ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
04 พฤษภาคม 2024, 08:14:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: การปรับรอบเดินเบา ตาโต(แก้ไขสมบูรณ์แล้วครับ)+การใช้มิเตอร์วัดแรงดันไฟ 0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การปรับรอบเดินเบา ตาโต(แก้ไขสมบูรณ์แล้วครับ)+การใช้มิเตอร์วัดแรงดันไฟ  (อ่าน 213322 ครั้ง)
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #120 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2012, 08:39:23 »

โอเครเลยครับ ตรงกันเลยครับ  งั้นคงต้องจัด ปั้มติ๊กหน่อยแล้วขอบคุณมากครับ

ตอนแรก ผมไปมองที่  fast idle thermo valv  ซะงั้นเพราะไอ้ตัวนี้มีเรื่องของน้ำร้อนเข้ามาเกี่ยว  
ถ้ากลัวไปชัว ไปหาอู่ที่มีเครื่องวัดแรงดันเบนซินดูก็ได้ครับ แต่ผมว่าปั้มติ๊กเชียงกงราคาก็หลักร้อย มันก็น่าลองเปลี่ยนนะ ราคาไม่แพง เปลี่ยนเองยังได้ ยิ้มกว้างๆ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
Gillvy
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #121 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2012, 12:27:54 »

ถ้ากลัวไปชัว ไปหาอู่ที่มีเครื่องวัดแรงดันเบนซินดูก็ได้ครับ แต่ผมว่าปั้มติ๊กเชียงกงราคาก็หลักร้อย มันก็น่าลองเปลี่ยนนะ ราคาไม่แพง เปลี่ยนเองยังได้ ยิ้มกว้างๆ

สั่งปั้มติ๊ก 2J เล็กไปเรียบร้อย ละครับ ของถึงระยองพรุ่งนี้ เดะได้ผลยังไง  จะมาเหลาให้ฟังอีกรอบครับ 
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #122 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2012, 17:04:37 »

สั่งปั้มติ๊ก 2J เล็กไปเรียบร้อย ละครับ ของถึงระยองพรุ่งนี้ เดะได้ผลยังไง  จะมาเหลาให้ฟังอีกรอบครับ 
ครับ ราคาแรงไม๊ครับ ของเดิมตรงรุ่น ของผมได้มาราคาในเชียงใหม่ 7-800เองครับ อายจัง อายจัง

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
Gillvy
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #123 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2012, 18:01:47 »

ไม่แรงครับ 900 +100ค่าems.ครับ จริงๆมะวานเดินเจอที่ตลาดมือ2แต่ไม่ได้เอามา

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #124 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2012, 18:03:20 »

ไม่แรงครับ 900 +100ค่าems.ครับ จริงๆมะวานเดินเจอที่ตลาดมือ2แต่ไม่ได้เอามา

อ้อครับ ดีเลย ที่เชียงใหม่เนี่ย อะไรของ J เนี่ยแพงกว่ชาวบ้านหมด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Gillvy
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #125 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 00:24:00 »

อับเดทข่าวการแก้ปัญหาด้วยการเปลี่ยนปั้มติ๊ก (2J) ครับ
อาการวูปจนเกือบจะดับ หายไปแล้วครับพอขับได้สบายหน่อย

เหลือแต่อาการ สะอึก ช่วง 1500-2000 รอบอีกนิด ๆ ( แต่ถ้าเปิดแอร์ รอบยังวูปจะดับหนักอยู่ )
วันนี้ไส่หลอดไฟ Check Engine ติดเป็นที่เรียบร้อยแล้ว คงเช็คโค๊ด เพื่อทำให้มันปรกติจริง ๆ อีกครั้ง

ปล. มีรูปติดมาหน่อย ตอนยัด ติ๊ก J เข้าไป ตัวมันยาวกว่านิด ๆ และปลักเข้าติดใช้กันไม่ได้ครับ
ผมใช้ปล๊กเดิมของ J แต่ย้ำหาปลาเข้าตำแหน่งเดิมของ ของเก่า

และขอบคุณคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ที่ช่วยทำให้อาการดีขึ้น

* DSC_0431.JPG (76.59 KB, 653x490 - ดู 2956 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 สิงหาคม 2012, 00:30:29 โดย Gillvy » บันทึกการเข้า
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #126 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 08:37:20 »

อับเดทข่าวการแก้ปัญหาด้วยการเปลี่ยนปั้มติ๊ก (2J) ครับ
อาการวูปจนเกือบจะดับ หายไปแล้วครับพอขับได้สบายหน่อย

เหลือแต่อาการ สะอึก ช่วง 1500-2000 รอบอีกนิด ๆ ( แต่ถ้าเปิดแอร์ รอบยังวูปจะดับหนักอยู่ )
วันนี้ไส่หลอดไฟ Check Engine ติดเป็นที่เรียบร้อยแล้ว คงเช็คโค๊ด เพื่อทำให้มันปรกติจริง ๆ อีกครั้ง

ปล. มีรูปติดมาหน่อย ตอนยัด ติ๊ก J เข้าไป ตัวมันยาวกว่านิด ๆ และปลักเข้าติดใช้กันไม่ได้ครับ
ผมใช้ปล๊กเดิมของ J แต่ย้ำหาปลาเข้าตำแหน่งเดิมของ ของเก่า

และขอบคุณคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ที่ช่วยทำให้อาการดีขึ้น
ลองใช้งานไปซักระยะครับ เดี๋ยวก็ดีขึ้น  ยิ้มกว้างๆ

