ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 เมษายน 2024, 05:49:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: หม้อน้ำ+ความร้อน 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หม้อน้ำ+ความร้อน  (อ่าน 3160 ครั้ง)
joj5555
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 11:46:16 »

คือเพิ่งใช้honda นะครับ พอดีไปได้ civic 4dr 92 มาแรกๆก็ปกติ  แต่พอขับไปสักพัก เฮ้ย!!!อะไรวิ่งมาแค่10-20โล ความร้อนขึ้นแทบสุดเลยปิดแอร์ เออไม่ขึ้นแฮะ แต่พอเปิดแอร์วิ่ง100ขึ้นไม่ถึง20โลมันก็ขึ้นอีกแล้ว ผมต้องแก้ไขตรงไหนดีอะครับ เห็นช่างบอกลองเปลี่ยนหม้อน้ำดูเพราะรถติดแก๊สเครื่องมันจะทำงานหนัก เห็นเค้าบอกว่าเป็นหม้อน้ำ2ช่องอะไรประมาณนี้อะครับ (ไม่ค่อยรู้เรื่อง) ใครพอจะแนะนำผมได้ไหมครับ ตอนนี้ไปไหนไม่ได้เลย แค่ทำงานกลับบ้าน20-30โลถ้า เปิดแอร์ความร้อนขึ้นแทบจะสุดอะครับ แล้วมีใครพอรู้มั่งว่าไอ้หม้อน้ำเนี้ยะราคาเท่าไหร่ ขอบคุณครับ
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 11:53:52 »

หม้อน้ำน่าจะตันครับ ลองไปให้ช่างผ่าล้างดูก่อน

แล้วก็เช็คท่อยางต่างๆด้วยว่ารั่วไหม

แล้วก็ฝาปิดหม้อน้ำดูว่ายางเสื่อมสภาพหรือยัง

joj5555
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 11:56:35 »

หม้อน้ำน่าจะตันครับ ลองไปให้ช่างผ่าล้างดูก่อน

แล้วก็เช็คท่อยางต่างๆด้วยว่ารั่วไหม

แล้วก็ฝาปิดหม้อน้ำดูว่ายางเสื่อมสภาพหรือยัง

คือผมลองหมดทุกอย่าง ล้างแล้ว เช็คแล้วครับ
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 12:01:48 »

คือผมลองหมดทุกอย่าง ล้างแล้ว เช็คแล้วครับ
เหมือนงานจะเข้า

แต่รอท่านอื่นก่อนนะครับ

แนะนำให้โพสถามในห้องคนขับเลยครับ

กูรูเยอะดี

จุมพิต จุมพิต จุมพิต

the man
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 19:23:34 »

รถผมก็เป็น เพิ่งซ่อมมา ตอนแรกช่างบอกหม้อตัน ผมก็ล้างมา ใช้ได้ประ 2-3 วัน เป็นเหมือนเดิม คราวนี่หนักกว่าเดิมครับช่างบอกว่า ประเก็นผัง เสียไปประมาณ 6000 กว่าบาท นั่งเซ้งเลยน้ำตาเช็ดหัวเข่าเลย
linkinphat
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 06:08:55 »

เปิดแอร์แล้วร้อน ปิดแอร์แล้วหาย
อันดับแรกเช็คระบบหล่อเย็มทั้งหมดก่อน น้ำมีมั้ย ลูกยางรั่วบวมมั้ย ท่อยางขาดรั่วมั้ย วาวน้ำทำงานปกติรึมั้ย หม้อน้ำรั่วตันหรือไม่  พัดลมหมุดเร็วปกติมั้ย ถ้าไม่มีไรเสียหายก็จบ จุดนี้หายไป ถ้าการซ่อมก็เบาไปหาหนัก แต่แพงสุดคือเปลี่ยนยกชุด ถ้าเอาปกติรถบ้าน ไม่ถึง 3000 บาทแน่นอน เนี่ยรวมราคาหม้อน้ำใหม่แล้ว
จากนั้นเช็คฝาสูบโก่งหรือไม่ โดยการรอเครื่องเย็นเติมน้ำเต็มหม้อน้ำไม่ต้อง ปิดฝาหม้อน้ำ สตาร์ทเครื่อง ดูที่หม้อน้ำมีลมและตระกรนดำออกมาหรือไม่ ถ้ามีฝาสูบโก่ง ให้ ถอดฝาสูบเดิม ไปเทิร์นใหม่ที่เซียงกง ราคาซื้อขายไปกลับ +2000 เปลี่ยนจบเครื่องจะวิ่งดีกว่าเดิมเพราะได้ทำความสะอาดใหม่หมด
สุดท้าย คอยแอร์+คอมร์แอร์ หาก มันทำงานหนักเกินไปจะไปฉุดเครื่องทำให้เครื่องมีปัญหา วิ่ง 60 เหมือนวิ่ง 130
อันนี้ผมไม่อยากให้มาถึงเพราะคอมร์แอร์ราคาแพง .....
97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2010, 16:35:10 »

ความรุ้ครับผม

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010, 13:57:14 »

คลัสของคอมแอร์ป่าวน๊า ลองดูตอนร้อนๆที่ว่าเปิดกระโปรงดูถ้าได้กลิ่นคล้ายๆคลัสหรือเบครไหม๊ ใช่เลย คลัสคอมแอร์ครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
sutheps
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010, 23:36:39 »

พัดลมแอร์ไม่ทำงานครับ ปิดแอร์ ไม่มีภาระ เลยไม่ขึ้น ผมเพิ่งเอารถลุกค้าไปซ่อมมาเมื่อเดือนก่อน รุ่นไดเมนชั่น พัดลม 2 ตัว เสีย 1 ตัว
*** อาการความร้อนขึ้น แอร์ร้อน วิ่งยางแอร์จะเย็น จอด ก็จะร้อนเหมือนเดิม  ให้เช๊คพัดลมไฟฟ้า ทำงานปกติหรือไม่ก่อนครับ
*** ฝาสูบโก่ง น่าจะเกิดจาก ปั้มน้ำเสีย แล้วฮีตจนฝาโก่งครับ ถ้าเกจวัดน้ำร้อน ขึ้นๆลงๆ ไม่ใช่ปั้มน้ำตายครับ น่าจะมาจากอย่างอื่น ( เพราะคุณล้างหม้อน้ำแล้ว )
คงเป็นพัดลมแหละครับ

*** ช่างล้างหม้อน้ำด้วยการถอดออกมาขัดใช่ไหมครับ ไม่ใช่แค่เอาน้ำฉีดรังผึ้งนะครับ ถ้าทำแค่นี้ไม่หายครับ
 ยิงฟันยิ้ม
sutheps
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010, 23:39:36 »

ถ้าไม่ใช่พัดลม ก็คงจะเป็นเทอร์โมสตัท ( วาวล์น้ำทำงานค้างครับ ) ตกใจ
TTom
เข้าวงการ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2010, 21:33:19 »

หม้อน้ำเบิกศุนย์ 5600
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: หม้อน้ำ+ความร้อน