ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 06:33:17
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ไฟโชว์ ไม่รู้ว่าเป็นตัวไหนกันแน่ ระหว่าง 2 ตัว 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟโชว์ ไม่รู้ว่าเป็นตัวไหนกันแน่ ระหว่าง 2 ตัว  (อ่าน 1769 ครั้ง)
siripop
ศิษย์พี่

« เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 03:26:54 »

คือว่าไฟรถผมมีรูปเครื่องโชว์ครับ เอามาเช็ค code ( d16y8) แต่ไม่แน่ใจว่า
มันคือ code ไหนกันแน่ เพราะว่ามันกระพิบ สั้นหรือยาวไม่แน่ใจครับ
กระพิบเท่ากันทุกครั้งเลย และเว้นช่วงเท่ากันอีกด้วย ตึ๊ด....ตึ๊ด...ตึ๊ด..
ไปเรื่อยๆ กระพิบแค่จังหวะเดีวครับ ผลปรากฏว่าเป็น code 1 หรือ code 10  ครับ
    code  1. heat oxygen  sensor a

code 10. intake  air  temperature  sensor

ไม่รู้จะเอาอย่างไหนมาเปรียบเทียบว่ามันกระพิบยาวหรือสั้น เพราะว่ามันเป็นจังหวะเดีวตลอด

ถ้าเป็น code  1. ก้อคือ oxygen  ตัวแรกใช่ป่าวครับ หรือที่เรียกว่าตรงเขาควาย ครับ
และถ้าเป็น code 10.  intake  air  temperature  sensor  มันคือ sensor ตัวไหนครับ ใช่ตรง
ท่ออากาศเข้าจากรองอากาศมายังชุดปีกผีเสื้อใช่หรือไม่ครับ ที่มีแท่งเสียบเข้าไปข้างในระหว่างกลาง
ตอนนี้ผมสับสนไปหมดแล้ว....ใครพอจะรู้บ้างป่าวครับ...
noomth
Tracking !!
ศิษย์น้อง
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 08:09:32 »

คือว่าไฟรถผมมีรูปเครื่องโชว์ครับ เอามาเช็ค code ( d16y8) แต่ไม่แน่ใจว่า
มันคือ code ไหนกันแน่ เพราะว่ามันกระพิบ สั้นหรือยาวไม่แน่ใจครับ
กระพิบเท่ากันทุกครั้งเลย และเว้นช่วงเท่ากันอีกด้วย ตึ๊ด....ตึ๊ด...ตึ๊ด..
ไปเรื่อยๆ กระพิบแค่จังหวะเดีวครับ ผลปรากฏว่าเป็น code 1 หรือ code 10  ครับ
    code  1. heat oxygen  sensor a

code 10. intake  air  temperature  sensor

ไม่รู้จะเอาอย่างไหนมาเปรียบเทียบว่ามันกระพิบยาวหรือสั้น เพราะว่ามันเป็นจังหวะเดีวตลอด

ถ้าเป็น code  1. ก้อคือ oxygen  ตัวแรกใช่ป่าวครับ หรือที่เรียกว่าตรงเขาควาย ครับ
และถ้าเป็น code 10.  intake  air  temperature  sensor  มันคือ sensor ตัวไหนครับ ใช่ตรง
ท่ออากาศเข้าจากรองอากาศมายังชุดปีกผีเสื้อใช่หรือไม่ครับ ที่มีแท่งเสียบเข้าไปข้างในระหว่างกลาง
ตอนนี้ผมสับสนไปหมดแล้ว....ใครพอจะรู้บ้างป่าวครับ...

ก็ลอง ถอดปลั๊ก เซ็นเซอร์ intake ออก แล้วสตาร์ท
ไฟโชว์ ก็ลองเซ็คโค้ดใหม่ แล้วอ่านค่า เปรียบเทียบกัน
ส่วนใหญ่ intake จะไม่ค่อยเสีย นะคับ

ไม่ใช่เทพ ไม่ใช่กูรู แค่อยากรู้แล้วลงมือทำ
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 15:08:25 »

ก็ลอง ถอดปลั๊ก เซ็นเซอร์ intake ออก แล้วสตาร์ท
ไฟโชว์ ก็ลองเซ็คโค้ดใหม่ แล้วอ่านค่า เปรียบเทียบกัน
ส่วนใหญ่ intake จะไม่ค่อยเสีย นะคับ
ใช่ครับลองทำแบบนี้ก็ได้ แต่ผมเห็นด้วยอีกเสียงว่าน่าจะเป็นที่ oxygen  sensor มากกว่า

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
Drager
เจ้ายุทธภพ

WAZA Cover of skills

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 16:04:15 »

ยาวหลัก สิบ สั้นหลัก หน่วย
siripop
ศิษย์พี่

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 22:34:31 »

ครับ จะลองทำตามดูครับ ได้ผมยังไงจะมาบอกครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ไฟโชว์ ไม่รู้ว่าเป็นตัวไหนกันแน่ ระหว่าง 2 ตัว