Gillvy
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #127 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 21:29:54 »

คุณเงาะครับ  สอบถามอีกนิดเรื่อง TPS ครับ วันนี้ผมวัด TPS ผมได้ประมาณ 0.8 ( สายสี เขียว คาดไรลืมมอง ) และลองบิดเปิดลิ้นปีดผีเสื้อดู  ค่ามันนิ่งตรงที่ 0.8 เลยครับ

ไอ้แบบนี้ TPS ผมเสียไช่มั้ยครับ

แล้วไอ้ที่ขับ ๆ มานี่คือ  รถมันวิ่งได้ไงเนี่ย  งง ไปเลย
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #128 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 22:27:26 »

คุณเงาะครับ  สอบถามอีกนิดเรื่อง TPS ครับ วันนี้ผมวัด TPS ผมได้ประมาณ 0.8 ( สายสี เขียว คาดไรลืมมอง ) และลองบิดเปิดลิ้นปีดผีเสื้อดู  ค่ามันนิ่งตรงที่ 0.8 เลยครับ

ไอ้แบบนี้ TPS ผมเสียไช่มั้ยครับ

แล้วไอ้ที่ขับ ๆ มานี่คือ  รถมันวิ่งได้ไงเนี่ย  งง ไปเลย

จะขยับลิ้นเร่ง ยังไง  V ก็ไม่ขึ้นเลยหรอครับ ลังเล ลังเล ลังเล  ถ้าใช่ก็อาจจะครับ  ส่วนสีสาย ปกติจะดำแดงครับ
ส่วน ที่ว่าเสียแล้วรถวิ่งได้ก็ปกติครับ ลิ้นเร่งเปิดรอบก็ขึ้นไปตากปกติแต่การจ่ายน้ำมันอาจจะผิดไปบ้างครับ
ผมว่าลองรื้อTPS ออกมาจากเรือนลิ้นเร่งแล้วลอง ขยับแล้วดูไฟอีกทีครับ

Gillvy
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #129 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 06:33:53 »

จะขยับลิ้นเร่ง ยังไง  V ก็ไม่ขึ้นเลยหรอครับ ลังเล ลังเล ลังเล  ถ้าใช่ก็อาจจะครับ  ส่วนสีสาย ปกติจะดำแดงครับ
ส่วน ที่ว่าเสียแล้วรถวิ่งได้ก็ปกติครับ ลิ้นเร่งเปิดรอบก็ขึ้นไปตากปกติแต่การจ่ายน้ำมันอาจจะผิดไปบ้างครับ
ผมว่าลองรื้อTPS ออกมาจากเรือนลิ้นเร่งแล้วลอง ขยับแล้วดูไฟอีกทีครับ

ลองใหม่เมือ่เช้าแล้วครับ เอาชัวร์เจาะสายกันเลย อีกครั้ง ใช้ แบบเข็ม ของโชวว่า ปรับย่านวัดที่ 10
แดง/ดำ  ขึ้นที่0.6V ครับและปรับขึ้นได้สุดที่ 4.4 V
เหลือง    ขึ้นที่  4.8 ครับ
แต่พอไปวัดสีเขียว มีไฟขึ้นเหมือนกันครับ 3ขีดเล็ก  ปรับย่านวัดที่ 0.1

แบบนี้ TPS ปรกติหรือเปล่าครับ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #130 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 08:07:01 »

ลองใหม่เมือ่เช้าแล้วครับ เอาชัวร์เจาะสายกันเลย อีกครั้ง ใช้ แบบเข็ม ของโชวว่า ปรับย่านวัดที่ 10
แดง/ดำ  ขึ้นที่0.6V ครับและปรับขึ้นได้สุดที่ 4.4 V
เหลือง    ขึ้นที่  4.8 ครับ
แต่พอไปวัดสีเขียว มีไฟขึ้นเหมือนกันครับ 3ขีดเล็ก  ปรับย่านวัดที่ 0.1

เอ๊ะ งงๆ
TPS มี สามเส้น  ไฟบวก 12Vหรือ5V  ผมจำสีไม่ได้
ไฟสัญญาณ ปิดคันเร่ง 05+/-    เปิดคันเร่งสุด 5V +/-   
เบื้องต้นผมว่าปกติ เดี๋ยวผม ถึงที่ทำงานผมจะเช็คให้อีกทีครับ จำไม่ค่อยได้ล่ะ ลังเล ลังเล

jkung_27
อาจารย์ปู่

« ตอบ #131 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 11:17:15 »

แดง/ดำ  ขึ้นที่0.6V ครับและปรับขึ้นได้สุดที่ 4.4 V
เหลือง    ขึ้นที่  4.8 ครับ
แต่พอไปวัดสีเขียว มีไฟขึ้นเหมือนกันครับ 3ขีดเล็ก  ปรับย่านวัดที่ 0.1

+ สีแดงครับ  - ลงตัวถังรถใด้เลยครับ  tps เสียรอบเครื่องมันจะไม่คงที่ครับ โวไฟที่จะไปบอก ecu มันจะไม่คงที่ครับ การทำงานของ tps จะเหมือนวอลุ่มปรับเสียงถ้าหน้าสัมผัดมันสึกในช่งใหน มันก็ขาดการติดต่อ ส่วนใหญ่จะเสียเพราะการที่เอามันจุ่มล้าง หรือโดนน้ำครับ ข้างในมันจะคล้ายๆวอลุ่มเสียงเลยหละ
 ส่วนเปิดแอร์รอบตกเกือบดับ ผมแก้กับตาหนุ่มช่างประจำกลุ่มภาคเหนือครับ  ล้างทั้งระบบ  ทิ้งน้ำยาเก่า  น้ำมันคอมเก่า เอาออกให้หมด แล้วเปลี่ยนของใหม่ใส่เข้าไปครับ สบายไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 สิงหาคม 2012, 11:19:45 โดย jkung_27 » บันทึกการเข้า

