ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
07 พฤษภาคม 2024, 15:05:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: มาแชร์เรื่องการติดแก็สซีวิคทุกๆรุ่นกัน(ยินดีต้อนรับสู่Civic Gas Gang Clubครับ) 0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 27 ลงล่าง พิมพ์
โพลล์
คำถาม: ถ้าคุณจะติดGas คุณจะเลือกระบบไหน
LPG Mixer   -34 (13.4%)
LPG Mixer + Stepping Motor   -20 (7.9%)
LPG Variable   -5 (2%)
LPG Injection   -131 (51.6%)
LPG Not change ,use Gasohol only   -8 (3.1%)
NGV Injection   -55 (21.7%)
Change from LPG Mixer to LPG Injection   -1 (0.4%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 246

ผู้เขียน หัวข้อ: มาแชร์เรื่องการติดแก็สซีวิคทุกๆรุ่นกัน(ยินดีต้อนรับสู่Civic Gas Gang Clubครับ)  (อ่าน 491637 ครั้ง)
ton1421
เข้าวงการ
*

« ตอบ #800 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2008, 20:30:36 »

กำลังจับอัตราบริโภคอยู่เหมือนกันครับ
ติดที่เดียวกัน ระบบเดียวกัน

100 แรกไม่นับนะครับ
ออกจากร้าน ทดสอบวิ่งไป แบบกระพริบๆ ที่ 1 ดวง
สักพัก เจอปั๊ม เติมไป 300 บาท 224.7 กม.
วิ่งจนกระพริบ 1 ดวงอีก เติมไป 411 บาท เต็มถัง ประมาณ 41 lit วิ่งได้ 375

ลักษณะขับขี่ ช่วงติดใหม่ๆ มีเบิ้ลเครื่องบ่อยเหมือนกัน วิ่งน้ำมันบ้าง

วิ่งจนกระพริบและวิ่งจนหมดถังเลย( มันไม่ Auto มาเป็นน้ำมันครับ) เลยเติมกลับจนเต็ม 540 บาท ประมาณ 48.87 ลิตร
ถังนี้ น่าจะวิ่งได้มากขึ้นครับ

ยาง 205-50-16 วิ่งสาทร รถติดๆ จรัญ กดยาวไม่ค่อยมี แต่ 1 ถังแกส ผมวิ่งได้พอๆกับ น้ำมัน ที่เวลาเท่ากันคือ 7 วันหมด

Sharing กันครับ
jj
ชาวยุทธ
*

We love old technology.

« ตอบ #801 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2008, 23:10:45 »

ขอผม fix mix เดิม ๆ ทุกอย่าง คนขับด้วย ตาโต 97
 เติม 350-390 บาท วิ่งได้ 300-330 โลครับ
 แต่ตั้งแต่ติดมา ต้องทำใจเรื่องอัตราเร่งช่วง 90-130 มันวิ่งสู้น้ำมันไม่ได้ ต้องใจเย็น ๆ ครับ สงสัย mix จะเล็ก แต่ต้น ok ไม่มีปัญหา วิ่งเหมือนน้ำมันเลย
 สมาชิกท่านใด ใช้ fix mix แล้ววิ่ง ok อยากทราบขนาด mix ครับ
 ลองจูนแล้วก็ไม่ดีขึ้นมาก แต่กินแก็สอีกบาน  :'(
 อีกอย่างตอนนี้ผมวิ่ง gas แต่สตาร์ทจนถึงบ้าน จะเป็นไรเปล่าครับ
 แรก ๆ สตาร์ทติดยากต้องยาว  หลัง ๆ สตาร์ทปกติเหมือนน้ำมัน ทีเดียวออกวิ่งเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤษภาคม 2008, 23:13:41 โดย jj » บันทึกการเข้า
kapum
Gold Member
อาจารย์ปู่

สะพานใหม่

« ตอบ #802 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2008, 01:19:36 »

รายงานตัวครับ

ใช้หมดถัง 6  นิ่งแล้วครับ  ( เฉลี่ยถังที่ 4-6 )   กม/ 1.1 บาท

fd 1.8 

ขับในเมือง+ตจว

ถังที่ 6 ประทับใจมาก เพราะ วิ่งจากระยอง มา กทม  140-160 ตลอด

ต่อไปน่าจะประหยัดกว่านี้ เพราะจะขับไม่ให้เกิน 120  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

sechz
Gold Member
อาจารย์ปู่

บรื้นนน บรื้นนน

« ตอบ #803 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2008, 11:35:09 »

รบกวนผู้รู้ด้วยคับรู้สึกว่าเปลืองมากๆ
ติด ที่ highway autronic multi 58 lit
เติมตอนเหลือขีดสุดท้าย เต็มถัง สี่ร้อย ขับยังไม่ถึง 250 โล ตอนนี้มาขีดสุดท้ายอีกแล้ว
ใครพอมีข้อแนะนำไหมคับ
เห็นส่นใหญ่ตกโลละบาทกัน

ขีดอาจไม่ตรงครับ ของผมก็วิ่งๆ เท่าๆ นั้นละในเมือง 250-300 ดูที่อัตตราสิ้นเปลืองดีกว่า
จริงๆ เต็มถังเติมได้เกือบๆ ห้าร้อยนะครับ
ของผม ในเมือง 1.3  บาทต่อลิตร
ES MAX  17"

เข้าชมรูปแต่ไม่สวยๆ ได้ที่  http://sechz.multiply.com
pipy_03
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #804 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2008, 15:09:55 »

civic 03 นัดติดแล้วครับที่ HING WAY
ได้วันที่ 20 มิ.ย.แน่
ตอนนี้ก็ได้แต่ภาวนาว่าให้เรียบร้อยดี ไม่มีปัญหา ลังเล

ขอเป็นสมาซิกด้วยคนนะครับคุณต้นเคยมาติดค้ำโชคให้ผมตอนแรกๆเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤษภาคม 2008, 20:47:23 โดย pipy_03 » บันทึกการเข้า
kanida
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #805 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2008, 15:26:37 »

ใครก็ได้ช่วยแนะนำร้านที่ติดแก็สในระยองให้หน่อยค่ะ  เศร้า
ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ตอนนี้ต้องจ่ายค่าน้ำมันเดือนละ 15000 บาท / เดือน สำหรับรถ 2 คัน ไม่ได้ออกนอกเส้นทาง
ตอนเช้าไป ทำงาน ตอนเย็นกลับบ้าน
แล้วในระยองมีแต่ร้าน (วี อาร์ พี ที่อยู่ตรงข้างแม็คโครระยองแห่งเดียวเอง) ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย
หาใครก็ได้แนะนำให้หน่อยว่าติด NGV หรือ LPG ดี

ไม่มีตังกินข้าวแล้ว  เศร้า
ph_civic
เข้าวงการ
*

« ตอบ #806 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2008, 18:06:40 »

สวัสดีครับ
CIVIC ES 2001ติดแกส LPG หัวฉีดAC ได้สองเดือนแล้วครับ ผมมีประสพการณ์ประหลาดนิดหน่อยครับ ตอนติดเสร็จมันวิ่งไม่ขึ้นแรงตก เบาดับ ขึ้นสะพานดับ เอากลับไปให้ร้านเช็คจูนไม่หายช่างระดมเช็คให้พบว่า ช่างสลับลำดับของสายหัวฉีดผิดลำดับ ทำให้ลำดับของการฉีดแกสผิดลำดับ พอสลับให้ถูกต้องก็หายทันทีครับ หลังจากนั้นก็วิ่งดีเร่งได้เกือบปกติเกือบห้าพันโลแล้ว ว่าครบหมื่นจะไปเช็คอีกที
ผมยังรู้สึกว่า
1. ขณะใช้แกสตอนเร่งจะอืดกว่านำมันเล็กน้อย แต่พอเร่งขึ้นแล้วมันพุ่งแรงกว่าน้ำมัน
2. ขณะขึ้นเนินขึ้นสะพานจะอืดกว่าน้ำมัน
ไม่ทราบท่านอื่นที่ใช้รู้สึกเหมือนผมไหมครับ  หรือว่าเป็นการจูนที่ยังไม่เข้าที่

ขอเรียนถามผู้รู้ครับเรื่อง การล้างลิ้นปีกผีเสื้อ และตั้งวาวล์ไอดีในรถที่ติดgas LPG
เมื่อไรควรจะทำ
จำเป็นต้องทำที่ศูนย์ไหม  อู่นอกที่ไหนรับทำบ้าง ราคาประมาณเท่าไร
ขอบคุณครับ
1771
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #807 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2008, 21:46:38 »

civic96 ของผมติด Fix mix มีปัญหาครับหม้อนำร้อนเป้นฟองอากาศผุดขึ้นมากลัวเครื่องพังท่นไดพอจะมีวิธีแก้ได้โรดแนะนำด้วยครับจะขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งครับ :-\
1771
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #808 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2008, 21:58:04 »

civic 96 ติด Fix- mixer หม้อนำรอ้นมาก ลองสตาร์ทเปิดฝาหม้อนำไล่อากาศมีฟองอากาศผุดขึ้นตลอดไม่หายท่านไดมีวิธีแก้บ้างครับโปรดแนะนนำ กลัวเครื่องพังครับ
anodite_studbar
เจ้าสำนัก

I love my CIVIC.

