ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 04:04:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: เอาตัวถังจากนอกมาประกอบ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาตัวถังจากนอกมาประกอบ  (อ่าน 2125 ครั้ง)
nuttapong
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 01 มิถุนายน 2013, 20:52:38 »

เอาตัวถังจากนอกมาประกอบแล้ววางเครื่องB20Bจดทะเบียนใหม่
มันจะแพงไหมครับ กับซื้อมือสองในบ้านเราอันไหนดีกว่ากันครับ  (ตาโต)  ครับ
ketavit
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2013, 00:54:11 »

เอาตัวถังจากนอกมาประกอบแล้ววางเครื่องB20Bจดทะเบียนใหม่
มันจะแพงไหมครับ กับซื้อมือสองในบ้านเราอันไหนดีกว่ากันครับ  (ตาโต)  ครับ

ซื้อบ้านเราคับ ง่ายดี สะดวก ไม่วุ่นวาย
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2013, 15:17:59 »

ซื้อบ้านเราคับ ง่ายดี สะดวก ไม่วุ่นวาย
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
Bear
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2013, 16:45:45 »

เดี๋ยวนี้เขาไม่ให้จดประกอบไม่ใช่เหรอครับ
 ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
arm 2424
Gold Member
เจ้าสำนัก

ek 00 no.821

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2013, 22:31:26 »

เดี๋ยวนี้เขาไม่ให้จดประกอบไม่ใช่เหรอครับ
 ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

+1 ครับเห็นเขาว่ากันแบบนั้นไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
nuttapong
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 05:53:08 »

ครับเป็นความรู้ครับขอบคุณครับ
artty1379
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2013, 04:10:00 »

ถ้าเอามาสวมทะเบียนใช้เองก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

nuttapong
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2013, 06:27:07 »

ถ้าเอามาสวมทะเบียนใช้เองก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

คิดว่าเช่นน้ันครับ
แล้วราคามันจะจบประมาณเท่าไรครับ
junkhung
เจ้าสำนัก

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2013, 11:16:28 »

คิดว่าเช่นน้ันครับ
แล้วราคามันจะจบประมาณเท่าไรครับ

เคยมีความคิดจะทำอยู่เหมือนกัน ตั้งแต่ก่อนที่รัฐฯจะออกกฏห้ามนำเข้าตัวถังรถเพื่อนำมาจดประกอบ กะว่าเออเราใช้รุ่นนี้อยู่ หากมีคันสำรองไว้ซักคันคงดีไม่น้อย เลยลองหาข้อมูล ประมาณนี้ครับ ปกติการนำรถเข้ามานั้น ส่วนมากจะมาเป็นตู้ครับ ก็เหมือนกับอะไหล่เก่าที่นำเข้ามาขายกัน แต่หากเป็นการนำเข้าเป็นคัน คงไม่ต้องบอกรายละเอียดว่าเป็นการนำเข้าโดยถูกต้องหรือเปล่า ซึ่ง ราคารถเก่าจากญี่ปุ่นนั้นใครๆก็ทราบว่า ถูกมาก แต่ค่าดำเนินการเข้ามาบ้านเรานั้น แพงมากครับ  ยกตัวอย่าง รถเก่า ek9 สภาพเต็มของครบ ราคาที่โน่นแสนกว่า แต่พอมาที่บ้านเราแล้วสูงลิป ดังนั้นการนำเข้าจึงต้องบรรจุเข้าตู้ให้ได้จำนวนคันมากที่สุด ถึงจะคุ้มค่าขนส่งและพิธีการ
            ขออภัยนอกเรื่องไปเยอะเลย ที่ผมคิดไว้ของผมนะ ค่าใช้จ่ายที่จะเอารถเข้ามาสำรอง
             ค่าตัวรถ(ราคาที่ญี่ปุ่น) ประมาณ 60,000 บาท
             ค่าขนส่งจากญี่ปุ่นถึงท่าเรือประเทศไทย ประมาณ90,000-150,000/ตู้
                ค่าเคลียร์ของออกจากท่าเรือ   XXXXX
                                      อื่นๆ 50,000
                                    ผมสรุปของผมได้ดังนี้ เลยพับเก็บไว้ หาซื้ออะไหล่ที่มีเพื่อนๆนำเข้ามาแล้วง่ายกว่า ไม่ต้องลุ้น จุมพิต จุมพิต จุมพิต

