ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 เมษายน 2024, 17:31:17
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ประสบการณ์จริงกับประกันภัยประเภท 1 ครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์จริงกับประกันภัยประเภท 1 ครับ  (อ่าน 4563 ครั้ง)
kunn
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2007, 10:36:36 »

เรื่องมีอยู่ว่า ผมออกรถเมื่อปี 2004 เป็น ES- VTEC (AT/AS) น่าครับพอดีรุ่นผมเป็นรุ่นที่ Honda มี Pro แถมชุดแต่งรอบคันครับ (ยกเว้นไฟตัดหมอกหน้า) ครับ ผมขอศูนย์ใส่ให้ใหม่ครับ เป็นของแท้ครับ และเรื่องก็มีอยู่ว่าเมื่อประมาณกลางเดือนกันยา ครับ ผมขับไปเสยฟุตบาทครับ ปรากฏว่ากันสนหน้าและไฟตัดหมอกและเสกิร์ตข้างเสียหายครับ  ผมจึงแจ้งเคลมประกันครับ (ของกรุงเทพฯประกันภัยครับ)  เรื่องก็น่าจะจบครับ เพราะกรุงเทพรับแจ้งเรียบร้อย และผมนำรถเข้าซ่อมที่ศูนย์ฮอนด้าครับ และต่อมาประมาณ 2 วันทางศูนย์แจ้งมาว่า ไฟตัดหมอกหน้าและเสกิร์ตข้าง ประกันภัยไม่รับผิดชอบครับ เพราะว่ามันเป็นอุปกรณ์ตกแต่งเพิ่มเติมนอกเหนือของรถรุ่นผมครับ ผมก็งงซิครับ  ผมเช็คไปทางประกัน ประกันแจ้งว่า ถ้าเป็นของเพิ่มเติมจากรถนั้น หากประกันจะรับผิดชอบครับ ต้องมีสัญญาแนบท้ายครับ ว่ามีอุปกรณ์เสริมอะไรบ้าง ที่ประกันจะรับผิดชอบเพิ่มเติมของของแต่งที่เป็น Std. ของรถรุ่นนั้น ๆ ครับ  แต่ผมก็แจ้งประกันว่าอันนี้ผมไม่ได้แต่งเพิ่มครับ เป็นของที่ศูนย์เขาติดมาให้ผมครับ (ผมย้ำอุปกรณ์ทุกชิ้นติดตั้งจากศูนย์ฮอนด้าครับไม่ได้มาติดตั้งเองครับ)  แต่ประกันบอกว่า ขอติดต่อกับศูนย์ที่ผมออกรถก่อนว่าจริงตามนั้นหรือเปล่าครับ เรื่องก็น่าจะโอเคครับ  แต่หลังจากนั้นประมาณ 1 วัน ครับทางประกันแจ้งว่าไม่มีประวัติของที่ติดมากับรถผมที่ศูนย์ที่ผมออกรถครับ เป็นอันว่าประกันไม่รับผิดชอบครับ  แต่ผมได้ติดต่อ Sale ที่ผมออกรถไปแล้ว เขาบอกว่าจะทำเรื่องให้ครับที่หาข้อมูลของแถมไม่เจอเพราะผมออกรถมา3 ปีแล้วเอกสารเก็บแล้วค้นยากครับ   ตอนนี้ผมรถมาจะเดือนแล้วยังไม่คืบหน้าเลยครับ  ผมจึงอยากแจ้งเพื่อน ๆ ที่ทำประกันครับ ว่ามีของที่ติดเพิ่มเติมจาก Std. หรือเปล่าถ้ามีเช็คประกันด้วยครับ ว่าถ้าเกิดความเสียหาย จะรับผิดชอบหรือเปล่าครับ  -  ขอบคุณที่เสียเวลาอ่านครับ
j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2007, 10:40:34 »

แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมหาข้อมูลมาช่วยครับ

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
fomote
Gold Member
อาจารย์ปู่

? HuMaN SoCiEtY.?

