ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 พฤษภาคม 2024, 09:51:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: 28-29 กย. ไปถามราคาติด LPG หัวฉีดมาที่จันทบุรีบ้านเกิด ปรากฏว่า..... 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 28-29 กย. ไปถามราคาติด LPG หัวฉีดมาที่จันทบุรีบ้านเกิด ปรากฏว่า.....  (อ่าน 5917 ครั้ง)
My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« เมื่อ: 29 มิถุนายน 2008, 21:02:40 »

ไล่ถามประมาณ 4  ร้าน  ไม่มีร้านไหนเล่นหัวฉีด AG  กับ  AC  เลย  เล่นยี่ห้อไรกันก็ไม่รู้  จำไม่ได้

หัวฉีด LPG  ที่เค้าเล่นกันมันมีกี่ยี่ห้อกันแน่อ่ะครับ  ขยิบตา      มาติดในกรุงเทพดีกว่ามั้งเนี้ย   อายจัง

buddycat
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2008, 07:01:56 »

ผมเพิ่งจะไปจองมาครับ คิดมาตั้งแต่ต้นปี กว่าจะกล่อมภรรยาได้
ค่าจอง 2 พัน รอ 1 สัปดาห็ บอกว่าใช้เวลาติด 1วันครึ่ง
ค่าติดตั้งหัวฉีด emme + ถัง 58 ครับ ราคาประมาณ 39000 +อีกไม่แน่นอนขึ้นกับราคาถัง แปลว่าตอนติดจริงถ้าถังขึ้นราคาอีก + อีก
แพงไปหน่อยกว่าที่ดูในเวปครับ แต่ก็เอาว่าสะดวก ใกล้บ้านเวลามีปัญหาก็ง่ายหน่อยครับ ลังเล

คิดว่ายังไงก็คุ้มกว่าวิ่งน้ำมันครับ
Po-40
a = dv/dt = F/m
เข้าวงการ
*

R&D.I.Y.

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2008, 08:28:21 »

ไล่ถามประมาณ 4  ร้าน  ไม่มีร้านไหนเล่นหัวฉีด AG  กับ  AC  เลย  เล่นยี่ห้อไรกันก็ไม่รู้  จำไม่ได้

หัวฉีด LPG  ที่เค้าเล่นกันมันมีกี่ยี่ห้อกันแน่อ่ะครับ  ขยิบตา      มาติดในกรุงเทพดีกว่ามั้งเนี้ย   อายจัง

ผมอยู่จันทบุรีเหมือนกันครับ แต่ไปติด autronic
ชื่ออู่โจ๋นจูนนิ่ง ตรงบ้านแลง ที่ระยอง 
ติดตั้งวันแรกมีปัญหาถังรั่วบริเวณที่เป็นรอยต่อกับวาลว์ กลิ่นแก๊สชัดมากๆเต็มรถ
ต้องรีบวิ่งเข้าไป แต่ต้องไปไปรอนานมากตั้งแต่สายๆจนบ่าย ช่างโจ๋นก็ไม่ได้มาดูแลรถผม
ตอนบ่ายให้แต่ลูกน้องมาไล่ขันน็อตให้  แล้วสักพักช่างโจ๋นก็ขับรถออกไปข้างนอก
ถามใครในอู่ก็ไม่มีใครรู้ว่าช่างไปไหน

ซึ่งผมก็นั่งรอตัวช่างโจ๋นมาแก้ไข เพราะว่าแก๊สมันออกชัดแบบนี้อันตรายมากๆครับ
ก็ยังไม่เห็นกลับมา โทรเข้ามือถือก็ติดต่อไม่ได้ 

จนตกเย็นโทรติดต่อได้สำเร็จปรากฎว่าช่างออกไปเอาของที่กทม.
สรุปว่าวันนี้ก็ต้องขับกลับบ้านไป รุ่งขึ้นเข้าไปที่อู่ตั้งแต่เช้า จนตอนเย็นถึงได้มาดูอาการรถผม
แล้วสุดท้ายต้องเปลี่ยนถัง กว่าจะออกจากอู่ก็เกือบสี่ทุ่ม
(เลขของถังทั้ง 2 ใบผมยังถ่ายเก็บไว้เป็นหลักฐาน)