VTA
pimarn
จอมยุทธ

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2013, 11:30:03 »

เคยคิดทำอยู่นะ ข้อดีของตัวถังนอกคือมันไม่ค่อยชน และไฟเบอร์มันแข็งกว่าบ้านเรา ไม่รู้คิดไปเองเปล่าแต่ผมลองไปจับความรู้สึกอะนะ รอยต่อก็ชิดกว่า ถ้าหาซื้อโครงที่แยกอะไหล่อื่นขายไปแล้วมันราคาไม่เท่าไหร ตีเลขโครงเนียนๆ คงไม่มีปัญหา รถที่ชนมาหลายๆรอบแล้ว หรือยิ่งชนด้านข้าวอย่างแรง ตั้งศูนย์แล้วยังไม่ตรงน่าจะเอาโครงนอกมาสวมถ้าจะดีครับ ความคิดผมนะ  ยิ้ม
Papa_Theerachol
เข้าวงการ
*

ทุกคำตอบ คือ "Civic"

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2013, 12:53:57 »

อายจัง ระวังด้วยนะคับ ช่วงนี้ เจ้าหน้าที่เคร่งมากๆ เรื่อง ตรวจประวัติจดทะเบียนรถทุกประเภท ทั่วประเทศ

nuttapong
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 14:12:28 »

เคยมีความคิดจะทำอยู่เหมือนกัน ตั้งแต่ก่อนที่รัฐฯจะออกกฏห้ามนำเข้าตัวถังรถเพื่อนำมาจดประกอบ กะว่าเออเราใช้รุ่นนี้อยู่ หากมีคันสำรองไว้ซักคันคงดีไม่น้อย เลยลองหาข้อมูล ประมาณนี้ครับ ปกติการนำรถเข้ามานั้น ส่วนมากจะมาเป็นตู้ครับ ก็เหมือนกับอะไหล่เก่าที่นำเข้ามาขายกัน แต่หากเป็นการนำเข้าเป็นคัน คงไม่ต้องบอกรายละเอียดว่าเป็นการนำเข้าโดยถูกต้องหรือเปล่า ซึ่ง ราคารถเก่าจากญี่ปุ่นนั้นใครๆก็ทราบว่า ถูกมาก แต่ค่าดำเนินการเข้ามาบ้านเรานั้น แพงมากครับ  ยกตัวอย่าง รถเก่า ek9 สภาพเต็มของครบ ราคาที่โน่นแสนกว่า แต่พอมาที่บ้านเราแล้วสูงลิป ดังนั้นการนำเข้าจึงต้องบรรจุเข้าตู้ให้ได้จำนวนคันมากที่สุด ถึงจะคุ้มค่าขนส่งและพิธีการ
            ขออภัยนอกเรื่องไปเยอะเลย ที่ผมคิดไว้ของผมนะ ค่าใช้จ่ายที่จะเอารถเข้ามาสำรอง
             ค่าตัวรถ(ราคาที่ญี่ปุ่น) ประมาณ 60,000 บาท
             ค่าขนส่งจากญี่ปุ่นถึงท่าเรือประเทศไทย ประมาณ90,000-150,000/ตู้
                ค่าเคลียร์ของออกจากท่าเรือ   XXXXX
                                      อื่นๆ 50,000
                                    ผมสรุปของผมได้ดังนี้ เลยพับเก็บไว้ หาซื้ออะไหล่ที่มีเพื่อนๆนำเข้ามาแล้วง่ายกว่า ไม่ต้องลุ้น จุมพิต จุมพิต จุมพิต
แล้วราคาที่เพื่อนๆในเวปเค้ารับทำตกคันละประมาณเท่าไรครับ

แล้วจะจบที่เท่าไรครับรวมทั้งคันเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิถุนายน 2013, 15:42:21 โดย nuttapong » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: เอาตัวถังจากนอกมาประกอบ