ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 19:03:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: หาข้อมูลเผื่อถั่วดำว่า ถัง LPG ขนาดเล็กสุด ไซส์เท่าไหร่อ่ะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หาข้อมูลเผื่อถั่วดำว่า ถัง LPG ขนาดเล็กสุด ไซส์เท่าไหร่อ่ะ  (อ่าน 7374 ครั้ง)
My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 10:06:11 »

อายจัง   เผื่อจะโดนให้ น้องเป้ถั่วดำบ้างอ่ะ ถ้ากลับจากเมกาคราวนี้ กะว่าจะโดนซะเลย อยากถามเป็นข้อมูลไว้ก่อน

อยากได้ถังเล็กสุดเลยอ่ะ ถ้าเป็นไปได้ (ไม่เอาโดนัทนะ)  ไม่รู้ว่าอัดแก๊สเต็มจะวิ่งได้สักกี่กิโล ถ้าได้สัก 150 กิโลเมตร ผมก็โอแล้ว  อายจัง

แบบว่าอยากประหยัด แต่ไม่อยากรับน้ำหนักท้ายรถเยอะอ่ะ  โหลดมาแล้วด้วย   ใครมีข้อมูลบอกหน่อยเด้อ จุมพิต

ม่ายหวายแล้วราคาน้ำมัน  ตกใจ

moko_moo
ศิษย์พี่

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 12:52:34 »

เห็นมี 40 กว่าๆแล้วก็ 58 ลิตรครับ ถัง 58 กำลังดีท้ายไม่ห้อยถ้ารถเดิมๆไม่ต้องเติมบ่อยๆ
ถ้าจะเอาเล็กก็เป็นพวกถังที่ติดตุ๊กๆครับ อายจัง

ขับ Civic หน้าตาดีทุกคน ขอบอก
jink
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 14:25:03 »

รุ่นน้องเพิ่งจะติดมาครับถังประมาณ 38-40 เนี่ยแหล่ะ ไว้ข้างล่างอีกต่างหาก งงเลย ขยิบตา รถมันเป็นอะวันซ่านะครับ

...
My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 19:34:10 »

ถังสี่สิบกว่าน่าสนใจแฮะ  แต่ถังตุ๊กๆ น่าจะเล็กไปหน่อย  อายจัง

ขอบคุณมากครับ

Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2008, 00:02:50 »

ถ้าถั่วดำ หมายถึง EK นะครับ

ผมก็อ้วนแดง อิๆ ดูใน http://lonelysecret.multiply.com/photos/album/36/Gas_In_My_Car ก็ได้ครับ

ผมติด 48 ลิตรมา ยังเอายางอะไหล่ออกไม่ค่อยได้เลย ตอนน้เลยถอดไว้บ้านเลย

ส่วน 58 อย่างหวังครับ ติด ลำโพง ต้องถอดลำโพงออกแล้วรองไม้แทนครับ ไม่รุ่งมากๆๆ

จะเหลือ 38 ลิตร ใส่แบบกำลังดี ยางออกได้สบาย

แต่มีคนบอกว่ามี 58 แบบผอมยาวนะครับ ลำโพงไม่ติด แล้วก็ ยางอะไหล่ออกได้

ถ้าไม่ติดอะไรมาก ผมว่า 48 ดีกว่าครับ ยางหน้า 175 หรือ 185 น่าจะพอขยับออกได้นะครับ
หรือ จะเอาออกไปเลยก็ได้ .. ผมติด 48 มาก็ไม่ห้อยเลยนะครับ

58 หนักอีกหน่อยก็ไม่ต่างกันมากครับ

~ รั บ ซ่ อ ม ใ จ ~

http://lonelysecret.hi5.com
taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2008, 00:32:42 »

ถ้าเพิ่มเงินอีกนิด ได้ความจุก๊าซที่มากขึ้น และวิ่งได้ไกลขึ้น ผมว่าคุ้มนะที่จะเสียเงินเพิ่ม 

ส่วนเรื่องกลัวก้นห้อยนั้น  ปกติผมว่าตาโต ก้นมันสูงกว่าหน้าอยู่แล้ว จุแกสอีกซักถังนึง กำลังงาม หรือถ้ามันทำให้ท้ายห้อยไปนิด ก็ใส่สเปเซอร์ได้ครับ

My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2008, 01:32:34 »

ถ้าถั่วดำ หมายถึง EK นะครับ

ผมก็อ้วนแดง อิๆ ดูใน http://lonelysecret.multiply.com/photos/album/36/Gas_In_My_Car ก็ได้ครับ

ผมติด 48 ลิตรมา ยังเอายางอะไหล่ออกไม่ค่อยได้เลย ตอนน้เลยถอดไว้บ้านเลย

ส่วน 58 อย่างหวังครับ ติด ลำโพง ต้องถอดลำโพงออกแล้วรองไม้แทนครับ ไม่รุ่งมากๆๆ

จะเหลือ 38 ลิตร ใส่แบบกำลังดี ยางออกได้สบาย

แต่มีคนบอกว่ามี 58 แบบผอมยาวนะครับ ลำโพงไม่ติด แล้วก็ ยางอะไหล่ออกได้

ถ้าไม่ติดอะไรมาก ผมว่า 48 ดีกว่าครับ ยางหน้า 175 หรือ 185 น่าจะพอขยับออกได้นะครับ
หรือ จะเอาออกไปเลยก็ได้ .. ผมติด 48 มาก็ไม่ห้อยเลยนะครับ