ใช้ยังมีปัญหาสะดุด สั่นที่รอบเดินเบาและตอนขับความเร็วคงที่อีก ยกคันเร่งก็มีสะอึกเล็กๆ
(ตอนใช้น้ำมันไม่เป็นเลยครับขับได้เนียนปกติ)
ซึ่งผมได้ไปเปลี่ยนหัวเทียน ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ปรับตั้งวาลว์ใหม่
และลองจูนรอบเดินเบาใหม่แล้วก็ไม่หาย 

ล่าสุดเพิ่งวิ่งเข้าไปที่อู่ (วิ่งมาจากกทม.เพราะช่วงนี้ทำงานที่กทม.) ก็ไม่ยอมแก้ไขให้
ทั้งที่ผมโทรไปที่เบอร์ที่เค้าลงไว้ในเวป แล้วมีคนรับสาย ซึ่งเค้าถามว่าผมจะเข้ามาทำอะไร
บอกว่าวันนี้ปิดอู่ไม่ได้รับรถใหม่ ซึ่งผมแจ้งว่ารถมีปัญหาจะให้ช่วยแก้ไขให้
คนที่รับโทรศัพท์บอกว่าถ้ามีปัญหาเข้ามาจะบอกช่างให้แก้ไขให้
(เบอร์มือถือของช่างโดยตรง ติดต่อไม่เคยได้เลยครับ มีปัญหาฉุกเฉินระหว่างทางไม่รู้ทำไง)

(ก่อนหน้านี้ 1 อาทิตย์ผมโทรไปแล้วขอนัดเวลาที่เข้าไปแก้ แต่ทางอู่บอกให้อีกหนึ่งอาทิตย์โทรมาใหม่ ตอนนี้งานกำลังยุ่ง)

แต่ไปถึงอู่ ตัวช่างโจ๋นไม่สนใจ กลับบอกว่า เค้าไม่ได้เป็นคนรับสาย
คุณจะวิ่งมาจากที่ไหนไม่เกี่ยว วันนี้เค้าไม่ทำ ไล่ให้กลับไป ต้องมาวันหลัง
ให้ถอยรถกลับออกไปเลย

(ใช้คำพูดและสีหน้าที่ไม่ดีเลยครับ ถ้าพูดดีๆก็ไม่มีปัญหา  ผมมาวันหลังได้ครับเข้าใจครับว่าเป็นวันอาทิตย์)

โดยที่ไม่ถามอาการว่ารถผมเป็นอะไร ไม่ยอมแม้แต่จะเดินมาดูรถ และพูดจาไม่ดีเลยครับ
ผมพยายามพูดดีที่สุด ว่าถ้ารถไม่มีปัญหาจริงๆผมไม่วิ่งมาหรอกครับตั้งสองร้อยกว่ากิโลเมตร
แล้วที่เลือกมาติดตั้งกับที่เค้าเพราะว่าเชื่อว่ามีประสบการณ์และมีความสามารถมากกว่าที่อื่น
และเชื่อว่าถ้ามีปัญหาจะสามารถรับผิดชอบได้ดีกว่าที่อื่น

แต่ช่างกลับบอกว่า ถ้าคิดว่าเค้าไม่รับผิดชอบ ให้เอาตังคืนไปแล้วถอดของคืนมา
ซึ่งประโยคแบบนี้เป็นการปัดความรับผิดชอบอย่างแรงที่สุด
และถ้าตัดสินใจถอดของไป  ผมเชื่อว่าคงต้องมีคนรับกรรม เอาของที่เคยติดแล้วในรถผมไปใส่  ยิ้มกว้างๆ

ตอนนี้ผมกำลังหาที่แก้ไขงานอยู่ครับเพราะว่าเอาไปใช้ในกทม.ช่วงรถติดๆ สั่นกระตุกมากๆ บางครั้งชลอเบรคก็จะดับลุ้นมากๆ

ถ้าที่จันไม่มีที่ทำผมว่า เข้าไปหาอู่ดีๆที่กทม.เลยดีกว่าครับ และอย่าไปอู่ที่ผมว่านี้เพราะบริการหลังขายยอดแย่จริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิถุนายน 2008, 08:43:39 โดย Po-40 » บันทึกการเข้า

Civic ES'03 + 4AT STD
taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2008, 10:49:17 »

