ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 16:17:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ด่วน เรื่องของNGV ล่าสุด(ลับ) 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ด่วน เรื่องของNGV ล่าสุด(ลับ)  (อ่าน 3278 ครั้ง)
kenshiro
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 19 มิถุนายน 2008, 18:03:57 »

ด่วนมาก    วันนี้เวลา17.40 น.  รายการเรื่องเด่นเย็นนี้ โดยคุณสรยุทธ์ สัมภาษณ์นายกสมาคมแก๊ส มีเรื่องน่าสนใจตรงที่รัฐบาลได้ทำสัญญากับปตท.ว่า NGV สามารถปรับราคาขายได้ไม่เกิน50%ของราคาน้ำมันดีเซล นั่นคือหากดีเซล ลิตรละ 42 บาท ปตท.สามารถขาย NGV ได้ในราคา กก.ละ 21 บาท (จากปัจจุบัน กก.ละ 8.50 บาท) โดยทางกระทรวงพลังงานไม่เคยแจ้งรายละเอียดเรื่องนี้ให้ประชาชนทราบเลย อีกเรื่องคือ NGV ที่ ปตท.ขายอยู่ในปัจจุบัน มีค่าความบริสุทธิ์เพียง 73 %  ซึ่งที่มาเลเซีย มีค่าบริสุทธิ์ที่ 99 % นั่นหมายความว่ามาตราฐานที่ ปตท.ผลิตขายอยู่ไม่บริสุทธิ์เท่าที่ควรจะเป็น หากสงสัยประการใดสอบถามที่เบอร์ 029622173,78  ทางนายกสมาคมจะให้คำชี้แจงครับ น่าสงสารคนไทย ที่ต้องมาถูกคนกันเองเอาเปรียบ (หดหู่ จริงๆๆ)
Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

WLC 391 เสือดำ

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2008, 08:16:56 »

เมื่อวาน ฟังประเสริฐ บุญสัมพันธ์ เจ้าพ่อ ปตท.แกพูด ฟังจับใจความได้ว่า พวกที่ใช้ LPG ไม่ค่อยประหยัดกัน ถ้าจะให้เข็ดหลาบ(หันไปใช้ CNG) ต้องขึ้นราคารวดเดียว แบพรวดขึ้นไปเลย คนจึงจะหันมาประหยัดกันอย่างจริงจัง  อยากบอกว่า ไอ้ Fy เอ๊ย ทุกวันนี้ คนเขาไม่ตค่อยอยากจะใช้รถกันอยู่แล้ว ไปคุดรูที่ไหนอยู่ เห็นไหม รถบนถนนใน กทม. ขนาดเปิดเทอม ยังไม่ค่อยติดเลย ผมเองก็ยังหันไปขับ มอไซค์ บ้าง บางที แต่มันไม่ไหวจริงๆครับ บ้าหรือเปล่า จะขึ้นราคาเอาให้กระอักเลือดกันไปเลย Fy เอ๊ย แกมีเงินพอก็ไม่เดือดร้อนซิ พวกเราอุตส่าห์ ไม่ใช้น้ำมัน หันมาใช้แก๊ส แต่จะให้ไปใช้ CNG เวลล์เอ๊ย หฮ่วยแฏก จะฏายหฮ่า รู้กันอยู่ ขอให้มันจงอิ๊บอ๋าย ภายในเร็ววัน ที่จะกดดันคนใช้แก๊ส LPG  โกรธ

พันธมิตร ที่ไม่ใช่ พันธมิตร
ES01 328
เจ้าสำนัก

รถคันใหม่ผมครับใครอยากลองนั่งบ้าง

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2008, 09:35:13 »

เรื่องการปรับราคา NGV ที่ว่าสามารถปรับราคาขายได้ไม่เกิน50%ของราคาน้ำมันดีเซล จริงๆ เป็นเรื่องที่รู้กันมานานแล้ว แต่เนื่องจากรัฐประกาศตรึงราคา NGV ที่ 8.50 บาท ทำให้คนไม่ค่อยสนใจกันมากกว่านะครับ ขยิบตา
ส่วนเรื่องการขึ้นราคา  LPG ขึ้นได้ก้อขึ้นไป อย่างไงก้อประหยัดกว่าน้ำมัน แต่ผมอยากให้ท่าน ๆ ทั้งหลายที่ใช้รถหลวง น้ำมันหลวง ไปไหนทีละหลาย ๆ คัน ล้อมหน้าล้อมหลัง แล้วหาว่าประชาชนทั้งหลายไม่ประหยัด พร้อมกับออกมาตราการต่าง ๆ นา ๆ เพื่อบีบรัดให้ประชาชนทำตามนโยบาย(เอื้อผลประโยชน์ต่อท่านหรือพวกพ้องทั้งหลาย) ท่าน ๆ ทั้งหลายโปรดทราบด้วยว่าพวกท่านกินเงินพวกผมอยู่นะครับ ทุกวันนี้ไม่ว่าจะทำอะไร กินอะไร ใช้อะไร มีภาษีทุกอย่างนะครับ เงินผมทั้งนั้นนะครับ เจ๋ง ช่วยเอาสมองที่ท่านใช้อยู่ทุกวันนี้ ช่วยคิดหาทางออกอะไรซักอย่างที่จะช่วยเหลือประชาชนได้ และทำอย่างจริง จัง ไม่ใช่อย่าง NGV ที่มีมาตั้งหลายปีแล้ว แต่ก้อไปไม่ถึงไหนซักที

