ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 15:00:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: รถไฟรั่วไม่ยอมหายสักที 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รถไฟรั่วไม่ยอมหายสักที  (อ่าน 3085 ครั้ง)
suarez
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 13:59:39 »

สวัสดีครับพี่ ๆ ทุกคน ผมเป็นสมาชิกใหม่ ผมมีปัญหาอยากขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ผมใช้  HONDA Civic  ปี 2000 ตอนนี้มีปัญหาไฟรั่วไม่ยอมหายสักที อาการเริ่มเป็นตั่งแต่ ต.ค. ปีทีแล้ว ทางอู่ก็ เปลี่ยนแบตฯ
ให้แล้ว เปลี่ยนไดชาร์จใหม่ก็แล้ว ไม่หาย อู่ก็เลยคิดว่าต้องเป็นไฟรั่ว ก็ไล่หาจนเจอว่าเป็น ระบบสัญญาณกันขโมย ก็ถอดออกทั้งยวงเลย ปรากฎว่าก็ใช้ได้ดีอยู่พักหนึ่ง ขนาดจอดหนีน้ำท่วมร่วมเดือน พอเอาออกมาใช้เมื่อต้นเดือน ธ.ค. ก็เป็นปรกติทุกอย่าง แต่มาต้นเดือน ม.ค 55 ก็มีอาการอีกคือ จอดทิ้งไว้ 2- 3 วันไฟก็หมดอีก คราวนี้อู่ก็ไล่ดูให้ใหม่ คราวนี้ถอดวิทยุออก ก็ดูเหมือนจะหาย ตอนตรุษจีนไปเที่ยวจอดทิ้งไว้อาทิตย์หนึ่งเมื่อต้นสัปดาห์ เอามาใช้ก็ยังใช้ได้ดีอยู่ แต่พอจอดทิ้งไว้อีก 2 วัน เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมานี้เอง อาการเดิมก็เกิดขึ้นอีกคือ ไฟหมดอีกแล้ว จากอาการที่เล่ามามีใครพอจะรู้บ้างไหมครับว่าคราวนี้มันควรจะมีสาเหตุมาจากอะไรครับ คือรถคันนี้ผมไม่ได้ขับทุกวัน อาทิตย์นึงจะใช้แค่ 2 วัน ใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับ ตอนนี้เซ็งกับรถคันนี้มากเลยครับ ขอบคุณครับ
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 14:03:11 »

ต้องใช้แอปมิเตอร์วัด ร่วมกับใล่ใส่ฟิวส์ที่ล่ะจุด  ยิ้มเท่ห์
อ้อ แบตไม่เสื่อมแน่นะครับ
ลองถอดขั้วแบตออกตอน ล่ะยังครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
suarez
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 15:36:08 »

ขอบคุณครับ คุณ Regis 100  คือทุกครั้งที่มีปัญหาผมก็ให้อู่เขาเฃ็ค เขาก็บอกว่าแบตฯ ยังมีไฟอยู่อ่ะครับ คือแบตฯลูกนี้ผมเพิ่งจะเปลี่ยนเมื่อปลายปีที่แล้วตอนที่มีปัญหาครั้งแรกอ่ะครับ ผมก็ไม่แน่ใจว่าแบตฯมันจะเสื่อมหรือเปล่า ตอนนี้รถยังจอดเดี้ยงอยู่ เพราะอู่เจ้าประจำเขาจะมาดูให้วันจันทร์นี้ แต่ผมอยากรู้ข้อมูล เพื่อจะได้ช่วยแก้ปัญหา ก็คิดอยู่ว่าถ้าเที่ยวนี้ยังแก้ไม่ได้ ก็คงจะต้องเข้าศูนย์ ฮอนด้า แล้วมั้ง
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 16:42:43 »

ขอบคุณครับ คุณ Regis 100  คือทุกครั้งที่มีปัญหาผมก็ให้อู่เขาเฃ็ค เขาก็บอกว่าแบตฯ ยังมีไฟอยู่อ่ะครับ คือแบตฯลูกนี้ผมเพิ่งจะเปลี่ยนเมื่อปลายปีที่แล้วตอนที่มีปัญหาครั้งแรกอ่ะครับ ผมก็ไม่แน่ใจว่าแบตฯมันจะเสื่อมหรือเปล่า ตอนนี้รถยังจอดเดี้ยงอยู่ เพราะอู่เจ้าประจำเขาจะมาดูให้วันจันทร์นี้ แต่ผมอยากรู้ข้อมูล เพื่อจะได้ช่วยแก้ปัญหา ก็คิดอยู่ว่าถ้าเที่ยวนี้ยังแก้ไม่ได้ ก็คงจะต้องเข้าศูนย์ ฮอนด้า แล้วมั้ง

โอเค งั้น ถ้าจะจอด ค้างคืนหรือจอดนาน ก็ ถอดขั้วแบตออกครับ แล้วพอจะใช้ก็ใส่ขั้วแบต ถ้าสตาทติดเลยแบตไม่หมด ก็ไฟรั่ว ถ้ายังไม่ติิดก็แบตเริ่มเสื่อม น้ำกลั่นแห้ง  ประมาณนี้

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 22:14:21 »

ผมว่า...ขับน้อยไป ครับ สัปดาห์ละ 2 วัน...แบตฯมันต้องการการกระตุ้นจากระบบชาร์จ (เป็นไปได้สตาร์ทอุ่นเครื่องตอนเช้า สัก นาทีเพื่อเป้นการกระตุ้นแบตฯ)
**นานๆเข้าแบตฯจะเสื่อมได้นะครับ...***

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012, 00:34:07 »

ผมว่า...ขับน้อยไป ครับ สัปดาห์ละ 2 วัน...แบตฯมันต้องการการกระตุ้นจากระบบชาร์จ (เป็นไปได้สตาร์ทอุ่นเครื่องตอนเช้า สัก นาทีเพื่อเป้นการกระตุ้นแบตฯ)
**นานๆเข้าแบตฯจะเสื่อมได้นะครับ...***
ผมนี่ สัปดาห์ ล่ะ วันเองอ่ะ แค่ ไม่กี่สิบโลด้วย อายจัง อายจัง อายจัง แบตก็สองปีล่ะ สบายๆ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012, 15:53:24 »

ผมนี่ สัปดาห์ ล่ะ วันเองอ่ะ แค่ ไม่กี่สิบโลด้วย อายจัง อายจัง อายจัง แบตก็สองปีล่ะ สบายๆ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แต่ว่า...ของผมหนักไปทาง แอมป์ฯ 3 ตัวใหญ่ยักษ์ทั้งนั้น(แบตฯลูกเดียว)...เลยทำชุดรีเลย์ไว้ต่อไปหาเครื่องเสียงต่างหาก ไม่งั้น..2 วัน เงียบ... อายจัง

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012, 16:25:20 »

แต่ว่า...ของผมหนักไปทาง แอมป์ฯ 3 ตัวใหญ่ยักษ์ทั้งนั้น(แบตฯลูกเดียว)...เลยทำชุดรีเลย์ไว้ต่อไปหาเครื่องเสียงต่างหาก ไม่งั้น..2 วัน เงียบ... อายจัง
โหดเกิ๊น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

RG
ศิษย์พี่

« ตอบ #8 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2012, 11:56:52 »

รถผมก็ตาโตปี2000อาการเหมือนกันแก้ไม่หายจนทุกวันนี้รอผู้รู้ครับ..........
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: รถไฟรั่วไม่ยอมหายสักที