ดีครับ น้องพี ร้านแย่ๆ แบบนี้ สมควรถูกประนาม รับแต่ติด แต่บริการหลังการขายที่แย่ๆ แบบนี้ ไม่เหมาะที่จะมีอยู่ในสังคมครับ

พี่เห็นด้วย ไหนๆ ก็อยู่ กทม. หาร้านดีๆ เยอะแยะ หรือสอบถามพวกพี่ๆ ที่เค้าติดกันประจำ แล้วให้เค้าแก้ไขให้ พี่ว่าน่าจะดีขึ้น 

เราเสียเงินไปแล้ว ยังไง รถของเรา เราต้องใช้มัน  ค่อยๆ คิด ค่อยๆ ทำ นะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

หรือมาติด NGV แบบพี่ก็ได้นะ อิอิ  อายจัง

My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2008, 18:47:34 »

ขอบคุณ คุณพีมากที่ให้ข้อมูลอู่ห่วยๆ ไม่ไปแล้วหนึ่ง

อู่ิติดตั้งผุดขึ้นมากมาย  ทำให้คุณภาพการติดตั้งแย่ลงจริงๆ  ลังเล

NEO
หนุ่มโสดย่านชิดลม
Gold Member
อาจารย์ปู่

My Name is NEO

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2008, 01:09:52 »

ข้อมูลเยี่ยมเลยครับ 

แวะขับมาติดกรุงเทพมั้ยถือโอกาสเที่ยวไปในตัว   ยิ้มเท่ห์

Gaga sunG
Gold Member
ศิษย์พี่

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2008, 13:10:26 »

ผมว่าไม่ต้องไปทำถึงกทม.ก็ได้ครับ   ที่ระยองก็มีร้านดีๆ  บริการหลังตัดตั้งดีๆ เหมือนกันครับ

เนื่องจากผมก็ทำที่อู่นี้เหมือนกัน  ใช้ดีมากบริการหลังติดตั้งก็ดี  แบบว่าเข้าไปปริกษาได้ตลอด

หรือโทรถามช่างได้ตลอด  หรือไม่ก็ที่พัทยาเห็นพื่ๆ ที่รู้จักกันไปติดกันเยอะ ทั้ง LPG , NGV

ส่วนตัวผมใช้  LPG  ของ AG  ระบบหัวฉีดวิ่งเนียนจริงๆ ตั้งแต่ติดมาก็ไปจูนแก๊สแค่ครั้งเดียวเอง

ถึงแม้นว่า....LPG จะขึ้นราคาแต่อ้ายกระผมก็ยังจะใช้อยู่ดีนึกซะว่ามันก็ถูกกว่าน้ำมันอยู่เยอะครับ

คิดในแง่ดี ยิงฟันยิ้ม   
Po-40
เข้าวงการ
*

R&D.I.Y.

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2008, 21:02:29 »

ผมว่าไม่ต้องไปทำถึงกทม.ก็ได้ครับ   ที่ระยองก็มีร้านดีๆ  บริการหลังตัดตั้งดีๆ เหมือนกันครับ

เนื่องจากผมก็ทำที่อู่นี้เหมือนกัน  ใช้ดีมากบริการหลังติดตั้งก็ดี  แบบว่าเข้าไปปริกษาได้ตลอด

หรือโทรถามช่างได้ตลอด  หรือไม่ก็ที่พัทยาเห็นพื่ๆ ที่รู้จักกันไปติดกันเยอะ ทั้ง LPG , NGV

ส่วนตัวผมใช้  LPG  ของ AG  ระบบหัวฉีดวิ่งเนียนจริงๆ ตั้งแต่ติดมาก็ไปจูนแก๊สแค่ครั้งเดียวเอง

ถึงแม้นว่า....LPG จะขึ้นราคาแต่อ้ายกระผมก็ยังจะใช้อยู่ดีนึกซะว่ามันก็ถูกกว่าน้ำมันอยู่เยอะครับ

คิดในแง่ดี ยิงฟันยิ้ม   

ยินดีด้วยครับที่ติดตั้งแล้วใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไร

จากข้อความที่อ่าน ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด คุณก็ติดตั้งมาจากอู่โจ๋นเหมือนกันใช่ไหมครับ
(ถ้าเข้าใจผิดก็ขออภัยนะครับ อายจัง)

ก่อนหน้าที่จะเข้าไปติดที่อู่นี้ผมก็ได้ยินแต่เสียงชื่นชมอู่นี้มามากเหมือนกันครับ
จึงได้เลือกเข้าไปติดตั้งที่นี่
คือศรัทธาและเชื่อมั่นเอามากๆ เพราะเค้ามีประสบการณ์มานานและมีรถผ่านมือเป็นจำนวนมาก

แต่ว่า........