« ตอบ #809 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2008, 00:51:07 »

civic 03 นัดติดแล้วครับที่ HING WAY
ได้วันที่ 20 มิ.ย.แน่
ตอนนี้ก็ได้แต่ภาวนาว่าให้เรียบร้อยดี ไม่มีปัญหา ลังเล

ขอเป็นสมาซิกด้วยคนนะครับคุณต้นเคยมาติดค้ำโชคให้ผมตอนแรกๆเลย

ยินดีครับ ก็มาแชร์กัน อันไหนดี ก็จะได้เป็นตัวอย่างสำหรับคนที่สนใจ อันไหนไม่ดี ก็หาทางแก้ดูว่าพอจะแก้ได้หรือไม่
ติดมาแล้วก็มาเล่าสู่กันฟังได้นะครับ  ยิ้มกว้างๆ

เจ้าสำนัก

« ตอบ #810 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2008, 01:07:21 »

สวัสดีครับ
CIVIC ES 2001ติดแกส LPG หัวฉีดAC ได้สองเดือนแล้วครับ ผมมีประสพการณ์ประหลาดนิดหน่อยครับ ตอนติดเสร็จมันวิ่งไม่ขึ้นแรงตก เบาดับ ขึ้นสะพานดับ เอากลับไปให้ร้านเช็คจูนไม่หายช่างระดมเช็คให้พบว่า ช่างสลับลำดับของสายหัวฉีดผิดลำดับ ทำให้ลำดับของการฉีดแกสผิดลำดับ พอสลับให้ถูกต้องก็หายทันทีครับ หลังจากนั้นก็วิ่งดีเร่งได้เกือบปกติเกือบห้าพันโลแล้ว ว่าครบหมื่นจะไปเช็คอีกที
ผมยังรู้สึกว่า
1. ขณะใช้แกสตอนเร่งจะอืดกว่านำมันเล็กน้อย แต่พอเร่งขึ้นแล้วมันพุ่งแรงกว่าน้ำมัน
2. ขณะขึ้นเนินขึ้นสะพานจะอืดกว่าน้ำมัน
ไม่ทราบท่านอื่นที่ใช้รู้สึกเหมือนผมไหมครับ  หรือว่าเป็นการจูนที่ยังไม่เข้าที่

ขอเรียนถามผู้รู้ครับเรื่อง การล้างลิ้นปีกผีเสื้อ และตั้งวาวล์ไอดีในรถที่ติดgas LPG
เมื่อไรควรจะทำ
จำเป็นต้องทำที่ศูนย์ไหม  อู่นอกที่ไหนรับทำบ้าง ราคาประมาณเท่าไร
ขอบคุณครับ

สำหรับข้อ1 เป็นเหมือนกันครับ
ข้อสอง ไม่รู้ว่ารู้สึกไปเองหรือเปล่า เพราะว่าเวลากดขึ้นทางเนินหรือขึ้นสะพานก็รู้สึกว่าใกล้เคียงกับน้ำมัน แต่ก็ถ้าเทียบน้ำมันก็ตกลงเล็กน้อย แต่ไม่มากครับ

เรื่องจูนเข้าที่หรือไม่ บางครั้งก็ตอบยาก ต้องดูว่ารถคุณมีอาการหรือปัญหาต่างๆหรือไม่ เช่นเครื่องเบาดับ สะอึก หรือรอบสวิง อันนึ้คงต้องกลับไปจูน และในบางครั้งถ้าจะให้วิ่งขึ้น ก็ต้องจูนให้แก่ขึ้น แต่แก็สก็จะกินขึ้นตาม

สำหรับเรื่องปีกผีเสื้อ เท่าที่ดูจากปีรถ ถ้ามีโอกาสล้างได้ก็ให้เขาล้างหน่อยก็ดีครับ นอกจากอากาศที่เข้าไปจะโล่งขึ้นแล้ว ตรงลิ้นปีกผีเสื้อจะมีตัว Sensor เดินเบาอยู่ บางครั้งที่เบาไม่นิ่ง ตรงนี้ก็เป็นจุดนึงเหมือนกัน ไม่ใช่แค่แก็สอย่างเดียวเท่านั้น น้ำมันก็เหมือนกัน Sensorจะคอยจับการทำงานตลอดเวลาที่อากาศผ่าน เมื่อสกปรก ก็เกิดอาการสะอีกเหมือนคนสำลัก  ยังไงถ้าว่างก็ลองดูนะครับ สำหรับเรื่่องตั้งวาวล์อันนี้ผมไม่แน่ใจ แต่ผมตั้งตอนรถแสนโลพอดี(เป็นจังหวะเดียวกับตอนที่เปลี่ยนสายพานเครื่่อง)ก็เลยถือโอกาสตั้งไปเลย แต่บางคน(เท่าที่เคยได้ยิน) เขาบอกว่าถ้าเป็นไปได้ก็ตั้งทุกๆห้าหมื่นโลก็จะดี สำหรับเรื่องนี้ อู่นอกก็ทำได้ครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นศูนย์ แต่คงต้องเป็นอู่ที่มีความเชี่ยวชาญในการทำ และยิ่งฮอนด้าแล้ว ผมว่าไปทำร้านที่เขาซ่อมเกี่ยวกับรถฮอนด้าโดยเฉพาะจะดีกว่าครับ ก็มีให้เห็นอยู่หลายร้านครับ  ยิ้มกว้างๆ

เจ้าสำนัก

« ตอบ #811 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2008, 01:09:47 »

civic96 ของผมติด Fix mix มีปัญหาครับหม้อนำร้อนเป้นฟองอากาศผุดขึ้นมากลัวเครื่องพังท่นไดพอจะมีวิธีแก้ได้โรดแนะนำด้วยครับจะขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งครับ ลังเล

ลองเช็คเรื่องวาวล์น้ำ กับพัดลมดู่ว่ามีตัวไหนเสียหรือเปล่าครับ

เพราะว่าถ้าเป็นเรื่องความร้อนของเครื่องส่วนมากจะเป็นสองตัวนี้

และอีกเรื่องนีงสำหรับMixที่สำคัญที่สุดคือเรื่องน้ำในหม้อน้ำ อย่าให้ขาดเป็นอันขาด ถ้าเป็นไปได้ดูบ่อยหน่อยครับ  ยิ้มกว้างๆ

fff_1232
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #812 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2008, 06:46:07 »

ES 03 นะคับ ติด LPG ที่อู่สีเทาจูนนิ่ง (ตรงสามแยกสำนักงานขนส่ง)  ก้อโอเคนะคับ ยังไม่เจอปัญหาอะไร  ยิ้ม
วิ่งมา 2หมื่นกว่าโลแล้วอ่ะคับ  แต่ถ้าเป็น NGV ก้อตามนั้นเลยอ่ะคับ ที่ระยองมีที่นั่นที่เดียว  โกรธ
เย็น ๆ ลองขับรถไปดูขบวน NGV ต่อแถวที่ปั๊ม ปตท.มาบตาพุดดูสิคับ   :'( :'(

Love Will Keep Us Alive
vevev
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #813 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2008, 12:02:47 »

แชร์ประสบการณ์ใช้แก๊ส ติดมาได้ประมาณ1 เดือนใช้แก๊สประมาณ5ถั งแล้วช่วงแรกใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาหลังจากเข้าเช็ค1000กิโลพบปัญหาเครื่องเดินแล้วสั่นหลังถ้าติดไฟแดงตอนค่ำๆเครื่องดับไปเฉยเลยเป็นมา3ครั้งแล้วว่าจะให้ทางร้านตรวจสอบใหม่ คืบหน้าแล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ

ปล.พึ่งโพสครั้งแรกครับแต่เข้ามาอ่านบ่อยแล้วยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ผมใช้ ES05ครับ
Mr.Hi
ชาวยุทธ
*

Hey Hey Hey !!!

« ตอบ #814 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2008, 19:33:14 »

ตอนนี้เค๊าไม่รับติดตั้งถังโดนัทกันแล้วเหรอครับ..

เห็นเพื่อนไปหา ตามร้านบอกว่าไม่มีของ เพราะถ้าเค๊าตรวจเจอร้านไหนมีโดนปรับเป็นแสน.. !!

ให้ไปหาตามเซียงกงเอง (มือ 2) ใบละ เจ็ดพันกว่า.. !!

จริงเหรอเนี่ย ??

