ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 07:17:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: หมุนพวกมาลัยเลี้ยวมีเสียงดัง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หมุนพวกมาลัยเลี้ยวมีเสียงดัง  (อ่าน 3334 ครั้ง)
tpacha13
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2013, 16:18:18 »

หมุนพวงมาลัยเวลาเลี้ยวมีเสียงดัง (ยิ่งถ้าเลี้ยวหักเยอะเช่นตอนกลับรถ ถอยจอด จะยิ่งดัง) มีอะไรฝืดๆขัดๆ ยิ่งหมุนสุดยิ่งดัง

- ใครพอแนะนำได้บ้างครับ
- แล้วอาการทำนองนี้ รอการซ่อมได้ไหม (ยังจำเป็นต้องใช้รถอยู่ทุกวัน กะว่าจะไปตรวจวันเสาร์อาทิตย์) พอจะใช้ไปได้ซักกี่วัน
- แล้วถ้าใช้ไปแล้วจะส่งผลเสียมากน้อยแค่ไหนครับ

ขอบคุณครับ
tpacha13
เข้าวงการ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2013, 16:19:00 »

อ้อ รถ Civic Dimension RX ปี 2005 ครับ
Notesamit
<< คริวรี่ >>
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

...รปภ.สมุทรปราการ...

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2013, 16:49:55 »

สงสัยจะดังมาจากเพลาขับ  ขยิบตา

...มิตรภาพเท่านั้น ที่จะช่วยบำบัดสังคม...
arm 2424
Gold Member
เจ้าสำนัก

ek 00 no.821

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2013, 18:08:38 »

สงสัยจะดังมาจากเพลาขับ  ขยิบตา

tpacha13
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013, 15:51:19 »

ขอบคุณครับ

ทีนี้ถ้าเป็นปัญหาจากเพลาขับ
- ค่าซ่อมเพลาขับนี่สักเท่าไหร่ครับ บอกเป็น range คร่าวๆก็ได้ครับ
- ใช้เวลาซ่อมนากแค่ไหน
- ถ้ายังไม่ซ่อม อาการจะมากขึ้นแค่ไหน

ขอบคุณมากครับ
PolWee
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013, 22:45:55 »

ขอบคุณครับ

ทีนี้ถ้าเป็นปัญหาจากเพลาขับ
- ค่าซ่อมเพลาขับนี่สักเท่าไหร่ครับ บอกเป็น range คร่าวๆก็ได้ครับ
- ใช้เวลาซ่อมนากแค่ไหน
- ถ้ายังไม่ซ่อม อาการจะมากขึ้นแค่ไหน

ขอบคุณมากครับ

ผมเห็นเพลาขับทั้งเส้นของ CIVIC ปี 95 ขายที่ 1,000-1,500 บาท (ไม่รวมค่าแรง) เป็นของแท้มือสองญี่ปุ่น ถ้าเป็นของรถรุ่นคุณราคาก็คงไม่ต่างจากนี้สักเท่าไหร่ ลองค้นหาดูในห้องซื้อขายเว็บนี้ดูครับ น่าจะพอมีอยู่บ้าง ระยะเวลาการเปลี่ยนเพลาขับไม่นานหรอกครับ เอารถไปทิ้งไว้ตอนเช้า เย็นรับกลับบ้านได้เลย แต่ถ้าคิดจะฝืนใช้ต่อไปก็ยังใช้ได้อยู่ แต่ควรเปลี่ยนซะตอนที่ยังมีโอกาสเปลี่ยนครับ
mighe
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2013, 08:03:47 »

น้ำมันเพาเวอร์หมดหรือเปล่าครับ
tpacha13
เข้าวงการ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2013, 10:39:45 »

ผมเห็นเพลาขับทั้งเส้นของ CIVIC ปี 95 ขายที่ 1,000-1,500 บาท (ไม่รวมค่าแรง) เป็นของแท้มือสองญี่ปุ่น ถ้าเป็นของรถรุ่นคุณราคาก็คงไม่ต่างจากนี้สักเท่าไหร่ ลองค้นหาดูในห้องซื้อขายเว็บนี้ดูครับ น่าจะพอมีอยู่บ้าง ระยะเวลาการเปลี่ยนเพลาขับไม่นานหรอกครับ เอารถไปทิ้งไว้ตอนเช้า เย็นรับกลับบ้านได้เลย แต่ถ้าคิดจะฝืนใช้ต่อไปก็ยังใช้ได้อยู่ แต่ควรเปลี่ยนซะตอนที่ยังมีโอกาสเปลี่ยนครับ
ขอบคุณครับ
tpacha13
เข้าวงการ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2013, 10:39:58 »

น้ำมันเพาเวอร์หมดหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
jamesZa
จอมยุทธ

มีทุกอย่าครบ ยกเว้นอนาคต .....

