ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 เมษายน 2024, 14:00:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ขับรถหลายชั่วโมง เวลารถจอดแล้วเครื่องร้อน เวลาวิ่งแล้วเครื่องเย็นลง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถหลายชั่วโมง เวลารถจอดแล้วเครื่องร้อน เวลาวิ่งแล้วเครื่องเย็นลง  (อ่าน 1737 ครั้ง)
OILZOILZ
Gold Member
ศิษย์พี่

รับทำสี

« เมื่อ: 09 มกราคม 2012, 15:16:22 »

อยากจะถามเพื่อนๆคับ ว่าเวลาขับรถหลายๆชั่วโมง เวลารถติดไฟแดงแล้วเครื่องร้อน เวลาวิ่งแล้วเครื่องเย็นลง มันเป็นเพราะอะไรคับ แล้วถ้าจะเปลี่ยนหม้อน้ำยกชุดเลย จะเปลี่ยนเป็นหม้อน้ำอลูมิเนียมดีไหมคับ ราคาเท่าไรคับ เอาแบบว่าไม่ให้เกิดปัญหาเครื่องร้อนอีก  ลังเล ลังเล ขยิบตา
beer4353
Gold Member
อาจารย์ปู่

เก้ง แว่น...โชคชัย4 ^~^

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 มกราคม 2012, 15:26:54 »

เบื้องต้น เช็คพัดลมหม้อน้ำก่อนครับ 

ถ้าจอดติดแล้วความร้อนขึ้น แสดงว่า พัดลมหม้อน้ำ อาจจะเริ่มเสื่อม คือทำงานแต่อาจจะหมุนเฉื่อย แล้ว 

พอรถวิ่ง ความเร็วได้ที่ ลมเข้ามาปะทะแผงรังผึ้ง เพียงพอ ก็เลยความร้อนปกติ

พัดลมหม้อน้ำ ถ้าเป็นตาโต มือสอง 400 - 600 ครับ สภาพสวยๆ 

ส่วนถ้าจะเปลี่ยนไปเป็นหม้อน้ำมิเนียม มันช่วยระบายความร้อนได้ดีกว่าเดิมก็จริงครับ แต่ถ้าปัญหาอยู่ที่พัดลม

ก็จะเจออาการแบบเดียวกัน เหมือนเดิมแน่ๆ ครับ          จุมพิต

Fink
เจ้าสำนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 มกราคม 2012, 16:06:42 »

ความร้อนขึ้นไม่จำเป็นต้องเป็นที่หม้อน้ำเสมอไปครับ

ลงอดูที่พัดลมหม้อน้ำก่อนครับ  ยิ้ม
nik10956
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 มกราคม 2012, 11:38:31 »

ของผมเคยเป็นล้างหม้อน้ำหายเลยคับ500บาท ลองเช็คดูนะครับ
darknesspic
ศิษย์พี่

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 มกราคม 2012, 20:16:09 »

ผมก็เป็นครับ
1ตอนจอดแล้วเร่งเครื่องซักพักถ้าความร้อนลงก็อาจเป็นที่ปั๊มน้ำหรือวาล์วน้ำ ตอนนี้ผมก็เป็นอยู่ แต่ยังไม่ซ่อม รอให้ชัวร์ก่อน
2ลองต่อพัดลมตรงเพื่อ เช็คพัดลม
3ตอนมันร้อนดูว่าพัดพัดลมทำงานมั้ย เพื่อเช็คเทอร์โม
ลองสังเกตดู
armwave
ศิษย์พี่

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 มกราคม 2012, 22:20:17 »

อยากจะถามเพื่อนๆคับ ว่าเวลาขับรถหลายๆชั่วโมง เวลารถติดไฟแดงแล้วเครื่องร้อน เวลาวิ่งแล้วเครื่องเย็นลง มันเป็นเพราะอะไรคับ แล้วถ้าจะเปลี่ยนหม้อน้ำยกชุดเลย จะเปลี่ยนเป็นหม้อน้ำอลูมิเนียมดีไหมคับ ราคาเท่าไรคับ เอาแบบว่าไม่ให้เกิดปัญหาเครื่องร้อนอีก  ลังเล ลังเล ขยิบตา
เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่อาจจะไม่หายด้วยซ้ำไปลองหาสาเหตุดูก่อนเพราะถ้าเป็นที่หม้อน้ำจริงๆ บริษัทที่ผลิตเขาเปลี่ยนเป็นหม้อน้ำอลูมิเนียมกันหมดแล้ว ลองดูให้ดี อาจจะไม่ได้เป็นที่หม้อน้ำก็ได้ครับน้า มันเป็นได้หลายสาเหตุลองไล่ดู
97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 มกราคม 2012, 10:43:59 »

ผมว่าพัดลมหม้อน้ำครับ

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
nookirpc
เจ้าสำนัก

ไม่หล่อ แต่จริงใจ

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 มกราคม 2012, 11:36:22 »

ถ้าจอดแล้วความร้อนขึ้น ก็พัดลมครับ อาจจะหมุนช้าหรือไม่หมุนเลย ถ้าหมุนช้าก็เปลี่ยนมอเตอร์ แต่ถ้ามันไม่หมุนก็เช็คเทอร์โมสวิทครับ ประเด็นหม้อน้ำตันตัดไปได้เลย เพราะถ้าตันจริงไม่ว่าจะวิ่งช้าหรือวิ่งแบบอัด ต่อให้มีลมโต้หม้อน้ำความร้อนก็จะขึ้นแน่นอน ประสบการณ์จริงเลยจ้า  ยิงฟันยิ้ม
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 มกราคม 2012, 11:39:52 »

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,58145.0.html

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,67887.0.html

ลองอ่านดูครับ น่าจะอาการเดียวกันนะ

ถ้าต่อตรงแล้วพัดลมหมุนแรงปกติ จอดแล้วความร้อนปกติ

ก็มาจากเทอร์โมสวิทซ์นั่นแหละครับ ที่มันสั่งให้ทำงานบ้าง ไม่สั่งบ้าง ตามอารมณ์มันอะ

เพราะเห็นบอกว่า วิ่งแล้วความร้อนค่อยๆปกติ ก็เพราะมีลมมาปะทะที่แผงหม้อน้ำ พอมันระบายความร้อนไป เข็มความร้อนก็อยู่ในระดับปกติ

เปลี่ยนหม้อน้ำ ไม่หายหรอก แบบนี้อะ ดูพัดลม กับ เทอร์โมสวิทซ์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มกราคม 2012, 11:46:54 โดย p jung » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ขับรถหลายชั่วโมง เวลารถจอดแล้วเครื่องร้อน เวลาวิ่งแล้วเครื่องเย็นลง