ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 เมษายน 2024, 06:19:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: รู้สึกไหมครับ LPG แต่ละปั๊ม วิ่งได้ระยะทางไม่เท่ากัน 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกไหมครับ LPG แต่ละปั๊ม วิ่งได้ระยะทางไม่เท่ากัน  (อ่าน 2648 ครั้ง)
Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

WLC 391 เสือดำ

« เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009, 19:37:10 »

อายจัง จากที่ผมใช้มาเกือบปี ผมสังเกตุดูนะครับ ผมเติมเต็ม และวัดระยะทางเพื่อดูอัตราสิ้นเปลือง ทุกครั้งที่เติม
พบว่า มีอยู่ปั๊มหนึ่ง ในปากน้ำ สมมุติ ชื่อ A ผมเติมปั๊มนี้มานาน เพราะอยู่ใกล้บ้าน ก็วิ่งรถไปทำงาน บางปู-สีลม อยู่ทุกวัน ระยะทางก็ประมาณ 80 กม. ไป-กลับ ผมเติมทุกวัน ที่ปั๊ม A ตอนกลับบ้าน ก็จะเสียตังค์อยู่ประมาณ 100 บาท แก๊สลิตรละ 11.30 บ. ประมาณนี้ ทุกครั้ง ครั้นพอมีปั๊มเปิดใหม่ สมมุติ ชื่อ B เห็นเปิดใหม่ และมีของแถม ก็เลยลองไปเติมดู ครั้งแรกตกใจ วิ่งมาก็ ประมาณ 80 กม. เหมือนเดิม แต่เติมได้แค่ 80กว่าบาท (แก๊สลิตรละ11.30 บ.) เต็มแล้ว เขาบอกว่าเต็มจนเกิน 85% ไปแล้ว ไม่ปลอดภัย ก็พอแค่นั้น ผมก็เลยติดใจ ไปเติมปั๊มนี้อยู่ประจำ ไม่ไปแล้ว ปั๊ม A เทียบเป็นราคาแล้ว กม.ละ บาท แล้วก็นึกอยากลองว่ามันอาจมีข้อผิดพลาดอื่นๆหรือเปล่า ก็เลยกลับไปเต็มปั๊ม A ดูบ้าง 3-4 เดือนหลังจากนั้น มันก็ยังได้ 100-120 เท่าๆเดิม ถามเขาว่า เต็ม 85% ไหม เขาบอกว่าเต็ม

ก็เลยแปลกใจว่า ปั๊ม A เขาเอาอากาศ ผสมเข้าไปด้วยมากไป หรือมีเทคนิคการโกงอะไรหรือเปล่า เพื่อนๆ พี่ๆ น้อง เจอกันบ้างไหมครับ

พันธมิตร ที่ไม่ใช่ พันธมิตร
Lhorn
เข้าวงการ
*

รักในสิ่งที่ชอบ

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2009, 21:11:51 »

เหมือนบางที่ แก็ส หนักเบา ต่างกันยังไงไม่รู้หน่ะครับ 
Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2009, 20:44:19 »

ดูป้ายสิ 
นี่เป็นอีกข้อสังเกตุ ว่ามันคงจะมีการโกงปริมาณแก๊สกันได้จริงๆ และก็ทำกันเยอะด้วย เพราะผมวัดอัตราสิ้นเปลืองตลอดมา
แต่ละปั๊ม เติมเต็มถังหลายครั้งแล้วจึงสรุป(หาค่าเฉลี่ยด้วย) ไม่ใช่ครั้งเดียว แล้วสรุปเลย ช่วยๆกันหน่อยครับ ไม่งั้น มันก็จะโกงเราเรื่อยไป ฮืม

* LPG Full.jpg (24.02 KB, 200x220 - ดู 616 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2009, 20:47:41 โดย Pantamitr » บันทึกการเข้า

OFFSIDE
Gold Member
อาจารย์ปู่

แรงตามตังค์ พังตามตีน....

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2009, 10:03:19 »

เป็นเหมือนกันเลย  ไม่รู้เอาลมมาให้เราบ้างป่าว   แล้วเราต้องแวคออกจากถังบ้างไหมอะ

อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง รู้ว่าไม่มีตังค์ขับเดิมๆ   ^______^
Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 07:50:25 »

ท่านลองสังเกตุกันด้วย หรือใครมีความรู้ (แบบ รู้จริงๆนะ) ตอบหน่อยครับ ว่า เป็นไปได้ไหม ที่เขาจะโกง
เพราะว่า พักนี้ ไม่ค่อยมีการตรวจตราสอดส่องจากหน่วยงานที่รับผิดชอบ อาจจะฉวยโอกาสกันหรือเปล่าครับ  :'(

Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2009, 08:06:12 »

เหลือไม่กี่ปั้มแล้วที่เติมเท่ากันแล้ววิ่งได้ระยะทางมากกว่า สังเกตุที่แทกซี่มักจะเติมนั่นแหละ วิ่งได้ไกลกว่า
ท่านที่ใช้แก๊สลองสังเกตุดูนะครับ วัดระยะทางทุกครั้ง ( Set ไมล์เป็น 0 +เติมแก๊สเต็มถัง แล้ววิ่งใช้งานปกติ แล้วมาเติมใหม่ ดูว่าวิ่งไปได้กี่ กม. จดบันทึกไว้ แล้วทำแบบเดิมอีกหลายๆครั้ง หาค่าเฉลี่ย เดี๋ยวจะหาว่าปรักปรำ แล้วจะรู้ว่าเฉลี่ย แก๊ส 1ลิตร วิ่งได้กี่กม. คิดเป็นกม.ละกี่บาทก็ได้ ) เมื่อได้ค่าเฉลี่ยแล้ว ลองไปทำแบบนี้กับปั๊มอื่นดูบ้าง แล้วจะรู้ว่า เราถูกโกงหรือเปล่า ช่วยๆกันหน่อยครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: รู้สึกไหมครับ LPG แต่ละปั๊ม วิ่งได้ระยะทางไม่เท่ากัน