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2013, 19:12:36 »

เสียงดังมาจาก การหมุนพวงมาลัย มาจากได้หลายสาเหตุครับ ทั้งแลค เพลาขับ ผมทุกวันนี้ก็เป็น เข้าร้าน บอกต้องเปลี่ยนแลคทั้งเส้น ของใหม่พร้อมใส่ไม่เกิน5พัน เลยเอาไว้ก่อน มานั้งเปิดฝากระโปรงรถฟังดูอีักที เข้าร้านพี่ที่รู้จัก หมุนพวงมาลัยดูฟังเสียง ดังกั๊กๆ ที่แท้ดังยางหัวโช๊ค มันเสื่อม ยิ่งห้องเครื่องร้อน ยิ่งดัง...หาสาเหตุหลักๆไม่เจออาจจะเสียงเงินแล้วไม่จบครับ... อายจัง อายจัง
tpacha13
เข้าวงการ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2013, 04:29:26 »

เสียงดังมาจาก การหมุนพวงมาลัย มาจากได้หลายสาเหตุครับ ทั้งแลค เพลาขับ ผมทุกวันนี้ก็เป็น เข้าร้าน บอกต้องเปลี่ยนแลคทั้งเส้น ของใหม่พร้อมใส่ไม่เกิน5พัน เลยเอาไว้ก่อน มานั้งเปิดฝากระโปรงรถฟังดูอีักที เข้าร้านพี่ที่รู้จัก หมุนพวงมาลัยดูฟังเสียง ดังกั๊กๆ ที่แท้ดังยางหัวโช๊ค มันเสื่อม ยิ่งห้องเครื่องร้อน ยิ่งดัง...หาสาเหตุหลักๆไม่เจออาจจะเสียงเงินแล้วไม่จบครับ... อายจัง อายจัง
อืม มีอะไรมากกว่าที่เราคิดเลย ต้องไปดูโดยละเอียดละครับ ขอบคุณมากครับ
tpacha13
เข้าวงการ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 15:41:06 »

ไปเช็คศูนย์มาแล้ว ศูนย์บอกว่าแร็คพวงมาลัยพาวเวอร์รั่ว น้ำมันพาวเวอร์พร่องไปเรื่อยๆ ศูนย์บอกว่าซ่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยนทั้งแร็คราคาประมาณ 45,000 บาทรวมสายน้ำมันและค่าแรงและภาษี เบ็ดเสร็จประมาณ 53,000 บาท ดาวน์รถใหม่ได้เลยอะครับ สมองตีบตันไปถนัดใจ

มีท่านผู้รู้หรือใครพอจะช่วยแนะนำวิธีการหรือทางเลือกที่เป็นไปได้ และเหมาะสมมากกว่านี้ให้ทีได้ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ ร้องไห้
GUIDE.SI
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 16:22:41 »

ซื้อแร๊คเชียงกงก็ได้ครับไม่เกิน 2500

ผมเพิ่งเปลี่ยนมาเหมือนกัน แร๊ค + ไม้ตีกลอง+ลูกหมาก +น้ำมัน +ค่าแรง รวมๆประมาณ5000 กว่าบาทครับ

ปล.EK นะครับ
tpacha13
เข้าวงการ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2013, 06:18:34 »

ของ EK แค่ 2,500 เองเหรอครับ ของผม ES เห็นเขาบอกๆกันว่าแร็คมือสองประมาณ 7,000 บาท ไม่รู้มีถูกกว่านี้มั้ยครับ แล้วไปเปลี่ยนที่อู่ไหนช่างไหนอะครับ ของเชียงกงหาเองหรืออู่หาให้อะครับ ขอบคุณครับ
Tee3D
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2013, 08:44:38 »

