ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 16:21:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: วิธี จั้มแบต ตอนรถเราแบตหมด 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธี จั้มแบต ตอนรถเราแบตหมด  (อ่าน 2687 ครั้ง)
pozidon
ศิษย์น้อง
**

EG 4D ไม่เทค

« เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 09:20:14 »

1.ต่อสายจั้มแบต ขั้ว+ รถเรา  กับ ขั้ว+ รถอีกคัน
2.ขั้ว - รถอีกคัน  กับ บริเวณโลหะรถเรา
3.แล้วก็สตาร์ทรถทิ้งไว้ซัก5-10 นาที เพือให้ไฟชาร์จเข้าแบต ลังเล

แต่ผมอยากถามว่า
ถ้าเรา ต่อขั้ว + กับ ขั้ว + แล้วก็ ขั้ว - กับ ขั้ว - เลย  จะมีส่วนทำให้แบตเสื่อมหรือเปล่า
(เพื่อนมันยืมรถผมไปแล้ว ทำแบบนี้) โกรธ โกรธ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 09:21:51 »

1.ต่อสายจั้มแบต ขั้ว+ รถเรา  กับ ขั้ว+ รถอีกคัน
2.ขั้ว - รถอีกคัน  กับ บริเวณโลหะรถเรา
3.แล้วก็สตาร์ทรถทิ้งไว้ซัก5-10 นาที เพือให้ไฟชาร์จเข้าแบต ลังเล

ถ้าเรา ต่อขั้ว + กับ ขั้ว + แล้วก็ ขั้ว - กับ ขั้ว - เลย  จะมีส่วนทำให้แบตเสื่อมหรือเปล่า
(เพื่อนมันยืมรถผมไปแล้ว ทำแบบนี้) โกรธ โกรธ
    ไม่น่าจะมีนะ แต่ตอนที่ ถอดน่าจะทำให้ขั้วหลวม เวลาวิ่งไฟเลยไม่ชาร์จเข้าแบตมากกว่า
ส่วนมากเคสที่จั๊มแบตแล้วคันที่จั๊มให้เพื่อนแล้วแบตตัวเองหมด  จะเจอลักษณะนี้มากกว่า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

chet civic92
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 09:45:39 »

การต่อจากแบตสู่แบตกรณีที่แบตของเราอ่อน กระแสไฟจากแบตลูกที่นำมาพ่วงจะไปดรอบที่แบตที่อ่อนกว่า เวลาสตาร์ทจะสูญเสียแรงดันไฟไปในส่วนนี้เปล่าๆ ที่ถูกครวจะ + สู่ + ส่วน - ของอีกลูกนำไปคีบกับส่วนที่เป็นโลหะของเครื่องเราเช่นลองดูนะครับ
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 09:50:04 »

เวลาจั้ม แบต ให้ไปคีบที่คั่วแบตเลยครับ + กับ + แล้ว - กับ - ไฟมันจะไปตรงที่แบตเตอรี่โดยตรงเลย แต่รถที่แบตไม่หมดควรจะสตาร์ทรถก่อน เพราะเวลา รถที่แบตหมด จะสตาร์ทจะดูดไฟจากแบต คันที่ดี อาจหมดอีก ทำให้ไม่ติดทั้งสองคันได้ จิงควรสตาร์ทไว้ก่อน เพื่อจะได้ชาร์ตแบตไปทั้งสองลูกเลยพร้อมกัน  แล้ว อีกคันจะสตาร์ทติดง่ายกว่าครับ เพราะไฟจะมาแรงกว่าตอนไม่สตาร์ทรถ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 09:52:00 »

การต่อจากแบตสู่แบตกรณีที่แบตของเราอ่อน กระแสไฟจากแบตลูกที่นำมาพ่วงจะไปดรอบที่แบตที่อ่อนกว่า เวลาสตาร์ทจะสูญเสียแรงดันไฟไปในส่วนนี้เปล่าๆ ที่ถูกครวจะ + สู่ + ส่วน - ของอีกลูกนำไปคีบกับส่วนที่เป็นโลหะของเครื่องเราเช่นลองดูนะครับ

อันนี้ก้จริงนะคับ แต่ส่วนใหญ่ สายจั้มมักจะไม่ค่อยถึง ผมก้จั้ม กับแบตตรงๆเลยคับ

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 09:53:24 »

อืมแบบนี้นี่เอง ปกติใช้แต่กะบะ ไม่เคยใช้รถเก๋ง ยกแบตจากอีกคันมาใส่ พอติดแล้วก็ยกกลับ
แล้วก็เอาแบตเดิมเราใส่คืน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

TAO_MEW
จอมยุทธ

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 09:57:16 »

อ้างถึง
อืมแบบนี้นี่เอง ปกติใช้แต่กะบะ ไม่เคยใช้รถเก๋ง ยกแบตจากอีกคันมาใส่ พอติดแล้วก็ยกกลับ
แล้วก็เอาแบตเดิมเราใส่คืน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่างนี้ก็แสดงว่าเช็ดไดร์ชาจไปในตัวด้วย ถ้าไดร์ชาจเสียรถจะดับเลยถ้ายกแบตออกใช่ไหมคับ
chet civic92
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 11:35:31 »

ถูกต้องด้วยประการทั้งปวง
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 13:49:18 »

จริงๆ ที่ให้ใส่ขั้วบอกก่อนก็เพราะ กันไปจะสปาคร์เฉยๆ
ส่วนการต่อขั้ว ลบที่ตัวถัง เพราะไฟกราว์จะได้เดินง่ายขึ้นครับ
ถ้าไม่ทำตามตำราเลยแป่ะๆ ก็ไม่เป็นไรครับ ถ้าสตาทติดก็จบครับ ยิ้มเท่ห์

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 13:50:35 »

จริงๆ ที่ให้ใส่ขั้วบอกก่อนก็เพราะ กันไปจะสปาคร์เฉยๆ
ส่วนการต่อขั้ว ลบที่ตัวถัง เพราะไฟกราว์จะได้เดินง่ายขึ้นครับ
ถ้าไม่ทำตามตำราเลยแป่ะๆ ก็ไม่เป็นไรครับ ถ้าสตาทติดก็จบครับ ยิ้มเท่ห์

ทฤษฎีผมไม่ค่อยมีหรอก เน้นลูกทุ่งอย่างเดียว ถ่ายทอดกันมารุ่นๆๆ

Fink
เจ้าสำนัก

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 17:23:04 »

มีผลอยู่แล้วครับ

มันจะกระชากไฟจากแบตลูกที่ดีกว่า ทำให้แบตเสื่อมเร็วกว่าปกติครับ   ลังเล
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 18:30:24 »

มีผลอยู่แล้วครับ

มันจะกระชากไฟจากแบตลูกที่ดีกว่า ทำให้แบตเสื่อมเร็วกว่าปกติครับ   ลังเล
จะต่อแบบไหน มันก็ทำให้แบตเสื่อมเร็วกว่าเดิมอยู่แล้วนี่ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: วิธี จั้มแบต ตอนรถเราแบตหมด