ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 16:00:08
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ดูอยู่สนใจมาก Civic 2006 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดูอยู่สนใจมาก Civic 2006  (อ่าน 6614 ครั้ง)
mots
จอมยุทธ

« เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2006, 10:00:24 »

ใจไปทาง Civic มากกว่าเป็นการส่วนตัวชอบมากแต่ดูปัญหามันเยอะจังเลยครับแล้วก็รอรถนานจริงไหมครับ
Civic 1.8E ตัว TOP 930,000 Baht

เรื่องการรอรถมันนานถึง 3-4 เดือนเลยเหรอครับ
เรื่องการกินน้ำมันเห็นลงกันว่า 10-12 กม/ลิตรในเมือง วิ่งไกลได้ 13-17 กม/ลิตร อันนี้จริงไหมครับ
เรื่องปัญหากลิ่นของแอร์เหม็นเปรี้ยวจริงไหมถามเพื่อนออกมาคันนึ่งบอกว่าไม่เจอ
เรื่องหลังคาบางมากเวลาฝนตกเหมือนลูกเห็ดหล่นใส่จริงไหมเอย
เรื่องวิทยุรถไม่สามารถเปลี่ยนได้จริงอ่ะเปล่า(อันนี้อยากรู้ครับม่ะใช่ปัญหา)
เรื่องช่วงล่างมีเสียงดังด้านคนขับ
เรื่องคอนโซลหน้าร้อนมาก
เรื่องการทรงตัวของรถอันนี้ไม่รู้จริงๆว่าเป็นไงถ้าเทียบกับ Focus
เรื่องของยางที่ HONDA ให้มาเป็นไงมันอ่ะดีไหมหรือถ้าซื้อมาต้องเปลี่ยนเลย

ถามเพิ่มหน่อยน่ะครับ
นั่งสัก 4-5 คนรวมคนขับนั่งอึดอัดไหมครับแล้ววิ่งอืดไหมเป็นไงมันอ่ะครับ

รุ่นหลังๆ เค้าแก้ไขให้หมดยังครับใครใช้อยู่ช่วยมาเล่าให้ฟังหน่อยครับ

BENYAPA APARTMENT LIMITED PARTNERSHIP (LADY ONLY) SALAYA SOI 9
CIVIC ES 2002
- SPOON ROTA 15"
- DUNLOP VEURO VE302 195/60/R15"
- TEIN SUPER STREET
- RECARO
- Pioneer AVH-P4150
Chi-O
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

Chi-O Member No. 154

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2006, 10:46:11 »

1.รอนานจริงครับ รถผลิตไม่ทัน แล้วมีโควต้าสำหรับส่งออกด้วย

2. กินน้ำมันประมาณนี้จริงครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับพฤติกรรมการขับด้วยครับ ขับช้า ไม่กระทืบคันเร่ง ก็ประหยัดดี

3. แอร์เหม็นเปรี้ยว ปกติมันจะอับ ๆ นะครับ แต่ถ้ายัดน้ำหอมปรับอากาศไปละก็ เหม็นเปรี้ยวสมใจอยากแน่ครับ
ทางแก้คือ ไม่ต้องใช้น้ำหอมปรับอากาศ พอมันเริ่มมีกลิ่นอับ ๆ ก็เร่งไปที่ Hi ซัก 1 นาที ก็จะช่วยได้เยอะเลยครับ

4. หลังคาบาง ก็จริงอีกแหละครับ แต่มันไม่ดังเหมือนลูกเห็บตกใส่หรอกครับ พอทนได้ เปิดเพลงกลบเอา

5. วิทยุเปลี่ยนได้ครับ แต่ต้องไปหาหน้ากากมาเปลี่ยน อันละสองพันมั้ง ในนี้ก็มีคนไปทำมาแล้วล่ะครับ

6. ช่วงล่างเสียงดัง อันนี้อ้างจาก civicfdclub นะครับ ทาง honda บอกว่าเป็นความปกติของระบบกันสะเทือนแบบใหม่ เสียงจะดังกึก ๆ แต่ทนทานกว่าระบบเก่า

7. คอนโซลหน้าร้อน ร้อนเพราะไฟครับ เป็นอาการปกติทั่วไปของหลอดไฟอยู่แล้วนี่ครับ มันจะสูญเสียพลังงานออกมาในรูปแบบความร้อนอยู่แล้ว