กำลังจะให้ที่บ้านหาซื้อ CRV มาติดถังโดนัทอยู่เชียว..  T_T
eak_k
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #815 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2008, 05:25:52 »

Civic 3d เครื่องคาร์บูเดิมๆ ติด NGV แบบดูดมาได้เกือบสองอาทิตย์แล้วครับ  โดยรวมๆแล้วพอใจมาก กำลังเครื่องลดลงพอสมควร การใช้งานแบบปกติประจำวันก็ไม่มีปัญหาอะไรแต่ถ้าจะขับแบบแซงซ้ายแซงขวาถ้าจะไม่ไหว  เมื่อวานเอารถไปเช็คครบพันกม. ช่างจูนให้ใหม่รู้สึกว่าอัตราเร่งดีขึ้น อัตราการสื้นเปลืองเฉลี่ยอยู่ที่ 0.55 บาท/กิโลเมตรครับ (จากระยะทางวิ่งประมาณ 1,000 กม.)

ในความเห็นส่วนตัว ถ้าแถวบ้านมีปั้ม NGV โดยเฉพาะปั้มท่อ (เป็นปั้มที่ต่อท่อก๊าสมายังปั้ม ไม่ต้องใช้รถส่งแก๊ส) ซึ่งไม่ต้องห่วงเรื่องก๊าสหมด NGV ก็น่าสนครับ  ส่วนเรื่องคิวยาวนั้น คงต้องเลือกเวลาเติมครับ  ผมเติมก๊าสตอนเย็นกลับจากทำงานประมาณทุ่มนึง ส่วนใหญ่รอแค่ประมาณคันหรือสองคัน (ปั้มสนามบินสุวรรณภูมิ)  เมื่อวานวันเสาร์ไปเติมประมาณเที่ยงก็ไม่ต้องรอเข้าไปจอดที่หัวจ่ายได้เลย  คุยๆกับแท๊กซี่เค้าบอกว่าอย่าไปเติมตอนตีสี่กับสี่โมงเย็นเด็ดขาด  เพราะเป็นช่วงเปลี่ยนกะ แท็กซี่จะรอเติมกันเยอะมากๆ

* Civic 3D.jpg (41.57 KB, 400x300 - ดู 2206 ครั้ง.)
wircon
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #816 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2008, 14:48:20 »

ได้ข่าวว่าแก๊สจะขึ้นราคาเดือน กรกฎาคม จริงหรือเปล่าครับ
ได้ยินแว่วๆว่า กิโลละ 6 บาทจริงหรือครับ เริ่มเหงื่อตก    :'(

Akerat
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #817 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2008, 15:20:52 »

civic96 ของผมติด Fix mix มีปัญหาครับหม้อนำร้อนเป้นฟองอากาศผุดขึ้นมากลัวเครื่องพังท่นไดพอจะมีวิธีแก้ได้โรดแนะนำด้วยครับจะขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งครับ ลังเล

โดยปกติ ถ้ามีฟองน้ำผุดขึ้นมา ส่วนใหญ่ปัญหานี้ เกิดจากปะเก็นฝาสูบโก่งครับ  อายจัง

E-mail akeratsu@ais.co.th  &  akerat2008@hotmail.com  Tel.Mobile 081-9157722
asdf
ศิษย์พี่

« ตอบ #818 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2008, 19:34:26 »

วันนี้ เติมน้ำมัน 95 ครับ เติม 600 บาท ได้ 14 ลิตร  ตกใจ
เหอะๆ จะบ้าตาย ลิตรละ 41.09 แล้ว  เศร้า
เจ้าสำนัก

« ตอบ #819 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2008, 00:56:50 »

ได้ข่าวว่าแก๊สจะขึ้นราคาเดือน กรกฎาคม จริงหรือเปล่าครับ
ได้ยินแว่วๆว่า กิโลละ 6 บาทจริงหรือครับ เริ่มเหงื่อตก    :'(

ที่ว่าแว่วๆว่า กิโลละ 6 บาท ยังไม่เท่าไรครับ เท่าที่ทราบ ได้ยินว่า LPG จะถึง 18 บาท แต่ว่าก็อย่างเพิ่งตกใจ ที่บอกว่า 18 บาท อาจจะไม่ใช่ตอนนี้ 
ได้ยินว่าจะค่อยๆปรับขึ้นไปเรื่อยๆ จนถึงค่าที่แท้จริงที่ขายในท้องตลาด เมื่อนั้นราคาแก็สก็จะนิ่งขึ้น แต่อย่างว่านะครับ ตัวแปรสำคัญก็คือน้ำมัน เมื่อน้ำมันราคาสูงขึ้น การกลั่นก็จะมีค่าการกลั่นที่สูงขึ้นตาม และหลีกเลี่ยงไม่ได้ที LPG ก็จะตามไปด้วย ผมว่าอย่าวิตกกันไป ตอนนี้ราคาน้ำมันแตะที่ 40 บาทแล้ว และแนวโน้มน่าจะเกิน45 หรืออาจจะ50 ให้เห็นเร็วๆนี้ก็ได้ ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้นจริง LPG ที่มีราคาถูกกว่าน้ำมันอยู่ดี ยังไงก็ได้เปรียบ

ไหนๆก็ไหนๆแล้วก็ขอพูดหน่อยนะครับ จริงๆแล้วราคามันมีวิวัฒนาการในการปรับขึ้นเรื่อยๆ ผมจำได้ว่าครั้งแรกที่ใช้รถน้ำมันราคาลิตรละ 9 บาทกว่าๆ ผมมีรถสวีเดนคันนึง เติมเต็มถังเต็มที่ก็หกร้อยกว่าบาท ยังจำได้เลยว่าจากราคาน้ำมันที่ 9 บาท ราคาปรับมาเป็น 16 บาท ตอนนั้นใช้ก็กระอักแล้ว แต่ยังดีว่าไม่ค่อยได้ไปไหน ก็เลยไม่ค่อยกระทบเท่าไร หลังจากนั้นก็ขายทิ้ง มาเล่นรถดีเซลซึ่งราคาน้ำมันถูกกว่าน้ำมันเบนซิน ถูกแบบว่าครึ่งๆ ก็ประหยัดดีครับ แต่ว่าด้วยความที่เป็นดีเซล(ยุคนั้นยังไม่มีเครื่องคอมมอลเรล)ทำให้รถวิ่งอืดในตีนต้น แต่เมื่อความเร็วแต่เกิน120กม/ชม ก็โอเค คันนั้นเป็น4WDด้วย ยิ่งไปกันใหญ่ แต่ว่าเครื่องดีเซลเขาค่อนข้างทนมาก เป็นเครื่อง5สูบ สุดท้ายก็เสียซ่อม หมดไปหลายอยู่เหมือนกัน ก็ขายทิ้งมาเล่น ES แทน ยอมรับว่าขับผิดกันเยอะมาก จากที่ขับรถใหญ่ๆ นิ่งๆ เนียนๆ มาเจอ ES ตอนแรก แค่แตะคันเร่ง รถก็แทบปลิว แต่ใช้มาได้สักพักก็ชินเท้า ซึ่งจำได้ว่าตอนนั้นผมได้ ES คันนี้มา ผมก็เอาไปดอยอ่างขางเลย ไปกับเพื่อนๆอีกหลายคน ไปเที่ยวเชียงใหม่ และไปหลายๆที่ กลับถึงกรุงเทพคิดค่าน้ำมันไปกลับพร้อมเที่ยวเป็นเงิน สามพันกว่าบาท(ตอนปี 2003) ซึ่งตอนนั้นก็ถือว่าแพงอยู่ แต่ก็อย่างว่าไปกันหลายคันก็แชร์กันออก มาถึงตอนนี้ ถ้าไปเชียงใหม่ ด้วยESที่เป็นน้ำมัน ผมว่าอย่างต่ำๆต้องมีสี่พัน(บวก)สำหรับค่ำน้ำมัน ซึ่งก็แพงสำหรับการเดินทางสำหรับตอนนี้

ยิ่งถ้าคุณมีรถอีกคันที่บ้านคุณจะเห็นความแตกต่างชัดเจน ล่าสุดผมไปขอนแก่น ไปกัน5คน น้ำหนักคนรวมกันกว่า 400 โล ยังไม่รวมถึงสัมภาระท้ายรถ และถังแก็สที่เติมอีกละ ระยะทาง800กว่าโล(จากกรุงเทพไปขอนแก่น และ จากขอนแก่นกลับกรุงเทพ) ความเร็วที่ทำได้ก็อยู่ในระดับ 130-150 กม/ชม ใช้แก็สไปทั้งหมด 1,150 บาท(อันนี้หมายถึงตอนอยู่กรุงเทพเติมเต็มถัง ซึ่งเต็มถังแรกไม่นับ นับครั้งที่สองหลังจากที่วิ่งจากกรุงเทพแล้ว แล้ววิ่งไปเรื่อยๆ ไปเติมตามทางเอา และสุดท้ายมาเติมเต็มอีกทีที่กรุงเทพ) บางคนอาจจะมองไม่เห็นภาพว่าถ้าไม่มีคันนี้อะไรจะเกิดขึ้น ในขณะเดียวกันที่บ้านผมมีอีกคันเป็น 4WD ระยะทางที่ไปเท่ากัน คนเท่ากัน ความเร็วเท่ากัน ตอนนั้นน้ำมันสามสิบกว่าบาท ค่าน้ำมันตกอยู่ประมาณ 5พันกว่าบาทแล้ว  1,150 บาทกับ 5 พันกว่าบาทนี่มันต่างกันตั้งหลายพันนะครับ ลองคิดดูว่าถ้าผมเอาคัน4WDไป เจอค่าน้ำมันขนาดนี้ คงไม่ต้องไปไหนแล้วครับ

