ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 00:49:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: มอเตอร์พัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำ เทอร์โมสวิตซ์ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์พัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำ เทอร์โมสวิตซ์  (อ่าน 6110 ครั้ง)
netty2008
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 30 ตุลาคม 2010, 20:51:19 »

ขับเป็นแต่รถแต่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องยนต์สักเท่าไหร่.. เอารถไปเข้าศูนย์ซ่อมหม้อน้ำ เนื่องจากต้องเติมน้ำที่หม้อน้ำรถทุกเช้า มักจะแห้งไประมาณซักครึ่งแก้วน้ำดื่มทุกวัน ทางช่างให้เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่เลย ราคาประมาณ 5000 กว่าบาท ก็ตกลงเปลี่ยนไปนั่งรอสักช่วงหนึ่ง ช่างมาบอกว่าประกอบเครื่องเข้าที่แล้ว แต่ต้องเปลี่ยนมอเตอร์ระบายความร้อนหม้อน้ำด้วยเพราะ มันไม่หมุน แต่มีไฟฟ้าเข้าอยู่ ก็ให้ไปดู ก็ไม่หมุนจริงๆ ช่างเรียกค่ามอเตอร์อีก 5000 กว่าบาทเหมือนกัน รวมๆก็หมื่นกว่าบาท ยืนเจรจากันอยู่นานพอสมควร เพราะมันไม่มีอาการมอเตอร์เสียมาก่อน ปรากฎว่ามีเสียงสตาท บริเวณเครื่อง จึกจึก พัดลมมอเตอร์ก็หมุนตกลงก็เลยไม่เปลี่ยนมอเตอร์ แต่ช่างก็พยายามบอกว่ามันเสีย สุดท้ายก็ยืนยันว่าจะไม่เปลี่ยนตอนนี้ขับมาได้ 7 วันแล้วก็ขับได้ดี ไม่มีทีท่าว่าจะไม่หมุน ก็เป็นอาการเดียวกับ กระทู้เรื่องเดียวกันเรื่องหม้อน้ำนี่แหละ เทอร์โมสวิทซ์ ควบคุมอุณหภูมิ ตอนนี้ก็เลยไม่รู้ว่าเชื่อใจช่างศุนย์นี้ได้หรือเปล่า
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2010, 22:47:54 »

อย่าไปเชื่ออะไรศูนย์มากครับ

ผมโดนมาแล้ว ความร้อนขึ้น แค่พัดลมมันไม่ทำงานตามที่มันควรจะทำ

ศูนย์มันบอกว่า ฝาสูบโก่ง ต้องปาดฝาใหม่ เหยียบๆหมื่น

ผมไม่ทำ ไปให้ร้านหม้อน้ำเช็ค ปรากฏว่า เสียแค่ เทอร์โมสวิซท์ควบคุมพัดลมหม้อน้ำ(ทั้งๆที่เพิ่งเปลี่ยนจากศูนย์มันไป สรุปมันเอาของเทียมมาใส่ให้ ใช้ได้ไม่นานสั่งการเพี้ยน)

ทำให้พัดลมไม่ทำงาน หรือไม่ก็ทำงานช้ากว่ากำหนด (ความร้อนขึ้นเฉพาะตอนรถจอดอยู่กับที่ พอรถวิ่งความร้อนค่อยๆลง เนื่องจากมีแรงลมมาปะทะแผงหม้อน้ำ)

พอเปลี่ยน เทอร์โมสวิซท์ ตัวใหม่(ของแท้เลย ประมาณ 1500กว่าบาท) อาการหายเป็นปกติเลยครับ

ปล.เช็คพัดลมโดยการต่อไฟตรงดูก่อน ถ้าหมุน ก็แสดงว่าไม่เสียครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม 2010, 22:59:58 โดย p jung » บันทึกการเข้า

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2010, 22:53:20 »