8. การทรงตัว ผมไม่เคยขับ focus เลยไม่รู้ แต่เท่าที่รู้คือผมกล้าเข้าโค้งที่ 120 แล้วก็เหยียบ 140-150 ก็ยังว่านิ่ง ๆ นะ

9. ยางไม่ต้องใจร้อนเปลี่ยนก็ได้ครับ มันก็ใช้ได้ระดับนึง แต่ระดับความพอใจของแต่ละคนไม่เท่ากัน บางคนเค้าว่ามันแข็งไป ก็เปลี่ยน ก็เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กรกฎาคม 2006, 11:01:14 โดย Chi-O » บันทึกการเข้า

analysis
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2006, 12:03:39 »

ตามนั้นเลยครับ

ผมก็ใช้อยู่ครับ  ส่วนตัวชอบรถคันนี้มากๆครับ  ปัญหาบางอย่างก็เจอบ้างครับ บางอย่างก็แก้ไขเรียบร้อยแล้ว บางอย่างไม่ใช่เรื่องใหญ่มากครับ ไม่ได้มีผลกับสมรถถภาพของรถแต่อย่างใดครับ

ลองศึกษาข้อมูล แล้วชั่งใจให้ดีๆก่อนซื้อครับ เราจะได้ตัดสินใจไม่พลาดครับ

mots
จอมยุทธ

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2006, 13:40:39 »

ขอบคุณมากครับมีใครจะบอกอะไรเพิ่มอีกไหมครับ

ยังไงก็อยากได้แต่ตอนขายรถเก่าแล้วไปจองรถใหม่คงจะต้องเหนื่อยแน่เลยเพราะต้องขึ้นรถเมล์
เห้อเรื่องมันเศร้าเล่าแล้วฮา ยิงฟันยิ้ม

BENYAPA APARTMENT LIMITED PARTNERSHIP (LADY ONLY) SALAYA SOI 9
CIVIC ES 2002
- SPOON ROTA 15"
- DUNLOP VEURO VE302 195/60/R15"
- TEIN SUPER STREET
- RECARO
- Pioneer AVH-P4150
Night Fox
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2006, 20:32:21 »

ให้ขึ้นอยู่กับความพอใจของเราดีที่สุดครับ ว่าเรารับข้อเสียที่มีอยู่ได้หรือเปล่า ถ้ารับได้ก็ซื้อเลยครับ
เรื่องใหญ่สำหรับผมก็คือแอร์เหม็นครับที่เจอกับรถตัวเอง แก้ไขโดยไม่ใส่น้ำหอมในรถ และ ปิด A/C เวลากลับบ้านเป็นบางครั้งครับ ก็ช่วยได้ครับ

ส่วนเรื่องอื่นๆ เช่นหลังคาเสียงดัง  ผมรับได้ครับ ยี่ห้ออื่นๆก็ดัง

ส่วนปัญหาจากส่วนอื่นๆ รถผมไม่เจอครับ  และ ถ้าเจอมันก็แก้ไขได้ครับ
kapum
Gold Member
อาจารย์ปู่

สะพานใหม่

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2006, 23:05:33 »

ไปลอง test drive ดีกว่าครับ ไปลองทุกค่ายเลยจะได้ตัดสินใจได้ตรงตามความต้องการมากที่สุดครับ
ขนาดผมถอยcivic ออกมาแล้ว ถ้าว่างผมก็ไปtest drive ยี่ห้ออื่นเหมือนกันครับประดับความรู้
ล่าสุดก็ ลอง tida มาก็สมราคาครับน่าใช้อีกคัน

CiviC...06
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2006, 14:41:05 »

กำลังสนใจอยู่เหมือนกัน แต่เริ่มไม่มั่นใจในคุณภาพของตัวรถแล้ว
ทำไม Honda ไม่ออกมาชี้แจ้งในเรื่องที่เกิดขึ้น หรือคิดว่ายังไงก็ขายรถได้

ฝากให้ทางHonda นำไปพิจารณาด้วย
นพ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2006, 16:53:17 »