คือพูดจริงๆว่ารถ ก็เป็นปัจจัยหนึ่งที่ช่วยให้เราเดินทางสะดวก และที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ที่ต้องใช้คือน้ำมัน และยิ่งความต้องการมากแต่ของที่ได้น้อย ก็ทำให้ราคาแพงขึ้น และเช่นกันสำหรับคนที่หันมาใช้แก็ส ทุกคนก็หาทางประหยัดหันจากน้ำมันมาใช้แก็ส ซึ่งจากที่เราส่ง LPG ก็หันมานำเข้าเอง และในอนาคตสำหรับ NGV ที่ว่าราคาถูก(ณ.ตอนนี้) แต่เมื่อคนใช้เยอะ สภาพก็จะเหมือน LPG ตอนนี้ ที่กำลังจะปรับขึ้นอยู่ วิธีการใช้รถที่ดีที่สุดคือใช้รถอย่างฉลาด ยังไงหรอครับ ใช้รถเท่าที่จำเป็นให้ได้มากที่สุด ศึกษาเส้นทางในการเดินทางว่าเส้นทางไหนติด เส้นทางไหนเส้นทางลัด เพื่อให้เราไม่ต้องติดเปลืองน้ำมันหรือแก็ส สำหรับเรื่องการใช้ขนส่งมวลชน อันนี้ก็ต้องยอมรับว่าเท่าที่พอจะใช้ได้และปลอดภัยก็คงมีแค่รถไฟฟ้าบนดินและใต้ดินเท่านั้น ซึ่งอย่างอื่นผมเองพูดจริงๆว่าการบริการยังไม่ดีเท่าที่ควรจะเป็น และที่สำคัญที่สุดก็คือสภาพของรถเรา ถึงเวลาถ่ายน้ำมันเครื่อง หรืออะไรที่เกี่ยวกับเครื่อง ถึงระยะต้องเปลี่ยน ก็ควรจะเปลี่ยน อย่าดันทุรังใช้ นอกจากจะทำให้รถกินน้ำมันขึ้นแล้ว สภาพเครื่องจะโทรเร็วขึ้น ลมยางเช็คทุกอาทิตย์ ผมว่าน่าจะเป็นส่วนนึงที่ทำให้เราประหยัดในค่าใช้จ่ายตรงนี้ และคนที่ใช้แก็สไม่ว่าจะเป็นLPGหรือNGV ควรสตาร์ทน้ำมันและเลี้ยงน้ำมันให้แก่เครื่องบ้าง อย่างน้อยๆก่อนดับเครื่อง ก็สลับเป็นน้ำมันสักหน่อย รอสักสองสามนาทีแล้วค่อยดับเครื่อง เพื่อเวลาตอนเช้าเวลาสคาร์ท จะได้ไม่เกิดว่าเสียหายแก่เครื่อง และทำให้เครื่องอยู่กับรถเราไปนานๆครับ

ก็อยากให้เพื่อนๆมาแชร์ความคิดเห็นกัน ใครมีไอเดียเจ๋งๆเกี่ยวกับการใช้รถอย่างประหยัด ก็มาเล่าสู่กันฟังได้ จะได้เป็นประโยชน์แก่คนที่สนใจครับ  ยิ้มกว้างๆ

แชร์ประสบการณ์ใช้แก๊ส ติดมาได้ประมาณ1 เดือนใช้แก๊สประมาณ5ถั งแล้วช่วงแรกใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาหลังจากเข้าเช็ค1000กิโลพบปัญหาเครื่องเดินแล้วสั่นหลังถ้าติดไฟแดงตอนค่ำๆเครื่องดับไปเฉยเลยเป็นมา3ครั้งแล้วว่าจะให้ทางร้านตรวจสอบใหม่ คืบหน้าแล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ

ปล.พึ่งโพสครั้งแรกครับแต่เข้ามาอ่านบ่อยแล้วยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ผมใช้ ES05ครับ

ยินดีเข่นกันครับ  ยิ้มกว้างๆ

วันนี้ เติมน้ำมัน 95 ครับ เติม 600 บาท ได้ 14 ลิตร  ตกใจ
เหอะๆ จะบ้าตาย ลิตรละ 41.09 แล้ว  เศร้า

เมื่อวันก่อนเติมไป 350 บาท ได้มานิดเดียวเหมือนกัน  :'(

แต่ไม่เติมก็ไม่ได้ อย่างน้อยๆต้องมีสักครึ่งถังอ่ะครับ เพื่อไว้สตาร์ท และเพื่อไว้เกิดแก็สรวน(อันนี้เคยเจอมาแล้ว) จะได้วิ่งต่อได้ครับ  รูดซิบปาก

Civic 3d เครื่องคาร์บูเดิมๆ ติด NGV แบบดูดมาได้เกือบสองอาทิตย์แล้วครับ  โดยรวมๆแล้วพอใจมาก กำลังเครื่องลดลงพอสมควร การใช้งานแบบปกติประจำวันก็ไม่มีปัญหาอะไรแต่ถ้าจะขับแบบแซงซ้ายแซงขวาถ้าจะไม่ไหว  เมื่อวานเอารถไปเช็คครบพันกม. ช่างจูนให้ใหม่รู้สึกว่าอัตราเร่งดีขึ้น อัตราการสื้นเปลืองเฉลี่ยอยู่ที่ 0.55 บาท/กิโลเมตรครับ (จากระยะทางวิ่งประมาณ 1,000 กม.)

ในความเห็นส่วนตัว ถ้าแถวบ้านมีปั้ม NGV โดยเฉพาะปั้มท่อ (เป็นปั้มที่ต่อท่อก๊าสมายังปั้ม ไม่ต้องใช้รถส่งแก๊ส) ซึ่งไม่ต้องห่วงเรื่องก๊าสหมด NGV ก็น่าสนครับ  ส่วนเรื่องคิวยาวนั้น คงต้องเลือกเวลาเติมครับ  ผมเติมก๊าสตอนเย็นกลับจากทำงานประมาณทุ่มนึง ส่วนใหญ่รอแค่ประมาณคันหรือสองคัน (ปั้มสนามบินสุวรรณภูมิ)  เมื่อวานวันเสาร์ไปเติมประมาณเที่ยงก็ไม่ต้องรอเข้าไปจอดที่หัวจ่ายได้เลย  คุยๆกับแท๊กซี่เค้าบอกว่าอย่าไปเติมตอนตีสี่กับสี่โมงเย็นเด็ดขาด  เพราะเป็นช่วงเปลี่ยนกะ แท็กซี่จะรอเติมกันเยอะมากๆ

ต้องขอบคุณมากๆสำหรับข้อมูล NGV ตรงนี้ สำหรับใครใช้รุ่นนี้อยู่ก็จะได้มีทางเลือกในการใช้พลังงานทางเลือกใหม่ครับ

นิดนึงสำหรับเรื่องปั้มเติม สำหรับที่อื่นผมไม่แน่ใจ แต่แถวบ้านผมนะครับ อย่างวันนี้ตอนช่วงสิบเอ็ดโมงเช้า คนรอเติมNGVจนล้นเลยครับ ไม่ใช่เป็นแค่ปั้มนี้ปั้มเดียว อีกปั้มที่ไปอีกสักกิโล ก็เป็นสภาพเดียวกัน และปัญหาต่อมาก็คือทำให้การจราจรติดขัด เนื่องจากคนรอเติมจนล้นถนน ทำให้คนที่จะเดินทางโดยใช้รถคนอื่นติดแหงกอยู่ตรงนั้นเหมือนกัน บางทีบางวันในช่วงที่รถแท็กซ๊่ถึงเวลาเปลี่ยนกะ ปั้มปิดดื้อๆ เขาติดป้ายไว้ก็าซหมด คือจริงๆแล้วเป็นไปได้ว่าปั้มอาจจะเล็กหน่อยทำให้เวลาเติมก็ช้า หมดก็เร็วก็เป็นไปได้ และเป็นไปได้ว่าปั้มนอกเมืองน่าจะกว้างกว่าปั้มในเมือง สำหรับเรื่องเวลา คงต้องดูกันว่าแต่ละสถานที่เขาเป็นยังไง วันนี้ผมฟังจ.ส.100 มีอยู่ตอนนึงเขาพูดถึงเรื่อง NGV เกี่ยวกับการเติม ก็ไม่ต่างจากที่ผมเล่าหรอกครับ แต่วิธีการของเขาน่าสนใจก็คือ สมมติว่าปั้มไหนที่ไปเติมบ่อย หรือปั้มไหนที่ผ่านบ่อย เขาจะขอเบอร์โทรไว้ แล้วเวลาก่อนที่จะไปเติม เขาจะโทรถามก่อนว่า ก็าซหมดหรือเปล่า หรือว่ารถเยอะหรือไม่ ก็เป็นไอเดียที่ดีอีกทางนึงสำหรับคนที่ใช้ NGV ก็น่าจะลองใช้ดู จะได้ไม่ต้องเสียเวลากับการรอเติมหรือไปแล้วปั้มบอกว่าก็าซหมดครับ