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2007, 10:54:26 »

ฮืม ผมเคยเครมล้อแม็กขอบ17อะครับ ประกันไม่รับเหมือนกัน กรณีเดียวกะพี่เลยอะ ของแต่งต้องเสียเบี้ยเพิ่มอะครับ
 :'( พอหมดประกันปุ๊บเลยไปทำประกันกะส่วนตัวประกันภัยจ่ายเต็มเมื่อเกิดอุบัติเหตุ เบี้ยประกันถูกสุดๆ (ไม่มีเงิน)

?? เพื่อนมีไว้คบไม่ได้มีไว้ฟัด Sาdd  ??
Tikkz
= ลุงติ๊ก เจ้าชายโรมัน ฮี่ๆๆๆๆ =
Gold Member
อาจารย์ปู่

เนี่ย ๆ ๆ คิดถึง นู๋ มั้ย

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2007, 11:11:33 »

โกรธ โกรธ โกรธ

ท่าจะวุ่นครับ งานนี้ ขอเชคกับประกันก่อน  โกรธ โกรธ
Pookaplaeng
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2007, 12:30:46 »

แนะนำให้เข้าร้องเรียนที่ สนง.ประกันภัยเขต ได้เลยครับ
เรียกให้บริษัทเค้ามาชี้แจง ถึงเหตุผลที่ไม่จ่าย
ในเมื่อก่อนที่จะรับประกันเป็นหน้าที่ของบริษัทประกันภัยที่ต้องตรวจสอบรถก่อนรับทำประกัน
ถ้าหากบริษัทไม่ตรวจสภาพรถก่อนรับทำประกัน หมายถึงบริษัทยอมรับตามสภาพของรถคันนั้นๆ แล้ว
(รวมถึงรถต่ออายุกับบริษัทเดิมมาตลอด) จึงไม่มีเหตุผลที่จะปฎิเสธค่าเสียหาย เรื่องนี้ครับ

Mr.t.s
Gold Member
อาจารย์ปู่

ชิวชิว

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2007, 12:51:15 »

แนะนำให้เข้าร้องเรียนที่ สนง.ประกันภัยเขต ได้เลยครับ
เรียกให้บริษัทเค้ามาชี้แจง ถึงเหตุผลที่ไม่จ่าย
ในเมื่อก่อนที่จะรับประกันเป็นหน้าที่ของบริษัทประกันภัยที่ต้องตรวจสอบรถก่อนรับทำประกัน
ถ้าหากบริษัทไม่ตรวจสภาพรถก่อนรับทำประกัน หมายถึงบริษัทยอมรับตามสภาพของรถคันนั้นๆ แล้ว
(รวมถึงรถต่ออายุกับบริษัทเดิมมาตลอด) จึงไม่มีเหตุผลที่จะปฎิเสธค่าเสียหาย เรื่องนี้ครับ

นั่นดิคับ แล้วทำไม ลูกค้าที่ วีนแตก ทำไมเคลมได้อ่ะ คับ พอเห็นเราคุยง่ายก็จะไม่จ่าย
ลอง ว๊ากกก ใส่ดูคับ ไอ้ที่ไม่ได้ก็จะได้ เหมือนหลายๆ ธุรกิจ

มีเมียแล้วครับ
ES01 328
เจ้าสำนัก

รถคันใหม่ผมครับใครอยากลองนั่งบ้าง

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2007, 15:50:03 »

นั่นดิคับ แล้วทำไม ลูกค้าที่ วีนแตก ทำไมเคลมได้อ่ะ คับ พอเห็นเราคุยง่ายก็จะไม่จ่าย
ลอง ว๊ากกก ใส่ดูคับ ไอ้ที่ไม่ได้ก็จะได้ เหมือนหลายๆ ธุรกิจ

เห็นด้วยครับ ผมประสบการตรงกะสินทรัพย์ประกันภัย โวยอย่างเดียว ถ้ามั่นใจว่าไม่ผิดเงื่อนไข สักพักเดียวก้อยอม ถ้าไม่ยอมก้อสนง.ประกันภัย ตามกระทู้ด้านบนเลยครับ

OFFSIDE
Gold Member
อาจารย์ปู่

แรงตามตังค์ พังตามตีน....

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2007, 16:08:51 »

>:(กรุงเทพฯประกันภัย....เออจำไว้

อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง รู้ว่าไม่มีตังค์ขับเดิมๆ   ^______^
Yorying
Gold Member
อาจารย์ปู่

*เมื่อไหร่จาหายเหงาสะทีน๊ะ*

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2007, 22:53:08 »

ขยิบตา กรุงเทพ, สินทรัพย์,คูเนีย,ลิเบอร์ตี้,ไทยประสิทธิ์,.....

