ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 19:34:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: เรื่องที่พบกับรถติดแก๊ส 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องที่พบกับรถติดแก๊ส  (อ่าน 7701 ครั้ง)
ITKU
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 03 ธันวาคม 2007, 23:15:38 »

มีเรื่องที่พบเห็นมาคับ และอยากเล่าให้เพื่อนๆ ได้ทราบเพื่อจะมีวิธีป้องกัน
.............เนื่องจากเมื่อวาน (วันที่ 2/12/2007) ผมขับรถกลับจากบ้านเพื่อเข้ากทม. ช่วงนวนคร รถติดมากเนื่องจากเกิด อุบัติเหตุ
รายละเอียดไม่ทราบมากนัก ทราบเพียงว่า(จาก ตำรวจในที่เกิดเหตุรายงาน จส 100) รถเก๋งที่ถูกชนได้ติดตั้งแก๊ส ทำให้แก๊สรั่วไหล
จึงไม่สามารถเคียร์รถได้ เนื่องจากเกรงว่าจะเกิดประกายไฟ จึงต้องรอโฟม มาควบคุมไว้ก่อน
................ไม่ทราบว่ามีข้อคิดเห็นกันอย่างไร กับการที่จะป้องกันเหตุดังกล่าว เนื่องจากแนวโน้มคนที่จะหันไปใช้แก๊สมีสูงขึ้น
.................เพื่อความปลอดภัยคับ.................
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2007, 23:29:28 »

NGV  ซิครับ

แต่ถ้าใครติด LPG มาแล้ว  เหตุการณ์ที่รถชนแล้วจะระเบิดโอกาสก็เกิดน้อยเช่นกัน 
เพราะระยะห่างที่กฎหมายกำหนด ก็สามารถป้องกันคุณไว้ได้ 1 ขั้นแล้ว
และถังแก๊สมาตราฐาน สภาพสมบูรณ์ ที่ใช้อยู่ทั่วไป สามารถรับแรงดันที่มากกว่าแรงดันปกติ 3 เท่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธันวาคม 2007, 23:37:37 โดย Aod61 » บันทึกการเข้า

ES01 328
เจ้าสำนัก

รถคันใหม่ผมครับใครอยากลองนั่งบ้าง

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2007, 08:17:58 »

ต้องดูว่ารั่วจากตรงไหน ถ้ารั่วที่ท่อหรืออุปกรณ์อื่นๆ ปิดวาล์ว ก้อจบแล้ว แต่วาล์วรุ่นใหม่มันจะตัดทันทีที่แรงดันในระบบหายแบบกระทันหันเลยนะครับ อย่างขับ ๆ อยู่ แล้วถอนคันเร่งวาล์วยังตัดเลย พอรอบต่ำมาก ๆ หรือกดคันเร่งต่อ วาล์วก้อปล่อยแก๊สตามปกติ(คนที่ติดอยู่จะได้ยินเสียงตลอดครับ ก๊อกแก๊ก ๆ)  แต่ถ้ารั่วที่ถังเนี่ยแสดงว่าชนแรงมาก ๆ เลยนะครับประมาณว่าถังแตกอะถึงทำให้แก๊สรั่วจากถังได้ หรือมองอีกมุมนึง อาจเป็นที่ไปติดตั้งถังโดนัท มาก้อเป็นได้ เพราะมันอยู่ในหลุมยางอะไหล่ ถ้าตัวถังรับแรงกระแทกเยอะ ๆ จนเสียรูป ก้ออาจทำบีบตัวถังได้ครับ

OFFSIDE
Gold Member
อาจารย์ปู่

แรงตามตังค์ พังตามตีน....

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2007, 11:39:01 »

น่ากลัวเหมือนกันนะ...

อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง รู้ว่าไม่มีตังค์ขับเดิมๆ   ^______^
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2007, 12:40:27 »

เปลี่ยน LPG ให้ติด NGV กันให้หมดเลยครับ

muba_bank
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2007, 16:39:54 »

หลอน... แลบลิ้น

NGV สิคับ แพงหน่อยแต่ปลอดภัยกว่าเยอะ
Mr.t.s
Gold Member
อาจารย์ปู่

ชิวชิว

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2007, 18:39:44 »

ต้องดูว่ารั่วจากตรงไหน ถ้ารั่วที่ท่อหรืออุปกรณ์อื่นๆ ปิดวาล์ว ก้อจบแล้ว แต่วาล์วรุ่นใหม่มันจะตัดทันทีที่แรงดันในระบบหายแบบกระทันหันเลยนะครับ อย่างขับ ๆ อยู่ แล้วถอนคันเร่งวาล์วยังตัดเลย พอรอบต่ำมาก ๆ หรือกดคันเร่งต่อ วาล์วก้อปล่อยแก๊สตามปกติ(คนที่ติดอยู่จะได้ยินเสียงตลอดครับ ก๊อกแก๊ก ๆ)  แต่ถ้ารั่วที่ถังเนี่ยแสดงว่าชนแรงมาก ๆ เลยนะครับประมาณว่าถังแตกอะถึงทำให้แก๊สรั่วจากถังได้ หรือมองอีกมุมนึง อาจเป็นที่ไปติดตั้งถังโดนัท มาก้อเป็นได้ เพราะมันอยู่ในหลุมยางอะไหล่ ถ้าตัวถังรับแรงกระแทกเยอะ ๆ จนเสียรูป ก้ออาจทำบีบตัวถังได้ครับ

ตามนี้คับ ยิ้มกว้างๆ

ส่วน NGV รอรถใหม่คับ และให้ปั๊มพร้อมมากกว่านี้ก่อน ขนาดบ้านอยู่ติดคลังปตท.ไม่ถึง โล ยังไม่ติดเลย
ไม่ใช่ไม่ดีนะ ใจอยากติดมากๆ แต่รถไม่ถึง 3แสน ติด มากกว่า ครึ่งแสน (ยังไม่รวมค่าทำโช๊ค ตูดห้อย) ไม่ไหวคับ  อายจัง

มีเมียแล้วครับ
ITKU
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2007, 22:32:37 »

สงสัยว่าทามไมเค้าไม่ทามระบบป้องกันภัยกรณีเกิดอุบัติเหตุ หรือทามแล้วแต่ไม่ดีพอหรือป่าว
เนี่ย
hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2007, 11:02:25 »

ช่ายครับ ถ้าถังขนาดรั่วได้แสดงว่าชนแรงจริงๆ เพราะของผมก็ติดมาเช่นกัน ห่างจากหลังรถพอสมควร โอกาศรั่วนะ ผมว่ามีโอกาศอยู่แล้วแต่ยากถ้าเราดูแลรักษาตามที่เขาแนะนำนะ หมั่นเช็กด้วยตัวเองก็ได้ไม่ยากเลย
Mr.t.s
Gold Member
อาจารย์ปู่

ชิวชิว

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2007, 11:28:47 »

สงสัยว่าทามไมเค้าไม่ทามระบบป้องกันภัยกรณีเกิดอุบัติเหตุ หรือทามแล้วแต่ไม่ดีพอหรือป่าว
เนี่ย
ช่ายครับ ถ้าถังขนาดรั่วได้แสดงว่าชนแรงจริงๆ เพราะของผมก็ติดมาเช่นกัน ห่างจากหลังรถพอสมควร โอกาศรั่วนะ ผมว่ามีโอกาศอยู่แล้วแต่ยากถ้าเราดูแลรักษาตามที่เขาแนะนำนะ หมั่นเช็กด้วยตัวเองก็ได้ไม่ยากเลย

ต้องชนรุนแรงจิงๆ แหละคับ ไม่งั้นไม่รั่ว ไม่ระเบิดหรอก
แต่ถ้าเราดูแลรักษา ก็ไม่มีปัญหาหรอกคับ
ส่วนที่บอกว่า ทำไมไม่ทำระบบป้องกันภัยให้แก๊สอ่ะคับ ผมว่าเค้าก็ทำเท่าที่ทำได้แล้วนะคับ แต่ถ้าประมาทก็ไปเหมือนกัน
ก็เหมือน รถยนต์เรานี่แหละคับ ให้มีอุปกรณ์เซฟตี้คนยังไง แต่ถ้าประมาท ยังไงเซฟตี้ก็เซฟชีวิตให้เราไม่อยู่เหมือนกัน
เหมือนใน ข่าว รถยุโรป หรูๆ เป็นล้านๆ ยังไม่เหลือเลยอ่ะคับ  อายจัง อายจัง
แต่บางข่าว รถพังยับ แต่คนเดินปร๋อ ก็มี ต้องทั้งอุปกรณ์ และก็โชคด้วยมั้ง หาซื้อได้ที่ไหนนิ  ลังเล ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธันวาคม 2007, 11:30:53 โดย Mr.t.s » บันทึกการเข้า