มีปัญหา ติดต่อใด้โดยตรง
https://www.facebook.com/profile.php?id=100013364359216&ref=bookmarks
Gillvy
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #132 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 12:32:26 »

+ สีแดงครับ  - ลงตัวถังรถใด้เลยครับ  tps เสียรอบเครื่องมันจะไม่คงที่ครับ โวไฟที่จะไปบอก ecu มันจะไม่คงที่ครับ การทำงานของ tps จะเหมือนวอลุ่มปรับเสียงถ้าหน้าสัมผัดมันสึกในช่งใหน มันก็ขาดการติดต่อ ส่วนใหญ่จะเสียเพราะการที่เอามันจุ่มล้าง หรือโดนน้ำครับ ข้างในมันจะคล้ายๆวอลุ่มเสียงเลยหละ
 ส่วนเปิดแอร์รอบตกเกือบดับ ผมแก้กับตาหนุ่มช่างประจำกลุ่มภาคเหนือครับ  ล้างทั้งระบบ  ทิ้งน้ำยาเก่า  น้ำมันคอมเก่า เอาออกให้หมด แล้วเปลี่ยนของใหม่ใส่เข้าไปครับ สบายไป

ครับกำลังไล่ Check ว่า TPS เสียหรือเปล่านะครับ พอดีรอบมันยังไม่นิ่งหลังเปลี่ยนปั้มติ๊ก พอดดีไปเจอ แรงดันไฟฟ้า ต่ำ ๆ ที่ สายเขียว ( น่าจะสายดิน)  ประมาณ 0.05V
ขั้วอื่นปรกติครับ

เอ๊ะ งงๆ
TPS มี สามเส้น  ไฟบวก 12Vหรือ5V  ผมจำสีไม่ได้
ไฟสัญญาณ ปิดคันเร่ง 05+/-    เปิดคันเร่งสุด 5V +/-   
เบื้องต้นผมว่าปกติ เดี๋ยวผม ถึงที่ทำงานผมจะเช็คให้อีกทีครับ จำไม่ค่อยได้ล่ะ ลังเล ลังเล

ขอบคุณครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #133 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 12:42:48 »

ครับกำลังไล่ Check ว่า TPS เสียหรือเปล่านะครับ พอดีรอบมันยังไม่นิ่งหลังเปลี่ยนปั้มติ๊ก พอดดีไปเจอ แรงดันไฟฟ้า ต่ำ ๆ ที่ สายเขียว ( น่าจะสายดิน)  ประมาณ 0.05V
ขั้วอื่นปรกติครับ

ขอบคุณครับ
ไฟ เลี้ยง TPS 5 V ครับ ส่วนที่ว่าวัด สายดินหรือขั้วลบได้ 0.V กว่าๆ  ลองไปวัดขั้วลบแบตเทียบดูครับ ตรงนั้นผมไม่เคยวัดซักที อายจัง

่Joes EK 9
ศิษย์พี่

« ตอบ #134 เมื่อ: 08 มกราคม 2013, 14:17:46 »

พอจะมีค่า TPS เครื่อง B20B บ้างมั๊ยครับ  ของผมตั้งค่า TPS 0.51V   ไม่แน่ใจว่าถูกหรือเปล่า  สาเหตุที่ตั้งก็ไม่ได้นึกอยากตั้งหลอกครับแต่รอบเดินเบาเริ่มไม่นิ่งแล้ว
ต่ำกว่า 500 รอบ บางครั้งดับพอจะตั้ง TPS ปรากฎว่าช่างไม่ได้ขันน๊อตยึด  (มือบิดออกได้เลย)   กำจิงๆ 
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #135 เมื่อ: 08 มกราคม 2013, 15:52:54 »

พอจะมีค่า TPS เครื่อง B20B บ้างมั๊ยครับ  ของผมตั้งค่า TPS 0.51V   ไม่แน่ใจว่าถูกหรือเปล่า  สาเหตุที่ตั้งก็ไม่ได้นึกอยากตั้งหลอกครับแต่รอบเดินเบาเริ่มไม่นิ่งแล้ว
ต่ำกว่า 500 รอบ บางครั้งดับพอจะตั้ง TPS ปรากฎว่าช่างไม่ได้ขันน๊อตยึด  (มือบิดออกได้เลย)   กำจิงๆ 
ของฮอนด้าใช้ค่าเท่ากันหมดครับ และถ้าจำไม่ผิดหลายๆยี่ห้อก็ใช้ค่าประมาณนี้ครับ  ปรับให้ได้ประมาณที่ผมบอกในหน้าแรกแล้วขันให้แน่นแล้วไปใล่ตามข้ออื่นๆเลยครับ ยิ้มกว้างๆ

praponlove
เข้าวงการ
*

« ตอบ #136 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2013, 22:36:24 »