ขับสนุกและมันมากๆ น้ำมันถือว่าประหยัดถ้าเทียบกับเครื่อง2.0 ระบบช่วงล่างน่าจะถือว่าดีนะครับ ระบบเบรคก็ดี แต่เรื่องหลังคาบางนี่มีเสียงทำให้รำคาณนิดหน่อย เก็บเสียงลมเข้าตัวรถค่อนข้างไม่ดี วิทยุที่แถมมากระจ๊อกมากๆ รถผมออกมา10วันวิทยุพัง เอาไปเคลม ต้องรอ20วัน แย่มากๆ ช่วงล่างค่อนข้างกระด้าง หรืออาจจะเป็นข้อดีของคนชอบขับรถเร็วเพราะอาจจะทำให้เข้าโค้งได้ดี สรุปๆรวมๆถือว่าเป็นรถที่น่าใช้1คัน ส่วนเรื่องแอร์เหม็นเปรี้ยวนี่ต้องทำใจไปเลย เพราะว่าทาง Honda ไม่สามารถแก้ปัญหาได้จบ แต่ผมก็ทำใจไปและ ก่อนดับรถปรับไปที่ Hi สัก30วินาทีก็ไม่มีกลิ่นเหม็นและครับ
Earth
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2006, 17:05:06 »

ถ้ารัก CiVic จิง อย่า ลังเลครับ ซื้อไปเลยครับๆๆ ปัญหาก็ปัญหา ทุกอย่างมีทางออกครับ ผมก็รอรถอยู่ เเต่ผมได้สิ้นเดือนนี้เเละ ยิ้มกว้างๆ
Mod-X
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2006, 19:25:35 »

ยิ้มตาม Chi-O ว่าเลยครับ ซื้อตอนนี้ได้ของแถมเยอะด้วย เสียดายจังตอนที่ซื้อไม่เห็นมีแถมแบบนี้เลย :'(
golffyll
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

ToTo The Hero

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2006, 20:53:37 »

รออีก 5 ปี มันจะเหลือให้ผม ซื้อมั้ยอะเนียะ
1.8E
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2006, 01:01:42 »

ผมใช้  1.8E   ได้รถมาตั้งแต่เดือน เมษา  

วิ่งในเมือง (ใจกลาง กทม.)   8  กม./ลิตร  (เติมน้ำมัน 40 ลิตร  วิ่งได้ 320 โล บางทีไม่ถึง 300  ด้วยซ้ำ ถ้ารถติดมาก ๆ) .  อัตราเร่ง ไม่ค่อยดี  ค่อนข้าง อืด  เมื่อเทียบกับรุ่นอื่น  VIGO  ยังแซงคิดดูแล้วกัน  เจอมากับตัว ทุเรศจริง ๆ

ช่วงล่างดังเหมือนเหล็ก กระทบกัน  อันนี้เรื่องจริง  ทดสอบได้โดยขับไปบนทางด่วน ช่วงรอยต่อของถนนบนทางด่วน  เสียงดังชัดมาก     อันนี้ขอยืนยันเป็นความบกพร่อง ของการออกแบบ  (เพิ่งรู้เหมือนกันว่าการออกแบบช่วงล่างของรถรุ่นใหม่  ต้องเสียงดังถึงดี  น่าจะไปขับเกวียนดีกว่ามั้ง)

แอร์เหม็น  เริ่ม ได้กลิ่น หลังจาก 3 เดือนผ่านไป  ก่อนหน้าไม่เหม็น  นึกว่าโชคดี  ที่ไหนได้  เป็นมาตรฐานใหม่ของ Honda  ไม่รู้ว่า รถรุ่นใหม่เค้าต้อง ออกแบบ ให้แอร์เหม็น ด้วยรึป่าวครับ

เอาไว้เป็นข้อมูล  เป็นเรื่องจริง
the_boy
รักเดียวจัยเดียว_แป๊ปเดียว AnD เดี๋ยวเดียว ! ---แต่รักจิงน๊า---
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2006, 13:14:25 »

ผมใช้  1.8E   ได้รถมาตั้งแต่เดือน เมษา  

วิ่งในเมือง (ใจกลาง กทม.)   8  กม./ลิตร  (เติมน้ำมัน 40 ลิตร  วิ่งได้ 320 โล บางทีไม่ถึง 300  ด้วยซ้ำ ถ้ารถติดมาก ๆ) .  อัตราเร่ง ไม่ค่อยดี  ค่อนข้าง อืด  เมื่อเทียบกับรุ่นอื่น  VIGO  ยังแซงคิดดูแล้วกัน  เจอมากับตัว ทุเรศจริง ๆ