ปล. ขอระบายหน่อยนะครับ บางสิ่งบาง เห็นแล้วมันขัดหูขัดตามากมาย ดูงานต่างประเทศ ไปกันทียกครัว ใช้เงินตั้งหลายล้าน กลับมาก้อไม่เห็นมีอะไร มีแต่รูปสถานที่ต่าง ๆ มาอวดกัน ว่าไปโน่นมา ไปนี่มา ซื้อของแพง ๆ จากต่างประเทศมาฝาก มันได้ประโยชน์ตรงไหนครับ

spidersmai
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2008, 09:56:51 »

เมื่อวาน ฟังประเสริฐ บุญสัมพันธ์ เจ้าพ่อ ปตท.แกพูด ฟังจับใจความได้ว่า พวกที่ใช้ LPG ไม่ค่อยประหยัดกัน ถ้าจะให้เข็ดหลาบ(หันไปใช้ CNG) ต้องขึ้นราคารวดเดียว แบพรวดขึ้นไปเลย คนจึงจะหันมาประหยัดกันอย่างจริงจัง  อยากบอกว่า ไอ้ Fy เอ๊ย ทุกวันนี้ คนเขาไม่ตค่อยอยากจะใช้รถกันอยู่แล้ว ไปคุดรูที่ไหนอยู่ เห็นไหม รถบนถนนใน กทม. ขนาดเปิดเทอม ยังไม่ค่อยติดเลย ผมเองก็ยังหันไปขับ มอไซค์ บ้าง บางที แต่มันไม่ไหวจริงๆครับ บ้าหรือเปล่า จะขึ้นราคาเอาให้กระอักเลือดกันไปเลย Fy เอ๊ย แกมีเงินพอก็ไม่เดือดร้อนซิ พวกเราอุตส่าห์ ไม่ใช้น้ำมัน หันมาใช้แก๊ส แต่จะให้ไปใช้ CNG เวลล์เอ๊ย หฮ่วยแฏก จะฏายหฮ่า รู้กันอยู่ ขอให้มันจงอิ๊บอ๋าย ภายในเร็ววัน ที่จะกดดันคนใช้แก๊ส LPG  โกรธ

มันถึงกะใช้คำว่า "เข็ดหลาบ" เลยหรอครับ นี่มันเห็นประชาชนเป็นอะไร
คำ ๆ นี้มันน่าจะใช้กับคนที่ไปทำอะไรที่ผิดร้ายแรง

นี่มันส่อแววจะเป็นพ่อค้าหน้าเลือดชัด ๆ หมายถึงว่ามันจะบังคับคน
ให้ใช้แต่สินค้ามัน โดยเอาอำนาจทางการตลาดมาเป็นเครื่องมือ

เวรกรรมมีจริงนะครับขอบอก อยู่ดีๆ ก็ให้ประชาชนกี่สิบล้านคน
เขาด่า ใครโดนรุมด่าอย่างนี้รับรองชีวิตนี้มีแต่ ซอ.วอ.ยอ.ครับ

[img]http://img77.imageshack.us/img77/4721/22679ii4.jpg[img]
OFFSIDE
Gold Member
อาจารย์ปู่

แรงตามตังค์ พังตามตีน....

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2008, 10:01:11 »

กำ     ถูกปิดหูปิดดีนะที่เป็นNGVตา      แล้วLPG มีอะไรที่เรายังไม่รู้อีกนี่ ตกใจ :'(

อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง รู้ว่าไม่มีตังค์ขับเดิมๆ   ^______^
asdf
ศิษย์พี่

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2008, 10:56:01 »

กำ     ถูกปิดหูปิดดีนะที่เป็นNGVตา      แล้วLPG มีอะไรที่เรายังไม่รู้อีกนี่ ตกใจ :'(