เพิ่งเปลี่ยนคอมฯแอร์มา ถ่ายน้ำมันคอมฯ ล้างระบบ เปลี่ยนไดเออร์ ล้างตู้แอร์ เสร็จแล้วก็ลมแรงเย็นดี แต่มันติดปัญหาตรงที่ เวลาคอมฯแอร์ทำงานรอบเครื่องตกถึงกับสั่นแต่ก็ไม่ถึงกับดับเวลาวิ่งก็ดึงเครื่องบ้าง ไม่ทราบว่าอาการนี้เกิดจากสาเหตุอะไรใครพอจะแนะนำให้ได้บ้างครับ ซีวิคตาโต เครื่อง D16Y8  ต้องแก้ไขอย่างไรรบกวนท่านผู้รู้หน่อยน่ะครับ ขอบคุณครับ
Amic
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #137 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013, 07:42:21 »

เพิ่งเปลี่ยนคอมฯแอร์มา ถ่ายน้ำมันคอมฯ ล้างระบบ เปลี่ยนไดเออร์ ล้างตู้แอร์ เสร็จแล้วก็ลมแรงเย็นดี แต่มันติดปัญหาตรงที่ เวลาคอมฯแอร์ทำงานรอบเครื่องตกถึงกับสั่นแต่ก็ไม่ถึงกับดับเวลาวิ่งก็ดึงเครื่องบ้าง ไม่ทราบว่าอาการนี้เกิดจากสาเหตุอะไรใครพอจะแนะนำให้ได้บ้างครับ ซีวิคตาโต เครื่อง D16Y8  ต้องแก้ไขอย่างไรรบกวนท่านผู้รู้หน่อยน่ะครับ ขอบคุณครับ

เคยเป็นครับ เปลี่ยนหัวเทียนเข็ม หายเลย  ของผมติดแก๊สหัวฉีด
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #138 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013, 07:55:59 »

เพิ่งเปลี่ยนคอมฯแอร์มา ถ่ายน้ำมันคอมฯ ล้างระบบ เปลี่ยนไดเออร์ ล้างตู้แอร์ เสร็จแล้วก็ลมแรงเย็นดี แต่มันติดปัญหาตรงที่ เวลาคอมฯแอร์ทำงานรอบเครื่องตกถึงกับสั่นแต่ก็ไม่ถึงกับดับเวลาวิ่งก็ดึงเครื่องบ้าง ไม่ทราบว่าอาการนี้เกิดจากสาเหตุอะไรใครพอจะแนะนำให้ได้บ้างครับ ซีวิคตาโต เครื่อง D16Y8  ต้องแก้ไขอย่างไรรบกวนท่านผู้รู้หน่อยน่ะครับ ขอบคุณครับ

คืออยู่ๆ ก็เป็นหลังจากทำแอร์ใช่ไม๊ครับ ลองไปอ่านวิธีในกระทู้ล่างลิ้นเร่งดูครับ

fisherman
อาจารย์ปู่

ek 96 d 16 y 8 auto vtec phuket

« ตอบ #139 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013, 11:14:11 »

หวัดดีครับจารย์ รบกวนเยอะๆครับ ของผม tps เสียสั่งของมือสองมาเปลี่ยนแต่ทำไมมันยังไม่หายครับ ขั้นตอนคือถอดขั้วแบตขั้วลบ
ออกแล้วถอด tps เปลี่ยนทิ้งไว้สิบนาทีใส่ขั้วแบตกลับแล้วลองบิดกุญแจยังไม่สตาร์ทไฟเช็คเอ็นจิ้นค้างไม่ยอมดับแต่พอสตาร์ทเครื่อง
ไฟดับลองวิ่งสั้นๆดูเร่งเครื่องเร็วๆแถวๆหน้าบ้านเครื่องยนต์ก้อดับลองสตาร์ทใหม่เครื่องติดวิ่งกลับมาจอดไฟเครื่องก้อกระพริบที่โค๊ดสามอีกรอบก้อสวิงขึ้นๆลงๆ ต้องเช็คตรงไหนอีกครับ เป็นไปได้มั๊ยครับที่ผมล้างห้องเครื่องโดยการฉีดน้ำอ่ะครับ ว่าจะสั่งปั๊มติ๊กธรรมดามาเปลี่ยนครับไม่รู้จะหายมั๊ยเดี๋ยววันศุกร์ว่างจะรื้อลิ้นปีกมาล้างอีกซักรอบ ตอนนี้วิ่งได้แต่ควันดำเหมือนรถสิบล้อเลย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ขอบคุณครับ เดี๋ยวรื้อแล้วไม่เข้าใจตรงไหนผมขอโทรปรึกษาจารย์ด้วยนะครับ ฮืม ตกใจ อายจัง ร้องไห้

การจะมีรถซักคันไม่ใช่เรื่องยาก  แต่การจะรักษารถไว้ไม่ใช่เรื่องง่าย
fisherman
อาจารย์ปู่

ek 96 d 16 y 8 auto vtec phuket

« ตอบ #140 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013, 11:16:38 »

แก้ไขนิดนึงครับจารย์ปั๊มติ๊กเจธรรมดาครับ อายจัง อายจัง อายจัง

การจะมีรถซักคันไม่ใช่เรื่องยาก  แต่การจะรักษารถไว้ไม่ใช่เรื่องง่าย
fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #141 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013, 11:30:26 »

รบกวนอีกนิดครับจารย์แล้วลิ้นเร่งของ b20b เซ็นเซอร์ครบๆที่ลงประกาศขายในเวปถ้าสั่งซื้อมาเปลี่ยนจะมีผลยังไงมั่งครับ