มีเมียแล้วครับ
ES01 328
เจ้าสำนัก

รถคันใหม่ผมครับใครอยากลองนั่งบ้าง

« ตอบ #10 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2007, 13:45:34 »

เนี่ย

อย่างที่ผมบอกแหละครับว่าถ้าวาล์วดีหน่อย ไม่ใช่แบบมือหมุนอะ มันตัดอยู่แล้วถ้าแรงดันในระบบหาย แต่ถ้ารั่วที่ถังแล้วใช้ถังแบบแคปซูล(ใบใหญ่ ๆอะ) คิดดูแล้วกันว่ามันจะแรงขนาดไหน คนนั่งหลังผมว่าโดนอัดแน่นอนครับ แล้วก้อถ้าแรงขนาดนี้ ผมว่าไม่ได้ตายเพราะแก๊สแล้วอะครับ แรงขนาดนี้ถึงถังน้ำมันเหมือนกันครับ  อายจัง

Bezy
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2007, 23:48:44 »

มันต้องดูที่คุณภาพถังด้วยครับเคยได้ยินว่าบางร้านเอาถังเก่ามาทำสีใหม่แล้วใส่ให้ลูกค้า
ES01 328
เจ้าสำนัก

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2007, 08:01:16 »

มันต้องดูที่คุณภาพถังด้วยครับเคยได้ยินว่าบางร้านเอาถังเก่ามาทำสีใหม่แล้วใส่ให้ลูกค้า

อย่างนี้อันตรายมาก ๆ ครับ แค่ถังราคาไม่เท่าไรยังทำได้ แล้วอุปกรณ์อื่น ๆ ที่สำคัญ ๆ เค้าจะใช้ของดีเรอะ สุดท้ายไม่ว่าติดระบบไหน ดูแลดีแค่ไหน แต่ถ้าร้านที่ติดให้แอบกินเล็กกินน้อยกะลูกค้าแบบนี้ หรือฝีมือไม่ดี ก้ออันตรายครับ

ITKU
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2007, 23:09:10 »

ไม่รู้จริงป่าวคับ ที่คนของรัฐออกมาบอกว่า แก๊สเปงเพรยงตัวเลือก แต่ถ้ารถในประเทศเราทั้งหมดไปช่ายแก๊สจะส่งผลให้แก๊สไม่เพียงพอ
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2007, 11:37:11 »

ไม่รู้จริงป่าวคับ ที่คนของรัฐออกมาบอกว่า แก๊สเปงเพรยงตัวเลือก แต่ถ้ารถในประเทศเราทั้งหมดไปช่ายแก๊สจะส่งผลให้แก๊สไม่เพียงพอ

ถ้าหมายถึง LPG  ก็เป็นไปได้  เราจะต้องนำเข้า LPG มาใช้
เพราะนอกจากจะเป็นแก๊สหุงต้มแล้ว เรายังเอามาใช้เป็นเชื้อเพลิงยานยนต์อีก
ถ้านำเข้ามาแน่นอน  ราคามันก็จะขยับสูงขึ้น

หมูอ้วนกทม
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #15 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2008, 17:54:56 »

