ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 22:57:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ES มีใครไปติดแก๊สไปแล้วบ้างคับ เป็นอย่างไรกันบ้างรายงานด้วยคับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ES มีใครไปติดแก๊สไปแล้วบ้างคับ เป็นอย่างไรกันบ้างรายงานด้วยคับ  (อ่าน 3982 ครั้ง)
Jiab_JoJo
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 19 เมษายน 2008, 22:29:38 »

ยิ้ม
ES มีใครไปติดแก๊สไปแล้วบ้างคับ เป็นอย่างไรกันบ้างรายงานด้วยคับ   
ของผม ESปี04 AT/ VTEC  .,ระบบ หัวฉีดGTi ถัง 58 ประยัดมากๆคับ  กม.ละเกือบบาท

The Red
เข้าวงการ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 เมษายน 2008, 00:08:21 »

ติดหัวฉีด Autronic มาครับ ก็ใช้งานได้ดี  จูนครั้งแรกครั้งเดียว ไม่มีปัญหาอะไรกวนใจเลย
ตกกม. ละบาทครับ 

ปล.  มีเสียงเครื่องดังขึ้นเวลาใช้แก๊สครับ
BEER_CIVIC ES
เจ้าสำนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 เมษายน 2008, 00:30:28 »

ยิ้ม
ES มีใครไปติดแก๊สไปแล้วบ้างคับ เป็นอย่างไรกันบ้างรายงานด้วยคับ   
ของผม ESปี04 AT/ VTEC  .,ระบบ หัวฉีดGTi ถัง 58 ประยัดมากๆคับ  กม.ละเกือบบาท

นาย อยู่อีกห้องหนึ่งนะ

ความรู้คู่ค่ารถ+มาแชร์กันเรื่องแก๊ส   ตามไปนะ
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=459.msg265653#new
TON_ES
จอมยุทธ

MK3 5 Doors................

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 เมษายน 2008, 01:29:12 »

ยิ้ม ยิ้ม
hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 เมษายน 2008, 10:56:09 »

ยิ้มเท่ห์ 9ติดมาได้ 1 ปีกว่าแล้วครับ ของผม ES 02 Vtec แต่ไปติดเป็นฟิกมิกครับ ช่วงนั้นเป็นช่วงแรกๆครับ ราคาติดมาค่อนข้างจะแพงครับ 22000 ติดมาก็ไม่มีปัญหาอะไรมากครับ ช่วงแรกมีปัญหาเรื่องรอบตกบ้างครับ กินแก๊สประมาณ190 กม./300หลังเริ่มศึกษาและเริ่มทำการปรับจูน เองก็ได้อยู่ที่ประมาณ260กม/300บาท ก็โอเคครับ ประหยัดดีครับ ส่วนเรื่องอัตราเร่งก็เป็นแน่นอนอยู่แล้วว่าตอนแรกๆมันจะอืด มันจะเร่งดีปลายๆครับ ส่วนตัวผมไม่มีปัญหาครับ ขับรถในกรุงเทพ ไม่ทันได้เร่งรถก็ติดอีก เจ๋ง
4490
ศิษย์พี่

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 เมษายน 2008, 12:20:20 »

ยิ้มเท่ห์ 9ติดมาได้ 1 ปีกว่าแล้วครับ ของผม ES 02 Vtec แต่ไปติดเป็นฟิกมิกครับ ช่วงนั้นเป็นช่วงแรกๆครับ ราคาติดมาค่อนข้างจะแพงครับ 22000 ติดมาก็ไม่มีปัญหาอะไรมากครับ ช่วงแรกมีปัญหาเรื่องรอบตกบ้างครับ กินแก๊สประมาณ190 กม./300หลังเริ่มศึกษาและเริ่มทำการปรับจูน เองก็ได้อยู่ที่ประมาณ260กม/300บาท ก็โอเคครับ ประหยัดดีครับ ส่วนเรื่องอัตราเร่งก็เป็นแน่นอนอยู่แล้วว่าตอนแรกๆมันจะอืด มันจะเร่งดีปลายๆครับ ส่วนตัวผมไม่มีปัญหาครับ ขับรถในกรุงเทพ ไม่ทันได้เร่งรถก็ติดอีก เจ๋ง

แก้ปัญหาอย่างไร ผมติดแบบมิกเซอร์มา บางครั้งเครื่องเบาดับเอง บางครั้งก็ไม่ดับ แต่อย่าอื่นโอเคแล้ว
anodite_studbar
เจ้าสำนัก

I love my CIVIC.

