ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 15:48:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ไดสตาทซ่อมหรือเปลี่ยนครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไดสตาทซ่อมหรือเปลี่ยนครับ  (อ่าน 1131 ครั้ง)
geiwa
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 21 กันยายน 2017, 19:31:00 »

จอดรถไว้3-4วันถึงจะได้ใช้พอสตาทก่อนเครื่องติดมีเสียงดัง (แตกๆๆๆ)เหมือนพัดลมตีหรือแตก ถามช่างบอกเฟืองที่ไดสตาทน่าจะสึก เลยอยากรู้ว่าต้องซ่อมหรือเปลี่ยน
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 กันยายน 2017, 22:21:37 »

เฟืองมันแข็งจะตายครับ ลองถอดออกมาดูได้นี่ครับ ถอดออกมาแล้วเอาไฟจ่ายเข้า ดูการทำงานมันด้วยเลย
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 กันยายน 2017, 22:22:53 »

ถ้าเฟืองมันสึกหรือแตกจริงก็ต้องเปลี่ยนครับ
Civic EK 2000
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 กันยายน 2017, 06:45:39 »

เฟืองมันแข็งจะตายครับ ลองถอดออกมาดูได้นี่ครับ ถอดออกมาแล้วเอาไฟจ่ายเข้า ดูการทำงานมันด้วยเลย

.ใช่ครับ  มันแข็งมากนะ  ขนาดของผมเครื่องยนต์ติดอยู่ แล้ว Start ซ้ำ ก็ไม่เห็นเป็นไร ยังใช้อยู่ทุกวันนี้   ลองตรวจดูระบบหล่อลื่นหน่อยก็ดีนะครับ   มันจะมีบูท หัวท้ายของแกน  บางรุ่นเป็นลูกปืน  จาระบีมันแห้งรึปล่าว   ดูขั้วแปลงถ่านด้านในด้วย  มันหลวมหรือโยกคลอนไหม  เวลาแกนมอเตอร์หมุน  ง่ายๆ ถ้าเป็นผม  ถอดออกมาล้างก่อนเลยครับ   ที่สำคัญดูเฟืองด้วยว่า  มันสึกจริงไหม
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 กันยายน 2017, 12:09:46 »

.ใช่ครับ  มันแข็งมากนะ  ขนาดของผมเครื่องยนต์ติดอยู่ แล้ว Start ซ้ำ ก็ไม่เห็นเป็นไร ยังใช้อยู่ทุกวันนี้   ลองตรวจดูระบบหล่อลื่นหน่อยก็ดีนะครับ   มันจะมีบูท หัวท้ายของแกน  บางรุ่นเป็นลูกปืน  จาระบีมันแห้งรึปล่าว   ดูขั้วแปลงถ่านด้านในด้วย  มันหลวมหรือโยกคลอนไหม  เวลาแกนมอเตอร์หมุน  ง่ายๆ ถ้าเป็นผม  ถอดออกมาล้างก่อนเลยครับ   ที่สำคัญดูเฟืองด้วยว่า  มันสึกจริงไหม
ผมก็เผลอลืมอยู่ รถมันเดินเครื่องเบามาก นึกว่าดับ เลยบิดกุญแจสตาร์ทต่อ ปรากฎว่าเสียง แคร๊กกกกกก มาเลย ตั้งหลายครั้ง เพราะรถมันเบามากนึกว่าเครื่องดับ มันแข็งมากนะเฟืองมัน ไม่ด้สึกง่ายๆขนาดนั้นหรอก ยิ่งถ้าสตาร์ทปกติไม่เผลอสตาร์ทขณะเครื่องยนต์ทำงาน ยิ่งโอกาสสึกหรอน้อยมาก
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 กันยายน 2017, 12:11:51 »

จอดรถไว้3-4วันถึงจะได้ใช้พอสตาทก่อนเครื่องติดมีเสียงดัง (แตกๆๆๆ)เหมือนพัดลมตีหรือแตก ถามช่างบอกเฟืองที่ไดสตาทน่าจะสึก เลยอยากรู้ว่าต้องซ่อมหรือเปลี่ยน
ช่างน่ะ ไว้ใจยากที่สุดครับ ถ้าไม่มีคุณธรรมในใจแล้ว ฟันลูกค้าหัวแบะเลย โกรธ
Thong-EK
Gold Member
จอมยุทธ

WLC NO.836

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 กันยายน 2017, 19:14:04 »

ช่างน่ะ ไว้ใจยากที่สุดครับ ถ้าไม่มีคุณธรรมในใจแล้ว ฟันลูกค้าหัวแบะเลย โกรธ

เราไม่รู้ช่างบอกไงเราก็เชื่อหมด แต่ถ้าเรามีข้อมูลไปบ้างแล้ว ช่างบอกไม่ตรงเราก็ไปหาอู่ใหม่ได้ครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

welovecivic
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ไดสตาทซ่อมหรือเปลี่ยนครับ