พวกคุณเคยนั่งTAXIกันบ้างหรือป่าวคับ แล้วกลัวกันมั่งมั้ยคับ หรือวื่งอยู่ข้างๆคุณบนท้องถนนกลัวกันบ้างมั้ยครับแล้วเคยเห็นรถTAXIระเบิดมั่งป่าว ผมอยากจะบอกว่าเรื่องติดแก๊สเนี่ยต้องศึกษาข้อมูลกันมากหน่อย ไม่ใช่รู้กันงูๆปลาๆก็พูดกันไป ทำให้เข้าใจผิดกันไปหมด กลายเป็นว่าถ้ารถบ้านไปติดแก๊สรู้สึกน่ากลัว แต่ถ้าคุณไปนั่งTAXI คุณไม่รู้สึกอะไร ผมจะบอกให้ว่า ไม่ว่าจะใช้น้ำมันหรือแก๊ส ถ้ามันรั่วก็มีสิทธิ์เกิด(ไฟไหม้)ได้ทั้งนั้น ที่เห็นไฟไหม้กับรถติดแก๊สนั้น ส่วนใหญ่ติดไม่ได้มาตรฐาน(เพิ่งติด)กับท่อน้ำมันมันรั่ว (ติดนานแล้ว)
เพราะไม่ใช้น้ำมันนนาน ท่อน้ำมันเลยกรอบแตกน้ำมันเลยพ่นอยู่ในห้องเครื่องไปโดนประกายไฟจาการจุดระเบิด จึงเกิดไฟไหม้
ไม่ใช่ระเบิด  เพราะฉนั้นถ้าจะติดแก๊สก็ต้องเลือกร้านติดตั้งที่ได้มาตรฐาน และใช้อุปกรณที่มีมาตรฐานหน่อย และก็ต้องดูแลมากขึ้นกว่าเดิมหน่อย หากต้องศึกษาข้อมูลมากกว่านี้ต้องไปดูที่www.gasthai.com
kapum
Gold Member
อาจารย์ปู่

สะพานใหม่

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2008, 23:25:22 »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

พึ่งติดแก๊สเสร็จมาเมื่อกี้เอง  อายจัง อายจัง

ไม่กลัวหรอกครับ  แต่แอบเสียวเล็กน้อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #17 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2008, 23:31:57 »

โดยเฉพาะ LPG เช็คจุดรั่วอย่างสม่ำเสมอนะครับ ทุก 5000 โลได้ยิ่งดี เพื่อความปลอดภัยนะครับ    อายจัง

kapum
Gold Member
อาจารย์ปู่

สะพานใหม่

« ตอบ #18 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2008, 23:52:22 »

โดยเฉพาะ LPG เช็คจุดรั่วอย่างสม่ำเสมอนะครับ ทุก 5000 โลได้ยิ่งดี เพื่อความปลอดภัยนะครับ    อายจัง

สนับหนุน และทำตามแน่นอน คาดว่าจะเช็คทุกวันเลย  อายจัง อายจัง อายจัง

ติดเสร็จทีแรก จูนเสร็จ ทดสอบรั่ว  ดันรั่วจริงๆ  ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ เสียววาบ เศร้า เศร้า

รื้อมาทำ+ตรวจเช็คใหม่ทั้งระบบ อีกที ก่อนวิ่งจริง  อายจัง อายจัง ชักสยอง  อายจัง อายจัง

สุดท้ายก็ok ครับ อายจัง จุมพิต จุมพิต

m@houb
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #19 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2008, 12:00:32 »

ติดตั้งแก๊ส ไม่ว่าจะระบบไหนก้อตาม  ราคาหลายหมื่นบาท   ถังดับเพลิง ขนาดย่อม ราคาไม่เกินพันบาท  ซื้อติดรถไว้เถอะครับ  ยิ้มเท่ห์

chang@es
'Civic Ferio XL'
Gold Member
เจ้าสำนัก

'Ferio XL & H.I.D'

« ตอบ #20 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2008, 12:02:58 »

เดียวต้องไปหามามาไว้บ้างแล้ว  อายจัง

Civic Club No.012

Madam-Mam
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #21 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2008, 12:21:24 »

เดียวต้องไปหามามาไว้บ้างแล้ว  อายจัง

เผื่อสักอันนะท่านประธานฯ....

จริงๆ นะ มะได้ล้อเล่น

ยิ้มกว้างๆ

taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« ตอบ #22 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2008, 12:36:25 »

น้ำมัน ระเบิด ติดไฟ

LPG  ระเบิด ติดไฟ

NGV ระเบิด  ไม่ติดไฟ

เชื่อเพลิงทั้ง 3 ตัว ระเบิดเหมือนกัตครับ แต่.....

โอกาสเกิดขึ้นน้อยมาก ถ้าเจ้าของรถไม่ประมาทในการขับรถ   ยิ้มกว้างๆ

NEO
หนุ่มโสดย่านชิดลม
Gold Member
อาจารย์ปู่

My Name is NEO

« ตอบ #23 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2008, 12:46:06 »

หาซื้อมาติดด้วยอีกคน

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: เรื่องที่พบกับรถติดแก๊ส