ช่วงล่างดังเหมือนเหล็ก กระทบกัน  อันนี้เรื่องจริง  ทดสอบได้โดยขับไปบนทางด่วน ช่วงรอยต่อของถนนบนทางด่วน  เสียงดังชัดมาก     อันนี้ขอยืนยันเป็นความบกพร่อง ของการออกแบบ  (เพิ่งรู้เหมือนกันว่าการออกแบบช่วงล่างของรถรุ่นใหม่  ต้องเสียงดังถึงดี  น่าจะไปขับเกวียนดีกว่ามั้ง)

แอร์เหม็น  เริ่ม ได้กลิ่น หลังจาก 3 เดือนผ่านไป  ก่อนหน้าไม่เหม็น  นึกว่าโชคดี  ที่ไหนได้  เป็นมาตรฐานใหม่ของ Honda  ไม่รู้ว่า รถรุ่นใหม่เค้าต้อง ออกแบบ ให้แอร์เหม็น ด้วยรึป่าวครับ

เอาไว้เป็นข้อมูล  เป็นเรื่องจริง

มันร้ายแรงขนาดนั้นเลยหรอครับ ผมใช้อยู่ก็ไม่เห็นถึงกับจะร้ายแรงอย่างที่ กล่าวมาเลย  มันก็ต้องมีข้อบกพร่องเป็นธรรมดาแหละครับ แต่ก็ไม่เห็นถึงกับจะรับไม่ได้ นี่ครับ

CiViC_CLuB No.99
Chi-O
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

Chi-O Member No. 154

« ตอบ #13 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2006, 14:44:46 »

ผมใช้  1.8E   ได้รถมาตั้งแต่เดือน เมษา 

วิ่งในเมือง (ใจกลาง กทม.)   8  กม./ลิตร  (เติมน้ำมัน 40 ลิตร  วิ่งได้ 320 โล บางทีไม่ถึง 300  ด้วยซ้ำ ถ้ารถติดมาก ๆ) .  อัตราเร่ง ไม่ค่อยดี  ค่อนข้าง อืด  เมื่อเทียบกับรุ่นอื่น  VIGO  ยังแซงคิดดูแล้วกัน  เจอมากับตัว ทุเรศจริง ๆ

ช่วงล่างดังเหมือนเหล็ก กระทบกัน  อันนี้เรื่องจริง  ทดสอบได้โดยขับไปบนทางด่วน ช่วงรอยต่อของถนนบนทางด่วน  เสียงดังชัดมาก     อันนี้ขอยืนยันเป็นความบกพร่อง ของการออกแบบ  (เพิ่งรู้เหมือนกันว่าการออกแบบช่วงล่างของรถรุ่นใหม่  ต้องเสียงดังถึงดี  น่าจะไปขับเกวียนดีกว่ามั้ง)

แอร์เหม็น  เริ่ม ได้กลิ่น หลังจาก 3 เดือนผ่านไป  ก่อนหน้าไม่เหม็น  นึกว่าโชคดี  ที่ไหนได้  เป็นมาตรฐานใหม่ของ Honda  ไม่รู้ว่า รถรุ่นใหม่เค้าต้อง ออกแบบ ให้แอร์เหม็น ด้วยรึป่าวครับ

เอาไว้เป็นข้อมูล  เป็นเรื่องจริง

ขอแจงครับ ที่ Vigo วิ่งแซงได้เนี่ย ไม่ต้องไปโกรธแค้นหรอกนะครับ
กระบะสมัยนี้มันแรงจะตายไป เครื่องรถเรา 1.8 Vigo 3.0 แรงม้าก็น้อยกว่าตั้ง 20 กว่าตัว

ถ้าไปโมา ติดเทอร์โบให้ได้ซักสองร้อยแรงม้า แล้วโดนแซงค่อยเคืองดีกว่านะ

golffyll
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

ToTo The Hero

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2006, 19:03:23 »

อย่าไปเครียดกับ vigo ครับ มันแซงก็ไม่ใช่เรื่องแปลก อย่างที่พี่เค้าบอกอะครับ เครื่อง 3.0
แถมเทอร์โบแปรผันด้วยครับ มันแรงตังแต่เกิดเเล้วครับ อย่าไปเครียด
Patty
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2006, 23:58:05 »

ก็ว่าอยู่ค่ะ ว่าคงไม่มีรถยี่ห้อไหนรุ่นไหน เพอเฟกต์ ไร้ตำหนิ และข้อบกพร่อง
ทุกอย่างคงมีทางออก จิง
รักซีวิค เลือกซีวิค
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ดูอยู่สนใจมาก Civic 2006