ฮืม แล้วจาเหลืออะไรให้ใช้ได้อีกล่ะ

!!!  It may take only a minute to like someone,
only an hour to have a crush on someone
and only a day to love someone
but it will take a lifetime to forget someone!!!!!!
infinite
เข้าวงการ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2007, 00:26:20 »

อย่าไปยอมมันครับ ถ้าไปกลัวมัน มันจะได้ใจ ร้องกรมการประกันเลยครับ ถ้ามันท้าให้ฟ้องก็จัดให้มันเลยครับ เงินเดือนที่มันใช้กิน เลี้ยงลูกเลี้ยงเมียพวกมันก็เงินลูกค้าอย่างเราๆนี่แหล่ะครับ
SOHC Guru
The Final Step.
จอมยุทธ

Real Drag Spec.

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2007, 12:25:43 »

แปลกดีเน๊อะ ของผมใช้ MSIG เวลาเอารถไปแข่งทีลิ้นหน้าครูดบ้าง
โดนเครื่องมือช่างเป็นรอย กันชนหน้า - หลัง อีกทั้งสเกิร์ตรอบคัน
เครมสี แล้วก็เปลี่ยนอันใหม่กันเป็นว่าเล่น ไม่เคยมีปัญหาเลย เครม
ได้หมด เปลี่ยนของใหม่ให้ตลอด ทำสีอู่นอก สำรองจ่ายไปก่อน
อีกสองอาทิตย์ค่อบไปรับเช็ค ถือว่าบริการดีครับ
j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2007, 12:32:12 »

อายจัง แต่ว่าไปกรุงเทพฯ ตอนที่ผมใช้ปี1-ปี2 ก็บริการดีครับเครมง่าย
มีเรื่องเดียวคือเปลี่ยนแม๊กซ์ไม่ได้แจ้งเขาเขาเลยจ่ายเท่าราคา 0 ( แม๊กซ์0แพงพอๆกับแม๊กซ์แต่งข้างนอกเลยครับ)

ปล. เขาเคยแจ้งเหมือนกันครับว่าถ้ามีอะไรที่นอกเหนือไปจากที่ออกมาจาก 0 ให้แจ้งเขาด้วยเพื่อให้
ความคุ้มครองครอบคลุมทั้งหมดโดยมีค่าใช้จ่ายเพื่มขึ้นประมาณถ้าไม่ผิดจะหลักร้อยนะครับ

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
Vtec_Sc
Gold Member
ศิษย์พี่

Work HARD Play HARD

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2007, 23:49:52 »

เห็นด้วยครับ ผมประสบการตรงกะสินทรัพย์ประกันภัย โวยอย่างเดียว ถ้ามั่นใจว่าไม่ผิดเงื่อนไข สักพักเดียวก้อยอม ถ้าไม่ยอมก้อสนง.ประกันภัย ตามกระทู้ด้านบนเลยครับ

ถูกต้องนะครับบบบบ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมเพิ่งไปเครมมาประมาณ 9 ชิ้น โทรแจ้งแล้ว 2 ชิ้น จะให้ผมจ่ายอยู่ได้ตั้ง 3000 ทั้งทั้งที่โทรไปแจ้งเหตุแล้ว แต่
พอผมโวยหน่อยลดเหลือจ่าย 1500  แต่ก็คุ้มครับ เพราะเพิ่มเครมไปอีก 6 เพราะไม่ได้โทรแจ้งก่อน (ความผิดเราเอง เฮฮฮอ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน 2007, 23:53:58 โดย Vtec_Sc » บันทึกการเข้า

Vtec_SC  "SENG"
CIVIC CLUB #145
ES Chonburi
My Car http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=3213.0
My Hi5
http://SENGJA.hi5.com
ES01 328
เจ้าสำนัก

รถคันใหม่ผมครับใครอยากลองนั่งบ้าง

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2007, 12:30:10 »

ถูกต้องนะครับบบบบ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมเพิ่งไปเครมมาประมาณ 9 ชิ้น โทรแจ้งแล้ว 2 ชิ้น จะให้ผมจ่ายอยู่ได้ตั้ง 3000 ทั้งทั้งที่โทรไปแจ้งเหตุแล้ว แต่
พอผมโวยหน่อยลดเหลือจ่าย 1500  แต่ก็คุ้มครับ เพราะเพิ่มเครมไปอีก 6 เพราะไม่ได้โทรแจ้งก่อน (ความผิดเราเอง เฮฮฮอ)

