ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 03:33:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: REVIEW :: K-Sport Lower Control Arms 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: REVIEW :: K-Sport Lower Control Arms  (อ่าน 3470 ครั้ง)
Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« เมื่อ: 18 มิถุนายน 2009, 01:30:59 »

จากที่ผมเคย สั่ง Lower Control Arms ของ Skunk2 มาแล้วก็ได้เขียน Review ไปแล้ว ตอนนี้ มีของยี่ห้ออื่นๆ ออกมาให้เล่นกันอีกแล้วละครับ

ครั้งนี้ ของมาจากฝั่ง Asia บ้านเรานี้เองครับ เป็นชิ้นงานของ ไต้หวัน ยี่ห้อ K-Sport

ในส่วนของราคาพร้อม ติดตั้ง อยู่ที่ 5800 บาทถ้วน (ตอนนี้ของ Skunk2 ราคา 8500 ยังไม่รวมคิดตั้ง)

จากที่ดูในส่วนของ ชิ้นงานนั้น วัสดุ ที่ใช้สร้าง เป็นอลูมิเนี่ยมแข็งอัดขึ้นรูป ทำให้มีน้ำหนักเบาและแข็งแรง ในส่วนของจุดยึดนั้น ออกแบบให้ใช้เป็น Ball Joint ติดตั้งพร้อมบูท ซึ่งของ Skunk2 ใช้เป็บบูทยูริเทน กับแกนทองเหลือง ส่วนนี้จะติดตั้ง ตรงด้านตัวรถ ตรงที่ติดตั้ง ค่ำล่างกันนี้แหละครับ ซึ่งน่าจะแข็งแรงกว่าของ Skunk2 ในจุดนี้ แต่ก็ต้องแลกกับความกระด้างขึ้นอีกนิดเพราะว่ามันไม่ให้ตัวเลย

ส่วนอีกด้านหนังจะมีรู 3 รู เพื่อติดตั้งกับดุมล้อ มีความแตกต่างกับของ skunk2 เช่นกันในการออกแบบ

มาดูภาพประกอบการบรรยายกันดีกว่า

เริ่มกันชัดๆ เลยครับว่าตรงรุ่น ES แน่นอน

เปิดกล่องกันดีกว่า

หยิบชิ้นงานออกมาดูกันหน่อย อันนี้เป็นปีกนอกหลังข้าง ขวานะครับ (ถ้ามองจากท้ายรถเข้ามา) ส่วนไอ้เจ้าถุงด้านบนนั้นเป็นชุดน๊อต เพื่อใช้ในการติดตั้งนะครับ มากันควบๆ ถอดของเดิม ใส่ของใหม่ได้เลยมาให้ครบ

อันนี้แหละครับคือ Ball Joint พร้อม บูท

มาดูชิ้นงานกันเน้นๆ

ภาพนี้เป็นด้านหลังชิ้นงานนะ

เอามาเทียบกันให้เห็นกันชัดๆ ว่าของเดิมติดรถมากับของใหม่มันสวยต่างกัน ขนาดไหน

สรุปนะครับ
สำหรับชิ้นนี้ ผมว่ามันก็สมราคาล่ะครับ แต่ในส่วนของความเนียนของชิ้นงานสู้ของ Skunk2 ไม่ได้ ครับ แต่ว่าในส่วนของจุดแข็งของ K-Sport คือ Ball Joint และราคาที่เป็นเจ้าของได้ง่าย ในส่วนของความแข็งแรง เนื่องจากเป็นอลูมิเนียมเกรดดี อัดขึ้นรูป ดังนั้นความแข็งแรงทนทานมีแน่นอน

สำหรับใครสนใจก็ลองหาของมาเป็นเจ้าของกันได้ แล้วนะครับ

สุดท้ายต้องขอบคุณ พี่ใหม่ พรเทพโช๊คอัพ ที่ให้ยืมของมาทำการ Review ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิถุนายน 2009, 01:35:14 โดย Yakumo » บันทึกการเข้า

Designed By P'Yuth
zn701
ศิษย์น้อง
**

ลูกหล่อในสายตา พ่อ เสมอ..อิอิ

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2009, 06:01:52 »

แวะมาเจิมกระทู้ให้คนแรก  อิอิ   ว่าจะสอยเหมือนกันอ่ะคับตัวนี้ ราคาไม่แรงมาก ราคานี้บอกพี่ใหม่เลยได้ ใช่ป่ะคับ เห็นใน es group เปิดไว้ที่ หกพัน
ถ้าเทียบกับ skunk แล้ว ฟิลลิ่งการขับ มันแตกต่างกันมากป่ะคับ เพราะราคาต่างกัน โขอยู่อ่ะคับ   ยิ้มเท่ห์
tanapat
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2009, 11:15:06 »

สวยจังครับ เห็นแล้วอยากได้ ยิ้มกว้างๆ
Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2009, 11:46:08 »

แวะมาเจิมกระทู้ให้คนแรก  อิอิ   ว่าจะสอยเหมือนกันอ่ะคับตัวนี้ ราคาไม่แรงมาก ราคานี้บอกพี่ใหม่เลยได้ ใช่ป่ะคับ เห็นใน es group เปิดไว้ที่ หกพัน
ถ้าเทียบกับ skunk แล้ว ฟิลลิ่งการขับ มันแตกต่างกันมากป่ะคับ เพราะราคาต่างกัน โขอยู่อ่ะคับ   ยิ้มเท่ห์

ถ้าจะเอา บอกว่า ผมแนะนำไป ก็ได้ครับ พี่เค้าน่าจะคิดราคา ให้พิเศษ จาก 5800 เป็น 6800 (อิอิ ล้อเล่นนะครับ)

Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2009, 11:46:38 »

สวยจังครับ เห็นแล้วอยากได้ ยิ้มกว้างๆ

งั้นถอด skunk2 ขายเลยดิคร๊าบๆๆๆ อิอิ

zn701
ศิษย์น้อง
**

ลูกหล่อในสายตา พ่อ เสมอ..อิอิ

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2009, 19:51:37 »

รบกวนถามนิดนึงคับ น๊อตที่ให้มาเนี่ย เปน สเตนเลสป่ะคับ    ยิ้มเท่ห์
Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2009, 14:02:56 »

รบกวนถามนิดนึงคับ น๊อตที่ให้มาเนี่ย เปน สเตนเลสป่ะคับ    ยิ้มเท่ห์

อันนี้ไม่แน่ใจครับ พอดีไม่ได้ เปิดออกมาดูให้ละเอียดแหละ แต่ น่าจะเป็นสแตนเลสครับ

ByeO_o'by
US Spec 2004
Gold Member
ศิษย์พี่

WLC No. 002

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009, 11:50:57 »

เรารัก skunk แต่อยากนอกใจ ลอง ส้มๆ ดูเหมือนกันแฮะ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: REVIEW :: K-Sport Lower Control Arms