ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
27 เมษายน 2024, 14:35:40
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ติดไฟอย่างนี้ที่ล้อผิดกฏหมายไหมครับ? 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดไฟอย่างนี้ที่ล้อผิดกฏหมายไหมครับ?  (อ่าน 4137 ครั้ง)
csirinant
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 11:09:31 »

ลูกชายผมซื้อหลอดไฟติดล้อมา ผมเอามาใส่รถยนต์
ลองวิ่งแล้วสวยดี แต่ไม่ทราบว่าจะโดนจับไหมครับ?
Mr.t.s
Gold Member
อาจารย์ปู่

ชิวชิว

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 12:10:55 »

ถ้าที่ฉีดกระจกหน้า ตำรวจบอกผิดอ่ะ แสบตาชาวบ้าน หรือรบกวนสมาธิ
น่าจะเข้าข่ายเดียวกัน ทั้งนี้ทั้งนั้น แล้วแต่ ความหิวกระหาย  ลังเล

มีเมียแล้วครับ
Bootkaew
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 15:43:48 »

ผิดแน่ๆ ครับ ขนาดตุ๊กห้อยท่อไอเสียไม่มีไฟยังผิดเลย ส่วนข้อหาคงเป็นดัดแปลงสภาพรถก่อให้เกิดความไม่ปลอดภัยต่อตนเองและผู้อื่น (คนอื่นมองว่า เอ รถคันนั้นทำใมล้อมีไฟวะ ตูมสิครับ รถข้างหน้าติดไฟแดง แต่รถไฟมีล้อตูไม่เกี่ยวเว้ยไปก่อนละ)
system-dj
โฆษกประจำสำนัก
Gold Member
อาจารย์ปู่

Dj Ko System No.468

« ตอบ #3 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 16:46:18 »

ผิดครับ  ปรับ+เปลี่ยน+แต่ง+เติม

อุปกรณ์ภายนอกเกินที่กฎหมายกำหนด

ประเภทแสงไฟ มี โทษ ประหารชืวิตครับ        ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Line User ID dj9317ko

http://www.facebook.com/phathompong.nagyam                                                          http://www.facebook.com/Dj.Ko.system.555

Genozited
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 03:11:35 »

ผมก็เคยติดคับ .... แต่ติดอยู่ได้ไม่ถึงเดือน .....

ไม่ใช่ตำรวจจับนะ !!   แต่ ......  พอตื่นเช้ามาเดินวนดูรอบๆ รถ เอ๊ะ ไมจุกลมตรูมันสั้นๆ ฟระ ... ชัดเลย ! โดนตบไปโดนเด็กแว้น (แน่ๆ เพราะผมติดแค่ 2 ล้อ)

อายจัง อายจัง  ฮืม  ฮืม  โกรธ

ที่จิงติดอย่างงี้ไม่น่าจะโดนจับคับ เพราะมันจะติดเฉพาะเวลาวิ่ง ไม่ติดตอนหยุด  ตำรวจไม่ค่อยเห็นหรอก ถ้าเห็นตอนวิ่งแล้วเค้าจะขับมอไซตามมาจับ ก้อให้จับไปเต้อออ

....  โอกาสโดนจับน้อยกว่าติดซีนอนอีก   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 03:13:10 โดย Genozited » บันทึกการเข้า

csirinant
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 11:48:06 »

ผิดครับ  ปรับ+เปลี่ยน+แต่ง+เติม

อุปกรณ์ภายนอกเกินที่กฎหมายกำหนด

ประเภทแสงไฟ มี โทษ ประหารชืวิตครับ        ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
โห..ถึงตายเลยเหรอ... ไม่เอาดีกว่า คืนไอ้หนูไปละกัน..นโห..ถึงตายเลยเหรอ... ไม่เอาดีกว่า คืนไอ้หนูไปละกัน..น (ขอบคุณที่แนะนำครับ) เศร้า
bobodada
จอมยุทธ

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009, 02:54:40 »

ซีน่อนแบบผิดกฎหมายยังขับกันให้เพียบเลยครับ

แล้วแต่ความหิวกระหายจริงๆ

ขับสวนกันนี่ อยากจะเอาอะไรไปตีไฟมัน

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009, 15:51:37 »

ซีน่อนแบบผิดกฎหมายยังขับกันให้เพียบเลยครับ

แล้วแต่ความหิวกระหายจริงๆ

ขับสวนกันนี่ อยากจะเอาอะไรไปตีไฟมัน

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เข้าใจผิดแล้วครับ  ลองไปเปิด พรบ.จราจรดูได้