lpg ไม่มีอะไรต้องปิดอยู่แล้วครับ เพราะใช้มานาน และ ที่ปตท อยากทำก็คือ ขายเท่าราคาตลาดโลก
ในเรื่องการแบ่งสัดส่วน ภาคขนส่ง กับ ครัวเรือน ผมเห็นด้วยนะ แต่อย่าลืมแบ่ง ภาคอุตสาหกรรมด้วยหล่ะ ขายโรงงานน่ะ พอๆกับ
ราคาภาคครัวเรือนมันก็ไม่ถูกนะ
ส่วน cng สิ่งที่ปตท ต้องทำก็คือ โปรโมทให้คนใช้เยอะๆครับ เพราะมันไม่รู้จะเอาไปขายใคร (ต้นทุนขนส่งมันสูงมาก)
อะไรหมกได้ ก็คงต้องทำหล่ะครับ
ไม่ได้บอกนะครับ ว่าติดอะไรดีกว่า หรือ ใช้ lpg แล้วจะบอกว่าดีกว่า
มันก็ดีทั้งคู่นั่นแหละ แต่ถ้า....
ภาครัฐจริงใจสักนิด ปตท จริงใจสักหน่อยคงจะดี
แต่นี่ จะหาแดกอย่างเดียวเลย กรรมของ คนไทยทั้งประเทศที่ไม่ได้เป็นพวกมึงจริงๆ
(ขอโทษนะครับ ถ้าแรงไปก็ลบได้)
OFFSIDE
Gold Member
อาจารย์ปู่

แรงตามตังค์ พังตามตีน....

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2008, 11:01:56 »

พี่น้องมีข่าวอะไรเกี่ยวกับLPGป่าวช่วงนี้ไม่ได้เสพสื่อเลย  เขาจะขึ้นอีกเมื่อไหร่จะขึ้นไปถึงไหนพอทราบไมครับ จะได้ทำใจรอ :'(

อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง รู้ว่าไม่มีตังค์ขับเดิมๆ   ^______^
Mr.t.s
Gold Member
อาจารย์ปู่

ชิวชิว

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008, 08:16:56 »

^
^
อ่ะ ข่าวเพิ่มเติม ถ้าอยากจะติดแก๊ส อะไรก็แล้วแต่
ตอนนี้สายไปซะแล้วววว   ราคามันขึ้นพรวดๆๆๆ แล้วครับ
คนแห่มาติดกันตรึม เริ่มกักตุนถังแก๊สกัน จากเดิม ค่าถัง3พันก่า ตอนนี้ราคาส่ง 8พัน ถ้าหน้าร้านไม่อยากคิด
ไม่รวมอุปกรณ์อื่น ที่ขึ้นเหมือนกัน หาซื้อติดยาก

สรุป lpg ค่าติด 2หมื่น ขึ้นทั้งนั้นแล้วครับ (ระบบดูดธรรมดานะครับ) ไม่รับจองติดด้วย ร้านปิดหมดแล้ว
ถังไม่มีออกจากระบบ ร้านใหญ่ๆ มันกักตุนไว้ติดคนเดียว ร้านรายทางเจ๊ง ไม่มีถังติด ร้านใหญ่ก็เลยโก่งราคาได้สุดตัว  โกรธ
ngv ก็ขึ้นราคาแล้ว จากเดิมขึ้นมาอีกประมาณ หมื่นนึง  :'(

มีเมียแล้วครับ
Gaga sunG
Gold Member
ศิษย์พี่

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2008, 16:13:47 »

^
^
อ่ะ ข่าวเพิ่มเติม ถ้าอยากจะติดแก๊ส อะไรก็แล้วแต่
ตอนนี้สายไปซะแล้วววว   ราคามันขึ้นพรวดๆๆๆ แล้วครับ
คนแห่มาติดกันตรึม เริ่มกักตุนถังแก๊สกัน จากเดิม ค่าถัง3พันก่า ตอนนี้ราคาส่ง 8พัน ถ้าหน้าร้านไม่อยากคิด
ไม่รวมอุปกรณ์อื่น ที่ขึ้นเหมือนกัน หาซื้อติดยาก

สรุป lpg ค่าติด 2หมื่น ขึ้นทั้งนั้นแล้วครับ (ระบบดูดธรรมดานะครับ) ไม่รับจองติดด้วย ร้านปิดหมดแล้ว
ถังไม่มีออกจากระบบ ร้านใหญ่ๆ มันกักตุนไว้ติดคนเดียว ร้านรายทางเจ๊ง ไม่มีถังติด ร้านใหญ่ก็เลยโก่งราคาได้สุดตัว  โกรธ
ngv ก็ขึ้นราคาแล้ว จากเดิมขึ้นมาอีกประมาณ หมื่นนึง  :'(

จริงๆ ครับเพื่อนไปดูมาวันก่อนราคาขึ้นมาอีกเกือบหมื่นไม่ว่าจะ  NGV หรือ LPG 

รอคิวอีกประมาณ 15 วันครับ    กำๆ

ดีนะที่เราติดมาได้ระยะนึงแล้ว

ใครจะติดช่วงนี้โดนโก่งราคาอ่วมจริงๆ
jink
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2008, 16:24:26 »

ที่คิดราคาน้ำมันเพราะต้องเอาเงินไปจ่ายเป็นค่าโบนัสพนักงานระดับสูงครับ เพื่อนผมไม่ได้ระดับสูงได้โบนัสที 6 หลัก  เศร้า

ถ้าระดับสูงได้เท่าไหร่ก็คิดเอาแล้วกันครับ  โกรธ

...
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ด่วน เรื่องของNGV ล่าสุด(ลับ)