ที่ภูเก็ตค่าซ่อมกะค่าของแพงม๊ากกกกก โกรธ โกรธ โกรธ  d 16 y 8 auto vtec 96 เดิมๆครับ ขอบคุณครับ ร้องไห้   เศร้า อายจัง

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #142 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013, 19:05:07 »

หวัดดีครับจารย์ รบกวนเยอะๆครับ ของผม tps เสียสั่งของมือสองมาเปลี่ยนแต่ทำไมมันยังไม่หายครับ ขั้นตอนคือถอดขั้วแบตขั้วลบ
ออกแล้วถอด tps เปลี่ยนทิ้งไว้สิบนาทีใส่ขั้วแบตกลับแล้วลองบิดกุญแจยังไม่สตาร์ทไฟเช็คเอ็นจิ้นค้างไม่ยอมดับแต่พอสตาร์ทเครื่อง
ไฟดับลองวิ่งสั้นๆดูเร่งเครื่องเร็วๆแถวๆหน้าบ้านเครื่องยนต์ก้อดับลองสตาร์ทใหม่เครื่องติดวิ่งกลับมาจอดไฟเครื่องก้อกระพริบที่โค๊ดสามอีกรอบก้อสวิงขึ้นๆลงๆ ต้องเช็คตรงไหนอีกครับ เป็นไปได้มั๊ยครับที่ผมล้างห้องเครื่องโดยการฉีดน้ำอ่ะครับ ว่าจะสั่งปั๊มติ๊กธรรมดามาเปลี่ยนครับไม่รู้จะหายมั๊ยเดี๋ยววันศุกร์ว่างจะรื้อลิ้นปีกมาล้างอีกซักรอบ ตอนนี้วิ่งได้แต่ควันดำเหมือนรถสิบล้อเลย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ขอบคุณครับ เดี๋ยวรื้อแล้วไม่เข้าใจตรงไหนผมขอโทรปรึกษาจารย์ด้วยนะครับ ฮืม ตกใจ อายจัง ร้องไห้
TPS มันเช็คแรงดันขาออกของมันได้นี่ครับถ้าไม่ตรงก็ถือว่าใช้ไม่ได้  เรื่องล้างห้องเครื่องก็มีส่วนครับ รถอายุเยอะแล้วจุดต่สายไฟต่างๆอาจจะมีน้ำซึมเข้าได้ครับ  เอ...แต่ที่คุยกับผมมัน Map sensor ไม่ใช่หรอครับ  ลังเล ลังเล

fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #143 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013, 20:40:11 »

ขอโทษครับจารย์ map ครับเลอะเลือนแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #144 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013, 21:52:09 »

ขอโทษครับจารย์ map ครับเลอะเลือนแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มันตอบยากครับ สำหรับรถที่ไม่ได้ใช้เชื่อเพลิงเดิมๆ  สงสัยได้ลองหาตัวอื่นมาเปลี่ยนอีกรอบแล้วมั้งครับ อ้อเช็คขั้วดีๆด้วยนะครับ ถอดเข้าออก ไม่หลวมนะครับ ลังเล

Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

กันต์@ท่าอิฐ นนทบุรี 081-4340153

« ตอบ #145 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013, 22:55:46 »

เดี๋ยวจะมาทำบ้าง ไม่ทำได้มานานหละ ลืมวิชาไปเลย

เอาน่า...ทนๆไปก่อน...รถมันเก่าแล้ว
Honda Civic EK 96-D16Y4 AT
โทรศัพท์  081-4340153
กระทู้แอร์ครับ....ลองไปอ่านดู
★★ระบบแอร์รถยนต์ Honda Civic -- คลังความรู้เรื่องแอร์รถยนต์ Civic EG,EK,Si ★★
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169234.0
fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #146 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2013, 11:21:05 »

หวัดดีครับจารย์ลองเปลี่ยนตัวใหม่แล้วใส่ขั้วลบของแบตกลับเข้าที่อาการคือพอเปิดกุญแจไปที่ออนยังไม่สตาร์ทเครื่องไฟรูปเครื่องติดค้างไม่มีกระพริบ พอสตาร์ทเครื่องไฟรูปเครื่องก้อดับ ลองออกตัวเร็วๆไม่เกิน50เมตรเครื่องดับสตาร์ทใหม่เครื่องติดแต่ว่าไฟกระพริบที่โค๊ดสามเหมือนเดิม ตอนนี้พี่ manx ส่ง map ตัวใหม่มาให้เด๋วลองเปลี่ยนดูอีกรอบถ้าไม่ดีขึ้นเปลี่ยนไปใส่ลิ้นb20bได้รึป่าวครับ
แล้วกล่องมันน่าจะเสียได้รึป่าวครับจารย์ รบกวนด้วยครับเหนื่อยจิงๆ ขอบคุณครับ

ขอขอบคุณน้ำใจพี่ manx มากครับที่ส่ง map มาให้โดยไม่คิดเงินซักบาท ขอบคุณมากครับ จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #147 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2013, 16:45:45 »

หวัดดีครับจารย์ลองเปลี่ยนตัวใหม่แล้วใส่ขั้วลบของแบตกลับเข้าที่อาการคือพอเปิดกุญแจไปที่ออนยังไม่สตาร์ทเครื่องไฟรูปเครื่องติดค้างไม่มีกระพริบ พอสตาร์ทเครื่องไฟรูปเครื่องก้อดับ ลองออกตัวเร็วๆไม่เกิน50เมตรเครื่องดับสตาร์ทใหม่เครื่องติดแต่ว่าไฟกระพริบที่โค๊ดสามเหมือนเดิม ตอนนี้พี่ manx ส่ง map ตัวใหม่มาให้เด๋วลองเปลี่ยนดูอีกรอบถ้าไม่ดีขึ้นเปลี่ยนไปใส่ลิ้นb20bได้รึป่าวครับ
แล้วกล่องมันน่าจะเสียได้รึป่าวครับจารย์ รบกวนด้วยครับเหนื่อยจิงๆ ขอบคุณครับ

