารที่ใช้
     1. ใบคู่มือจดทะเบียนรถ
     2. สำเนาบัตรประจำตัวประชาชนของเจ้าของรถ พร้อมลงลายมือชื่อรับรองความถูกต้อง
     3. สำเนาทะเบียนบ้านของเจ้าของรถ พร้อมลงลายมือชื่อรับรองความถูกต้อง
     4. กรณีไม่สามารถดำเนินการด้วยตนเองได้ ให้มีหนังสือมอบอำนาจ ระบุให้ผู้ใดไปดำเนินการแทน พร้อมด้วยสำเนาบัตรประจำตัวประชาชนของผู้รับมอบอำนาจแนบไปด้วย

โดยชำระค่าธรรมเนียมคำขอ 5 บาท และค่าแผ่นป้ายทะเบียนรถ แผ่นละ 100.- บาท
5.  ไม่ทราบคับ  ยิงฟันยิ้ม

TYPE
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2006, 16:13:24 »

ขอบคุณเพื่อนๆที่ตอบน่ะครับ      ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ถามเพื่อนเรื่องป้ายทะเบียน