ยังไงต้องขอบคุณมากๆสำหรับการแชร์ข้อมูลด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิถุนายน 2008, 01:44:23 โดย anodite_studbar » บันทึกการเข้า

เจ้าสำนัก

« ตอบ #820 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2008, 01:03:43 »

ครับ วันนี้ก็มีข้อมูลเพิ่มเติมนิดนึง มีคนเถียงกันเรื่องนี้เยอะพอสมควร เกี่ยวกับปั้มติ๊กน้ำมัน ว่าเวลาติดแก็สควรจะตัดออกดีหรือไม่ บังเอิญผมไปเจอการคุยกันหน้าบอร์ดเรื่องนี้พอดีก็เลยเอามาฝาก

หัวข้อก็คือว่า "ร้านพี่ยุทธ ตัดปั้มติ้กแบบไหนครับ" เมื่อวันที่  23/5/2551

ลูกค้าเพิ่งติดไป แต่ยังสงสัยครับ - การตัดปั้มติ้กน้ำมันถ้าพ่วงกับ VIR หรือ ที่วาล์วถัง เวลาเราใช้แกสสังเกตุว่าโซลินอยด์แกสมันจะเด๋วเปิดเด๋วปิด

แบบนี้จะทำให้ปั้มติ้กน้ำมัน ทำๆหยุดๆตาม ผมเข้าใจถูกรึปล่าวครับ แล้วร้านพี่ยุทธ ตัดแบบไหนครับ แบบว่าพอใช้แกสแล้ว ปั้มติ้กน้ำมันจะหยุดสนิทไป

ตลอดเลยรึปล่าวครับ

YutCopter - เข้าใจถูกแล้วครับ จะต่อไว้กับวาวล์ที่ถังครับ ตัดต่อตามจังหวะที่วาวล์ถังปิดเปิดครับ เป็นข้อดีที่ ระบบน้ำมันจะไม่แห้งจากรางหัวฉีดด้วยครับ

เจ้าของกระทู้ -  เวลารถติดๆ เหยียบออกตัวสลับหยุดนิ่ง ติ้กมันเปิด-ปิด บ่อยมากๆเลยครับ จะทำให้ปั้มติ้กน้ำมันพังเร็วรึปล่าวครับ

YutCopter  - ดีครับ ระบบน้ำมันจะไม่แห้งจากรางหัวฉีด ลดโอกาสหัวฉีดรดค้างครับ แต่มันไม่ตัดบ่อยขนาดนั้นมั้งครับ ต้องผ่อนคันเร่งปล่อยไหลนานๆ เกิน 2 วินาทีนะครับ ถึงจะตัด ต้องมาเป็น 100 แล้วปล่อยไหลนะครับ

และนี่ก็เป็นอีกเรื่องนึงที่เกี่ยวกันก็คือเรื่อง Autoswitch ครับว่ามีประโยชน์ยังไงเกี่ยวกับเรื่องนี้

- ประโยชน์ของออโต้สวิทซ์ จะทำให้สตาร์ทติดง่าย ให้รับน้ำมันต่างๆเช่นหัวฉีด,ปั้มติ้กน้ำมัน ได้ทำงานอยู่สม่ำเสมอและจะทำให้ช่วยลดอาการ BACK FIRE ของแก๊สซึ่งอาจทำให้ อุปกรณ์เสียหายได้

จริงๆแล้วติ๊กน้ำมันไม่น่าที่จะตัดออก(ถ้ามันไม่ได้เสีย ถึงเสียก็ควรจะเปลี่ยนใหม่ดีกว่า) สาเหตุก็เพราะว่าบางครั้งที่แก็สเกิดอาการรวน(อันนี้เจอมากับตัว ถึงแม้ว่าจะเปลี่ยนเป็นระบบหัวฉีดแล้ว ก็ยังไม่ไว้ใจ อะไรก็เกิดได้ครับ) บางที่เบาดับหรือะไรก็ตาม ยังสามารถใช้น้ำมันได้ และยิ่งถ้าเกิดในกรณีแก็สหมดขึ้นมา แล้วถ้าตัดปั้มติ๊กออก รถจะวิ่งต่อได้ยังไงครับ ต้องใช้ลากอย่างเดียว ซึ่งการจราจรในกรุงเทพก็รู้ๆอยู่ว่าถ้าหมดหรือเสียกลางทางแบบจราจรหนาแน่น ลำบากครับ ซึ่งเรื่องนี้ผมก็พูดอยู่บ่อยๆนะครับว่า ควรใช้น้ำมันบ้าง ควรเติมน้ำมันไว้ที่ถังบ้างอย่าให้หมดถัง  อย่างน้อยสักครึงถังก็ดี ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ใช้น้ำมันในการวิ่งยาวๆ แต่น้ำมันจะช่วยให้ถังน้ำมันไม่เป็นสนิม เวลารถวิ่งมันจะกระเชาะไปมา อย่างน้อยๆถ้ามีหน่อย น้ำมันก็จะเคลือบไว้ครับ ควรที่จะวิ่งน้ำมันบ้างในกรณีที่เป็นวันหยุดหรือถนนโล่ง และควรสตาร์ทเลี้ยงบ้างเพื่อที่จะให้เครื่องไม่แห้งจากการใช้แก็สจนเกินไป ผมได้อ่านจากหลายๆท่าน(จากหลายๆเวป)ที่ใช้เพียงแก็สอย่างเดียว สุดท้ายก็เจอปัญหาที่ไม่น่าเจอ จริงๆแล้วการใช้แก็สก็ต้องขอบอกว่าทำให้เครื่องโทรมเร็วกว่าน้ำมันอยู่แล้ว เพราะว่าการใช้แก็สจะทำให้เครื่องแห้ง เมื่อเครื่องแห้งจัด การเสียดสีในห้องเครื่องก็จะสูงขึ้น ความร้อนจะมีมากขึ้นกว่าเดิม จริงๆแล้วรถเราเป็นรถบ้าน ไม่ต้องกลัวเรื่องน้ำมันอยู่แล้ว ผมว่าเดือนนึงเติมสักครั้งนึง ครึ่งถัง ผมว่าน่าจะไม่เท่าไร อย่างแท็กซึ่ที่เครื่องเสียเร็ว ก็เกิดจากการใช้แก็สเพียวๆ ไม่มีการใช้น้ำมัน คันไหนที่มีน้ำมันออโต้ลูบเลียง ก็จะไปทำให้ลูกสูบเป็นคราบ และการวิ่งของแท็กซึ่หลายมือ วิ่งทั้งวัน มันก็ต้องเสียเร็วเป็นธรรมดา แต่อย่างเรารถบ้าน ไปทำงานหรือไปไหนก็จอดแล้ว เย็นก็กลับ ไม่น่าที่จะเสียเร็วกว่ารถแท็กซี่

จริงๆแล้วก็ไม่มีอะไรมาก แค่อยากบอกเพื่อนๆที่ใช้แก็สให้ใช้น้ำมันกันบ้าง ปั้มติ๊กอย่าไปตัดออก เพื่อรถเราจะได้ไม่เสียไวเหมือนกับรถแท็กซี่ ตอนนี้ยังไม่สาย เดี๋ยวจะมาคิดทีหลังว่า"รู้อย่างนี้ใช้น้ำมันบ้างก็ดี" ถึงเวลานั้นเครื่องก็ไปแล้วครับ

ด้วยความเป็นห่วงจริงๆครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิถุนายน 2008, 01:09:41 โดย anodite_studbar » บันทึกการเข้า

My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #821 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2008, 01:39:59 »

มีข่าวอะไรอัพเดตเกี่ยวกับค่าติดตั้ง NGV จะลดลงครึ่งนึงบ้างหรือเปล่าครับ  สรุปแล้วยังไงกันอ่ะ  จุมพิต จุมพิต