ขอขอบคุณน้ำใจพี่ manx มากครับที่ส่ง map มาให้โดยไม่คิดเงินซักบาท ขอบคุณมากครับ จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต
ลองล้างลิ้นดูครับ อาการมันแปลกๆ  ลังเล ลังเล ลังเล

fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #148 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2013, 08:17:32 »

ครับจารย์ วันนี้วันอาทิตย์เดี๋ยวลองรื้อออกมาล้างแล้วจะลองทำกลับมาใช้แก๊ส91ดูครับ เหนื่อยจิงๆ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #149 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2013, 21:03:21 »

ครับจารย์ วันนี้วันอาทิตย์เดี๋ยวลองรื้อออกมาล้างแล้วจะลองทำกลับมาใช้แก๊ส91ดูครับ เหนื่อยจิงๆ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ลองดูครับ  อายจัง อายจัง

fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #150 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2013, 22:08:51 »

หวัดดีครับจารย์วันนี้จัดการล้างลิ้นปีกเรียบร้อย ทำกลับมาใช้แก๊ส91 ปัญหาอีกแล้วครับ รอบสวิง1000-1500 ขึ้นๆลงๆครับ แล้วตัวปรับรอบเดินเบามันใช่ตัวเขียวๆที่มีท่อน้ำเข้าออกใช่หรือเปล่าครับ อ่านกระทู้นี้กับกระทู้ล้างลิ้นปีกแล้วสับสนครับต้องตั้งตัวไหนเหรอครับ
พรุ่งนี้ได้รื้ออีกรอบแน่ๆเลย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #151 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2013, 12:01:46 »

หวัดดีครับจารย์วันนี้ลองวัดค่า tps ดูได้ 0.50 พอดีเปิดกุญแจแต่ไม่สตาร์ท พอลองกดคันเร่งทำไมเข็มดีดไปจนสุดเลยครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
แต่พอลองสตาร์ทเครื่องเข็มลงมาอยู่ที่4.8 รอบอยู่ที่1500ไม่สวิงแต่พอกดคันเร่งเข็มดีดไปจนสุดอีกครับ  ลังเล ลังเล :-\แล้วตัวคุมรอบเดินเบาปรับยังไงครับ ขออภัยรบกวนจารย์เยอะจริงๆ ต้องรื้อลิ้นปีกอีกรอบเพื่อล้างตัวคุมรอบเดินเบาใช่หรือปล่าวครับ รบกวนด้วยครับ
ขอขอบคุณครับ เหนื่อยยยยยยยย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

hs2cbp
อาจารย์ปู่

ตู่ @ ระยอง 0634659653

« ตอบ #152 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2013, 18:37:13 »

ตรงนี้หรือเปล่าหว่า  ขยิบตา  ลองหมุนดูก็ได้แต่ให้จำว่าหมุนออกเท่าไหร่ หมุนเข้าเท่าไหร่ แล้วดูความ ตากแตก
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #153 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2013, 20:55:14 »

หวัดดีครับจารย์วันนี้จัดการล้างลิ้นปีกเรียบร้อย ทำกลับมาใช้แก๊ส91 ปัญหาอีกแล้วครับ รอบสวิง1000-1500 ขึ้นๆลงๆครับ แล้วตัวปรับรอบเดินเบามันใช่ตัวเขียวๆที่มีท่อน้ำเข้าออกใช่หรือเปล่าครับ อ่านกระทู้นี้กับกระทู้ล้างลิ้นปีกแล้วสับสนครับต้องตั้งตัวไหนเหรอครับ
พรุ่งนี้ได้รื้ออีกรอบแน่ๆเลย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ตัวคุมเดินเบาล้างแค่ท่อน้ำเข้าออกกับเอาลมเป่าตรงรูมันหน่อย
ส่วนปรับรอบก็ปรัยตรงที่ รูปคุณตู๋เอามาลงเลยครับ

หวัดดีครับจารย์วันนี้ลองวัดค่า tps ดูได้ 0.50 พอดีเปิดกุญแจแต่ไม่สตาร์ท พอลองกดคันเร่งทำไมเข็มดีดไปจนสุดเลยครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
แต่พอลองสตาร์ทเครื่องเข็มลงมาอยู่ที่4.8 รอบอยู่ที่1500ไม่สวิงแต่พอกดคันเร่งเข็มดีดไปจนสุดอีกครับ  ลังเล ลังเล :-\แล้วตัวคุมรอบเดินเบาปรับยังไงครับ ขออภัยรบกวนจารย์เยอะจริงๆ ต้องรื้อลิ้นปีกอีกรอบเพื่อล้างตัวคุมรอบเดินเบาใช่หรือปล่าวครับ รบกวนด้วยครับ
ขอขอบคุณครับ เหนื่อยยยยยยยย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
เอแปลกๆแล้วครับ สตาทเครื่องหรือไม่สตาทเครื่อง วัดตรงนี้ เดินเบาก็อยู่ที่0.5 +/- และกดคันเร่งสุด ต้องอยู่ที่ 5 +/- ครับ  ถ้าวัดได้เกิน สงสัยมีพัง  ลังเล ลังเล ลังเล

fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #154 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2013, 22:17:52 »