ที่ผมมีปัญหากะเค้าเคลมทำสีอย่างเดียว 8 ชิ้น เรียกเก็บค่าส่วนร่วมทำสี 2,000 (ตอนเค้าบอกมีหยุดคิดด้วยนะ ประมาณว่ายังไม่ได้ตังค่าใช้จ่าย พอโทรตามก้อเลยตั้งเลย) ผมไม่ยอมอย่างเดียว คุยไปประมาณครึ่งชั่วโมง ผมพูดคำเดียวว่าไม่จ่าย ถ้าอยากดูที่เกิดเหตุก็ไปดูได้(ผมแจ้งเบียดประตูรั้วบ้านตัวเอง)ให้นัดวัน+เวลามาเลย ผมมั่นใจมากว่าไม่ผิดเงื่อนไข สุดท้ายให้ทำหนังสือแล้วแฟกซ์เข้าไม่ ไม่เสียซักบาท (ค่าใช้จ่ายทั้งหมดประมาณ 14,000 ที่ศูนย์เก็บจากประกัน) เดี๋ยวผมจะเคลมอีก เอาให้หนัก ได้สินทรัพย์เนี่ย อยากตุกติกดีนัก จาเปลี่ยนให้หมดทุกชิ้นเลย

dragony
ศิษย์น้อง
**

Yo Yo!?

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2007, 22:24:16 »

เข้ามาดูดความรู้

เดินหมากรุกยังต้องคิด เดินหมากชีวิต...ไม่คิดได้ไง
kunn
เข้าวงการ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2007, 08:27:10 »

แจ้งความคืบหน้าครับ--
    ผมโทรไปโวยตามที่เพื่อน ๆ บอกครับ ว่ามันไม่ใช่ความผิดผม ผมไม่ได้แต่งอะไรเพิ่มมันติดตั้งจากศูนย์ทั้งหมด และศูนย์เขาเป็นคนทำประกันให้ผมตั้งแต่ปีแรกครับ (ก็โวยไม่ยอมอย่างเดียง)  ประกันก็บอกว่าให้ผมติดต่อทางศูนย์เอง ผมยื่นคำขาดครับ ว่าให้ประกันเป็นคนติดต่อเองเพราะผมไม่รู้เรื่องอะไรด้วย และก็ขู่ว่าจะไม่ทำประกันกับเขาอีก และผมก็เข้าไปที่ศูนย์เลยครับ (ทีนี้ได้เจอกับผู้จัดการศูนย์ครับ ก็เล่าให้เขาฟังว่าเรื่องเป็นอย่างไร) ผู้จัดการศูนย์ดีมากครับ รับฟังทุกอย่างแล้วก็สรุปนัดวันให้ผมเอารถเข้าซ่อมครับ ในเรื่องค่าใช้จ่ายผมบอกว่าต้องเรียกเก็บกับประกันทั้งหมดครับ ผมจะไม่จ่ายนะครับเพราะไม่ใช่ความผิดผม  - ผู้จัดการศูนย์ก็ตกลงครับและทำหนังสือชี้แจงให้ผมทราบดังนี้ครับเกี่ยวกับเงื่อนไขการรับประกันของทางกรุงเทพครับ

1.  รถที่ติดอุปกรณ์เสริมจากทาง Honda  (ต้องมีเอกสารการติดตั้งอุปกรณ์เพิ่มเติมจากศูนย์ - เพื่อเป็นหลักฐานในการคุ้มครองประกันภัยครับ) กรณีนี้รถผม sale ไม่ได้ยื่นให้ประกันครับ)  และมูลค่าของอุปกรณ์เสริมถ้าราคารวมกันไม่เกิน 20,000 บาท ไม่ต้องเสียเบี้ยเพิ่มเติมครับ
  หรือ
    2.  มีระบุของที่ติดเพิ่มเติมในใบส่งมอบ / รับรถ วันที่ออกจากศูนย์เลยครับ เป็นหลักฐานในการคุ้มครองประกันได้ครับ
    3.  หากมีการติดเพิ่มเติมจากข้างนอกและต้องการให้ประกันคุ้มครองต้องแจ้งให้ประกันทราบ และอาจจะต้องเสียเบี้ยประกันเพิ่มเติมครับ (กรณีของที่ติดเพิ่มมีราคาสูง - ประกันเป็นผู้ประเมิลครับ ว่าเสียหรือไม่เสียเบี้ยเพิ่มครับ)

เอกสารเป็นดังนี้ครับ  ก็สรุปครับ  ประกันเป็นอย่างไรไม่รู้แต่ว่าศูนย์ที่ผมออกรถผู้จัดการศูนย์ช่วยเหลือดีมากครับ (รู้อย่างนี้ติดต่อผู้จัดการตั้งแต่ที่แรกแล้วไม่ต้องไปเสียเวลากับ Sale ตั้งนานครับ  -  ขอบคุณคำแนะนำทุก ๆ คำแนะนำครับ