Gaga sunG
Gold Member
ศิษย์พี่

« ตอบ #822 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2008, 15:42:06 »

ใครก็ได้ช่วยแนะนำร้านที่ติดแก็สในระยองให้หน่อยค่ะ  เศร้า
ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ตอนนี้ต้องจ่ายค่าน้ำมันเดือนละ 15000 บาท / เดือน สำหรับรถ 2 คัน ไม่ได้ออกนอกเส้นทาง
ตอนเช้าไป ทำงาน ตอนเย็นกลับบ้าน
แล้วในระยองมีแต่ร้าน (วี อาร์ พี ที่อยู่ตรงข้างแม็คโครระยองแห่งเดียวเอง) ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย
หาใครก็ได้แนะนำให้หน่อยว่าติด NGV หรือ LPG ดี

ไม่มีตังกินข้าวแล้ว  เศร้า
ผมติดระบบหัวฉีดของ AG ราคา 33000 บาทติดมาได้ประมาณ  4 เดือนแล้วก่อนที่จะตัดสินใจติด LPG ก็ศึกษามาคิดว่าเป็นมากพอสมควร
จึงตัดสินใจติดเนื่องจากเติมน้ำมันไม่ไหวเหมือนกันครับ    หลังจากติดจนถึงทุกวันนี้ก็เลยรู้ว่าคิดถูกจริงๆ จุมพิต  ถึงแม้ว่าราคา LPG มัน
จะขยับไปที่เกือบ  20 บาท/ลิตร  ตามที่มีข่าวลือกัน  ผมก็ไม่กลัวเพราะว่ายังไงมันก็ยังถูกกว่าน้ำมันแน่นอน   รวมทั้งของเสียของ LPG 
เท่าที่ศึกษามามันก็น้อยกว่า  NGV  อยู่มาก   ส่วน NGV  จะได้เปรียบในเรื่องราคาก็เท่านั้น     ถ้าคุณจะตัดสินใจติดตอนนี้ก็จะทำให้
คุณไม่ต้องเสียเงินไปกับค่าน้ำมันที่ขึ้นทุกวันนะครับ   ตอนนี้  NGV  มันยังไม่ค่อยลงตัวในหลายๆ  เรื่อง    คาดว่าอีกซัก  2-3  ปีน่าจะดี
กว่านี้    เล่ามาซะนานจะบอกว่าผมทำงานอยู่ระยอง     ติดตั้งที่อู่  ST  ตรงข้ามกับศาลอุทร  โค้งกรอกยายชาครับคิดว่าคงรู้จัก    ที่นี่
เท่าที่คูยกับเพื่อนๆ  ที่บริษัทบอกกันปากต่อปากว่าดีจริงๆ  ผมไม่ได้มีส่วนได้กับอู่นี้นะครับ  เพียงแค่อยากให้รู้ข้อมูลจากผู้ใช้งานจริงๆ
รวมทั้งก็อยากให้เพื่อนๆ  ในชมรมมีข้อมูลในการตัดสินใจมากๆ     สรุปว่ารีบตัดสินใจดีกว่าครับจะได้มีตังค์เก็บไว้ไปเลี้ยงเพื่อนๆ  เวลา
ไป  Mitting   ยิงฟันยิ้ม  ( แซวเล่น )
เพิ่มเติม
           ไปกลับกรุงเทพเสาร์-อาทิตย์  ขาไปเติมที่พัทยา  500 บาท  เกือบๆ  50 ลิตร ขากลับมาเติมอีก   300   บาท เกือบๆ   30 ลิตร
คุ้มมากๆ   วิ่งมาตั้งไกลพอมาดูที่เกจวัดแก๊สแล้วเหลืออีกตั้งเยอะ   สบายใจจริงๆ  จุมพิต
ถ้าอยากได้ข้อมูลเพื่อเติมโทรมาถามได้นะครับ   089-9310899  ( กล้า ) ยินดีครับๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิถุนายน 2008, 15:48:28 โดย Gaga sunG » บันทึกการเข้า
เจ้าสำนัก

« ตอบ #823 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2008, 01:01:03 »

เพิ่มเติมข้อมูลนิดนึง สืบเนื่องจากน้ำมันที่ราคาปรับแบบว่าบ้าละห่ำ 40 บาทต่อลิตร และมีแนวโน้มที่จะถึง50แน่นอนแล้วนั้น ทำให้คนที่ใช้รถทุกๆคนพยายามหาทางเลือกใหม่ นั้นก็คือพลังงานทดแทนนั้นเอง และสิ่งที่ตามมาก็คือว่าร้านที่เคยนัดวันต่อวัน เดี๋ยวนี้ต้องนัดกันเป็นครึ่งเดือน บางร้านนัดกันเป็นเดือน และยิ่งไปกว่านั้น เท่าที่ทราบมาว่า ชุดkitของหัวฉีดยี่ห้อดังตอนนี้ของขาดตลาด(และยังได้ยินว่าราคาถังบรรจุแก็ส มีการปรับราคาขึ้น) ทำให้เป็นจุดนึงที่ทำให้การติดแก็สของแต่ละคนช้างลงไปด้วย ซึ่งถ้าใครจะเอารถไปติด ก็นัดกับร้านเขาให้ชัวร์ว่าวันไหนนัดติด กี่วันเสร็จ เพราะว่าถ้าคุณไม่เช็คให้ดี จะเสียเวลาในการรออย่างมาก และนั้นก็ทำให้คุณเปลืองกับค่าน้ำมันไปพอสมควร วิธีการที่จะทำให้เปลืองน้ำมันน้อยที่สุดก่อนที่จะไปติดแก็ส ก็คงใช้ให้น้อยที่สุด ขับเท่าที่จำเป็น เช็ครถให้ดี ลมยางให้เหมาะสม เส้นทางการเดินทางที่เลี่ยงได้(เป็นไปได้ก็น่าจะฟัง จส.100) ก็จะช่วยให้เลี่ยงเส้นทางที่ติดได้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

และถ้าท่านใดกำลังจะติด แล้วยังรออยู่ อยากแสดงความเห็นก็ยินดีนะครับ อาจจะมาเล่าสู่กันฟังว่าร้านเขาเดี๋ยวนี้เป็นยังไงบ้าง รถเยอะไหม หรือว่าใช้เวลานัดเท่าไรถึงจะติดได้ ก็เล่าสูกันได้ครับ  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิถุนายน 2008, 01:03:20 โดย anodite_studbar » บันทึกการเข้า

shawliewhieng
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #824 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2008, 02:06:38 »

หนูใช้ Honda civic Dimension ปี 2004 อยากถามว่าถ้าจะติดแก็สจะติดระบบไหนดี(ดูดหรือหัวฉีด) งบแต่ละประเภทราคาเท่าไหร่ และเมื่อติดแล้วมีปัญหาอะไรบ้างคะ ช่วยแนะนำน้องใหม่ด้วยนะคะ
เจ้าสำนัก

« ตอบ #825 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2008, 02:47:54 »

หนูใช้ Honda civic Dimension ปี 2004 อยากถามว่าถ้าจะติดแก็สจะติดระบบไหนดี(ดูดหรือหัวฉีด) งบแต่ละประเภทราคาเท่าไหร่ และเมื่อติดแล้วมีปัญหาอะไรบ้างคะ ช่วยแนะนำน้องใหม่ด้วยนะคะ

ผมว่าหัวฉีดจะดีกว่าครับ จบกว่า ปัญหาน้อยกว่า วิ่งกว่า ประหยัดกว่า (ทุกอย่างนี้หมายถึงกว่าระบบดูด) ซึ่งราคาระบบดูด(หมายถึงมีตัว Lamda Control) ราคาเกือบสองหมื่น(ตอนนี้) สำหรับแก็สระบบหัวฉีดอยู่ที่ 30000 กว่าๆไม่เกิน37,000 สำหรับเรื่่องติดแล้วมีปัญหาอะไรหรือไม่ ขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ อย่าใช้แก็สอย่างเดียว ควรใช้สลับน้ำมันบ้าง สำหรับเรื่องการบำรุงรักษา ก็ลองอ่านจากที่โพสไว้ก่อนหน้านี้ดูนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

เจ้าสำนัก

« ตอบ #826 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2008, 02:49:40 »