"อู่จะดีหรือไม่ดี มันต้องดูความรับผิดชอบ ตอนที่รถมีปัญหา"

ก่อนหน้าที่ผมจะเอาซีวิคคันนี้เข้าไปติดที่อู่นี้ 
ผมได้เคยเอารถอีกคันเข้าไปติด Autronic ที่อู่นี้มาก่อนแล้วซึ่งก็ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไร
ทำให้ผมมั่นใจเป็นอย่างมากครับว่าอู่นี้แจ๋วจริง แถมช่างเค้าอธิบายการทำงานของอุปกรณ์ได้ละเอียดดีมากครับ  ยิ้ม
(แอบเสียใจนิดหน่อยที่หลังติดตั้งคันแรก ได้แนะนำคนอื่นๆให้ไปทำที่อู่นี้อีกหลายคน :'()

แต่กับคัน civic ที่เอาเข้าไปติดตั้ง(เป็นคันที่ 2) แล้วเจอปัญหานี้

มันทำให้ผมได้เห็น "อีกด้านหนึ่งของเหรียญยิ้มกว้างๆ

เพราะเมื่อติดตั้งแล้วมีปัญหา กลับไม่ได้รับการแก้ไขให้อย่างที่ควรจะเป็น และพูดจาไม่ดีเอามากๆครับ
ไล่ให้กลับไปอย่างเดียวโดยไม่ถามอาการ
รวมถึงการปัดรับความผิดชอบอย่างที่สุด คือการพูดว่าให้ถอดของแล้วเอาเงินคืนไป แล้วก็หันหลังเดินเข้าไปหลังอู่

ในความเป็นจริงแล้ว ถ้าเค้าพูดจารับผิดชอบงานดี สอบถามอาการรถผมสักหน่อย
แล้วขอเลื่อนไปซักสองสามวันขอให้มีคิวแล้วจะแก้ไขให้ ผมไม่มีปัญหาหรอกครับ
วิ่งมาจากกทม.อีกรอบก็ไม่ได้เป็นปัญหาครับ  ฮืม

ถ้าลองนึกเล่นๆนะครับ ถ้าวันนึงลูกของช่างคนนี้ป่วย
ช่างก็หอบลูกวิ่งมาตั้งไกลเพื่อหาหมอ แล้วหมอพูดกับช่าง
ด้วยประโยคและสีหน้าคล้ายๆกับที่ทำกับผม ผมเชื่อว่าช่างคนนี้ก็รู้สึกอารมณ์ผมในวันนั้นได้ดีทีเดียว

จนถึงวันนี้ ผมเองก็ยังเชื่อเหลือเกินครับว่า ช่างคนนี้เป็นคนที่มีประสบการณ์ความสามารถเป็นอันดับต้นๆ
เมื่อเทียบกับช่างในละแวกจังหวัดใกล้เคียง
และในขณะเดียวกัน ผมก็เชื่อเหลือเกินว่าพฤติกรรมแบบที่ช่างทำกับลูกค้าแบบผม มันจะเป็นสิ่งที่ฆ่าตัวเองในที่สุด

การที่ผมออกมาพูด , บอกเล่า รายละเอียดความไม่ดีของอู่
ก็คงไม่ใช่การออกมาสาดโคลนเพื่อความสะใจ  หรือเป็นการแก้แค้นแต่อย่างใด
(รถผมต้องการแก้ไขไม่ต้องการแก้แค้นครับ อิๆ  ยิ้มเท่ห์)

เพียงแต่ว่า ผมไม่ต้องการให้คนที่กำลังจะติดตั้งแก๊สต้องไปเจอกับอู่ที่พฤติกรรมแย่ๆ แบบที่ผมได้เจอมา
ไม่อยากให้มีคนต้องเสียเวลาและเสียความรู้สึกแบบที่ผมเจอมา
เพราะผมเชื่อว่าอู่ที่มีความสามารถและรับผิดชอบงานดีๆ น่าจะมีอยู่ให้เลือกครับ

