ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
27 เมษายน 2024, 15:44:43
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: มีน้ำมันหยดใต้ท้องรถค่ะ อยากทราบว่าเกิดอะไร 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีน้ำมันหยดใต้ท้องรถค่ะ อยากทราบว่าเกิดอะไร  (อ่าน 1995 ครั้ง)
kamontip
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2014, 06:45:17 »

แรกๆจอดรถทิ้งไว้ มีน้ำมันหยดนิดหน่อยค่ะ แต่ตอนนี้น้ำมันหยดออกมาเยอะมาก ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรค่ะ ซ่อมแพงไม๊ค่ะ
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2014, 09:02:17 »

แรกๆจอดรถทิ้งไว้ มีน้ำมันหยดนิดหน่อยค่ะ แต่ตอนนี้น้ำมันหยดออกมาเยอะมาก ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรค่ะ ซ่อมแพงไม๊ค่ะ

ลองหาดูคับว่ามันหยดจากตรงไหน ถึงจะรู้คับว่าอะไรเสีย

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
kamontip
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2014, 12:12:23 »

มันเป็นน้ำมันสีดำๆอ่ะค่ะ หยดมาจากใต้ท้องรถ แต่ไม่ทราบว่าหยดออกมาจากส่วนไหน(คือบอกไม่ถูกจริงๆเพราะมีความรู้เรื่องรถน้อยมาก ขับอย่างเดียวเลย) และตอนนี้ก้านวัดน้ำมันเครื่องหลุดด้วยค่ะ อันนี้จะเป็นสาเหตุที่ทำให้มีน้ำมันหยดไหมค่ะ ถ้าเกี่ยวกัน ต้องซ่อมยังไง ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ต้องเข้าร้านประมาณไหนคะ บอกตรงๆตอนนี้หลอนมาก กลัวโดนช่างฟันอ่ะ เพราะที่ผ่านมา เวลาเอารถเข้าซ่อมโดนฟันตลอดเลย วานผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2014, 13:17:08 »

มันเป็นน้ำมันสีดำๆอ่ะค่ะ หยดมาจากใต้ท้องรถ แต่ไม่ทราบว่าหยดออกมาจากส่วนไหน(คือบอกไม่ถูกจริงๆเพราะมีความรู้เรื่องรถน้อยมาก ขับอย่างเดียวเลย) และตอนนี้ก้านวัดน้ำมันเครื่องหลุดด้วยค่ะ อันนี้จะเป็นสาเหตุที่ทำให้มีน้ำมันหยดไหมค่ะ ถ้าเกี่ยวกัน ต้องซ่อมยังไง ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ต้องเข้าร้านประมาณไหนคะ บอกตรงๆตอนนี้หลอนมาก กลัวโดนช่างฟันอ่ะ เพราะที่ผ่านมา เวลาเอารถเข้าซ่อมโดนฟันตลอดเลย วานผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ถ้าอย่างนั้น เปิดฝากระโปรง แล้วลองดูว่า่จุดไหนที่มันไม่แห้ง ถ่ายรูปให้เยอะที่สุด เพื่อให้คนที่ดูเป็นช่วยกันวิเคราะครับ
ถึงจะบอกเรื่องค่าใช้จ่ายได้ คือถ้ามันเป็น แค่ ซีล รั่ว ก้เปลี่ยนซีล บางจุดที่ไม่เป็นปัญหาใหญ่ ก้ไม่แพงคับ แต่ถ้าเป็นเรื่อง แคร้งแตกน้ำมันเกีย น้ำมันเครื่องรั่ว อันนี้ถ้าปล่อยให้หมดอาจเครื่องพังได้คับ แนะนำให้เช็ค ระดับน้ำมันเครื่องเป็นประจำ บ่อยๆครับ

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
fikfik
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2014, 12:26:29 »

ผมก็เคยเป็น  ผมเปลี่ยนยางอางนำ้มันเครื่อง  ซีลหน้าเครื่อง ครับ  ไปศูนย์ฮอนด้าใกล้ๆบ้านแล้วบอกว่ามาซื้อซีลหน้าเครื่อง ยางรองอ่างนำ้มันเครื่องที่ศูนย์แล้วหาอู่นอกเปลี่ยนให้ ก่อนทำถามอู่นอกก่อนว่าคิดค่าแรงเท่าไร เช็คหลายๆอู่ (ผมทำ ซื้อของเอง อู่เอาค่าแรงเปลี่ยน700บาท  ทำสองอย่างไม่แพงครับ) คุณต้องถามก่อนนะครับไม่งั้นคุณโดนฟันหัวแบะแน้ๆ  ผมทำที่อรัญอู่ช่างพงษ์ครับ ยิ้ม เศร้า
fikfik
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2014, 12:29:48 »

ยางรองอ่างนำ้มันเครื่องศูนย์900กว่าบาท  ซีลหน้าเครื่อร้อยกว่าบาทครับ ราคาศูนย์ ขอให้หายไว้ๆครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: มีน้ำมันหยดใต้ท้องรถค่ะ อยากทราบว่าเกิดอะไร