อันนี้เอามาให้อ่านเล่นๆขำๆนะครับ พอดีว่าไปอ่านเจอมาก็เลยเอามาฝากกัน

จาก LPG 1365 กด 0
อังคาร, 17/7/2550
เวลา : 16:20

เรื่อง - ใช้ LPG แล้วชีวิตผมแย่ลงครับ
1.ถัง LPG มันเบากว่า เติมแก๊สได้มากกว่า วิ่งได้ไกลกว่า เลยขับไปทีก็เชียงใหม่ยันภูเก็ตไม่มีเวลาพักผ่อนเลย มัวแต่เที่ยว
2.ติด LPG แล้ววิ่งแรงแบบว่าน้ำมันยังค้อน เลยตะบันเหยียบซะไม่ยั้ง กลายเป็นพวกตีนผีไปเลย
3.ปั้มแก๊สหาง่ายเกินเลือกได้สารพัด คิวก็น้อย ถูกสุดหาได้ 9.35/ลิตร เติมเสร็จยังมีแถมน้ำ/ผงซักฟอกอีกต่างหาก จะไม่เอาก็ไม่ได้
4.ไปไหนมาไหนเพื่อนๆไม่ยอมเอารถไปจะมาอัดรวมกันที่คันผม เบ็ดเสร็จอัดไปได้ 6 คน แบบไม่ต้องเสริมสเปเซอร์ ล้อไม่ครูด
5.ติดมาจะปีไม่เคยต้องเอารถเข้าอู่ไปเช็คโน่นเช็คนี่ให้โดนอู่ฟัน ว่าจะเข้าไปอาทิตย์นี้ สงสัยช่างคงน้ำตาไหลพรากเพราะคิดถึง
6.ถ้าผมติด NGV ระบบหัวฉีด ต้องจ่าย 59K แต่ปตท.ช่วยเหลือ 49k ผมเป็นคนขี้เกรงใจครับ เลยขอติดเองดีกว่า สรุป หัวฉีด LPG โดนไป 30k

แย่จังเลยติด LPG เนี่ย

Dejin
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #827 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2008, 20:54:51 »

ผมใช้ ES 01 ตอนนี้เลขกิโลอยู่ที่ 95000 กิโล เหลืออีก 5000 กิโลก้อจะเปลี่ยน Timing อ่ะคับ
แต่ก้อมาชนกับการตัดสินใจติด แก้สพอดีอ่ะคับ ทำยังไงดี เปลี่ยน Timing หลังติดแก้ส
หรือเปลี่ยนก่อนไปเลยดีครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
เจ้าสำนัก

« ตอบ #828 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2008, 21:43:41 »

ผมใช้ ES 01 ตอนนี้เลขกิโลอยู่ที่ 95000 กิโล เหลืออีก 5000 กิโลก้อจะเปลี่ยน Timing อ่ะคับ
แต่ก้อมาชนกับการตัดสินใจติด แก้สพอดีอ่ะคับ ทำยังไงดี เปลี่ยน Timing หลังติดแก้ส
หรือเปลี่ยนก่อนไปเลยดีครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ถ้าเป็นผมนะครับ ผมจะเอาไปติดแล้วให้เขาเปลี่ยนให้เลย(ในกรณีที่ร้านเขาสามารถที่จะเปลี่ยนได้)  ถ้าเกิดว่าเป็นร้านติดอย่างเดียวที่ไม่ได้รับซ่อม ก็ควรจะไปเปลี่ยนสาย timing ก่อนแล้วค่อยเอาไปติดแก็สครับ และตอนที่จะเปลี่ยน Timing ถ้ายังไม่เคยตั้งวาวล์ ก็ให้เขาตั้งให้เลยก็ดีครับ  ยิ้มกว้างๆ

ปล. ก่อนติดแก็สให้สังเกตตอนที่เป็นน้ำมันว่ารวนหรือไม่ ถ้าน้ำมันไม่รวน หลังจากติดแก็ส(หัวฉีด)ต้องไม่รวนตามหรืออาจจะใกล้เคียงได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิถุนายน 2008, 02:23:43 โดย anodite_studbar » บันทึกการเข้า

Akerat
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #829 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2008, 08:47:03 »

โดยส่วนตัวเห็นว่า ควร Recheck เครื่องยนต์ให้สมบูรณ์ก่อนครับ นั่นคือเปลี่ยนสายพาน หัวเทียน ปรับตั้งวาล์ว อะไรพวกนี้ให้เรียบร้อยก่อนครับ เพราะการติดแก๊สจะมีผลดีมาก หรือดีน้อย หรือติดแล้วมีปัญหามากน้อย ขึ้นอยู่กับความสมบูรณ์ของเครื่องยนต์ครับ คือถ้ายิ่งเครื่องยนต์สมบูรณ์มากเพียงใด การติดแก๊สก็จะมีผลดีมากขึ้นด้วยครับ จุมพิต ยิ้มกว้างๆ ยิ้ม

E-mail akeratsu@ais.co.th  &  akerat2008@hotmail.com  Tel.Mobile 081-9157722
wircon
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #830 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2008, 09:10:54 »

ES01 LPG Autronics จากที่เคยถามเรื่องเสียงแป๊กจากถังเวลาเบรคอยากทราบเพิ่มเติมครับ
คือ จากที่สังเกตุ พอเราถอนคันเร่งออกมาสุด แล้วเหยีบเบรค จะมีเสียงมาจากถังแป๊ก(น่าจะจากวาล์ว)
ทีนี้ ถ้าสมมุติ เป็นอย่างนั้นแสดงว่ามันมีการตัดไปใช้น้ำมันช่วงระยะหนึ่งใช่หรือไม่เพราะถ้าวาล์วมันตัด
แล้วรถจะใช้เชื้อเพลิงจากไหน?

Akerat
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #831 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2008, 09:16:47 »

ES01 LPG Autronics จากที่เคยถามเรื่องเสียงแป๊กจากถังเวลาเบรคอยากทราบเพิ่มเติมครับ
คือ จากที่สังเกตุ พอเราถอนคันเร่งออกมาสุด แล้วเหยีบเบรค จะมีเสียงมาจากถังแป๊ก(น่าจะจากวาล์ว)
ทีนี้ ถ้าสมมุติ เป็นอย่างนั้นแสดงว่ามันมีการตัดไปใช้น้ำมันช่วงระยะหนึ่งใช่หรือไม่เพราะถ้าวาล์วมันตัด
แล้วรถจะใช้เชื้อเพลิงจากไหน?

เข้าใจว่าเป็นเสียงตัดแรงดันมากกว่าครับ คือเวลาที่เราเร่งเครื่องความดันของแก๊สที่ออกมาจากถังจะเพิ่มขึ้นตามด้วยครับ ทีนี้พอเราเบาเครื่อง โซลินอยวาล์วจะทำการตรวจเช็คแรงดันของแก๊สที่ออกมาจากถังให้เหมาะสมกับรอบเครื่องยนต์และความเร็ว เมื่อมันเห็ฯว่าแก๊สมีแรงดันมากเกินไป มันก็จะทำการลดแรงดันของแก๊สที่ออกมาครับ ทำให้ทุกๆครั้งที่เราเบาเครื่องยนต์ จะได้ยินดังแต๊กที่ถังท้ายรถอ่ะครับ

ผิดถูกอย่างรัย ขอโทษด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้ม จุมพิต

BEER_CIVIC ES
เจ้าสำนัก

« ตอบ #832 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2008, 19:11:49 »

เข้าใจว่าเป็นเสียงตัดแรงดันมากกว่าครับ คือเวลาที่เราเร่งเครื่องความดันของแก๊สที่ออกมาจากถังจะเพิ่มขึ้นตามด้วยครับ ทีนี้พอเราเบาเครื่อง โซลินอยวาล์วจะทำการตรวจเช็คแรงดันของแก๊สที่ออกมาจากถังให้เหมาะสมกับรอบเครื่องยนต์และความเร็ว เมื่อมันเห็ฯว่าแก๊สมีแรงดันมากเกินไป มันก็จะทำการลดแรงดันของแก๊สที่ออกมาครับ ทำให้ทุกๆครั้งที่เราเบาเครื่องยนต์ จะได้ยินดังแต๊กที่ถังท้ายรถอ่ะครับ

ผิดถูกอย่างรัย ขอโทษด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้ม จุมพิต

ถูกต้องแล้วครับ     เซียนแก๊ส มาตอบเองเลยนะเนี่ย

sp6914
เข้าวงการ
*

« ตอบ #833 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2008, 22:52:27 »

สวัสดีครับ คุณต้น และพี่น้องชาว Civic Gas Gang Club ทุกๆท่านน่ะครับ   ยิ้ม

กำลังจะเป็นสมาชิกใหม่ของ CGG Club อีกไม่นานแล้วครับ นัดติดวันจันทร์ที่ 16 แล้วครับ
โดยติดหัวฉีด AG หัวแดง ถัง 58 ครับ