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 เมษายน 2008, 12:39:02 »

แก้ปัญหาอย่างไร ผมติดแบบมิกเซอร์มา บางครั้งเครื่องเบาดับเอง บางครั้งก็ไม่ดับ แต่อย่าอื่นโอเคแล้ว

ครับ สำหรับเรื่องมิกเซอร์ ผมขอบอกเลยว่า ถ้าเป็นมิกซ์ที่ไม่ได้ติด Lamda เครื่องจะเบาดับ สั่นบ่อย และทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ก็ต้องมานั่งจูน และถึงแม้ว่าคุณไปติด Lamda แล้ว ก็ช่วยให้เครื่องเบาดับได้ระดับนึง แต่สุดท้ายก็มีปัญหาเหมือนกัน ซึ่งเมื่อวานนี้ผมเองตัดสินใจจากมิกซ์+Lamda Control มาเป็นหัวฉีดของ Autronic ซึ่งขอบอกเลยว่าเท่าที่ผมขับดู เนียนเหมือนขับน้ำมัน เร่งแซงดีกว่ามิกซ์ ที่สำคัญประหยัดกว่า ส่วนรายละเอียดจะเป็นอย่างไร ตาม Link ที่คุณ BEER_CIVIC ES บอกนั่นแหละครับ เข้าไปดูได้ แต่เบื่องต้น ถ้าเกิดว่าไม่อยากเปลี่ยน อาการเบาดับถ้าจูนไม่ได้จริงๆ ให้เอาลิ้นปีกผีเสื้อออกมาล้างสักทีนึง เพราะว่าการมิกซ์เป็นการใช้แก็สดูดผ่านลิ้นปีผีเสื้อเข้าสู่เครื่อง เมื่อแก็สผ่านลิ้นปีกผีเสื้อบ่อยๆ จะทำให้เกิดคราบ และตัวลิ้นปีกผีเสื้อรุ่นนี้จะมีตัวเดินเบาอยู่ ถ้าเกาะมากๆตัวเดินเบาจะสะอึก จูนยังไงก็ไม่นิ่ง ยังไงก็ลองดูแล้วกันนะครับ

สุดท้ายก็ต้องขอบอกเลยว่า แก็สระบบหัวฉีด แน่นอนที่สุด ก็อย่างที่เขาพูดๆกัน รู้งี้เปลี่ยนไปตั้งนานแล้วครับ

4490
ศิษย์พี่

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 10:34:19 »

ครับ สำหรับเรื่องมิกเซอร์ ผมขอบอกเลยว่า ถ้าเป็นมิกซ์ที่ไม่ได้ติด Lamda เครื่องจะเบาดับ สั่นบ่อย และทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ก็ต้องมานั่งจูน และถึงแม้ว่าคุณไปติด Lamda แล้ว ก็ช่วยให้เครื่องเบาดับได้ระดับนึง แต่สุดท้ายก็มีปัญหาเหมือนกัน ซึ่งเมื่อวานนี้ผมเองตัดสินใจจากมิกซ์+Lamda Control มาเป็นหัวฉีดของ Autronic ซึ่งขอบอกเลยว่าเท่าที่ผมขับดู เนียนเหมือนขับน้ำมัน เร่งแซงดีกว่ามิกซ์ ที่สำคัญประหยัดกว่า ส่วนรายละเอียดจะเป็นอย่างไร ตาม Link ที่คุณ BEER_CIVIC ES บอกนั่นแหละครับ เข้าไปดูได้ แต่เบื่องต้น ถ้าเกิดว่าไม่อยากเปลี่ยน อาการเบาดับถ้าจูนไม่ได้จริงๆ ให้เอาลิ้นปีกผีเสื้อออกมาล้างสักทีนึง เพราะว่าการมิกซ์เป็นการใช้แก็สดูดผ่านลิ้นปีผีเสื้อเข้าสู่เครื่อง เมื่อแก็สผ่านลิ้นปีกผีเสื้อบ่อยๆ จะทำให้เกิดคราบ และตัวลิ้นปีกผีเสื้อรุ่นนี้จะมีตัวเดินเบาอยู่ ถ้าเกาะมากๆตัวเดินเบาจะสะอึก จูนยังไงก็ไม่นิ่ง ยังไงก็ลองดูแล้วกันนะครับ

สุดท้ายก็ต้องขอบอกเลยว่า แก็สระบบหัวฉีด แน่นอนที่สุด ก็อย่างที่เขาพูดๆกัน รู้งี้เปลี่ยนไปตั้งนานแล้วครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมลูครับ... ถ้ารถติดมิกอยู่แล้วจะเปลื่ยนไประบบหัวฉีด มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเท่าไหร่ครับ หรือต้องยกชุดใหม่หมดเลย
kachapop
Gold Member
เจ้าสำนัก

หนุ่มอ้วนขี้เหงา (NO.369)

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2008, 21:10:08 »

es 03 หัวฉีดAutronic ถัง 58 ลิตรเครื่องมีสั่นนิดหน่อยเร่งดี แต่วิ่งกิโลละ 1.20 บาทแหนะครับ  :'(

เอก ปิ่นเกล้าครับ
sechz
Gold Member
อาจารย์ปู่

บรื้นนน บรื้นนน

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2008, 22:35:35 »

es ติดหัวฉีด Autronic ถังแรก เห่อ คิกกระจาย

1.4 แนะ :'(

เข้าชมรูปแต่ไม่สวยๆ ได้ที่  http://sechz.multiply.com
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ES มีใครไปติดแก๊สไปแล้วบ้างคับ เป็นอย่างไรกันบ้างรายงานด้วยคับ