58 หนักอีกหน่อยก็ไม่ต่างกันมากครับ

ขอบคุณมากมากครับ

NEO
หนุ่มโสดย่านชิดลม
Gold Member
อาจารย์ปู่

My Name is NEO

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2008, 01:39:41 »

ผมติด 58 ลิตรอยู่   ท้ายไม่ห้อย   ลำโพง ไม่ติด ยางอะไหล่ เอาออกได้สบาย   

จากความเห็นผมมนะครับ   58 ลิตร น่าจะโอเคนะครับ   ส่วนเรื่องถ้าติดลำโพง  ยางอะไหล่ออกหรือไม่ออก เนี่ย ผมว่าขึ้นอยู่กับฝีมือของแต่ละร้านแล้วครับ

Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #8 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2008, 11:53:58 »

ผมติด 58 ลิตรอยู่   ท้ายไม่ห้อย   ลำโพง ไม่ติด ยางอะไหล่ เอาออกได้สบาย   

จากความเห็นผมมนะครับ   58 ลิตร น่าจะโอเคนะครับ   ส่วนเรื่องถ้าติดลำโพง  ยางอะไหล่ออกหรือไม่ออก เนี่ย ผมว่าขึ้นอยู่กับฝีมือของแต่ละร้านแล้วครับ

อ่อ มันขึ้นกับขนาดยางอะไหล่ด้วยละครับ ผม หน้า 195 ด้วยแหละครับ

แล้ว ถังมันถ้าขยับออกมา ไม่ติดลำโพง กับ ถอดยางได้ ทำให้เสียพื้นที่ด้านหลังครับ ผมเลย ลดขนาดเลย อัดเข้าไปข้างในมากที่สุดที่ทำได้ เพื่อให้ มีที่วางของ
เยอะๆ หน่อยน่ะครับ

แต่ผมเห็นหลายคันแล้วนะครับ เป้นแบบผมเลย

รบกวนว่างๆ ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยนะครับ ^^

Mr.t.s
Gold Member
อาจารย์ปู่

ชิวชิว

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2008, 12:07:52 »

ของผม ถัง 64 ยาว ใหญ่ ดำ ติดลำโพงครับ หนุนไม้เรียบร้อยแล้วววว ยางอะไหล่ออกได้
ปอลิง ท้ายถั่วนี่เล็กเนอะ รุ่นอื่นๆ นี่ แหมกว้างขวางดีจัง  :'(

มีเมียแล้วครับ
NEO
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2008, 12:11:26 »

ของผม ถัง 64 ยาว ใหญ่ ดำ ติดลำโพงครับ หนุนไม้เรียบร้อยแล้วววว ยางอะไหล่ออกได้
ปอลิง ท้ายถั่วนี่เล็กเนอะ รุ่นอื่นๆ นี่ แหมกว้างขวางดีจัง  :'(

อย่างงี้แหละรถทำมานานแระ ตอนออกแบบเค้าไม่ได้คิดว่าจะเอามาติด Gas กัน  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

NEO
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2008, 12:14:03 »

อ่อ มันขึ้นกับขนาดยางอะไหล่ด้วยละครับ ผม หน้า 195 ด้วยแหละครับ

แล้ว ถังมันถ้าขยับออกมา ไม่ติดลำโพง กับ ถอดยางได้ ทำให้เสียพื้นที่ด้านหลังครับ ผมเลย ลดขนาดเลย อัดเข้าไปข้างในมากที่สุดที่ทำได้ เพื่อให้ มีที่วางของ
เยอะๆ หน่อยน่ะครับ

แต่ผมเห็นหลายคันแล้วนะครับ เป้นแบบผมเลย

รบกวนว่างๆ ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยนะครับ ^^

อ้อ ยาง 195 นี่เอง คงเอาออกมายากแน่นอน   ของผมยางอะไหล่เดิมๆ เลยครับ

รูปตาม link เลยครับ เดี๋ยวค่อย Up รูปตอนเห็นยางอะไหล่ให้นะครับ

http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=19995.0

Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2008, 16:33:52 »

เหมือนว่า ถังแบบวางไว้แล้วไม่ยกสูงมากแล้ว ดันไปชิดเบาะมากๆ
เลยทำให้เอา ยางอะไหล่ออกได้ แต่น่าจะลำบากนิดนึงมั้ง

ผมละเสียดาย รู้งี้ ถ้าจะไม่เอายางไว้ นะ ใส่เป็น 58 แล้วตียกแค่ครึ่งนิ้ว พอสอดไม้พื้นเข้าไปได้ แล้วยัดลึกๆ หน่อย

ตอนนี้ใส่ 48 ไป เลยมีช่องระหว่างพื้นกับ ถัง

เดี๋ยวพรุ่งนี้ว่าจะไปตีพื้น (เฉยๆ) แล้วเดี๋ยวเอามาโชว์ครับ

mnirun
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2008, 22:11:53 »

เล็กสุดน่าจะเป็นถัง 25 ลิตร (ถังตุ๊กๆ) เวลาเอาไปติดรถทั่วไป ต้องติดห้อยถังลงมาครับ

หรือไม่ก็ถัง 36.5 ลิตร ใหญ่ขึ้นมาอีกหน่อยครับ ถังจะเตี้ยแต่ว่ายาวครับ

* IMG_0557.jpg (55.5 KB, 600x450 - ดู 2301 ครั้ง.)

* IMG_0683.jpg (54.28 KB, 600x450 - ดู 2345 ครั้ง.)
My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2008, 02:50:45 »

โอ้ ขอบคุณมากมาย

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: หาข้อมูลเผื่อถั่วดำว่า ถัง LPG ขนาดเล็กสุด ไซส์เท่าไหร่อ่ะ