หวัดดีครับจารย์555ตอบทีมีเสียวเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dอีกรอบครับคือหลังจากล้างลิ้นปีกและประกอบกลับเรียบร้อยแล้วผมลอง
วัดค่า tps ดูโดยเสียบสายไฟที่กล่องตามจารย์บอกตั้งค่ามิเตอร์ที่2.5 v.เปิดกุญแจออนโดยยังไม่สตาร์ทค่า tps ที่ได้0.50v.ครับ
ลองกดคันเร่งเข็มดีดจนสุดแต่ค่ามิเตอร์ยังอยู่ที่2.5v.เหมือนเดิม ลองสตาร์ทเครื่องเข็มอยู่ที่0.4แก่ๆเกือบถึง0.50 ครั้งแรกผมพิมพ์ผิดครับ ลองกดคันเร่งเข็มดีดไปจนสุดอีกแล้ว แต่ค่ามิเตอร์ก้อยังตั้งไว้ที่2.5v.เหมือนเดิมเป็นไปได้มั๊ยครับที่ค่ามิเตอร์ไม่ได้ตั้งที่10v.
ส่วนรอบค้างที่1500รอบไม่สวิงแล้ว ปรับสกรูอากาศก้อไม่ลดลง แต่ถ้าขยับ tps รอบจะลดลงจนดับไปเลยครับ พรุ่งนี้รื้ออีกรอบล้างตัวคุมรอบเดินเบาใหม่ครับ รบกวนจารย์เยอะจริงๆ อายจัง อายจัง อายจัง  เดี๋ยวลงรูปให้ดูนะครับกำลังย่อรูปอยู่ทำฟอร์เวิร์ดคำถามไว้ในรูปเลยครับ
ขอขอบคุณสำหรับคำตอบครับจารย์    ลังเล ตกใจ ร้องไห้ อายจัง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

* ถอดออกมาแล้ว.jpg (106.17 KB, 800x600 - ดู 2813 ครั้ง.)

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #155 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2013, 22:44:06 »

หวัดดีครับจารย์555ตอบทีมีเสียวเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dอีกรอบครับคือหลังจากล้างลิ้นปีกและประกอบกลับเรียบร้อยแล้วผมลอง
วัดค่า tps ดูโดยเสียบสายไฟที่กล่องตามจารย์บอกตั้งค่ามิเตอร์ที่2.5 v.เปิดกุญแจออนโดยยังไม่สตาร์ทค่า tps ที่ได้0.50v.ครับ
ลองกดคันเร่งเข็มดีดจนสุดแต่ค่ามิเตอร์ยังอยู่ที่2.5v.เหมือนเดิม ลองสตาร์ทเครื่องเข็มอยู่ที่0.4แก่ๆเกือบถึง0.50 ครั้งแรกผมพิมพ์ผิดครับ ลองกดคันเร่งเข็มดีดไปจนสุดอีกแล้ว แต่ค่ามิเตอร์ก้อยังตั้งไว้ที่2.5v.เหมือนเดิมเป็นไปได้มั๊ยครับที่ค่ามิเตอร์ไม่ได้ตั้งที่10v.
ส่วนรอบค้างที่1500รอบไม่สวิงแล้ว ปรับสกรูอากาศก้อไม่ลดลง แต่ถ้าขยับ tps รอบจะลดลงจนดับไปเลยครับ พรุ่งนี้รื้ออีกรอบล้างตัวคุมรอบเดินเบาใหม่ครับ รบกวนจารย์เยอะจริงๆ อายจัง อายจัง อายจัง  เดี๋ยวลงรูปให้ดูนะครับกำลังย่อรูปอยู่ทำฟอร์เวิร์ดคำถามไว้ในรูปเลยครับ
ขอขอบคุณสำหรับคำตอบครับจารย์    ลังเล ตกใจ ร้องไห้ อายจัง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

ถ้าจะตั้งตอนเดินเบาก็ตั้งย่าน2.5 ถ้าวัดตอนกดคันเร่งสุดก็ ตั้งย่าน 10 V ครับ

fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #156 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2013, 07:20:53 »

หวัดดีครับจารย์มาอัปให้ยามเช้าครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dหรือมารบกวนตั้งแต่เช้าไม่รู้ โกรธ โกรธ >:(แสดงว่าผมเข้าใจถูกแล้วใช่ไหมครับ เฮ้อออ

โล่งไปปปปปป ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ขั้นต่อไปวันนี้รื้ออีกรอบล้างตัวคุมรอบเดินเบา เกือบลืม แล้วปะเก็นลิ้นปีกราคาเท่าไหร่ครับถอดบ่อยๆ

มันจะขาดแล้ว  อย่าพึ่งเบื่อกับคำถามของผมนะครับจารย์ไม่รู้จริงๆ แต่อยากลองทำด้วยตัวเองก่อนยังไม่อยากไปนอนอู่ครับ ที่นี่ค่า

แรงค่าของแพงมาก ถ้าไม่ไหวจริงๆค่อยว่ากันครับ ผมคิดไว้ว่าถ้าซ่อมเกินหมื่นห้าขึ้นไปยอมเปลี่ยนเครื่องดีกว่า