หลอดไฟที่จะผิดกฎหมายต้องเป็นหลอดที่ให้แสงสว่างที่มีกำลังวัตต์เกิน 55 วัตต์
แต่หลอดซีนอน  มีกำลังวัตต์เพียง 35 วัตต์เท่านั้นเอง
ฉะนั้นหลอดซีนอน จึงไม่ใช่ของผิดกฎหมายครับ
เพียงแต่ถ้าคิดจะติด รบกวนให้กดโคมให้ต่ำนิดนึง  เพื่อที่จะไม่ให้ไปแยงตา รถที่สวนมามากจนเกินไป

นายต้นตระกูล
= กรูเพี้ยนส์ =
Gold Member
อาจารย์ปู่

สมาคมเพี้ยนส์คลับ!!!!!!!!

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009, 15:57:08 »

เข้าใจผิดแล้วครับ  ลองไปเปิด พรบ.จราจรดูได้

หลอดไฟที่จะผิดกฎหมายต้องเป็นหลอดที่ให้แสงสว่างที่มีกำลังวัตต์เกิน 55 วัตต์
แต่หลอดซีนอน  มีกำลังวัตต์เพียง 35 วัตต์เท่านั้นเอง
ฉะนั้นหลอดซีนอน จึงไม่ใช่ของผิดกฎหมายครับ
เพียงแต่ถ้าคิดจะติด รบกวนให้กดโคมให้ต่ำนิดนึง  เพื่อที่จะไม่ให้ไปแยงตา รถที่สวนมามากจนเกินไป
ลูกผู้ชายตัวจริง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

bobodada
จอมยุทธ

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009, 16:46:04 »

ผมนึกว่า หลอดซีน่อนเฉพาะ 8000K เท่านั้น ที่ถูกกฎหมายนะครับเนี่ย

สีอื่นๆก็ไม่ผิดกฎหมายเหรอครับ  แบบพวก K เยอะๆอ่ะครับ

เหมือนเคยถามร้านที่ติดซีน่อน เค้าบอกว่าผิด
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009, 16:54:34 »

ผมนึกว่า หลอดซีน่อนเฉพาะ 8000K เท่านั้น ที่ถูกกฎหมายนะครับเนี่ย

สีอื่นๆก็ไม่ผิดกฎหมายเหรอครับ  แบบพวก K เยอะๆอ่ะครับ

เหมือนเคยถามร้านที่ติดซีน่อน เค้าบอกว่าผิด

จริงๆ  ถ้ามันได้โบกให้คุณจอดแล้ว
เดี๋ยวมันก็พูดโน่นพูดนี่ รีดเงินออกจากกระเป๋าคุณได้เองแระครับ    อายจัง

คือบางที มันจะทำเหมือนเราผิด  เช่นสิ่งที่ชัดๆเลยแล้วถูกจับบ่อยมากคือรถวิ่งขวาสุด
ไม่เห็นมีกฎหมายข้อไหนระบุบเอาไว้เลยว่ารถ ห้ามวิ่งขวา
แต่มันเป็นเรื่องไม่สมควรเท่านั้น  เลนส์ขวามีไว้แซง ถ้าคุณแซงเสร็จ ก็ควรกลับมาเลนส์กลางหรือซ้ายสุดซะ
(บางคันวิ่งขวา  แล้วช้าหรือขอทางแล้วไม่ให้  มันก็น่าด่าเหมือนกัน)

หลอดไฟซีนอนก็เหมือนกันครับ ตราบใดที่ค่าวัตต์ มันไม่เกินกฎหมายกำหนด มันก็ไม่ผิด
แต่ถามว่าสมควรใส่ไหม มันก็แล้วแต่เจตนาและความจำเป็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กุมภาพันธ์ 2009, 19:52:20 โดย Aod61 » บันทึกการเข้า

Genozited
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009, 17:03:31 »

ไฟที่ถูกกฎหมายมี 2 สีครับ  ขาว กับ เหลือง (ถ้าเป็นซีนอน ก้อประมาณ 4000k - 8000k จะไม่ผิด) 

แต่อาจจะผิดอีกเรื่องนึงก็คือความสูงของไฟ เพราะไฟมันจะฟุ้ง ฉายสูงเกินไป ที่ปกติเค้าจะตรวจกันตอนตรวจสภาพรถอะ  แต่เค้าก็ไม่เห็นตรวจเลย   อายจัง  อายจัง

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ติดไฟอย่างนี้ที่ล้อผิดกฏหมายไหมครับ?