สาเหตุที่เลือกติด AG คือ
1. อู่ที่ติดเค้าถนัดติดตัวหัวฉีดหม้อต้มมากกว่า
2. เป็นอู่นอกซ่อมHonda ด้วย แต่เป็นอู่ไม่ใหญ่
3. รู้จักกับรุ่นพี่ที่ทำงานเป็นการส่วนตัวด้วยครับ คิดราคาเก่าให้อยู่เพราะเป็นชุดสุดท้ายก่อนราคาอุปกรณ์ขึ้น
4. อู่นอกHonda ที่ไปเช็คระยะประจำ เค้าก้อถนัด AG เหมือนกันครับ
5. อู่ประจำต้องรอของและราคาไม่แน่นอน
6. อู่ประจำแนะนำมาว่าถ้าหาที่ไหนได้ให้ติดไปเลยไม่ต้องรอ ถ้ามีปัญหาก้อดูให้ได้
7. ส่วนเรืองราคา อู่ที่ติด 30000 ต้นๆ อู่ประจำ 35000 ขึ้น แล้วแต่ราคาของที่หาได้
8. ตั้งราคาน้ำมันที่ยังไหวที่ 35 บาท เพราะใช้รถส่วนใหญ่วันเสาร์-อาทิตย์  วันจ.-ศ.ใช้แค่วันล่ะไม่เกิน 10 กิโล
 อายจัง
ยังไงก้อขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยน่ะครับ
ถ้าติดเสร็จแล้วจะเอารูปมาให้ชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน 2008, 22:54:12 โดย sp6914 » บันทึกการเข้า
เจ้าสำนัก

« ตอบ #834 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2008, 00:01:46 »

สวัสดีครับ คุณต้น และพี่น้องชาว Civic Gas Gang Club ทุกๆท่านน่ะครับ   ยิ้ม

กำลังจะเป็นสมาชิกใหม่ของ CGG Club อีกไม่นานแล้วครับ นัดติดวันจันทร์ที่ 16 แล้วครับ
โดยติดหัวฉีด AG หัวแดง ถัง 58 ครับ

สาเหตุที่เลือกติด AG คือ
1. อู่ที่ติดเค้าถนัดติดตัวหัวฉีดหม้อต้มมากกว่า
2. เป็นอู่นอกซ่อมHonda ด้วย แต่เป็นอู่ไม่ใหญ่
3. รู้จักกับรุ่นพี่ที่ทำงานเป็นการส่วนตัวด้วยครับ คิดราคาเก่าให้อยู่เพราะเป็นชุดสุดท้ายก่อนราคาอุปกรณ์ขึ้น
4. อู่นอกHonda ที่ไปเช็คระยะประจำ เค้าก้อถนัด AG เหมือนกันครับ
5. อู่ประจำต้องรอของและราคาไม่แน่นอน
6. อู่ประจำแนะนำมาว่าถ้าหาที่ไหนได้ให้ติดไปเลยไม่ต้องรอ ถ้ามีปัญหาก้อดูให้ได้
7. ส่วนเรืองราคา อู่ที่ติด 30000 ต้นๆ อู่ประจำ 35000 ขึ้น แล้วแต่ราคาของที่หาได้
8. ตั้งราคาน้ำมันที่ยังไหวที่ 35 บาท เพราะใช้รถส่วนใหญ่วันเสาร์-อาทิตย์  วันจ.-ศ.ใช้แค่วันล่ะไม่เกิน 10 กิโล
 อายจัง
ยังไงก้อขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยน่ะครับ
ถ้าติดเสร็จแล้วจะเอารูปมาให้ชมครับ

ดีแล้วครับ ก็น้ำมันระดับนี้ ถึงแม้ว่าจะใช้น้อย เวลาเติมทีก็เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน และแนวโน้มน้ำมัน45บาทต่อลิตรใกล้ความจริงแล้ว

ถ้ายังไงติดตั้งแล้ว ก็เอารูปพร้อมผลการใช้งานมาฝากให้เพื่อนๆได้ชมกันบ้างนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

asdf
ศิษย์พี่

« ตอบ #835 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2008, 01:16:58 »

โอ๊วววว มีเพื่อนอีกคนแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

ติด ag  เลือกจุดวางหัวฉีดให้ดีครับ เพราะตอนนี้ ปัญหาที่ผมเจอก็คือ

หัวฉีดร้อนครับ เพราะความร้อนสะสมมากเกินไปทำให้หัวฉีดร้อน พอร้อน การจ่ายแก๊สจะเพี้ยนครับ
ทำให้ไฟเอนจิ้นโชว์ (หาอยู่ตั้งนานนนนนนนนนนน)
ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่า จะย้ายหัวฉีดดี หรือ จะซื้อกรองเปลือยดี
ตำแหน่งของผมที่ติดก็คือ จ่อตรงหน้า ท่อไอดีเลยครับ แล้วเอากรองปิดทับไว้ (กรองเดิม)
พอความร้อนสะสม ไฟเอนจิ้นจะโชว์ รอบจะตกลงนิดหน่อย
ดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ ก็หายครับ
 แต่ถ้าใช้งานปติ รถไม่ติด วิ่งไปเรื่อยๆ ไม่มีปัญหาครับ
ส่วนคันอื่นๆที่ติดชุดหัวฉีดบนฝาวาล์ว หรือ ข้างๆหัวโช๊คข้างซ้าย ไม่มีปัญหาเลยครับ
ตอนติดตั้งก็ลองดูด้วยนะครับ
ส่วนเรื่องการใช้งาน อื่นๆ ดีมากครับ ประหยัด ถูก มันส์  ยิงฟันยิ้ม
เจ้าสำนัก

« ตอบ #836 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2008, 21:34:14 »

วันนี้เพิ่มเติมนิดนึง พอดีว่าวันนี้มีโอกาสได้ติดค้ำรถ New Civic (FD) และคันนี้เขาได้ติดแก็สระบบหัวฉีดมาด้วย ผมก็เอาภาพมาฝากกัน ต้องขอขอบคุณเจ้าของรถสำหรับอนุญาตให้ถ่ายและข้อมูลเกี่ยวกับแก็สด้วยครับ

รูปนี้คือหน้าเครื่อง

ตัวนี้คือตัวต้มแก็ส(จากน้ำที่มาจากเครื่อง)

อันนี้คือชุดหัวฉีดที่ร้านเขาวาง

เบอร์หัวฉีด

ตำแหน่งบอกแก็สบริมาณแก็ส

ถังเป็นแบบมัลติวาวล์ครับ

ก็เอามาฝากกันสำหรับคนที่ใช้ FD ครับ

Dejin
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #837 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2008, 23:06:06 »

ติดแก้สแล้ววว
จาตี้ตู้ซัฟ 10 นิ้ว สองดอกด้านหลัง จะมีปัญหามั้ยคับ
แหะๆ พอดีกลัวว่าอาจจะเกิดประกายแปล๊บๆ แล้วเจอแก้สเข้าไปละ ฮาไม่ออก  ตกใจ
พอดีไปลง Power Front ปรี ลำโพง 4 ดอกมาเรียบร้อยแล้วและขาดเบสหนักๆอยู่คับ
 รอติดแก้ส แล้วค่อยกดซัฟอีก 2 ดอก Modify ตู้ด้านหลัง แต่ว่าก้อกลัวเหมือนกัน เลยมาปรึกษาก่อนอ่าคับแหะๆ

มีใครทำแล้วมั่งคับ ช่วยแนะนำหน่อยคับ  เจ๋ง

sp6914
เข้าวงการ
*

« ตอบ #838 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2008, 23:37:11 »

รบกวนถามคุณ asdf เกี่ยวกับตำแหน่งที่ติดหัวฉีดหน่อยครับ พอดีนึกไม่ออกว่าตรงไหน

พอดีผมได้ถามพี่ที่เค้าติดให้ เค้าติดไว้ด้านหลังกรองอากาศในรูปที่วงสีเหลืองไว้น่ะครับ ว่าใช่ที่เดียวกันหรือเปล่า

ขออนุญาตคุณต้นใช้รูปที่ถ่ายรถผมไว้หน่อยน่ะครับ

* DSCF2263copy.jpg (93.22 KB, 340x255 - ดู 2549 ครั้ง.)
asdf
ศิษย์พี่

« ตอบ #839 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2008, 07:50:22 »

รบกวนไปดูที่หน้า 16 ครับ

จอยู่ใต้กรองเลยครับ มันเลยร้อน แล้วดันเป็นแบบ 1 โอมอีก (เพิ่งรู้ว่ามันมี 3 โอม)
ซึ่งจะอยู่ใกล้ๆ ท่อไอดีเลย
แต่ไม่ทันแล้ว ติดมาแล้วนิ ใช้ก็ไม่มีปัญหานะครับ  ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้ก็รอ ว่าจะลองใส่กรองเปลือยดู จะช่วยลดความร้อนได้ไหม
ถ้าไม่ดีขึ้นคงต้องย้ายชุดหัวฉีดขึ้นมาข้างบนแล้วครับ
จะมารายงานให้ทราบอีกทีครับ
หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 27 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: มาแชร์เรื่องการติดแก็สซีวิคทุกๆรุ่นกัน(ยินดีต้อนรับสู่Civic Gas Gang Clubครับ)