ขอขอบคุณสำหรับคำตอบครับจารย์ รบกวนเวลาทำงานจารย์ทุกวัน หวังว่าผมคงมีโอกาสได้รับใช้จารย์บ้างนะครับ ขอบคุณครับ จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต     

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #157 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2013, 12:02:00 »

หวัดดีครับจารย์มาอัปให้ยามเช้าครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dหรือมารบกวนตั้งแต่เช้าไม่รู้ โกรธ โกรธ >:(แสดงว่าผมเข้าใจถูกแล้วใช่ไหมครับ เฮ้อออ

โล่งไปปปปปป ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ขั้นต่อไปวันนี้รื้ออีกรอบล้างตัวคุมรอบเดินเบา เกือบลืม แล้วปะเก็นลิ้นปีกราคาเท่าไหร่ครับถอดบ่อยๆ

มันจะขาดแล้ว  อย่าพึ่งเบื่อกับคำถามของผมนะครับจารย์ไม่รู้จริงๆ แต่อยากลองทำด้วยตัวเองก่อนยังไม่อยากไปนอนอู่ครับ ที่นี่ค่า

แรงค่าของแพงมาก ถ้าไม่ไหวจริงๆค่อยว่ากันครับ ผมคิดไว้ว่าถ้าซ่อมเกินหมื่นห้าขึ้นไปยอมเปลี่ยนเครื่องดีกว่า

ขอขอบคุณสำหรับคำตอบครับจารย์ รบกวนเวลาทำงานจารย์ทุกวัน หวังว่าผมคงมีโอกาสได้รับใช้จารย์บ้างนะครับ ขอบคุณครับ จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต     
ปะเก็นนี่ไม่แน่ใจครับ ไม่เคยซื้อเลย  อายจัง อายจัง

fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #158 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2013, 14:09:49 »

มารายงานผลครับจารย์ เสร็จเสียที555 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dจัดการรื้อแล้วล้างใหม่อีกรอบคราวนี้ล้างตัวคุมรอบเดินเบาด้วย ประกอบกลับเข้า
ไปเป็นที่เรียบร้อย เช็คระบบทุกอย่าง จัดการเคลียร์โค๊ดทำตามขั้นตอนทุกอย่างเลยครับ หลังจากนั้นลองสตาร์ทเครื่อง โอ๋ยโหย๋
คันเร่งเบามากๆ เดินเบาอยู่ที่1200รอบปล่อยไว้ประมาณ5นาทีลองเปิดแอร์ ไฟหน้า ซีดี ไฟขอทาง หมุนพวงมาลัยซ้ายสุดขวาสุด
รอบลงมาที่1000รอบ นิ่งอยู่กับที่ ลองไปปรับสกรูเดินเบาขันเข้าจนสุดแล้วคลายออกที่ละน้อยรอบยังคงอยู่ที่1000รอบเดินเบาไว้
ซักครู่ดับเครื่องเตรียมตัวลองวิ่งดูครับ เดี๋ยวมารายงานผลครับจารย์  รอบนิ่งไม่สวิงแล้วครับ อายจัง อายจัง อายจังขอบคุณมากครับ จุมพิต จุมพิต จุมพิต

fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #159 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2013, 15:55:26 »

รายงานผลการลองวิ่งระยะสั้นๆครับจารย์ สตาร์ทเครื่องโดยยังไม่เปิดโหลดอุปกรณ์ต่างๆ รอบอยู่ที่1100-1200รอบโดยประมาณครับ
ลองเปิดแอร์กับพัดลมหม้อน้ำ ( ผมทำเป็นพัดลมไฟฟ้าครับ มีที่ปิดเปิด) รอบอยู่ที่1000รอบครับนิ่งๆเลยแต่ถ้าแอร์ตัดดีดขึ้นไปที่
1000-1200 โดยประมาณ ลองออกตัวเร็วๆไม่วูบแล้วก้อไม่ดับครับ ลองเครื่องอยู่ประมาณ10นาที โดยเปิดโหลดอุปกรณ์ทุกอย่าง
จอดอยู่กับที่รอบจะอยู่ที่1000รอบโดยที่แอร์ตัดรอบก้อไม่ดีดขึ้นไปแล้วครับ ถ้าจะให้รอบมันอยู่ที่800-900รอบต้องตั้งที่ tps อีกรึป่าว
ที่สกรูปรับรอบเดินเบาปรับจนสุดรอบถึงจะลงครับ ผมคลายออกมารอบครึ่ง กลัวว่าปิดหมดเดี๋ยวงานเข้าครับ โดยรวมถือว่าเป็นที่น่าพอใจครับรื้อมาสามวันแล้วเหนื่อยสุดๆแต่เสร็จแล้วก้อดีใจครับ ขอขอบคุณจารย์ พี่ตู่ แล้วก้อพี่ manx มากๆครับที่ช่วยเหลือผมทั้ง
ให้คำปรึกษาแล้วก้อส่งอุปกรณ์มาให้ น้ำใจสุดคำบรรยายจริงๆครับ

ชอชอบพระคุณจากใจครับ  รักบ้านหลังนี้แหละรักทุกคนเล๊ยยยย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม บายจายยยยย แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น       
ปอลิง.พรุ่งนี้ลองทดสอบทางยาวๆดูแล้วจะมารายงานผลอีกครับจารย์ อายจัง อายจัง อายจัง อายจังขอบคุณครับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: การปรับรอบเดินเบา ตาโต(แก้ไขสมบูรณ์แล้วครับ)+การใช้มิเตอร์วัดแรงดันไฟ