พัดลมหม้อน้ำ ซื้อเอาตามเว็บก็ได้ครับ ของมือสองญี่ปุ่น สภาพดีๆ มีเยอะครับ

ไม่เกิน 500 บาท ได้มาทั้งโครงเลยครับ เจ๋ง

หม้อน้ำศูนย์ของใหม่ แพงมากเลยครับ อายจัง

การที่น้ำหาย อาจจะไม่ได้เป็นที่หม้อน้ำก็ได้หรืออาจจะใช่ก็ได้

แต่ยังไงก็ตรวจดูสภาพท่อยางต่างๆด้วยครับว่าแข็งไหม มันอาจจะทำให้รั่วจากจุดนั้นก็ได้

Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 01:56:07 »

ที่แน่ๆอยากกลับไป 0 นี้อักเลย มั่วสุด ฟันหัวแบะ  แล้วตอนนี้ น้ำหยุดหายล่ะยัง

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
netty2008
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 03:09:29 »

ต้องขอบคุณพี่ๆ ช่วยแนะนำตอนนี้ไม่มีปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้ว  ความร้อนอยู่ในเกณฑ์ปกติ แต่ก็ยังห่วงๆ เวลา สตาทเครื่องก็ต้องดูพัดลมหม้อน้ำ
ว่าไม่หมุนหรือเปล่า ตั้งแต่วันซ่อมมาถึงวันนี้พัดลมก็หมุนตามปกติ เลย
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 10:47:08 »

ควรเปิดกระโปรงเช็คหม้อสัปดาห์ล่ะ 1-2 ครั้งครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 20:34:18 »

ผมเปิดฝากระโปรงทุกครั้งเลย ตอนกลับถึงบ้าน เปิดให้มันระบายความร้อนให้หมด

เลยดูนะบบหล่อเย็นมันทุกครั้งที่เปิดเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่าหาว่าผมบ้านะ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 22:22:21 »

ผมเปิดฝากระโปรงทุกครั้งเลย ตอนกลับถึงบ้าน เปิดให้มันระบายความร้อนให้หมด

เลยดูนะบบหล่อเย็นมันทุกครั้งที่เปิดเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ใช่ครับแบบนี้ดีมากๆ เพราะ จะช่วยลดความร้อนที่จะกระจายไปหาอุปกรณ์ต่างๆ ผมกลับบ้านรูมเมททุกครั้งผมก็เปิดทิ้งไว้ตลอดเหมือนกันครับ ใครจะว่าไงก็ช่างมัน เรามีเหตุผลของเรา

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 22:29:59 »

ใช่ครับแบบนี้ดีมากๆ เพราะ จะช่วยลดความร้อนที่จะกระจายไปหาอุปกรณ์ต่างๆ ผมกลับบ้านรูมเมททุกครั้งผมก็เปิดทิ้งไว้ตลอดเหมือนกันครับ ใครจะว่าไงก็ช่างมัน เรามีเหตุผลของเรา
จุมพิต จุมพิต จุมพิต

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 23:40:23 »

อาการน้ำหายยังมีอยู่มั๊ยครับ

nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010, 20:48:45 »

ออกแนว จิต นะครับ
นึกว่าผมเป็นคนเดียวนะครับเนี่ย

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 14:05:58 »

ออกแนว จิต นะครับ
นึกว่าผมเป็นคนเดียวนะครับเนี่ย
แต่มันก็ดีนี่ครับ เรารักรถ รถมันก็รักเราครับ

sam_ek
จอมยุทธ

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 14:14:45 »

เหมือนกันเลยครับ รักมัน กว่าจะหามาเป็นเจ้าของได้ลำบากมากครับ เงินหายาก อายจัง อายจัง
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 14:27:16 »

เหมือนกันเลยครับ รักมัน กว่าจะหามาเป็นเจ้าของได้ลำบากมากครับ เงินหายาก อายจัง อายจัง
จุมพิต จุมพิต จุมพิต

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: มอเตอร์พัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำ เทอร์โมสวิตซ์