ปล. ต้องกราบขออภัยท่านเจ้าของกระทู้เป็นอย่างสูงครับ ที่ผมได้นำข้อความส่วนตัวมาลงในกระทู้นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม 2008, 22:28:07 โดย Po-40 » บันทึกการเข้า

Gaga sunG
Gold Member
ศิษย์พี่

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2008, 16:42:24 »

^
^
^
^
เข้าใจผิดครับผมไม่ได้ติดตั้งที่อู่โจ๋นบ้านแลง  แบบว่าไม่รู้จักด้วยครับ

เท่าที่อ่านกระทู้ของคุณผมก็เห็นใจนะครับ  คงคิดมากพอสมควร

ขอให้แก้ปัญหาได้โดยไวครับ :'(
Nixynat
ศิษย์พี่

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2008, 18:10:54 »

รูดซิบปาก เห็นด้วยครับ รูดซิบปาก

* FBI.jpg (7.73 KB, 103x97 - ดู 960 ครั้ง.)
Po-40
เข้าวงการ
*

R&D.I.Y.

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2008, 19:59:14 »

^
^
^
^
เข้าใจผิดครับผมไม่ได้ติดตั้งที่อู่โจ๋นบ้านแลง  แบบว่าไม่รู้จักด้วยครับ

เท่าที่อ่านกระทู้ของคุณผมก็เห็นใจนะครับ  คงคิดมากพอสมควร

ขอให้แก้ปัญหาได้โดยไวครับ :'(

อิๆๆ ขออภัยครับ เข้าจายผิด  :'(
คุณ Gaga sunG ติดตั้งที่ระยองร้านไหนเหรอครับ
เผื่อผมจะได้เข้าไปใช้บริการมั่ง

ช่วงนี้ก็ทำการบ้านเพื่อหาต้นตอของอาการผิดปกติครับ
ถ้าได้ต้นตอของปัญหา รวมถึงแนวทางในการแก้ไข
ผมจะเอารายละเอียดมาลงให้อ่านกันเล่นๆครับ เผื่อใครเจอปัญหาแบบผม
ขอบคุณมากครับ  จุมพิต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม 2008, 20:19:51 โดย Po-40 » บันทึกการเข้า

Gaga sunG
Gold Member
ศิษย์พี่

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2008, 13:02:32 »

^
^
^
^
^
ลองเข้าไปคุยกับช่างดูครับน่าจะดีกว่าเดิม

แต่ต้องบอกก่อนคร้บว่าช่วงนี้ช่างเขางานเยอะพอสมควร

โชคดีครับ เจ๋ง

* scan0001.jpg (43.41 KB, 314x195 - ดู 996 ครั้ง.)

* scan0002.jpg (31.12 KB, 314x183 - ดู 964 ครั้ง.)
poonoi
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2008, 07:00:50 »

อีก 1 ความเห็นครับ ผมเป็นอีกคนที่ติดระบบ FIX ที่อู่นี้ ตาโต 96 ไม่มีปัญหาเลยครับ อ้อมีฟิวส์ Engine ขาดไปหนเนื่องจากเดินสายไปไม่เรียบร้อย (อู่นี้เค้าไม่เดินสายไฟเอง) เบาะหลังทับสายไปทำให้ช๊อต แต่หลังจากนั้นก้อเคยเข้าไปจูนหนนึง เนื่องจากรอบเดินเบาตกลงมาก หลังจากนั้นก้อยังใฃ้งานได้ปกติ ก้อเลยแนะนำพี่ที่ทำงานไปติดหัวฉีด NISSAN NV มีปัญหามากตั้งแต่โดนเบี้ยวในวันติด นัดไม่เป็นนัด หลังจากนั้นเข้าไปแก้งาน ไม่ยอมทำให้ง่ายๆ รอเหมือนคุณ Po-40 เลย จะเอารถใหม่อย่างเดียว ปัจจุบันปาเข้าไป 2 เดือนแล้วงานยังแก้ไขไม่สำเร็จ รู้สึกผิดเหมือนกันที่แนะนำให้ไปติดครับ  เศร้า แต่ถ้าจำนวนรถน้อยลงไม่น่าเกิดปัญหานี้  ยิงฟันยิ้ม เพราะเค้าจะต้องมาดูแลเรา กลัวเหมือนกันว่ารถเราเป็นอะไรแล้วช่วงนี้ตูจะทำไง..... ขยิบตา
Po-40
เข้าวงการ
*

R&D.I.Y.