ไปเช็คศูนย์มาแล้ว ศูนย์บอกว่าแร็คพวงมาลัยพาวเวอร์รั่ว น้ำมันพาวเวอร์พร่องไปเรื่อยๆ ศูนย์บอกว่าซ่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยนทั้งแร็คราคาประมาณ 45,000 บาทรวมสายน้ำมันและค่าแรงและภาษี เบ็ดเสร็จประมาณ 53,000 บาท ดาวน์รถใหม่ได้เลยอะครับ สมองตีบตันไปถนัดใจ

มีท่านผู้รู้หรือใครพอจะช่วยแนะนำวิธีการหรือทางเลือกที่เป็นไปได้ และเหมาะสมมากกว่านี้ให้ทีได้ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ ร้องไห้

53,000 ของใหม่ทั้งชุดเลยน๊ะครับเนี่ย อย่างโหดดดดด ซ่อมเปลี่ยนแกน 45,000 ก็แพงไม่แพ้กัน... ฮืม ฮืม ฮืม

เรื่องซ่อมแร๊คเพาเวอร์ หาร้านดีๆ น๊ะครับ ไม่งั้นทำมาก็รั่วอีก ราคาถูกกว่าศูนย์แน่ เพราะเอาจริงๆ เราไม่ได้เบิกใหม่ทั้งหมดทุกชิ้นในระบบแบบที่ศูนย์เสนอมา อย่างเก่งแค่แกนแล๊ค และพวกโอริงชุดซ่อม และชิ้นอื่นๆ เพิ่มเติม ถ้าสภาพดูแล้่วไม่ผ่าน ซึ่งถ้าซ่อมดี จะใช้ได้อีกเป็น 10 ปีสบายๆ เหมือนของใหม่เลย แต่ไม่ค่อยมีใครนิยมทำ เพราะมันแพงถ้าเทียบกับยกของเก่าเซียงกงทั้งเส้นมาใส่ครับ แถมยังเสี่ยงว่าจะดีหรือไม่ เพราะด้วยความที่ไม่ค่อยมีใครนิยมซ่อมกัน ช่างเองจึงไม่ชำนานไปด้วยครับ การถอด-ประกอบอาจจะมีพลาดได้แม้แต่ช่างศูนย์ก็ตามครับ

ส่วนราคามือสอง ลองเช็คกับพ่อค้าตามเวบ หรือหาเวลาเดินเซียงกงซักวันก็รู้แล้วครับ ระหว่างนี้ขยันเติมน้ำมันหน่อยครับ
GUIDE.SI
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2013, 10:18:33 »

ของ EK แค่ 2,500 เองเหรอครับ ของผม ES เห็นเขาบอกๆกันว่าแร็คมือสองประมาณ 7,000 บาท ไม่รู้มีถูกกว่านี้มั้ยครับ แล้วไปเปลี่ยนที่อู่ไหนช่างไหนอะครับ ของเชียงกงหาเองหรืออู่หาให้อะครับ ขอบคุณครับ
ให้อู่หาของให้ครับ หาเองน่าจะได้ถูกกว่านี้(ไม่น่าเกิน2000) ทำแถวรังสิตครับ
tpacha13
เข้าวงการ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2013, 10:46:49 »

53,000 ของใหม่ทั้งชุดเลยน๊ะครับเนี่ย อย่างโหดดดดด ซ่อมเปลี่ยนแกน 45,000 ก็แพงไม่แพ้กัน... ฮืม ฮืม ฮืม

เรื่องซ่อมแร๊คเพาเวอร์ หาร้านดีๆ น๊ะครับ ไม่งั้นทำมาก็รั่วอีก ราคาถูกกว่าศูนย์แน่ เพราะเอาจริงๆ เราไม่ได้เบิกใหม่ทั้งหมดทุกชิ้นในระบบแบบที่ศูนย์เสนอมา อย่างเก่งแค่แกนแล๊ค และพวกโอริงชุดซ่อม และชิ้นอื่นๆ เพิ่มเติม ถ้าสภาพดูแล้่วไม่ผ่าน ซึ่งถ้าซ่อมดี จะใช้ได้อีกเป็น 10 ปีสบายๆ เหมือนของใหม่เลย แต่ไม่ค่อยมีใครนิยมทำ เพราะมันแพงถ้าเทียบกับยกของเก่าเซียงกงทั้งเส้นมาใส่ครับ แถมยังเสี่ยงว่าจะดีหรือไม่ เพราะด้วยความที่ไม่ค่อยมีใครนิยมซ่อมกัน ช่างเองจึงไม่ชำนานไปด้วยครับ การถอด-ประกอบอาจจะมีพลาดได้แม้แต่ช่างศูนย์ก็ตามครับ