ปล - ศูนย์ที่ออกรถ Honda ติวานนท์ครับ  (บริการดีมั๊ก ๆ ครับ)

ES01 328
เจ้าสำนัก

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2007, 08:42:52 »

ยินดีด้วยที่ได้เจอไรดีๆ บ้าง ของให้ปัญหาจบลงด้วยดี(ไม่เสียเงิน) ครับ  เจ๋ง

Mr.t.s
Gold Member
อาจารย์ปู่

ชิวชิว

« ตอบ #17 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2007, 09:22:54 »

ที่ผมมีปัญหากะเค้าเคลมทำสีอย่างเดียว 8 ชิ้น เรียกเก็บค่าส่วนร่วมทำสี 2,000 (ตอนเค้าบอกมีหยุดคิดด้วยนะ ประมาณว่ายังไม่ได้ตังค่าใช้จ่าย พอโทรตามก้อเลยตั้งเลย) ผมไม่ยอมอย่างเดียว คุยไปประมาณครึ่งชั่วโมง ผมพูดคำเดียวว่าไม่จ่าย ถ้าอยากดูที่เกิดเหตุก็ไปดูได้(ผมแจ้งเบียดประตูรั้วบ้านตัวเอง)ให้นัดวัน+เวลามาเลย ผมมั่นใจมากว่าไม่ผิดเงื่อนไข สุดท้ายให้ทำหนังสือแล้วแฟกซ์เข้าไม่ ไม่เสียซักบาท (ค่าใช้จ่ายทั้งหมดประมาณ 14,000 ที่ศูนย์เก็บจากประกัน) เดี๋ยวผมจะเคลมอีก เอาให้หนัก ได้สินทรัพย์เนี่ย อยากตุกติกดีนัก จาเปลี่ยนให้หมดทุกชิ้นเลย

โหด  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

มีเมียแล้วครับ
Pookaplaeng
เข้าวงการ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2007, 17:23:37 »

แต่ละคนอาจจะเจอปัญหาในเรื่องการเคลม แต่ละบริษัทประกันภัยไม่เหมือนกันนะครับ
หากคิดว่าเราไม่ได้รับความเป็นธรรมหรือว่าไม่ถูกต้อง(เหมือนเจ้าของกะทู้นะครับ เรื่องอื่นๆ ไม่นับนะ)
ผมให้เบอร์ติดต่อ สนง.ประกันภัยเขตต่างๆ ไว้ เพื่อเป็นที่พึ่ง ของเราชาว civic club นะครับ
เขต 1  พระโขนง  0-2711-2184-5
เขต 2  จตุจักร  0-2562-0751-4
เขต 3  ธนบุรี  0-2476-9940-3
เขต 4  ตลิ่งชัน  0-2886-2513
ต่างจังหวัดติดต่อ สนง.ประกันภัยจังหวัด ได้ทุกจังหวัด

ES01 328
เจ้าสำนัก

« ตอบ #19 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2007, 08:43:02 »

โหด  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

อาทิตหน้าจะไปเคลมตัดหมอกหน้า
เว้นไปอีก 2 อาทิต จาไปเคลมไฟท้ายด้านซ้ายตัวนอน
แล้วใกล้ ๆ หมด จะเคลมทำสีหลังคา กะสเกิตข้าง
หมดยังหว่า ขยิบตา

OFFSIDE
Gold Member
อาจารย์ปู่

แรงตามตังค์ พังตามตีน....

« ตอบ #20 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2007, 08:53:00 »

สงสัยพี่ต้องเคลมรถทั้งคันครับ....(^.^)

อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง รู้ว่าไม่มีตังค์ขับเดิมๆ   ^______^
Yorying
Gold Member
อาจารย์ปู่

*เมื่อไหร่จาหายเหงาสะทีน๊ะ*

« ตอบ #21 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2007, 11:33:00 »

อาทิตหน้าจะไปเคลมตัดหมอกหน้า
เว้นไปอีก 2 อาทิต จาไปเคลมไฟท้ายด้านซ้ายตัวนอน
แล้วใกล้ ๆ หมด จะเคลมทำสีหลังคา กะสเกิตข้าง
หมดยังหว่า ขยิบตา

ประกันเจ๊ง ขยิบตา

!!!  It may take only a minute to like someone,
only an hour to have a crush on someone
and only a day to love someone
but it will take a lifetime to forget someone!!!!!!
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ประสบการณ์จริงกับประกันภัยประเภท 1 ครับ