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2008, 20:51:44 »

^
^
^
^
^
ลองเข้าไปคุยกับช่างดูครับน่าจะดีกว่าเดิม

แต่ต้องบอกก่อนคร้บว่าช่วงนี้ช่างเขางานเยอะพอสมควร

โชคดีครับ เจ๋ง

ขอบคุณมากครับ  ยิ้ม

Po-40
เข้าวงการ
*

R&D.I.Y.

« ตอบ #14 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2008, 21:10:15 »

อีก 1 ความเห็นครับ ผมเป็นอีกคนที่ติดระบบ FIX ที่อู่นี้ ตาโต 96 ไม่มีปัญหาเลยครับ อ้อมีฟิวส์ Engine ขาดไปหนเนื่องจากเดินสายไปไม่เรียบร้อย (อู่นี้เค้าไม่เดินสายไฟเอง) เบาะหลังทับสายไปทำให้ช๊อต แต่หลังจากนั้นก้อเคยเข้าไปจูนหนนึง เนื่องจากรอบเดินเบาตกลงมาก หลังจากนั้นก้อยังใฃ้งานได้ปกติ ก้อเลยแนะนำพี่ที่ทำงานไปติดหัวฉีด NISSAN NV มีปัญหามากตั้งแต่โดนเบี้ยวในวันติด นัดไม่เป็นนัด หลังจากนั้นเข้าไปแก้งาน ไม่ยอมทำให้ง่ายๆ รอเหมือนคุณ Po-40 เลย จะเอารถใหม่อย่างเดียว ปัจจุบันปาเข้าไป 2 เดือนแล้วงานยังแก้ไขไม่สำเร็จ รู้สึกผิดเหมือนกันที่แนะนำให้ไปติดครับ  เศร้า แต่ถ้าจำนวนรถน้อยลงไม่น่าเกิดปัญหานี้  ยิงฟันยิ้ม เพราะเค้าจะต้องมาดูแลเรา กลัวเหมือนกันว่ารถเราเป็นอะไรแล้วช่วงนี้ตูจะทำไง..... ขยิบตา

ครับปัญหาเบาะทับสาย ของผมก็เจอครับ
ตอนช่างเค้าไขน็อตยึดเบาะหลัง น็อตมันทับสายไฟเห็นๆ  ก็ไม่สน ไขน็อตทับต่อไปหน้าตาเฉย
แต่โชคดีที่ผมอยู่ตอนประกอบเบาะด้วย  เลยสั่งให้แก้ทันที

เรื่องระบบไฟของที่นี่ เค้าจ้างให้คนอื่นทำอีกทอด
ใครทำไปจากอู่นี้ดูดีๆนะครับ ในรถผม ฟิวส์ของระบบแก๊สไม่มีใส่มาให้สักตัว ทั้งเส้น under key และเส้นไฟแช่
ถ้าอุปกรณ์แก๊สเกิดช็อต คงกะจะให้ฟิวส์ในระบบเดิมของรถขาด แล้วก็วิ่งไม่ได้ทั้งน้ำมันทั้งแก๊สเลยมั้งครับ 
(ไม่รู้ว่าของหมดหรือว่าขี้เกียจ หรือว่าเป็นสูตรลับเฉพาะของทางอู่)

อีกจุดนึงคือ สายที่เข้าบริเวณหน้าถัง จะต้องมีการเข้าหางปลา
ในรถผม ดันมีสายไฟเปลือยๆโผล่ออกมาจากด้านหลังของหางปลา ถ้าแตะๆตัวถังก็อาจจะเกิดประกายไฟได้
เพิ่งเห็นวันนี้เองครับ ตอนเข้าไปอีกอู่นึงให้แก้ไขเรื่องถังแก๊สเบียดตัวรถแล้วเกิดเสียงดัง  :'(

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: 28-29 กย. ไปถามราคาติด LPG หัวฉีดมาที่จันทบุรีบ้านเกิด ปรากฏว่า.....