ส่วนราคามือสอง ลองเช็คกับพ่อค้าตามเวบ หรือหาเวลาเดินเซียงกงซักวันก็รู้แล้วครับ ระหว่างนี้ขยันเติมน้ำมันหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
tpacha13
เข้าวงการ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2013, 10:47:09 »

ให้อู่หาของให้ครับ หาเองน่าจะได้ถูกกว่านี้(ไม่น่าเกิน2000) ทำแถวรังสิตครับ
ขอบคุณครับ
tpacha13
เข้าวงการ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 05:43:00 »

ถ้าเรายังไม่อยากซ่อม แต่ใช้วิธีเติมน้ำมันพาวเวอร์ไปเรื่อยๆก่อน พอจะไปได้นานแค่ไหนครับ มีข้อเสียมั้ยครับ

คุ้มเงินมั้ยครับ ขอบคุณครับ
Tee3D
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #19 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 09:01:14 »

ถ้าเรายังไม่อยากซ่อม แต่ใช้วิธีเติมน้ำมันพาวเวอร์ไปเรื่อยๆก่อน พอจะไปได้นานแค่ไหนครับ มีข้อเสียมั้ยครับ

คุ้มเงินมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ของผมก็เคยรั่วอยู่เป็นเดือนน๊ะครับ แต่ปล่อยรั่วนานไปไม่ดีครับ เพราะน้ำมันที่รั่วออกมาจะมีผลกับพวกลูกยางช่วงล่างต่างๆ ครับ อีกทั้งถ้าช่วงที่รั่วมากๆ น้ำมันพร่องไปเยอะจนเสียงดังบ่อยๆ จะพาปั๊มไปด้วยครับ อย่างของผมตอนนี้ปั๊มดังบ้างไม่ดังบ้าง ทั้งที่เปลี่ยนแล็คไปแล้ว ผมเข้าใจว่าปั๊มเพาเวอร์ของผมน่าจะเดี้ยง แต่ด้วยความที่มันดังไม่บ่อย เลยดูอาการไปก่อนครับ  แถมน้ำมันดำด้วย เพราะมีฝุ่นเข้าระบบ ต้องขยันถ่ายน้ำมันในกระปุกหลายรอบเลยครับกว่าน้ำมันจะหายดำ  ร้องไห้
tpacha13
เข้าวงการ
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 14:23:35 »

ของผมก็เคยรั่วอยู่เป็นเดือนน๊ะครับ แต่ปล่อยรั่วนานไปไม่ดีครับ เพราะน้ำมันที่รั่วออกมาจะมีผลกับพวกลูกยางช่วงล่างต่างๆ ครับ อีกทั้งถ้าช่วงที่รั่วมากๆ น้ำมันพร่องไปเยอะจนเสียงดังบ่อยๆ จะพาปั๊มไปด้วยครับ อย่างของผมตอนนี้ปั๊มดังบ้างไม่ดังบ้าง ทั้งที่เปลี่ยนแล็คไปแล้ว ผมเข้าใจว่าปั๊มเพาเวอร์ของผมน่าจะเดี้ยง แต่ด้วยความที่มันดังไม่บ่อย เลยดูอาการไปก่อนครับ  แถมน้ำมันดำด้วย เพราะมีฝุ่นเข้าระบบ ต้องขยันถ่ายน้ำมันในกระปุกหลายรอบเลยครับกว่าน้ำมันจะหายดำ  ร้องไห้
ขอบคุณครับ ปัญหาทุกอย่างมันต้องการเงินจริงๆน้อ
tpacha13
เข้าวงการ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2013, 17:02:44 »

สรุปว่าผมไปเปลี่ยนแร็คเชียงกง อู่คนรู้จักแนะนำไป ค่าของ 6,000 ค่าแรง 1,000 ครึ่งวันเสร็จ ตอนนี้กำลังดูผลลัพธ์อยู่ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: หมุนพวกมาลัยเลี้ยวมีเสียงดัง